เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 11:35:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องอานุภาพของลูก win ranger sxt +p+  (อ่าน 8638 ครั้ง)
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 10:03:11 PM »

เรียนพี่โร้ด -- ในเวปเมืองนอกและการทดสอบของนาวีอเมริกัน (ลงในหนังสือของอีแวนเล่ม ๒) บอกว่า เอ็ม ๘๘๒ น้ำหนักหัวกระสุน ๑๒๔ เกรนครับ แรงดัน ๓๖,๓๗๒ พีเอสไอ ทีอุณหภูมิ ๗๐ องศาฟาเรนไฮต์ ความเร็วปากลำกล้อง ๑,๒๐๐ ฟ-วิครับ รุ่นที่ผู้การสุพินท์ทดสอบ ผมได้มา ๕ นัด ยิงระยะ ๒๕ หลา ด้วยกล็อก ๑๗ กลุ่มไมถึงสองนิ้วดี ความเร็วเฉลี่ย ๑,๑๗๕ ฟ-วิ

วินเชสเตอร์ยังอัดลูกหัวบอล ๑๒๔ เรียกว่าลูกนาโต้ ลดสเปคความเร็วเหลือแค่ ๑,๑๘๐ ฟ-วิ ก็มี  อีกรุ่นเรียกรุ่นแรงเจอร์ หัวบอล ๑๒๔ สเปค ๑,๒๓๕
ฟ-วิ แต่ดูเหมือนว่าอัดตามสั่งของหน่วยงานต่างๆ ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 06:14:07 AM »

เรื่องลูกกระสุนนี่คงต้อง แล้วแต่ความพอใจล่ะครับ
บางท่านชอบ FMJ เพราะให้เหตุผลว่า ไม่ติดขัด และยิงโดน(ที่สำคัญ)ก็ตายเหมือนกัน
บางท่าน(รวมผมด้วย)ก็มั่นใจในลูก HP
กระสุน FMJ ดั่งเดิม  ทหารต้องใช้แบบนั้นเพราะสนธิสัญญา Hague Conventions และช่วยให้ป้อนเข้ารังเพลิงได้ดีจริงสำหรับอาวุธปืนสมัยนั้น
แต่สมัยนี้อาวุธปืน และกระสุนปืนพัฒนาไปไกลแล้ว  โอกาศที่จะขัดตอนป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงแทบจะไม่มี
ปัญหาของกระสุน FMJ คืออำนาจการหยุดยั้งในนัดแรก   (เอ่อ... " คนนะไม่ใช่ควาย " , " ยิงโดนก็ตายเหมือนกัน " , ยิงหัวซิครับตายแน่ ฯ)  และขึ้นอยู่กับว่ายิงโดนตรงไหน  , ยิงโดนกี่นัด , คู่ต่อสู้ยืนเฉยๆให้ยิงหรือป่าว  ,  คู่ต่อสู้มีปืนยิงสู้ไหม , มีมีดกำลังจะแทงเราอยู่ใกล้ๆหรือไม่ ฯ 
ผมเองก็ไม่มีความรู้และประสพการณ์  ชักปืนยิงคนลงไปดิ้นพลาดแล้วตายหยังเขียดซะด้วย
ก็ได้แต่จำและฟังจากการที่ได้เรียน ได้รับการอบรมสั่งสอน โดยมีครูฝึกที่มีประสพการณ์พร้อมข้อมูล  จากการค้นคว้าศึกษาจากเหตุการจริงมาให้ดูและศึกษา   ก็เลยต้องเชื่อฟังไว้ก่อน   
ลูกกระสุน HP มันก็ไม่ใช่กระสุนปืนวิเศษแต่อย่างใด   มันก็ยังขึ้นอยู่กับว่ายิงโดนที่ตรงไหนด้วยครับ
สมมุติว่า  คนที่ยิงได้รับการฝึกฝนมาดี  ในขณะที่ยิงยิงเข้าเป้าร่างกายได้แม่นยำ  ก็มีโอกาศหยุดคู่ต่อสู้ด้วยนัดแรกได้สูง
แต่ในความเป็นจริงไม่ใช่แบบนั้น    จะมีแต่ตื่นตระหนก หูอื้อ  ม่านตาแคบเหมือนมองอยู่ในท่อ  หายใจแรง ใจเต้นเร็ว
ชักปืนยิงอย่างไม่ได้ตั้งตัว  ปรากฏว่ายิงไม่โดน  หรือโดนนัดเดียว แล้วไม่เข้าที่สำคัญ  ตรงนี้แหละครับที่กระสุน HP ได้เปรียบกระสุน FMJ 
ในเมกาเจ้าหน้าที่รักษากฏหมายจะได้รับการฝึกสอนในยิงเข้า  Center Mass ( ช่วงลำตัวจากยอดอกลงไปถึงสะดือ)
ขอให้เข้าตรงไหนก็ได้  ถ้ายิงเข้า center mass กระสุนปืนที่เจ้าหน้าที่ใช้  (ซึ่งก็เป็นกระสุน Hollowpoint ทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นหน่วยงานไหน  เมืองไหน รัฐไหน ) จะช่วยให้มีโอกาศหยุดคนร้ายได้ในนัดแรกเพิ่มขึ้น  ซึ่งที่จริงก็ถูกฝึกสอนให้ยิงแบบ double tap อยู่แล้ว 
ทั้งนี้ทั้งนั้นก็นานาจิตตังนะครับ    เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวเท่านั้น
สำหรับท่านที่จะใช้กระสุน HP ก็ให้ดูปืนของท่านด้วยว่าสามารถรองรับ และปืนทำงานได้ไม่มีปัญหาการป้อนลูกเข้ารังเพลิงกับกระสุนชนิด HP  ปืนรุ่นเก่าๆอาจจะมีปัญหาใช้กระสุน HP ไม่ได้นะครับ
ท้ายสุดไม่ว่าจะใช้กระสุนชนิดใด ก็ไม่สามารถชดเชยความชำนาญในการยิง และการใช้สติสัมปชัญญะของท่านได้ เพราะฉนั้นต้องมั่นฝึกยิง
ปืนและกระสุนปืนเป็นแค่เครื่องมือเท่านั้นครับ
ลองดูการเปรียบเทียบระหว่าง FMJ กับ Hollowpoint แบบง่ายๆ  ดูแล้วคงเข้าใจเองครับ
Round point VS hollow point bullets
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 06:35:55 AM »

ขอบคุณครับ พี่เจษ..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 08:53:09 AM »

เรียนพี่โร้ด -- ในเวปเมืองนอกและการทดสอบของนาวีอเมริกัน (ลงในหนังสือของอีแวนเล่ม ๒) บอกว่า เอ็ม ๘๘๒ น้ำหนักหัวกระสุน ๑๒๔ เกรนครับ แรงดัน ๓๖,๓๗๒ พีเอสไอ ทีอุณหภูมิ ๗๐ องศาฟาเรนไฮต์ ความเร็วปากลำกล้อง ๑,๒๐๐ ฟ-วิครับ รุ่นที่ผู้การสุพินท์ทดสอบ ผมได้มา ๕ นัด ยิงระยะ ๒๕ หลา ด้วยกล็อก ๑๗ กลุ่มไมถึงสองนิ้วดี ความเร็วเฉลี่ย ๑,๑๗๕ ฟ-วิ

วินเชสเตอร์ยังอัดลูกหัวบอล ๑๒๔ เรียกว่าลูกนาโต้ ลดสเปคความเร็วเหลือแค่ ๑,๑๘๐ ฟ-วิ ก็มี  อีกรุ่นเรียกรุ่นแรงเจอร์ หัวบอล ๑๒๔ สเปค ๑,๒๓๕
ฟ-วิ แต่ดูเหมือนว่าอัดตามสั่งของหน่วยงานต่างๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ pimuk  .  Cheesy

ถ้าไม่ใช่เพราะการลอบยิง ที่หวังล่อเอาฝ่ายเดียว..  กับคนมีปืนด้วยกัน  จำนวนกระสุน ที่มากกว่า และหลักคิดที่จะกำหนดกลยุทธ
จักเป็นตัวชี้ขาด อาจไม่ใช่กระสุนนัดแรก และกระสุนนัดเดียว. . 

พลังงานของกระสุนปืน คือตัวเลขที่ได้ในทางทฤษฎี.. แต่ แรงปะทะ และการทะลุทะลวง คือสิ่งที่เกิดขึ้นจริง  ที่หัวกระสุน จะทำลายเนื้อเยื่อของสิ่งมีชีวิต
ถ้าความเร็วไม่อาจปั่นให้สูงได้อีก.. ย่อมขึ้นอยู่กับลักษณะของหัวกระสุน

HP หน้าตัดเปิดเป็นรู ก็เพื่อให้เกิดแรงต้านของเนื้อเยื่อ แต่ด้วยความเร็วของกระสุนปืนสั้น จะเป็นตัวผกผัน กับระยะทาง ที่จะมุดเข้าไปทำลายเนื้อเยื่อ
หัวรู เมื่อหัวบานขยายใหญ่ แรงต้านจะยิ่งมาก มันจะลดการมุด ของหัวกระสุนลงไปด้วย 

Fmj หน้าตัดที่เรียวแหลม จะถูกทำให้หัวกระสุนบานได้น้อย หรืออาจไม่บานตูม ถ้าไม่ได้ไปปะทะกระดูก มันจะมุดไปได้ไกล และผกผัน กับแรงต้านของเนื้อเยื่อที่น้อย

และร่างกายของมนุษย์ ไม่อาจทนทานต่อสิ่งแปลกปลอมที่เรียกว่าหัวกระสุน เมื่อโดนเข้าร่างกาย ที่ทุกส่วนล้วนเป็นอวัยวะสำคัญ ร่างกายจะเสียแรงดันเลือด
จะต้องทรุดทุกราย ร่างกายจะเสียความสมดุล..ไม่ว่ามือจะมีปืนพร้อมยิง หรือไม่ก็ตาม..
คนถูกเจ็บ จะรู้สึกถึงการกลัวตาย  ยังจะต้องปรับสภาพใหม่อีกครั้ง ถึงจะสวนกลับท่าน ได้

ถ้าเข้าใจในคัลลองของข้อเท็จจริง อย่างนี้ ท่านจะสามารถ ตอบคำถามคาใจ เรื่องการทำงานของหัวกระสุน ได้ด้วยตัวของท่านเอง.
ว่ากระสุนทางเลือก กับกระสุนมาตรฐาน ต่างมีคุณสมบัติในการทำลายชีวิต ได้เหมือนกัน

หากยังมองไม่ชัด ให้ ดูที่ กระสุนลูกซอง ลูกโดด กับ ปลูกปราย ๙ เม็ด  ในระยะฉกรรจ์ อย่างไร ก็ไม่รอด 

ลูกโดด เป็นเหมือนตัวแทน HP คือผลที่ได้ คือแรงปะทะ ต้องประณีต ในการยิงให้โดน
ลูกปราย จำนวน ๙ เม็ด เปรียบเหมือน กระสุน Fmj อยู่ที่จำนวนเม็ดกระสุนที่มากกว่า คือเนื้อเยื่อถูกทำลายได้มากขึ้น ไม่ต้องประณีตในการยิง แต่ขอให้เล็งให้เป็น

การป้องตัว ไม่ใช่ การทะเลาะวิวาท ไม่ใช่การ เข้าจับกุมคนร้าย .. ความสำคัญ คือยิงหวังให้โดน ไม่ใช่ยิงหวังให้ตาย ..  ระดับความประณีต ความมุ่งมั่น การเล็ง จึงต่างกัน

เมื่อโดนไปแล้ว คนถูกยิงจะเสียอาการ ทุกราย.. ท่านจะซ้ำ จะจับ ย่อมง่ายขึ้นกว่าครั้งแรก

นานมาหลายวันแล้ว   มือปืนลูกซอง ที่ซุ่มยิง ถูกส่งเกิดใหม่ ด้วย .๔๕ Fmj ๑ นัด..  ในระยะ ๒๐-๓๐ เมตร  โดยไม่ต้อง ไปดูผลงานอีก.

นี่ละคือเหตุผลของคำตอบ ที่ผม เลือก Fmj หัวเรียว หรือหัวทู่ปลายตัด..จำนวนที่ซื้อได้มากกว่าติดปืน และ เลือก HP เป็นกระสุนทางเลือกเท่านั้น  Wink

ขอให้อยู่ในประเด็นที่ช่วยกันเสริม ช่วยกันเติม เปิดมุมมอง ในความเห็นที่ต่างกัน นะครับ   Wink

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 10:08:08 AM »

คริ คริ  ในขณะนั้น จะยิงหรือไม่......

ที่สำคัญมากกว่าในขณะที่..ยิง...นั้น  ก็คือ  เมื่อยิงไปแล้ว...ครับ

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:45:46 AM »

เริ่มแรก ผมใช้ Winchester 115 เกรน หัวบอลอันนี้มีแล้วลองแล้วธรรมดาครับ
ต่อมาเปลี่ยนมาเป็น Hydra shok 124 เกรน +P+ ติดปืนอยู่ประมาณ 15 วันหามาลองไม่ได้ที่เจอก็ไม่ได้ +P ที่สำคัญราคาไม่ค่อยน่าคบหาครับ

เปลี่ยนอีกครั้ง...เป็น 115 เกรน STHP และ FMJ 124 เกรนของ Hirtenberger กับ Geco อยู่ 2-3 ปีหาที่ไหนครับเนี่ย
จากนั้น มาจบอยู่ที่ 124 เกรน M-882 อยู่หลายปี

หลัง ๆ ลอง ๆ เอา 115 เกรน JHP ของ S&B มาติดปืนบ้างมีแล้วยิงแตงโมเล่นบานดีครับ(ระยะ 4 เมตร)
แล้วก็มีหัว JHP ของ Montana Gold บ้างอันนี้ก็มีแล้ว แม่นยำดีครับ ยังไม่ลองกับแตงโมงครับ

หนัก ๆ เข้าหลัง ๆ ใช้ 124 เกรน FMJ ของ Royal คริ คริยิงเล่นซะเกลี้ยง ตอนนี้หาไม่ได้แล้ว

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

เออะ...พี่ 51 ครับ 882 หาได้ที่ไหน หลังไมค์ นะพี่ ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:43:53 PM »

เริ่มแรก ผมใช้ Winchester 115 เกรน หัวบอลอันนี้มีแล้วลองแล้วธรรมดาครับ
ต่อมาเปลี่ยนมาเป็น Hydra shok 124 เกรน +P+ ติดปืนอยู่ประมาณ 15 วันหามาลองไม่ได้ที่เจอก็ไม่ได้ +P ที่สำคัญราคาไม่ค่อยน่าคบหาครับ

เปลี่ยนอีกครั้ง...เป็น 115 เกรน STHP และ FMJ 124 เกรนของ Hirtenberger กับ Geco อยู่ 2-3 ปีหาที่ไหนครับเนี่ย
จากนั้น มาจบอยู่ที่ 124 เกรน M-882 อยู่หลายปี

หลัง ๆ ลอง ๆ เอา 115 เกรน JHP ของ S&B มาติดปืนบ้างมีแล้วยิงแตงโมเล่นบานดีครับ(ระยะ 4 เมตร)
แล้วก็มีหัว JHP ของ Montana Gold บ้างอันนี้ก็มีแล้ว แม่นยำดีครับ ยังไม่ลองกับแตงโมงครับ

หนัก ๆ เข้าหลัง ๆ ใช้ 124 เกรน FMJ ของ Royal คริ คริยิงเล่นซะเกลี้ยง ตอนนี้หาไม่ได้แล้ว

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

เออะ...พี่ 51 ครับ 882 หาได้ที่ไหน หลังไมค์ นะพี่ ขอบคุณครับ

คริ คริ  หาได้ตามร้านสะดวกซื้อทั่วไป   ก๊าบบบบบบบบบบบ....................

ถ้า 124 เกรน ไม่มี plus (+) sandwich กระสุนนอก มันหายากนัก
ผมว่า  124 เกรน ของ Royal นี่สะดวกสุดแล้วกั๊บ...คริ คริ

ไม่หนีกันเท่าไหร่หรอกกั๊บ...ท่าน hit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:55:16 PM »

ตามสเปค 124 เกรน ของRoyal วิ่ง 1000 + นิดหน่อย
แต่ 882 124 เกรน วิ่ง 1200 ต่างตั้ง สองร้อย ถือได้ว่า มี นัยสำคัญกั๊บพี่51

แต่ตอนนี้ควง 115 เกรนของ CCI lawman ไปก่อนครับ กับ 115 เกรน jhp ของ Bullet MASter

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 01:05:34 PM »

ตามสเปค 124 เกรน ของRoyal วิ่ง 1000 + นิดหน่อย
แต่ 882 124 เกรน วิ่ง 1200 ต่างตั้ง สองร้อย ถือได้ว่า มี นัยสำคัญกั๊บพี่51

แต่ตอนนี้ควง 115 เกรนของ CCI lawman ไปก่อนครับ กับ 115 เกรน jhp ของ Bullet MASter

ท่าน hit ทราบได้อย่างไรว่า 124 ของ Royal วิ่งพันกระจิ๊ด จ๊ะ
ทดสอบจากลำกล้องกี่นิ้ว

และท่าน hit ทราบหรือไม่  ว่าที่ M-882 124 เกรน วิ่งพันจ๋อง อ่ะ
ใช้ 92 Fs ทดสอบอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2009, 01:07:34 PM โดย ตงฟางปุ๊ป้าย 東方不敗 Pink Martini » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 01:13:06 PM »

M ๘๘๒  แต่เดิมผมเข้าใจว่า หนัก ๑๑๕ เกรน ได้มาเมื่อปี ๒๕๔๒ +/-  เป็นกระสุน ปี ๙๕,๙๖  
หลังจากนั้นมีทะยอย ปี ๙๗,๙๘,๐๓  รวมแล้ว ๑๐ กว่ากล่อง.. ยิงเล่นซะ เกือบหมด

เพราะกล่อง ถูกกรีด รายละเอียดทิ้งหมด  แต่พอทราบอยู่แล้วว่า เป็น ๙ x ๑๙  นาโต้
กระสุนปี ๙๖ กลุ่มกระจาย ห่วยสุด นอกนั้น แรงใช้ได้ครับ ยิ่งทราบว่า หนัก ๑๒๔ ด้วยแล้ว  เสียดายของจริง ๆ เลยครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

หนัก ๑๒๔ เกรน บิน ๑๒๐๐ ฟุต/วิ  พลังงาน เกือบเท่า .๓๘ super ๑๒๕ เกรน บินที่ ๑๒๑๕ ฟุต/วิ แค่เพิ่มความยาวลำกล้อง
หรือนำมายิงใน ปืน .๓๘ super ลำกล้อง ๕ นิ้ว .. เกือบเรียกว่าไม่แตกต่างแล้วครับ  เยี่ยม

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 01:16:04 PM »

เท่าที่ผมทราบ M882 มีทั้ง 113 เกรน และภายหลังมีการปรับเป็น 124 เกรนครับพี่ 524
แต่ผมเองก็ไม่เคยนำหัวกระสุนออกมาชั่งน้ำหนักซะที  คริ คริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2009, 01:18:00 PM โดย ตงฟางปุ๊ป้าย 東方不敗 Pink Martini » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 01:19:17 PM »

ท่าน hit ทราบได้อย่างไรว่า 124 ของ Royal วิ่งพันกระจิ๊ด จ๊ะ
ทดสอบจากลำกล้องกี่นิ้ว

และท่าน hit ทราบหรือไม่  ว่าที่ M-882 124 เกรน วิ่งพันจ๋อง อ่ะ
ใช้ 92 Fs ทดสอบอ่ะ
เจอใน อวป ซิจ๊ะพี่   ก็ ทุนน้อย ไม่มีเครื่องวัดความเร็วกระสุนกั๊บ
124 เกรน ของรอยัลก็เถอะ หายังไม่ได้เลย กั๊บ
เมื่อเดือนที่แล้ว ไปได้ 124 เกรน ของ รวท. มาหนึ่งกล่อง แรงดี เหลือ แค่ 15 นัด เท่านั้นกั๊บ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 01:20:16 PM »

เท่าที่ผมทราบ M882 มีทั้ง 113 เกรน และภายหลังมีการปรับเป็น 124 เกรนครับพี่ 524
แต่ผมเองก็ไม่เคยนำหัวกระสุนออกมาชั่งน้ำหนักซะที  คริ คริ

ขอบคุณมากครับ คุณ ๕๑  Cheesy

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 01:21:27 PM »

สำหรับผม ข้อดีของ M-882 ไม่อยู่ที่น้ำหนักหรือความเร็วของหัวกระสุน
แต่จะอยู่ที่ primer ของกระสุนมากกว่าครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 01:22:26 PM »

เคยอ่าน เจอใน อวป
9 มม ของ อังกฤษ หัวหนัก 115 เกรน วิ่ง 1300 +
9 มม ของ เมกัน หัวหนัก 124 วิ่ง 1200
สองตัว คิดออกมาแล้ว เท่ากันเป๊ะ (จำไม่ได้ว่า เพาเวอร์แฟคเตอร์ หรือ พลังงาน กั๊บ)

จบข่าว

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์