เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:32:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้เรื่อง บทลงโทษการข่มขู่ด้วยอาวุธปืน  (อ่าน 27143 ครั้ง)
genus
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 02:47:22 PM »

จากกลางดึกคืนวันอาทิตย์ มีรถยนต์ของเพื่อนบ้านมาเร่งเครื่องส่งเสียงดังรบกวนหน้าบ้านเนื่องจากไม่พอใจที่หนูและบ้านตรงข้ามจอดรถไว้หน้าบ้านทำให้ถนนแคบ ตอนนั้นเพื่อนบ้านส่วนใหญ่และที่บ้านปิดไฟนอนกันแล้ว พี่ชายหนูได้เอาปืนใส่กระเป๋าเป้เดินไปคุยกับผู้ชายคนนั้นที่หน้าบ้านเขาซึ่งเขาก็เมาด้วย พี่ชายได้ต่อว่าแต่คนนั้นเขาตอบกวนๆว่า"แล้วจะทำไม " พี่เขาเลยยกปืนออกจากกระเป๋าให้ดู ซึ่งพี่เขาไม่ได้คิดจะยิง ++++ไม่ได้พูดอะไร ไม่ได้เอาปืนชี้และไม่ได้ยิงกระสุนออกมา++++ ตอนนั้นมีเพื่อนบ้านอีก 2 คนนั่งกินเหล้าอยู่ได้เข้ามาห้ามปราม ผู้ชายคนนั้นจึงได้ยอมขอโทษ

ต่อมาวันอังคารได้มี ตร มาแจ้งว่า มีคนมาแจ้งว่าถูกพี่เขาเอาปืนข่มขู่ให้เข้าไปคุยที่สถานีตร เย็นนี้

แล้ววันนี้มี ตร 5 นาย พร้อมหมายศาลมาค้นบ้าน ไม่เจอปืนเจอแต่กล่องกระสุนเปล่า

อยากถามว่าพี่ชายจะมีโทษอย่างไง แล้วควรจะทำอย่างไรบ้าง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 03:31:45 PM »

จากกลางดึกคืนวันอาทิตย์ มีรถยนต์ของเพื่อนบ้านมาเร่งเครื่องส่งเสียงดังรบกวนหน้าบ้านเนื่องจากไม่พอใจที่หนูและบ้านตรงข้ามจอดรถไว้หน้าบ้านทำให้ถนนแคบ ตอนนั้นเพื่อนบ้านส่วนใหญ่และที่บ้านปิดไฟนอนกันแล้ว พี่ชายหนูได้เอาปืนใส่กระเป๋าเป้เดินไปคุยกับผู้ชายคนนั้นที่หน้าบ้านเขาซึ่งเขาก็เมาด้วย พี่ชายได้ต่อว่าแต่คนนั้นเขาตอบกวนๆว่า"แล้วจะทำไม " พี่เขาเลยยกปืนออกจากกระเป๋าให้ดู ซึ่งพี่เขาไม่ได้คิดจะยิง ++++ไม่ได้พูดอะไร ไม่ได้เอาปืนชี้และไม่ได้ยิงกระสุนออกมา++++ ตอนนั้นมีเพื่อนบ้านอีก 2 คนนั่งกินเหล้าอยู่ได้เข้ามาห้ามปราม ผู้ชายคนนั้นจึงได้ยอมขอโทษ

ต่อมาวันอังคารได้มี ตร มาแจ้งว่า มีคนมาแจ้งว่าถูกพี่เขาเอาปืนข่มขู่ให้เข้าไปคุยที่สถานีตร เย็นนี้

แล้ววันนี้มี ตร 5 นาย พร้อมหมายศาลมาค้นบ้าน ไม่เจอปืนเจอแต่กล่องกระสุนเปล่า

อยากถามว่าพี่ชายจะมีโทษอย่างไง แล้วควรจะทำอย่างไรบ้าง

งานเข้าแล้วล่ะสิ   ตกใจ  ทีหลังอย่าเอาปืนไปขู่คนอื่นนะครับ  ถ้าเค้ามีปืนด้วยพี่ของท่านอาจเป็นอันตรายได้ครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 03:39:02 PM »

กระทู้นี้ น่าสนใจครับ ขอมาติดตามด้วยคน

รอพี่ๆที่มีความรู้ด้านกฎหมายมาตอบด้วยอีกคน เก็บเป็นความรู้ครับ
SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 03:42:57 PM »

รอฟังด้วยคน
Gold Trigger
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 03:47:52 PM »

ศึกษาไว้เป็นบทเรียนครับ  เศร้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 04:06:13 PM »

แนะนำซักนิดครับถ้าอยู่ในบ้านไม่ต้องออกไปครับ เหน็บปืนไว้ที่เอว ไม่ต้องปิดให้เห็นกันจะ ๆ ไปเลย ตะโกนคุยโดยเราในรั้วบ้าน.......และให้พูดดี ๆ และสุภาพ ไม่ต้องไปท้าทายครับ.....พกปืนโดยเปิดเผยใน(เขตรั้ว)บ้านไม่ผิดครับ  .... แต่ยกขึ้นเล็งเมือไรผิดทันที ถึงอาจโดนกล่าหาว่าพยามฆ่าได้ เพราะผู้ถูกเล็งย่อมไม่ทราบว่ามีลูกหรือไม่มี และไม่ทราบว่ามีเจตนาจะยิงหรือไม่ยิง Smiley
ถ้าแนะนำผิดก็คงต้องขอให้พี่ ๆ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 04:22:13 PM »

ความเห็นครับ Smiley

การที่พี่ชายนำปืนออกไปคุยกับผู้ชายคนนั้นที่หน้าบ้านของเขา เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะโดยไม่ไดรับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัวโดยไม่มีเหตุอันครว ตามมาตรา ๘ ทวิ พระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ  ต้องระวางโทษจําคุกไมเกินห้าปหรือปรับไมเกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจําทั้งปรับ ตามมาตรา ๗๒ ทวิ วรรคสอง

ถ้าอาวุธปืนดังกล่าวเป็นอาวุธปืนไม่มีทะเบียน  ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มาตรา ๗  ต้องระวางโทษจําคุกตั้งแตหนึ่งปีถึงสิบป และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มาตรา ๗๒ วรรคแรกด้วย

แต่ถ้าปืนมีทะเบียนแต่เป็นทะเบียนของผู้อื่น มิใช่เป็นอาวุธปืนของเรา ต้องระวางโทษจําคุกตั้งแตหกเดือนถึงห้าป และปรับตั้งแตหนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นบาท ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ มาตรา ๗๒ วรรคสามครับ

การที่ใช้อาวุธปืนที่นำมาให้ดู แม้ว่าจะไม่มีเจตนาจะยิง ไม่ได้เอาปืนขึ้นชี้ใส่ชายคนนั้นก็ตาม แต่ตามพฤติการณ์ เป็นการข่มขืนใจผู้อื่นให้กระทำการใด ไม่กระทำการใดหรือ จำยอมต่อสิ่งใด โดยทำให้กลัวว่าจะเกิดอันตรายต่อชีวิตร่างกาย เสรีภาพ ชื่อเสียงหรือทรัพย์สินของผู้ถูกข่มขืนใจนั้นเอง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกิน หกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ตามมาตรา ๓๐๙ วรรคแรก ประมวลกฏหมายอาญา

ถ้าความผิดตามวรรคแรกได้กระทำโดยมีอาวุธ หรือโดยร่วมกระทำ ความผิดด้วยกันตั้งแต่ห้าคนขึ้นไป หรือได้กระทำเพื่อให้ผู้ถูกข่มขืนใจทำ ถอน ทำให้เสียหาย หรือทำลายเอกสารสิทธิอย่างใดผู้กระทำต้องระวาง โทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ตามมาตรา ๓๐๙ วรรคสอง ประมวลกฏหมายอาญา

และในข้อหาทำให้ผู้อื่นเกิดความกลัวหรือความตกใจโดยการ ขู่เข็ญต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพัน บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ตามมาตรา ๓๙๒  ประมวลกฏหมายอาญา

ถือว่าเป็นบทเรียนราคาแพงมากเลยครับ Cheesy

ด้านคดี ถึงขนาดออกหมายค้นหาอาวุธปืนแล้ว คงแนะนำให้รอพนักงานสอบสวนแจ้งข้อกล่าวหาครับว่ามีอย่างไรบ้าง
จากนั้นปรึกษานักกฏหมายหรือทนายความครับ Wink
โดยขอคำแนะนำและเล่าเหตุการณ์ทั้งหมดให้ฟัง เขาจะให้คำแนะนำแก่พี่ชายท่านเองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 07:09:46 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 04:58:14 PM »

เรื่องปืนตามหัวข้อกระทู้ คุณทนายสิงห์กลิ้งท่านตอบไปแล้วนะครับ...

เรื่อง"การจอดรถหน้าบ้านทำให้ถนนแคบ"ไม่รู้ว่า จขกท. ตั้งใจแกล้งคนอื่นหรือเปล่านะครับ ดูแล้วเหมือนกระทบกระทั่งกันมานานแล้ว... หากไม่ได้แกล้งเขาก็อย่าจอดรถแบบนี้เลยครับ ถ้ามันไม่มีที่จอดก็ต้องหาวิธีให้ได้นะครับ...

มีเงินซื้อรถยนต์มาแล้วมันมีความรับผิดชอบตามมาด้วย อย่างน้อยต้องเคารพกฏจราจรไม่จอดกีดขวางการสัญจรครับ... หากเรื่องปืนหลุดไปแล้วโดนค้นแล้วไม่เจอ ครั้งหน้าอาจโดนปรับเรื่องจอดรถกีดขวางในซอยนะครับ เรื่องโทษคงแค่โดนปรับ แต่ถ้าโดนปรับบ่อยอาจมีเรื่องอื่นตามมาได้อีก เพราะกระทำผิดกฏหมายเป็นนิจสิน จะเป็นความผิดเรื่องรบกวนความสงบสุขของสาธารณะแล้วนะครับ...

คาดว่าทะเบียนปืนของเป็นผู้อื่นด้วย หากค้นดูตามรายชื่อคนในทะเบียนบ้านแล้วไม่พบข้อมูลทะเบียนปืน เขาจึงเอาหมายค้นจากศาลมาได้ครับ... เพราะลำพังแค่ทะเลาะกันแล้วแสดงอาวุธปืนหน้าบ้านมันไม่ใช่เรื่องใหญ่ หากขึ้นศาลก็นำสืบกันวุ่นวายแล้วข้อเท็จจริงพิสูจน์กันยาก...

แต่ถ้าน่าเชื่อว่ามีปืนเถื่อน แล้วขอหมายศาลไปค้นบ้านเจออาวุธ... อย่างนี้จึงเป็นเรื่องพอสมควรครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 05:01:53 PM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
genus
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 05:27:28 PM »

ถึงผู้อ่านทุกท่าน
ปกติหนูเอารถจอดหน้าบ้านทุกวันค่ะ แม้แต่คนที่มีเรื่องด้วยเขาก็เอารถจอดหน้าบ้านเช่นกันค่ะ แต่บ้านตรงกันข้ามเขาเพิ่งมาอยู่ใหม่ แล้วถนนมิได้คับแคบเลยค่ะ

ส่วนปืนมีใบถูกกฏหมายแต่ใช้ทะเบียนบ้านเดิม บ้านหลังปัจจุบันยังไม่ได้โอนค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 05:42:18 PM »

ข้อเท็จจริงที่เล่ามา  ฟังได้ว่า พี่ชายเจ้าของกระทู้ ตั้งใจจะเข้าไปห้ามปรามการสงเสียงอื้ออึง  กรณีควรจะจบด้วยการร้องขอหรือแจ้งเจ้าหน้าที่มาระงับเหตุ  แต่การตระเตรียมอาวุธปืนไป แล้วชักแสดงเพื่อให้คู่กรณีเห็นอาวุธดังกล่าว ไม่มีการทะเลาะวิวาท ต่อสู้  จึงเป็นเพียงการข้อหาการพาอาวุธปืนไปในเมืองหรือหมุ่บ้านหรือทางสาธารณะโดยเปิดเผย หรือโดยไม่มีเหตุอันสมควร ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 371 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 100 บาท และให้ศาลมีอำนาจสั่งให้ริบอาวุธนั้น  

เบื้องต้นเท่านี้ก่อนครับ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
genus
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 06:01:39 PM »

รบกวนอีกค่ะ ตร จะมาตรวจค้นอีกไหมคะ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 06:57:06 PM »

ถึงผู้อ่านทุกท่าน
ปกติหนูเอารถจอดหน้าบ้านทุกวันค่ะ แม้แต่คนที่มีเรื่องด้วยเขาก็เอารถจอดหน้าบ้านเช่นกันค่ะ แต่บ้านตรงกันข้ามเขาเพิ่งมาอยู่ใหม่ แล้วถนนมิได้คับแคบเลยค่ะ

ส่วนปืนมีใบถูกกฏหมายแต่ใช้ทะเบียนบ้านเดิม บ้านหลังปัจจุบันยังไม่ได้โอนค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ถ้าถูกแจ้งข้อหา เขาจะนำตัวพี่ชาย จขกท. ไปคุมตัวไว้ที่โรงพักครับ... เอาไว้ถึงตอนนั้นค่อยประกันตัวออกมา แล้วปรึกษาทนายที่เก่งๆ...
ทนายมีทั้งเก่งและไม่เก่งแตกต่างกันแบบฟ้ากับเหว... เพราะเรื่องราวที่พิสูจน์กันในห้องพิจารณาคดีกับข้อเท็จจริงข้างถนนสามารถเหมือนกันหรือแตกต่างกันได้ ซึ่งขึ้นกับความสามารถของทนาย, ตำรวจ, อัยการ, และความฉลาดของพยานบุคคลทั้งสองฝ่ายครับ...

ในชั้นแรกไม่ได้พยานวัตถุฯ ทางตำรวจคงเห็นว่ายังไม่พอตั้งข้อหา จึงไม่จับกุมดำเนินคดี... ระหว่างนี้พยายามทำตัวให้ไม่เกิดเรื่องนะครับ พยายามใช้สมองมากกว่าอารมณ์ ต้องยอมรับว่าครั้งที่ผ่านมาไม่ฉลาดเลยนะครับ ดังนั้นต้องระมัดระวังให้มากเข้าไว้...

หากฝ่ายตรงข้ามเป็นงาน... เขาจะยั่วใหม่นะครับ คราวนี้จะโดนถ่ายคลิปแน่ๆ แล้วดีไม่ดีอาจโดนสวนด้วยอาวุธร้ายแรงเช่นกัน(กรณีที่ฝ่ายโน้นไม่ฉลาด)...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:02:16 PM »

รบกวนอีกค่ะ ตร จะมาตรวจค้นอีกไหมคะ

ถ้ามีเรื่องอีก แล้วมีคลิปยืนยัน หรือมีพยานบุคคลที่เชื่อถือได้ยืนยันหนักแน่น... คราวนี้คงโดนหนักมากกว่าเดิม คือไม่ใช่แค่ค้นบ้านแล้วครับ...

อ้อ...

ทะเบียนปืนชื่อใครก็ตาม ต่อให้ย้ายบ้านไปที่ไหน ยังไม่ได้โอนใส่บ้านหลังใหม่หลังเก่า เขาค้นในฐานข้อมูลเจอหมดนะครับว่ามีกี่กระบอก... ดังนั้นระวังเรื่องอาจถูกค้นที่ตัวบุคคลหรือที่รถยนต์ด้วย ในระหว่างเดินทาง... แล้วช่วงนี้ฝ่ายตรงข้ามก็ทราบแล้วครับ ว่าพี่ชายของ จขกท. มือเปล่าแน่ๆ เพราะคงไม่กล้าพกปืน...

เห็นไหมครับว่าเกิดเรื่องแต่ละทีมันยุ่งยากมาก... หากหาที่จอดรถหลบพ้นๆผู้อื่นจะง่ายกว่านะครับ...
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:06:29 PM »

ขอบคุณท่านสมชายครับ  Cheesy Cheesy
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:15:07 PM »

ข้อเท็จจริงที่เล่ามา  ฟังได้ว่า พี่ชายเจ้าของกระทู้ ตั้งใจจะเข้าไปห้ามปรามการสงเสียงอื้ออึง  กรณีควรจะจบด้วยการร้องขอหรือแจ้งเจ้าหน้าที่มาระงับเหตุ  แต่การตระเตรียมอาวุธปืนไป แล้วชักแสดงเพื่อให้คู่กรณีเห็นอาวุธดังกล่าว ไม่มีการทะเลาะวิวาท ต่อสู้  จึงเป็นเพียงการข้อหาการพาอาวุธปืนไปในเมืองหรือหมุ่บ้านหรือทางสาธารณะโดยเปิดเผย หรือโดยไม่มีเหตุอันสมควร ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 371 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 100 บาท และให้ศาลมีอำนาจสั่งให้ริบอาวุธนั้น  

เบื้องต้นเท่านี้ก่อนครับ

ด้วยความเคารพครับ  ไหว้
การพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ ไม่สามารถปรับบทลงโทษตามมาตรา ๓๗๑ แห่งประมวลกฏหมายอาญาได้ครับ
 เนื่องจากมีพระราชบัญญัติอาวุธฯมาตรา ๘ ทวิ กำหนดความผิดไว้เรื่องนี้โดยเฉพาะแล้วครับ 

ส่วนจำเป็นสมควรหรือไม่ ค่อยไปพิสูจน์เหตุผลกันอีกครั้งครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์