เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:17:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมเรื่องผิดพลาดของกระสุนผิดขนาด กับปืน เพื่อเป็นอุทาหรณ์  (อ่าน 6688 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 03:45:06 PM »

สืบเนื่องจากกระทู้ที่มีคนอุตริถามเรื่องจะเอา 9 มม.ไปยิงใน .45 แล้วยืนยันว่ายิงได้ เลยทำให้คิดว่าพวกเราน่าจะเอาประสบการตรง ๆ ที่เคยผิดพลาดกับการโหลดกระสุนผิดขนาดเข้ารังเพลิง ผลเป็นยังไง ควรระวังตรงไหน เพื่อเป็นอุทาหรณ์ ไม่ให้คนอื่นต้องมาทำตามเรา ไหว้
ของผม 2 กรณีครับ
1. เอาแม๊ก 9 มม. ที่โหลดกระสุนแล้วไปยัดลงใน ปืน 11 มม. ผลคือลูกไม่ป้อนเข้ารังเพลิงครับ ที่พลาดเพราะซับสนปืน เนื่องจากวันนั้นมีทั้ง 9 และ 11 มม. ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่คนละขนาดกระสุน Embarrassed
2. เอาลูก 30-06 ไปยัดในรังเพลิง 308 ผลคือปิดลูกเลื่อนไม่ได้ เดือนร้อนพี่มะขิ่นต้องมางัดออกให้ เนื่องจาก สับสนที่กระสุน เพราะ 308 มาจาก
 30-06 ทำให้หยิบผิดครับ
ทั้ง 2 เรืองสอนให้ผมรู้ว่า ก่อนจะยิงควรดูปืนให้ดี ๆ ก่อนว่ากระสุนถูกกับปืนหรือเปล่า และถ้าไม่มันใจว่าใช้หรือเปล่าให้ดูที่จานท้าย หรือถามผู้รู้ อย่าไปหยิบเอง
เรื่องที่ 3 นี่ไม่เกี่ยวกับลูกปืน แต่ไปเกี่ยวกับปืน คือด้วยความซนเอายาดม(หลอดสีแดง ๆ ) ไปยัดในหลอดกระสุนลูกซอง เบอร์ 12 (ดันยัดลงซะด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน)กว่าจะเอาออกได้ เหงือตกกีบเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน......เรื่องนี้ผมรู้อย่างเดียวว่า ไม่ควรเอายาดมไปทำอย่างอื่นนอกจากไว้ดมแก้เวียนหัว หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2009, 08:55:17 PM โดย Zeus » บันทึกการเข้า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ตั้ม™
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

Fight & Life 2006 Shooting Team Hatyai

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 04:29:46 PM »

สืบเนื่องจากกระทู้ที่มีคนอุตริถามเรื่องจะเอา 9 มม.ไปยิงใน .45 แล้วยืนยันว่ายิงได้ เลยทำให้คิดว่าพวกเราน่าจะเอาประสบการตรง ๆ ที่เคยผิดพลาดกับการโหลดกระสุนผิดขนาดเข้ารังเพลิง ผลเป็นยังไง ควรระวังตรงไหน เพื่อเป็นอุทธาหรณ์ ไม่ให้คนอื่นต้องมาทำตามเรา ไหว้
1. เอาแม๊ก 9 มม. ที่โหลดกระสุนแล้วไปยัดลงใน ปืน 11 มม. ผลคือลูกไม่ป้อนเข้ารังเพลิงครับ ที่พลาดเพราะซับสนปืน เนื่องจากวันนั้นมีทั้ง 9 และ 11 มม. ยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่คนละขนาดกระสุน Embarrassed
2. เอาลูก 30-06 ไปยัดในรังเพลิง 308 ผลคือปิดลูกเลื่อนไม่ได้ เดือนร้อนพี่มะขิ่นต้องมางัดออกให้ เนื่องจาก สับสนที่กระสุน เพราะ 308 มาจาก
ทั้ง 2 เรืองสอนให้ผมรู้ว่า ก่อนจะยิงควรดูปืนให้ดี ๆ ก่อนว่ากระสุนถูกกับปืนหรือเปล่า และถ้าไม่มันใจว่าใช้หรือเปล่าให้ดูที่จานท้าย หรือถามผู้รู้ อย่าไปหยิบเอง
เรื่องที่ 3 นี่ไม่เกี่ยวกับลูกปืน แต่ไปเกี่ยวกับปืน คือด้วยความซนเอายาดม(หลอดสีแดง ๆ ) ไปยัดในหลอดกระสุนลูกซอง เบอร์ 12 (ดันยัดลงซะด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน)กว่าจะเอาออกได้ เหงือตกกีบเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน......เรื่องนี้ผมรู้อย่างเดียวว่า ไม่ควรเอายาดมไปทำอย่างอื่นนอกจากไว้ดมแก้เวียนหัว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ยาดมเขามีใว้ดม มีใว้ทาครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

กระเป๋าใส่ปืนราคาย่อมเยาว์ 089-4658444(ตั้ม)
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=80897.0
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 04:38:47 PM »

ผมยังไม่เคยครับ แต่คิดเล่นๆ (อยู่เสมอ)ว่า ถ้าลูกปืนลูกซองที่เราโหลดใส่หลอดกระสุนอย่างเช่น ปืน 870 ถ้าใส่เต็มหลอด 4 นัดแล้วบังเอิญความซวยมาเยือน นัดหลังสุดเกิดถูกอะไรกระแทกแก๊ปแล้วลูกปืนระเบิด มันจะเป็นอย่างไร จะระเบิดไล่กันไป หรือว่าอย่างไร ครับ

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 04:40:59 PM »

ผมก็ยังงงๆกับกระทู้นั้น เขาทำได้อย่างไร สงสัยว่าวันต่อไปเขาคงดัดแปลงปืน 9 มม.ให้ยิงกระสุน
.45 ได้แน่ๆ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 04:43:29 PM »

ผมเคยเห็นรุ่นพี่ใช้stiแทคทิค่อล ขนาด.45 แต่ เกิดความผิดพลาดในการใส่ลูก ไปเอาลูก.40s&w ไปใส่แม๊ก
แล้วออกไปยิงครับ ขึ้นลำแล้วยิง ยิงใด้ด้วยครับ แต่ลูกไม่คัดปลอก(ยิงใด้นัดแรกนัดเดียว) เอามาให้ผมแก้ใข
ผมก็เห็น ยังตกใจเลยครับคิดว่า ลำกล้องคงบวมแน่ๆเลยครับ แต่โชคดีครับที่ไม่เป็นไรเลย เอาลูก.40ออกจากแม็ก
แล้วใส่.45 ยิงใด้ตามปกติครับ ถ้าให้ลองยิง.40 อีกที่คงไม่กล้าแน่ๆครับ เสียวลำกล้องเจ๊ง ครับ
ออกญาเมรัยรำพัน
Jr. Member
**

คะแนน 21

ถ้าคิดจะเล่นปืน จงอย่าดูถูกปืน ......... !!!

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 04:47:31 PM »

สืบเนื่องจากกระทู้ที่มีคนอุตริถามเรื่องจะเอา 9 มม.ไปยิงใน .45 แล้วยืนยันว่ายิงได้ เลยทำให้คิดว่าพวกเราน่าจะเอาประสบการตรง ๆ ที่เคยผิดพลาดกับการโหลดกระสุนผิดขนาดเข้ารังเพลิง ผลเป็นยังไง ควรระวังตรงไหน เพื่อเป็นอุทธาหรณ์ ไม่ให้คนอื่นต้องมาทำตามเรา ไหว้

จากข้อที่ 2 เคยมีคนเอากระสุน .308 ไปยิงในปืนขนาด .30-06 ผลออกมาเป็นอย่างไรไม่อยากจะคิด ......... (อันนี้น้ามะขิ่นเคยเล่าให้ฟัง)

ร่ำสุราเดียวดายหน่ายความคิด________ถูกผิดไร้ผู้ใดให้ปรึกษา

เพี่ยงรอวันสหายเก่ากลับคืนมา________ร่ำสุราถกความหลังดั่งวันวาน
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 05:44:58 PM »

ที่ว่าเอากระสุน 9 มม. ไปยิงในปืน .45 นี่เขาบอกละเอียดหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นปืนแบบ 1911 นี่ เปลี่ยนลำกล้อง แม็ก สปริงรับแรงถอย เป็นของ 9 มม. มันก็ยิง 9 มม.ได้นะครับ ทั้งๆที่ข้างปืนมันเขียนว่ามันอาจเขียนว่า .45 ก็ตาม คนที่ไม่รู้อาจเข้าใจผิดก็ได้ครับ ว่า เอา 9 มม.ไปยิงใน .45
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 06:14:53 PM »

Grin

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 06:43:01 PM »

ที่ว่าเอากระสุน 9 มม. ไปยิงในปืน .45 นี่เขาบอกละเอียดหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นปืนแบบ 1911 นี่ เปลี่ยนลำกล้อง แม็ก สปริงรับแรงถอย เป็นของ 9 มม. มันก็ยิง 9 มม.ได้นะครับ ทั้งๆที่ข้างปืนมันเขียนว่ามันอาจเขียนว่า .45 ก็ตาม คนที่ไม่รู้อาจเข้าใจผิดก็ได้ครับ ว่า เอา 9 มม.ไปยิงใน .45

Otomo
Newbie
คะแนน 1
อาวุธประจำตัว: Colt M1911a1 US.Army

ถ้าไม่ขี้โม้ เจ้าของกระทู้ที่ว่านี่ใช้ปืน Colt M1911a1 US.Army ครับ

สำหรับปืน .45 แบบ 1911 ที่ว่าเอาลำกล้องขนาด 9 มม.มาใส่ได้ ก็พอได้ยินมาบ้าง ครับ  Grin

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 06:54:43 PM »

ปัญหาเรื่องกระสุนของผมก็เคยโพสถามที่นี่แล้ว
เรื่องก็คือ ไปซื้อลูก .38Spl แบบหัวตะกั่วของ S&B มากล่องหนึ่ง เอาไปยิงกับ S&W M36-1 ลำกล้อง 3 นิ้ว
ปรากฎว่า หลังจากยิงไปสองนัด ลูกที่โหลดเหลืออยู่ในโม่เอาหัวกระสุนออกมายิ้มนอกโม่ครับ ทำให้โม่หมุนไม่ได้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 08:59:56 PM »

ยาดมเขามีใว้ดม มีใว้ทาครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ประมาณว่าหาลูกหัดโหลดไม่ได้ครับ เลยซน ๆ หยิบเอายาดมมาลองกด ๆ ดู เผลอมือไปนิดแว๊บบบ หายเข้าไปในหลอดเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน
ใครไม่เชื่อลองดูก็ได้ครับ ยาดมหลอดสีแดง ๆ เอาไปยัดใส่หลอดลูกซองเบอร์ 12 ดู ไม่อันตรายครับ แต่เหงือตกกีบนิดหน่อย Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 09:08:25 PM »

สำหรับผมไม่เคยผิดลูกผิดปืน ระวังมากๆ....
เพราะคำนึงถึงกฎแห่งความปลอดภัย...ครับ Grin Grin Grin
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 09:18:30 PM »

ต้องระวังครับ  หากจะใช้จริง ๆ แล้วกระสุนผิดขนาดทำให้ปืนขัดลำจะซวยเอาครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 09:43:38 PM »

แต่ที่แท้จริงคือ เอากระสุน .38 สเปเชียล ยิงในปืนขนาด .357 แม็กนั่ม ได้ครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 10:04:48 PM »

อันตรายสุดๆ อย่างหนึ่งก็คือพวกที่เอา .๓๘ ซูเปอร์ ไปยัดใส่ปืนลูกโม่ .๓๘ สเปเชี่ยลนี่แหละครับ... ดีไม่ดีโม่ระเบิด... ไม่ทราบว่าเคยมีคนโดนรึเปล่าครับ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์