เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:22:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้เรื่อง บทลงโทษการข่มขู่ด้วยอาวุธปืน  (อ่าน 27155 ครั้ง)
THE GOLF.
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:23:32 PM »

ควรคุยกันด้วยถ้อยคำสุภาพ มิเช่นนั้นคงไม่เกิด เหตุการณ์เยี่ยงนี้ครับ.
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:26:15 PM »

มีเรื่องกับคนอืี่นแล้วจอดรถไว้ริมถนน  ระวังรถด้วยรถของท่านอาจโดนแกล้งได้ครับ  ตกใจ

การชักปืนขู่เป็นเรื่องไม่สมควรอย่างยิ่ง  ครั้งนี้ถือว่าเป็นบทเรียนนะครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
SK GuN-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:44:34 PM »

มีประโยชน์มากครับ .. ขอบคุณครับ
som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:58:02 PM »

น้าสมชาย น้าสิงห์กลิ้งครับ ถ้าสมมุติ ว่าวัตถุที่ดูเหมือนปืน ที่โชว์ข่มใจผู้อื่น เป็น บีบีกัน จะดีกว่า อาวุธปืนจริงมั๊ยครับ  ถามในประเด็นเชิงกฎหมาย  คดี ครับ เพื่อเป็นความรู้ครับ
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:00:21 PM »

ได้ความรู้เพียบเลยครับ เช่น พกปืนในบ้าน กับออกไปคุยนอกรั้ว  ประเด็นกฏหมายต่างกันจริงๆ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ไหว้
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:17:58 PM »

อื่ม.................ผมสังเกตุการณ์....................ผ่านมา
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:21:29 PM »

น้าสมชาย น้าสิงห์กลิ้งครับ ถ้าสมมุติ ว่าวัตถุที่ดูเหมือนปืน ที่โชว์ข่มใจผู้อื่น เป็น บีบีกัน จะดีกว่า อาวุธปืนจริงมั๊ยครับ  ถามในประเด็นเชิงกฎหมาย  คดี ครับ เพื่อเป็นความรู้ครับ

ประเด็นกฎหมายไม่ทราบ แต่ถ้าเขามีปืนจริง คงมีสวนแน่ครับ

อื่ม.................ผมสังเกตุการณ์....................ผ่านมา

ระวังโดนลูกหลงเอานะ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:30:16 PM »

ได้ความรู้เพียบเลยครับ เช่น พกปืนในบ้าน กับออกไปคุยนอกรั้ว  ประเด็นกฏหมายต่างกันจริงๆ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ไหว้
เรื่องที่ผมแนะนำไป ต้องฟังหูไว้หู ก่อนครับ เพราะผู้มีความรู้เช่นพี่สิง พี่สมชาย พี่Ro@d ผู้การ ฯลฯ ยังไม่มาให้ความเห็นครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:01:19 PM »

ระวังโดนลูกหลงเอานะ

อื่ม........ถ้าลูกหลงมา ขอเกิน 18 นะครับ  เยาะเย้ย
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:10:07 PM »

ถ้าเราอยู่ในเขตบ้านของเราและมีปืนด้วยได้เปรียบในเชิงกฎหมายครับ   Wink

การชักปืนปลอมออกมาขู่ทำได้ไม่ผิดกฎหมาย  แต่ถ้าคนอื่นมีปืนจริงท่านอาจตายฟรีครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
genus
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:21:44 PM »

หากเรื่องดำเนินถึงขั้นศาลจะใช้เวลานานเท่าไหร่คะ

และบทลงโทษอย่างไร

รบกวนตอบด้วยนะคะหนูร้อนใจมาก เครียดมากๆเลยตอนนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:30:41 PM »

หากเรื่องดำเนินถึงขั้นศาลจะใช้เวลานานเท่าไหร่คะ

และบทลงโทษอย่างไร

รบกวนตอบด้วยนะคะหนูร้อนใจมาก เครียดมากๆเลยตอนนี้
ต้องดูข้อกล่าวหาครับ  พี่ของท่านถูกข้อหาอะไรครับ

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:32:37 PM »

เป็นบทเรียนครับ จากที่เป็นเรื่องเล็กๆก็กลายเป็นเรื่องใหญ่เลย ตามจริงน่าจะคุยกันดีดีขยับรถให้เขาก็จบเเล้วนะครับไม่ถึงกับต้องใ้ช้ปืนไปโชว์เขาเลย คนเห็นก็คงใจสั่นหนาวไปทั้งตัวเเล้วแหละครับ ใครจะไปรู้ว่าฝ่ายตรงข้ามจะยิงจริงไหม
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:43:24 PM »

ข้อพิจารณา
-พยานวัตถุ ต้องค้นไม่เจอปืน
-พยานแวดล้อม  คนที่นั่งร่วมวงดื่ม หรือ คลิป

หากพบว่ามีพยานทั้ง2 สามารถระบุลักษณะของปืนและลักษณะการกระทำได้อย่างชัดเจน จนสามารถพิสูจน์ได้ก็จะโดนหลายข้อหาครับ
แต่หากต่อสู้ในชั้นศาล ก็ต้องหาพยานฝ่ายเรามาเพิ่ม

แต่ถ้าไม่พบปืน หรือไม่ตรงตามป4 ตามความแจ้ง ที่ได้รับอนุญาติ ก็ต้องมาพิสูจน์กันว่าปืนนั้นเป็นปืนอะไร

ข้อต่อสู้
หากมืด พยานแวดล้อมน้อย ก็มีโอกาศหลุด
หรือรับ แต่รับเป็นปืนไม้หรือสิ่งเทียมอาวุธปืน ก็มีโอกาศหลุด

การอยู่ก่อนอยู่หลัง มิได้มีข้อกำหนดว่าให้อนุญาติ สามารถจอดรถในทางสาธารณ อันเป็นเหตให้กีดขวางการจราจรได้น๊ะครับ  ทางสัญจนมีไว้สัญจรครับ มิได้มีไว้ให้ผูใดจอดรถข้ามวันข้ามคืน

น่าที่จะเคารพกฏหมาย จอดรถในที่ของตนเองดีที่สุดครับ

เฟืองทองตั้งอยู่ตรง...
genus
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:47:29 PM »

โอ้ เรื่องก็คือเขามาทำเสียงดังหน้าบ้าน ทั้งๆที่ถนนไม่ได้แคบเลยค่ะ พอไปต่อว่า เขาก็พูดกวนๆ ว่า แล้วจะทำไม เขาเองก็จอดรถไว้หน้าบ้าน พี่ชายเค้าโกรธที่ดึกมากแล้วนอนกันหมดแล้ว หนูยังตกใจนึกว่าเพื่อนพี่เค้ามาหา คนนั้นเขาเมาด้วยค่ะ ซอยที่บ้านเป็นซอยตัน เป็นบ้านจัดสรรหลังเล็กๆ คนในหมู่บ้านจึงต้องจอดรถไว้หน้าบ้านค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์