เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 05:17:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน.45 ACP ใช้ลูก 9mm parabellum จะเป็นไง  (อ่าน 18131 ครั้ง)
commod
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 12:43:16 AM »

ผมว่าเจ้าของกระทู้ซีดแล้วนะครับ
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:17:58 AM »

ตัวปืนเพื่อนผมเอามาฝากไว้ ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นปืนแต่งหรืออะไรรึเปล่า จะลื้อมาดูก็รู้สึกกลัวเพราะไม่ใช้ปืนเรา ตัวปืนมีลักษณะสวยงามผมเลยอยากเอามาลองดูความแม่นยำ ตอนแรกก็ทำแค่ท่าเล็งแล้วยิงทำเสียง ปัง ปัง  เลยคิดอยากลองยิงจริงๆ แต่ผมมีแค่ลูกcal.9mm หัว115เกรน ของDPX ตอนยัดกระสุน ก็ใส่ได้ไม่รู้สึกอะไร พอยิงก็ยิงออก แต่ลักษณะของการออกของปลอกกระสุนไม่ใช้กระเด็นแต่ไหลออก ผมยิงไป3นัด พอหลังจากนั้นก็เริ่มสงสัยว่าลำกล้องปืนดูแปลกๆไป เลยจะขอถามท่านผู้มีความรู้ช่วย ตอบหน่อย
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:36:19 AM »

เจ้าของกระทู้ขัดแย้งมากทั้งๆที่บอกว่าอาวุธประจำตัว: Colt M1911a1 US.Army แค่ลำพังมองด้วยตาเปล่ากระสุนก็เล็กใหญ่ผิดกันแล้ว
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:47:28 AM »

ตัวปืนเพื่อนผมเอามาฝากไว้ ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นปืนแต่งหรืออะไรรึเปล่า จะลื้อมาดูก็รู้สึกกลัวเพราะไม่ใช้ปืนเรา ตัวปืนมีลักษณะสวยงามผมเลยอยากเอามาลองดูความแม่นยำ ตอนแรกก็ทำแค่ท่าเล็งแล้วยิงทำเสียง ปัง ปัง  เลยคิดอยากลองยิงจริงๆ แต่ผมมีแค่ลูกcal.9mm หัว115เกรน ของDPX ตอนยัดกระสุน ก็ใส่ได้ไม่รู้สึกอะไร พอยิงก็ยิงออก แต่ลักษณะของการออกของปลอกกระสุนไม่ใช้กระเด็นแต่ไหลออก ผมยิงไป3นัด พอหลังจากนั้นก็เริ่มสงสัยว่าลำกล้องปืนดูแปลกๆไป เลยจะขอถามท่านผู้มีความรู้ช่วย ตอบหน่อย
ผมสงสัยว่าท่านเจ้าของกระทู้ยิงได้อย่างไร แมก.45 ไม่สามารถใส่กระสุน9มมได้ เพราะใส่แล้วกระสุนมันจะหลุดออกมา
ปากแมกไม่จับกระสุน  ถ้าหยอดกระสุนใส่รังเพลิงทีละนัด กระสุนมันก็จะไหลออกทางปากกระบอกยิงไม่ได้เช่นกัน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:48:18 AM »

เอาลูก 9มม. ใส่ในแม็กกาซีนของ.45 แล้วยิงเหรอครับ  Huh
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:50:35 AM »

กระสุน 9 มม จับกับปากแม็กกาซีน .45 ได้จริงอยู่แต่สะกิดเบาๆก็หลุด

แต่พอดึงลำเลื่อนมันก้ไม่จับแล้วลูกไหลออกมาทางปากกระบอก
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 02:03:58 AM »

ผมสงสัยว่าท่านเจ้าของกระทู้ยิงได้อย่างไร แมก.45 ไม่สามารถใส่กระสุน9มมได้ เพราะใส่แล้วกระสุนมันจะหลุดออกมา
ปากแมกไม่จับกระสุน  ถ้าหยอดกระสุนใส่รังเพลิงทีละนัด กระสุนมันก็จะไหลออกทางปากกระบอกยิงไม่ได้เช่นกัน

โพสชนกับพี่บุญกลางอากาศดังโครมเลยผม  คิก คิก คิก คิก
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 08:36:18 AM »

รู้สึกว่าเพื่อนท่านได้ปืนดีแล้ว ครับ เอาลูกอะไรใส่ก็ยิงได้ ขออภัยที่ใช้คำนี้นะครับ ผมว่ามันมั่วๆไงพิกล ยิงไปสามนัดแสดงว่าโหลดจากซองกระสุน พอลำเลื่อนมันเดินหน้าดันจานท้ายปลอกกระสุนไปข้างหน้าเข้ารังเพลิง(ผมเขียนให้เห็นภาพเลยนะครับ) ตอนที่จานท้ายของลูกปืนมันพ้นจากปากซองกระสุน หัวกระสุนจะชนกับแร๊มอาจจะที่โครงปืนหรือท้ายรังเพลิง ณ ตำแหน่งนี้ หัวกระสุนปืนจะต้อง เรียกว่าต้อง"อม"(ขออภัยไมรู้จะใช้คำไหนให้มองเห็นภาพ)เข้าไปในรังเพลิง มากพอที่เมื่อลำเลื่อนเดินหน้า หัวกระสุนจะไม่ขวาง หรือติดขัด  เมื่อลำเลื่อนเดินหน้าต่อร่องท้ายจานจะสอดเข้ากับข้อรั้ง(นี่เป็นเหตุผลที่เขาทำร่องไว้) พอลำเลื่อนเดินหน้าสุด ในกรณีของปืนตระกูลนี้ ห่วงโตงเตงก็จะทำหน้าที่ยกท้ายลำกล้องขึ้น เพื่อให้ลำกล้องขัดกลอนกับลำเลื่อน ด้วยสันขวางหลังลำกล้อง กับร่องสันขวางในลำเลื่อน ลำเลื่อนกับลำลำกล้องก็จะยึดติดกันแน่น
                  จากที่ท่านโพสข้อความว่า " แต่ผมมีแค่ลูกcal.9mm หัว115เกรน ของDPX ตอนยัดกระสุน ก็ใส่ได้ไม่รู้สึกอะไร พอยิงก็ยิงออก แต่ลักษณะของการออกของปลอกกระสุนไม่ใช้กระเด็นแต่ไหลออก ผมยิงไป3นัด พอหลังจากนั้นก็เริ่มสงสัยว่าลำกล้องปืนดูแปลกๆไป" แสดงว่าการยิงทั้งสามนัดของท่านคัดปลอกปกติแต่คำว่า"ไหลออก"อาจจะประมาณเอาว่าแรงกระสุนไม่พอบริหารกลไกของปืน แต่กระนั้นก็ยังแรงพอที่จะไม่ทำให้ปลอกกระสุนติดคาช่องคายปลอก และป้อนลูกเข้ารังเพลิงได้
                  แต่ ประเด็นของผมยังอยู่ที่ว่า ขอรั้ง .45 จับจานท้ายลูก 9 มม.ได้อย่างไร ระหว่างที่ผมพยายามจิ้มข้อความนี้อยู่ ผมก็ได้ทดลองโหลดกระสุน 9 มม.ใส่ซองกระสุน .45 เทารัส PT1911 ซึ่งมันใส่ได้แต่จับหมิ่นมาก ตามที่ท่านให้ข้อมูลไว้(พรรคพวกมานั่งกินกาแฟในห้องด้วยคงเห็นท่าไม่ดี เดินออกจากห้องไปหมดแล้ว  Grin) แต่พอค่อยๆปล่อยลำเลื่อนเดินหน้า กระสุน 9 มม.พุ่งออกมาทางช่องคายปลอก และมีนัดหลังๆหลุดออกมาอออัดกันอยู่ที่ช่องคายปลอก ท่านมีปืน "Colt M1911a1 US.Army " อยู่แล้วทดลองดูก็ได้ ครับ ที่ผมให้ความสำคัญกับประเด็นนี้คือเมื่อขอรั้งไม่สามารถจับจานท้ายกระสุนได้ มันจะยิงไม่ได้ อาการจะเหมือนกับเอาลูก 9 มม.ไปหยอดยิงในปืน .38 ซูปเปอร์ ซึ่งบางทีสับไม่แตกเพราะปลอกมันสั้นกว่ากัน เอ้าถึงว่าได้คุณคงต้องแหงนเอาปากกระบอกปืนขึ้นฟ้า เพื่อให้จานท้ายมันไหลลงไปแนบกับหน้าลำเลื่อนและอยู่ตรงกลางพอดีที่เข็มแทงชนวนจะกระแทกกับจอกกระทบแตก(ไพร์มเมอร์)ได้อย่างพอดีพอเหมาะพอเจาะ กระสุนจึงจะลั่น ครับ
                   ที่จริงการถอดประกอปปืนตระกูลนี้ ผมว่ามันไม่หนีกันเท่าไหร่ ไม่น่าจะต้องใช้เครื่องมือพิเศษ และจุดที่สำคัญคือปืนตระกูลนี้ผมสังเกตว่าเขาจะปั๊มขนาดกระสุนไว้ที่รังเพลิงบริเวณช่องคายปลอก ไม่ต้องถอดดูก็ได้ ครับ

การให้ความเห็นในกระทู้นี้ของผม ไม่ได้มีความรู้อคติต่อท่านเจ้าของกระทู้นะครับ แต่ท่านลองก้มดูปืนหน่อยเถอะว่า มันเขียนว่า .45 จริงหรือครับ ถ้าท่านยังดึงดันว่าเป็นขนาด .45 และยิงลูก 9 มม.  DPX ได้ 3 นัด ขออภัย ผมไม่เชื่อครับ

ผมว่าทุกอย่างแก้ไขได้ถ้าเราอยากจะทำ ครับ

ว่าแต่ท่านเอาปืนเพื่อนมาติดตัว เดี๋ยวจะเป็นหวัดเอานะครับ ไอ คุกๆๆๆ ....  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2009, 03:48:46 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 08:42:56 AM »

ผมก็คิดว่าถ้ายิงได้จะต้องเปลี่ยนชุดและอุปกรณ์หลายชิ้น   แต่ถ้าไม่เปลี่ยนชุดอุปกรณ์ยิงไม่ได้ชัวร์...ฟันธง...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 08:48:47 AM »

กระสุนประเภท DPX ผลิตออกมาเป็น Cor-Bon ส่วนมากครับ
คำว่า Deep Penetrating + X-bullet  ไม่ใช่ยี่ห้อ  แต่เขียนไว้ข้างกล่อง 
ราคาในเมืองไทยนัดละเท่าไหร่....จะมีสักกี่คนที่ซื้อ Cor-Bon กันเป็นกล่อง ๆ

ไม่ต้องถึงปืน Caliber .45ACP หรอกครับ 
แค่ .40S&W ก็ไม่สามารถนำกระสุน caliber 9 Luger ไปใส่ในรังเพลิงได้แล้ว

ปาหี่ครับ  คงจะเล่นเกมส์หรือไม่ก็หมกมุ่นกับ internet มากเกินไป

ใครจะว่ายังไงก็ช่าง..ผมอ่านมาตั้งแต่แรกแล้ว...
อยากจะ post ก็เดี๋ยวหาว่า เตพกันบ้างล่ะ ขาใหญ่บ้างล่ะ
การตั้งคำถามโดยไร้สมมุติฐาน   การ post แบบขอให้ได้ post
มันเปรอะเลอะเทอะขึ้นทุกวัน....

ดีครับ

สวยครับ

รอผู้รู้ครับ

ผมก็ไม่ทราบครับ

หรือไม่ก็ไปเอาเรื่องแปลก ๆ จาก web เมืองนอกมาลองภูมิกัน

สิ่งที่ post ไปเหล่านี้  ไม่ได้เป็นสิ่งเร้าหรือแรงจูงใจใด ๆ เลยครับ

ผมเคย post แรง ๆ จนกระทั่งถึงกับไล่  และก็ไม่ได้อยากกระทำบ่อยครั้งนัก...
แต่ก็ปรากฎมีให้เห็นอยู่เสมอ ๆ

จริงอยู่  webboard มีเจ้าของ  ถึงจะไม่ใช่ผมก็ตาม
พอ post แรง ๆ ก็หาว่า มีอคติบ้าง ลืมวันที่ตัวเองยังไม่เล่นปืนบ้าง
แต่ทำไม   ไม่พยายามทำความเข้าใจและปรับเปลี่ยนทัศนคติกันบ้างเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2009, 09:15:05 AM โดย ตงฟางปุ๊ป้าย 東方不敗 ไซมึ้งซวยเสาะ » บันทึกการเข้า
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 09:03:38 AM »

สงสัย  จขกท     จาเมา เหล้าตาลาย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ยังไงก็ก็ช่วยตั้งกระทู้ที่มันสร้างสัน     หน่อยครับอย่าไห้คนที่เขาอ่านสันสนไม่เข้าใจ   

ผมไม่แน่ใจว่าคุณแกล้งไม่รู้   หรือว่ารู้แล้ว   แต่แกล้งถาม    ไงแรงไปก็ขอโทษนะครับ           

รู้ถึงใหน  อายถึงนั้น     ปืนเทวดา คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 09:19:59 AM »

กระสุน DPX ผลิตออกมาเป็นประเภท Cor-Bon ส่วนมากครับ
คำว่า Deep Penetrating + X-bullet  ไม่ใช่ยี่ห้อ  แต่เขียนไว้ข้างกล่อง 
ราคาในเมืองไทยนัดละเท่าไหร่....จะมีสักกี่คนที่ซื้อ Cor-Bon กันเป็นกล่อง ๆ

ไม่ต้องถึงปืน Caliber .45ACP หรอกครับ 
แค่ .40S&W ก็ไม่สามารถนำกระสุน caliber 9 Luger ไปใส่ในรังเพลิงได้แล้ว

ปาหี่ครับ  คงจะเล่นเกมส์หรือไม่ก็หมกมุ่นกับ internet มากเกินไป

ใครจะว่ายังไงก็ช่าง..ผมอ่านมาตั้งแต่แรกแล้ว...
อยากจะ post ก็เดี๋ยวหาว่า เตพกันบ้างล่ะ ขาใหญ่บ้างล่ะ
การตั้งคำถามโดยไร้สมมุติฐาน   การ post แบบขอให้ได้ post
มันเปรอะเลอะเทอะขึ้นทุกวัน....

ดีครับ

สวยครับ

รอผู้รู้ครับ

ผมก็ไม่ทราบครับ

หรือไม่ก็ไปเอาเรื่องแปลก ๆ จาก web เมืองนอกมาลองภูมิกัน

สิ่งที่ post ไปเหล่านี้  ไม่ได้เป็นสิ่งเร้าหรือแรงจูงใจใด ๆ เลยครับ

ผมเคย post แรง ๆ จนกระทั่งถึงกับไล่  และก็ไม่ได้อยากกระทำบ่อยครั้งนัก...
แต่ก็ปรากฎมีให้เห็นอยู่เสมอ ๆ

จริงอยู่  webboard มีเจ้าของ  ถึงจะไม่ใช่ผมก็ตาม
พอ post แรง ๆ ก็หาว่า มีอคติบ้าง ลืมวันที่ตัวเองยังไม่เล่นปืนบ้าง
แต่ทำไม   ไม่พยายามทำความเข้าใจและปรับเปลี่ยนทัศนคติกันบ้างเลย

คุณ ๕๑ บอกได้ ตรงใจครับ .. เป็นเพราะมีสาระ จากคอปืนท่านอื่นที่ร่วมแจมกระทู้ ไม่อย่างนั้น ผมอีกคน ขอกดแจ้งให้ลบกระทู้นี้  ตกใจ

อ่านข้อความที่ จขกท. มาเติมอีก ก็ทราบครับ ว่า เต้าเรื่อง   

อย่ากระทำตัวอย่างนี้ นะครับ เสียภาพพจน์ แล้วแก้คืนอีกไม่ได้  ไม่ว่าในเวปนี้ หรือจะในชีวิต จริงของท่าน.    ตกใจ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 09:58:03 AM »

ดีแล้วที่ก่อนทำมาถาม ไม่งั้นเกิดโศกนาฏกรรม ตกใจหน้าซีด
โศกนาฏกรรมแบบไหนครับ ผมยังงงอยู่...

ตามทฤษฎีที่ผมคิด ถ้าเอาลูก9มม.มาสวมกับปลอกของ.45ให้ดีเว้นตรงจอกแกปของ.45ไว้ ปืนก็น่าจะจับปลอกและถ้าเข็มแทงชนวนยาวพอก็จะตอกแกปได้แล้วเท่านี้การจุดระเบิดก็สมบูรณ์

แล้วถ้าทำเสร็จยิงออกไป เกลี่ยวไม่จับลูกลูกชนไปชนมากว่าจะออกจากลำกล้องได้ แค่ลำกล้องบอบช้ำก็ถือว่าเรื่องเศร้าแล้วครับ
แล้วไหนจะเรื่องรังเพลิงตามที่ท่าน Ro@d ได้เสนอไว้อีก

เรื่องเศร้าของแต่ละคนอาจจะไม่เท่ากัน

อืม...มีความพยายามสูงจัง

มันไม่เหมือนกับเอากระสุน.308 ไปยิงในปืน30-06หรอกครับ
เกิดยิงลั่นไปจริง ลำกล้อง.45 ยาวขนาดไหนที่กระสุนจะชิ่งซ้าย-ขวาชนลำกล้องได้สักกี่ครั้ง
 Tongue Tongue Tongue

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 10:02:15 AM »

+1 อีตาตงฟาง...
(ครั้งแรกที่ให้นะเนี่ย.... Grin )

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NR.1523
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 01:55:52 PM »

จขกท ทำอะไรผิดพลาดไปหรือเปล่าครับ คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์