เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:21:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืน.45 ACP ใช้ลูก 9mm parabellum จะเป็นไง  (อ่าน 18165 ครั้ง)
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 02:30:14 PM »

เข้ามาหาความรู้  เจอเรื่องอย่างนี้งงตายชัก  ( ผมเองนะครับ ลูก .38 ที่เขาว่ายิง 357 ได้ ก็ไม่เคยสังเกต  นึกว่าพอบอกว่า.38  .357 .22  จะมีขนาดเดียว)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 03:26:02 PM »

เข้ามาหาความรู้  เจอเรื่องอย่างนี้งงตายชัก  ( ผมเองนะครับ ลูก .38 ที่เขาว่ายิง 357 ได้ ก็ไม่เคยสังเกต  นึกว่าพอบอกว่า.38  .357 .22  จะมีขนาดเดียว)

นี่แหละ คือสิ่งที่เป็นห่วงและกังวล เพราะสมาชิกเวบบอร์ดสักหนึ่งท่าน
หากโพสต์โดยไม่คิดถึงผลกระทบที่เกิดขึ้น เอามันส์หรือจินตนาการโดยไร้ราก
วาดวิมานในอากาศโดยไม่คำนึงถึงพื้นฐานของความเป็นจริง

บางครั้งทำให้การเรียนรู้ของผู้เริ่มต้นสักคน ปั่นป่วนระส่ำระสาย ถึงขั้นยึดติดไปเป็นความรู้ที่ผิด

ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิดครับ  แต่เรียนรู้ได้ สะสมความรู้ได้ ไม่รู้ก็ถาม ผมเองเคยถามมาเยอะแยะ
เพื่อที่สักวันหนึ่ง สิ่งที่เรารู้มา ต้องถ่ายทอดไปให้ผู้อื่นต่อ รุ่นต่อรุ่น  วันนี้ ผมยังเปิดกว้างสำหรับเรื่องใหม่ๆ
และก็ที่มีอยู่ก็มีพอที่จะถ่ายทอดให้ผู้อื่นไปบ้าง ระหว่างเดินทางบนเส้นทางบนสายอาวุธปืน

หากไตร่ตรองกันสักหน่อย ถึงผลกระทบที่ตามมา คิดกันสักนิด เพื่อรับผิดชอบสังคมร่วมกัน
ก็จะอยู่ในทุกๆสังคมได้โดยสง่างาม 

ในสังคมคนเล่นปืน  ปืนมันก็เป็นอาวุธโดยสภาพ เกิดคำแนะนำผิดพลาดขึ้นมา อันตรายเกิดได้แน่ๆครับ

ไม่อยากให้เรื่องเลวร้ายเกิดขึ้น ก็ต้องรับผิดชอบวันนี้ให้ดีครับ

การเรียนรู้อย่างมีpatternเป็นเรื่องสำคัญ

สำหรับผมถือว่า กว่าจะมาเล่นปืน เราเรียนรู้อะไรต่างๆมาเยอะแล้ว
ทั้งในตำราและนอกตำรา รู้ว่าการเริ่มต้นศึกษาแบบไหน การเดินไปแบบไหน
หลงทาง ต่อยอดลำบาก ไปได้ช้า

รู้ว่าการเริ่มต้นแบบไหน ไปทางไหน ถูกทาง มั่นคง 

แค่จัดการระบบความคิดและความรับผิดชอบครับ  ไม่ยากอย่างที่คิด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 03:41:48 PM »

นี่แหละ คือสิ่งที่เป็นห่วงและกังวล เพราะสมาชิกเวบบอร์ดสักหนึ่งท่าน
หากโพสต์โดยไม่คิดถึงผลกระทบที่เกิดขึ้น เอามันส์หรือจินตนาการโดยไร้ราก
วาดวิมานในอากาศโดยไม่คำนึงถึงพื้นฐานของความเป็นจริง

บางครั้งทำให้การเรียนรู้ของผู้เริ่มต้นสักคน ปั่นป่วนระส่ำระสาย ถึงขั้นยึดติดไปเป็นความรู้ที่ผิด

ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิดครับ  แต่เรียนรู้ได้ สะสมความรู้ได้ ไม่รู้ก็ถาม ผมเองเคยถามมาเยอะแยะ
เพื่อที่สักวันหนึ่ง สิ่งที่เรารู้มา ต้องถ่ายทอดไปให้ผู้อื่นต่อ รุ่นต่อรุ่น  วันนี้ ผมยังเปิดกว้างสำหรับเรื่องใหม่ๆ
และก็ที่มีอยู่ก็มีพอที่จะถ่ายทอดให้ผู้อื่นไปบ้าง ระหว่างเดินทางบนเส้นทางบนสายอาวุธปืน

หากไตร่ตรองกันสักหน่อย ถึงผลกระทบที่ตามมา คิดกันสักนิด เพื่อรับผิดชอบสังคมร่วมกัน
ก็จะอยู่ในทุกๆสังคมได้โดยสง่างาม 

ในสังคมคนเล่นปืน  ปืนมันก็เป็นอาวุธโดยสภาพ เกิดคำแนะนำผิดพลาดขึ้นมา อันตรายเกิดได้แน่ๆครับ

ไม่อยากให้เรื่องเลวร้ายเกิดขึ้น ก็ต้องรับผิดชอบวันนี้ให้ดีครับ

การเรียนรู้อย่างมีpatternเป็นเรื่องสำคัญ

สำหรับผมถือว่า กว่าจะมาเล่นปืน เราเรียนรู้อะไรต่างๆมาเยอะแล้ว
ทั้งในตำราและนอกตำรา รู้ว่าการเริ่มต้นศึกษาแบบไหน การเดินไปแบบไหน

รู้ว่าการเริ่มต้นแบบไหน ไปทางไหน ถูกทาง มั่นคง 

แค่จัดการระบบความคิดและความรับผิดชอบครับ  ไม่ยากอย่างที่คิด

วันนี้ผมรักท่านซับจริงๆ
 หลงรัก

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 03:58:50 PM »

ตัวผมเอง(จริงๆนะ)..........อ่านน้อยลง แสวงหาความรู้จากตำราวิชาการน้อยลง คิดหาเหตุหาผลด้วยตัวเองน้อยลง
บางที ผมก็สักแต่จะถาม เก็บไปแค่กระพี้ จำผิดๆ แล้วไปขยายความผิดๆ

ผมเห็น........สมาชิกเวบนี้เป็นคนก้าวร้าว ไม่ยอมวางเฉยให้สิ่งผิดผ่านหน้าผ่านตาไป โดยไม่ทักท้วงแก้ไข
เพราะสมาชิกส่วนใหญ่ทราบ ว่าความเข้าใจที่ผิด ทัศนะที่ผิด เกี่ยวกับอาวุธปืน เป็นอันตรายทั้งกับตัวผู้รู้ผิดและสังคม

ผมขอขอบคุณคุณsubmachine  ไหว้
ป.ล. คุณsubmachine อย่ายอมให้ใครเรียกsubเฉยๆนะ โดยเฉพาะอย่าให้ใช้แป้นพิมพ์ไทยมาพิมพ์ชื่อsub เด็ดขาด  คิก คิก 
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:03:11 PM »

ป.ล. คุณsubmachine อย่ายอมให้ใครเรียกsubเฉยๆนะ โดยเฉพาะอย่าให้ใช้แป้นพิมพ์ไทยมาพิมพ์ชื่อsub เด็ดขาด  คิก คิก 

บู่ บู่ บู่
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:15:35 PM »

ว่าแต่  ตอนนี้ กระสุน 9 มม. พาราฯ ยังไม่หล่นลงไปจากลำกล้อง .45ACP สักทีหรือครับ
เห็นใส่ลงไปในรังเพลิง ตั้งหลายวันมาแล้ว...คริ คริ

ถ้าวันไหนท่านซับ  ต้องการกระสุนแบบ DPX ล่ะก็....
โปรดก้มลงมองไปใกล้ ๆ Bar-sto ได้นะกั๊บ...
สำหรับท่านซับ ผมให้ควี ควี    กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกก
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:17:00 PM »

ตัวผมเอง(จริงๆนะ)..........อ่านน้อยลง แสวงหาความรู้จากตำราวิชาการน้อยลง คิดหาเหตุหาผลด้วยตัวเองน้อยลง
บางที ผมก็สักแต่จะถาม เก็บไปแค่กระพี้ จำผิดๆ แล้วไปขยายความผิดๆ

ผมเห็น........สมาชิกเวบนี้เป็นคนก้าวร้าว ไม่ยอมวางเฉยให้สิ่งผิดผ่านหน้าผ่านตาไป โดยไม่ทักท้วงแก้ไข
เพราะสมาชิกส่วนใหญ่ทราบ ว่าความเข้าใจที่ผิด ทัศนะที่ผิด เกี่ยวกับอาวุธปืน เป็นอันตรายทั้งกับตัวผู้รู้ผิดและสังคม
เสริมพี่ธำรงอีกนิดครับ ก้าวร้าว แต่ยอมรับผิดครับ....เคยมีกรณีที่ สมาชิกโพสเรื่องการขึ้นลำปืนด้วยมือข้างเดียว ด้วยวิธีกระแทกศอก ที่แรกก็โดนครับ แต่สุดท้ายเมื่อมันทำได้จริง ทุกท่านที่ก้าวร้าวก็พร้อมจะพิมพ์คำว่า ขอโทษ เยี่ยม

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 04:34:54 PM »

สมาชิกใหม่และเก่าจำนวนไม่น้อย หนีจากเว๊ปนี้ไป แบบว่าไม่ยอมย้อนมามอง เหตุผลส่วนหนึ่งคือเว๊ปนี้แรง
บางครั้งถกหาเหตุผลแบบแรงๆ บางครั้งก็โดนดุ แต่ในความดุและความแรง เว๊ปอวป แห่งนี้อัดแน่นด้วยวิชาการและข้อมูล
เว๊ปเรามีผู้รู้จริงเป็นหลักให้สมาชิกได้ เช่นท่านผู้การสุพินท์ ท่านอาจารย์ผณิศวร ท่านผู้การมะขิ่น  และสมาชิกอีกหลายๆท่าน
เว๊ปเกี่ยวกับปืน  เว๊ปนี้ เนื้อหา ข้อมูล และเหตุผลแน่นที่สุด ด้านกฎหมายก็แน่นปึกเช่นกัน 

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 05:01:12 PM »

สมาชิกใหม่และเก่าจำนวนไม่น้อย หนีจากเว๊ปนี้ไป แบบว่าไม่ยอมย้อนมามอง เหตุผลส่วนหนึ่งคือเว๊ปนี้แรง
บางครั้งถกหาเหตุผลแบบแรงๆ บางครั้งก็โดนดุ แต่ในความดุและความแรง เว๊ปอวป แห่งนี้อัดแน่นด้วยวิชาการและข้อมูล
เว๊ปเรามีผู้รู้จริงเป็นหลักให้สมาชิกได้ เช่นท่านผู้การสุพินท์ ท่านอาจารย์ผณิศวร ท่านผู้การมะขิ่น  และสมาชิกอีกหลายๆท่าน
เว๊ปเกี่ยวกับปืน  เว๊ปนี้ เนื้อหา ข้อมูล และเหตุผลแน่นที่สุด ด้านกฎหมายก็แน่นปึกเช่นกัน 

ไหว้  เรื่องปืนอันตรายถึงชีวิตครับต้องว่ากันแรงๆเพราะถ้าไม่ชัดเจนจำเอาไปใช้ปฎิบัติกันผิดๆถึงเวลานั้นก้มานั่งเสียใจก็ไม่ทันแล้วครับ  ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 05:08:15 PM »

อันที่จริงท่านซับตั้งใจน่ะครับพี่...คิก คิก

น้องโด่ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

รักนะแต่ไม่แสดงออก

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 06:08:31 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
Pai-JD
Jr. Member
**

คะแนน 3

ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:35:27 AM »

ท่าน จขกท. คงไม่อยู่แล้วมั้งครับ เอาเป็นว่า ที่ท่านโพสว่า ตอนแรกก็ทำแค่ท่าเล็งแล้วยิงทำเสียง ปัง ปัง ผมก็เข้าใจท่านแล้วครับว่าท่านยังไม่เข้าใจโลกในความเป็นจริงเท่าที่ควร ยังไงการต่อว่าต่างๆอาจจะแรงนิดหนักหน่อย ก็ฟังไว้เถอะครับเป็นประโยชน์ต่อตัวท่านเอง วันใดที่ท่านมี อวป. ในมือท่านจะได้ปฏิบัติตนได้อย่างถูกต้อง

บางทีผมยังคิดว่าท่าน จขกท. คงเข้าใจผิดว่า ปืนทรง 1911 เป็นขนาด .45 หรือ 11มม. ทั้งหมด มันไม่ใช่นะครับ ตัวท่านเองคงไม่มีปืนเป็นของตัวเองครับ และเท่าที่คิดท่านยังเป็นเด็กครับ แต่บังเอิญว่ารู้มากจากการเล่นเกมส์ หรืออ่านศึกษาแบบผ่านๆแล้วคิดไปเอง

ผมบอกได้เลยครับว่าอันตรายครับ   อยากรู้อะไรก็ตั้งใจศึกษาจากที่มาที่เชื่อถือได้นะครับ ทุกคนมีจุดเริ่มต้นทั้งนั้นครับไม่มีใครเก่งมาแต่เกิดคนที่อยู่ในเวปนี้ ปรึกษาได้หลายคนครับ พี่Boon ท่านแมวน้ำ ท่านไดเมียว อ.ผณิศวร และคนๆอื่นๆอีกมากมาย ปรับตัวใหม่นะครับเพื่อความปลอดภัยของท่านและครอบครัว

คนเราทุกคนมีทั้งสุขและทุกข์ ผ่านเข้ามาในชีวิตวนเวียนไม่รู้จบ เพียงแค่เราสติ เราจะไม่หลงไปกับมน
Wisky6
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:17:28 AM »

+1 เลยครับพี่เห็นด้วยอย่างแรง ความเข้าใจในอาวุธ การควบคุมจิตใจ นำมาซึ่งความปลอดภัยต่อผู้ใช้และสังคมรอบข้าง

God made man,
Samuel Colt made the man equal,
Gaston Glock made the man more equal.
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 03:06:58 PM »

สักวันหนึ่งผมจะรู้เพิ่มขึ้น เข้าใจอะไรมากขึ้น  ถ้าพี่ ๆ เพื่อน และครูบาอารย์ในweb ยังคอยแนะนำ  แต่ผมก็ปฏิญาณตนไว้อย่างนึ่งว่า " จะไม่ทำในสิ่งที่ไม่รู้กระจ่าง ว่าผลที่ตามมาคืออะไร  กลัวครับ  กลัวมาก  ( เคย start รถในเกียร์ครับ  ไม่สังเกต บิดคันเร่งด้วยมันพุ่งกระโดดเกือบชนคนแก่) ไหว้
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 12:49:12 AM »

เสริมพี่ธำรงอีกนิดครับ ก้าวร้าว แต่ยอมรับผิดครับ....เคยมีกรณีที่ สมาชิกโพสเรื่องการขึ้นลำปืนด้วยมือข้างเดียว ด้วยวิธีกระแทกศอก ที่แรกก็โดนครับ แต่สุดท้ายเมื่อมันทำได้จริง ทุกท่านที่ก้าวร้าวก็พร้อมจะพิมพ์คำว่า ขอโทษ เยี่ยม

หรือจะเรียกว่า  "ดุดัน" หรือ "ไม่ไว้หน้า" หรือ "แข็งกร้าว" หรือ "ขวานผ่าซาก" ก็คงใกล้เคียงกัน อิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์