เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:21:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน.45 ACP ใช้ลูก 9mm parabellum จะเป็นไง  (อ่าน 18163 ครั้ง)
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 12:41:08 AM »

ปืนColt combat commander ใส่ลูก9มม.ยิงมากๆ จะเป็นอะไรไหมครับ Huh
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 05:50:38 AM »

ปืนColt combat commander ใส่ลูก9มม.ยิงมากๆ จะเป็นอะไรไหมครับ Huh

หัวข้อกระทู้ว่า..... ปืน.45ACP ใช้ลูก 9mm Parabellum จะเป็นไง

ปืน.45 ACP ใส่กระสุน9มม.ลงในซองกระสุน กระสุนเล็กกว่าปากซอง ก็จับกระสุนไม่อยู่
ใส่เข้ารังเพลิงก็หลุดออกปากกระบอก ยิงไม่ได้กระมังครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 08:51:31 AM »

ปืน.45ACP ใช้ลูก 9mm Parabellum จะเป็นไง

ท่านเคยเอาลูก 9 มม.วัดกับลำกล้อง .45 แล้วหรือยัง ครับ ถ้าเคยท่านน่าจะทราบคำตอบ ครับ

จะว่าท่านอยากทราบว่า ปืน .38 ซูปเปอร์ใช้ลูก 9 มม.ยิงมากๆ แล้วปืนจะเป็นอะไรหรือเปล่า แต่ก็เห็นท่าน ใช้คำว่า ".45ACP ใช้ลูก 9mm Parabellum" แสดงว่าเป็นผู้รู้เรื่องปืนพอควรไม่ได้พิมพ์ผิด
         เอาหละถ้าท่านหมายความอย่างที่หัวกระทู้ท่านจริงๆ ท่านจะทำให้ลูก 9 มม.มันอยู่ในรังเพลิงโดยไม่ไหลออกทางปลายลำกล้อง(ทั้งลูก)ได้อย่างไรเพราะเส้นผ่าศูนย์กลางมันต่างกันตั้ง 2 มม. หรือว่าจะเอากระดาษพัน แล้วจะคัดปลอกอย่างไร เอาตะเกียบกระทุ้งออกหรือ เวลายิงปลอกจะไม่แตกหรือ ครับ ผมเคยเอาซองกระสุนขนาด .38 ซูปเปอร์ ใส่ลูก 9 มม.เต็ม มาลองใส่ในปืนขนาด .45 ใส่ได้ลองค่อยๆปลดลำเลื่อนดูการป้อนลูก ลูกป้อนได้แต่ขอรั้งไม่จับ กดปลายลำกล้องลงพื้น ลูก 9 มม.ร่วงออกมาทั้งลูก ครับ
        จากข้อความในกระทู้ของท่านประมาณได้ว่าท่านเคยลองยิงมาพอควร ช่วยแถลงหน่อยประเทืองความรู้หน่อยว่าทำอย่างไร ครับ

ลูกหมุน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 08:58:31 AM »

........... คิก คิก
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:07:33 AM »

แค่หย่อนลูก 9 มม.ในรังเพลิง.45 ก็แทบจะไหลหลุดไปทางปากกระบอกลำกล้องแล้วละครับ กระสุนเล็กกว่า
ทั้งลำกล้องและรังเพลิง มันจะใส่แล้วยิงได้อย่างไรครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ter_22 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:17:33 AM »

สรุปแล้วคืออะไรครับ Huh Huh Huh
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:24:19 AM »

สรุปแล้วคืออะไรครับ Huh Huh Huh
  ผมสรุปให้ อยากตั้งกระทู้ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:34:54 AM »

.................   Grin Grin 

"หัวข้อกระทู้ว่า..... ปืน.45ACP ใช้ลูก 9mm Parabellum จะเป็นไง"

ผมทดลองนำแม็กฯ .๓๘ super ใส่กระสุน ๙ พารา (นำดินออกหมดแล้ว)

ใส่เข้าใน Colt Combat Commander .๔๕    เมือโหลด กระสุนจะถูกดีดพ้นไปจากตัวจับปลอก แล้วขัดลำแบบ"ปล่องควัน" ทันที

พยายามอย่างไร จานท้ายก็ไม่ถูกจับ ด้วยตัวจับปลอก .. จึงยิงไม่ได้ สับไม่แตก เพราะกระสุนดิ้นหนี ครับ.

แต่ถ้ายิงได้ มันจะไม่มีคุณสมบัติของกระสุน อีกต่อไป ปลอกน่าจะฉีก หัวกระสุนไม่มีวิถีจะไปทำร้ายใครได้อีก และหัวกระสุนอาจจะหล่นจากปากกระบอกไม่กี่เมตร

แต่ถ้าเม้มหัวกระสุนแน่นมาก ปลอกน่าจะฉีกออกรอบตัว ปืนท่าน อาจชำรุด มือท่านอาจเหมือนกำระเบิดน้อย อยู่.  ตกใจ

wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:37:29 AM »

เอ้า ท่านจขกท. ช่วยขยายความกระทู้ที่ตั้งให้ละเอียดหน่อยครับ สมช.มึนไปหมดแล้วครับท่าน อยู่ที่ไหนมาตอบด้วย.. ยี๊.. บู่

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:46:09 AM »

Grin Grin Grin จขกท ท่านอาจมี ชุด Kit เปลี่ยน ลำกล้อง พร้อม Recoil spring ก็ได้ครับ ตามที่ผมเข้าใจนะ ท่านอาจถามว่า ถ้าสับเปลี่ยนลำกล้อง จาก .45 เป็น ลำกล้อง 9 มม. ระบบการทำงานของปืน จะมีผลเสียอะไรหรือปล่าว จริงไม่จริง แท้ไม่แท้ อย่างไร รอท่าน จขกท มาเฉลยครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:55:48 AM »

ประกาศ

ห้ามร้านตัดผมใช้ปัตตาเลี่ยนหรือมีดโกน ขอให้ใช้แต่กรรไกรเท่านั้น

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

.......................
เลขาธิการ ป.ป.ก.
(คณะกรรมการป้องกันและปรามปรามเกรียน)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 10:23:49 AM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 10:49:58 AM »

เอา ชุดkit ของ 9 มม.มาใส่ มีใบอนุญาตถูกต้องหรือเปล่าครับ ถ้ามียิงมากยิงน้อยก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่มีใบอนุญาต ติดคุกสถานเดียวครับ Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 11:08:07 AM »

ดีแล้วที่ก่อนทำมาถาม ไม่งั้นเกิดโศกนาฏกรรม ตกใจหน้าซีด

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 12:24:38 PM »

ดีแล้วที่ก่อนทำมาถาม ไม่งั้นเกิดโศกนาฏกรรม ตกใจหน้าซีด
โศกนาฏกรรมแบบไหนครับ ผมยังงงอยู่...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์