เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:22:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้เรื่อง บทลงโทษการข่มขู่ด้วยอาวุธปืน  (อ่าน 27094 ครั้ง)
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:57:15 PM »

โอ้ เรื่องก็คือเขามาทำเสียงดังหน้าบ้าน ทั้งๆที่ถนนไม่ได้แคบเลยค่ะ พอไปต่อว่า เขาก็พูดกวนๆ ว่า แล้วจะทำไม เขาเองก็จอดรถไว้หน้าบ้าน พี่ชายเค้าโกรธที่ดึกมากแล้วนอนกันหมดแล้ว หนูยังตกใจนึกว่าเพื่อนพี่เค้ามาหา คนนั้นเขาเมาด้วยค่ะ ซอยที่บ้านเป็นซอยตัน เป็นบ้านจัดสรรหลังเล็กๆ คนในหมู่บ้านจึงต้องจอดรถไว้หน้าบ้านค่ะ
ผิดเป็นครูครับ..........วิธีตามกฎหมายก็ตามที่พี่ ๆ เขาแนะนำไปครับ Cheesy
ผมก็เคยชักปืนขู่คน นอกบ้าน เหมือนกัน แต่ก่อนจะทำต้องรู้วิธีหลบ วิธีเลี่ยง ถ้าไม่รู้อย่าทำอีกครับ.....ถ้าคิดจะทำต้องอ่านให้แยะ ๆ ศึกษาแง่มุมกฎหมาย ฯลฯ ให้มาก ๆ ครับ ผิดเป็นครู Cheesy

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:58:03 PM »

ถ้าเราอยู่ในเขตบ้านของเราและมีปืนด้วยได้เปรียบในเชิงกฎหมายครับ   Wink

การชักปืนปลอมออกมาขู่ทำได้ไม่ผิดกฎหมาย  แต่ถ้าคนอื่นมีปืนจริงท่านอาจตายฟรีครับ  ไหว้

ชักปืนปลอมออกมาขู่   เป็นการกระทำความผิดต่อเสรีภาพ  

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:00:02 PM »

หากจะให้พี่ท่านรอดจากคดีต้องบอกว่า ปืน BB Gun ครับ เพราะกลางคืนมืดมองเห็นปืนไม่ชัด

แต่ต้องหาปืนที่เหมือนกับของพี่ท่านจริง ๆ มาไว้ที่บ้านหรือติดตัวไว้  หากถูกหมายเรียก

ก็เอาปืนปลอมไปให้ดู แค่นี้ก็น่าจะลดโทษพี่ของท่านได้มากแล้วครับ  Cheesy

ช่องโหว่ของคดีมีอยู่  ต้องหาให้เจอครับ  อ้างเป็นปืน BB Gun เหมาะสมที่สุด

เพราะี่พี่ของท่านไม่ได้ยิงปืนออกไป  ปืนปลอมเดี๋ยวนี้เหมือนของจริงมาก ๆ ถ้าขึ้นศาลจริง ๆ

คงโชคดีถูกแค่โทษรอลงอาญาแค่ 2 ปี ครับ  แต่ทั้งนี้ผมไม่ใช่ศาลท่านนะครับ  การตัดสินคงต้อง

ให้ศาลท่านเป็นคนตัดสิน  ผมเพียงเสนอแนวทางเอาตัวรอดครับ  ครั้งหลังก็อย่าทำแบบนี้อีกมีเพื่อนมาก  ดีกว่ามีศัตรูนะครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 10:12:39 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:01:50 PM »

โอ้ เรื่องก็คือเขามาทำเสียงดังหน้าบ้าน ทั้งๆที่ถนนไม่ได้แคบเลยค่ะ พอไปต่อว่า เขาก็พูดกวนๆ ว่า แล้วจะทำไม เขาเองก็จอดรถไว้หน้าบ้าน พี่ชายเค้าโกรธที่ดึกมากแล้วนอนกันหมดแล้ว หนูยังตกใจนึกว่าเพื่อนพี่เค้ามาหา คนนั้นเขาเมาด้วยค่ะ ซอยที่บ้านเป็นซอยตัน เป็นบ้านจัดสรรหลังเล็กๆ คนในหมู่บ้านจึงต้องจอดรถไว้หน้าบ้านค่ะ
พลาดไปแล้วครับ คราวหน้าแจ้งความ ให้ ตร.ซึ่งมีหน้าที่โดยตรง
งานนี้ไม่แน่อาจจะไม่จบง่ายๆ เพราะพยาน 2 คน เป็นเพือนบ้าน
ต้องไปถามพยานก่อนล่ะว่าจะให้การอย่างไร ถ้าให้การเอียงมาทางคุณก็พอมีแนวทางต่อสู้
แต่ถ้าให้การแบบโดนเต็มๆ ก็หนักเอาการอยู่
ยิ่งคู่กรณ๊อยู่ในอาการมึนเมาด้วย คำให้การจะอ่อนมากในการให้ปากคำถึงอาวุธที่นำออกมา

เตรียมหาทนายได้เลยครับ
ถ้ารอด อัยการหรือศาลสั่งไม่ฟ้อง ก็อาจได้ฟ้องกลับ...

เฟืองทองตั้งอยู่ตรง...
genus
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:03:08 PM »

อืม จริงๆแล้วหนูก็ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับเรื่องจอดรถหรือเปล่า ปกติไม่เคยทะเลาะกับข้างบ้านเลยมีอะไรก็ช่วยกัน

2 คนที่อยู่ในเหตุการณ์ก็เมาเหมือนกันและไม่น่าจะมาเป็นพยาน(เพื่อนบ้านเหมือนกัน) แล้วก็มืดด้วยค่ะ พอหลุดไหมคะ
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:08:55 PM »

พยานจะมาหรือไม่มา หากผู้ร้องให้การ ตร.ออกหมายเรียกก็ต้องมาครับ
แต่มาแล้วให้การอย่างไรนั่นมันอีกเรื่อง รีบๆไปล็อบบี้ก่อนดีกว่าครับ
คุณปฏิเสธ พยานปฏิเสธ หลักฐานไม่เจอ พยานแวดล้อมไม่มี มีแค่คำให้การผู้ร้องทุกข์กล่าวโทษ
มืดด้วย ก็น่าจะรอดครับ

โชคดีครับ

maxs17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

อ่อนน้อมถ่อมตน มีสติ รอบคอบ คิดก่อนกระทำ

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:11:16 PM »

ขออนุญาต เข้ามาศึกษา หาความรู้ ได้มากจริงครับ เป็นกรณีศึกษาที่ต้องจดจำ ครับ เอาใจพี่ท่าน จขกท ให้รอดทางด้านคดีครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:11:54 PM »

ถ้าเราอยู่ในเขตบ้านของเราและมีปืนด้วยได้เปรียบในเชิงกฎหมายครับ   Wink

การชักปืนปลอมออกมาขู่ทำได้ไม่ผิดกฎหมาย  แต่ถ้าคนอื่นมีปืนจริงท่านอาจตายฟรีครับ  ไหว้

ชักปืนปลอมออกมาขู่   เป็นการกระทำความผิดต่อเสรีภาพ  
ขอบคุณครับ ท่านป้อมทอง  แต่โทษจะน้อยกว่าปืนจริงมั้ยครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 10:14:23 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:17:51 PM »

พลาดไปแล้วครับ คราวหน้าแจ้งความ ให้ ตร.ซึ่งมีหน้าที่โดยตรง
งานนี้ไม่แน่อาจจะไม่จบง่ายๆ เพราะพยาน 2 คน เป็นเพือนบ้าน
ต้องไปถามพยานก่อนล่ะว่าจะให้การอย่างไร ถ้าให้การเอียงมาทางคุณก็พอมีแนวทางต่อสู้
แต่ถ้าให้การแบบโดนเต็มๆ ก็หนักเอาการอยู่
ยิ่งคู่กรณ๊อยู่ในอาการมึนเมาด้วย คำให้การจะอ่อนมากในการให้ปากคำถึงอาวุธที่นำออกมา

เตรียมหาทนายได้เลยครับ
ถ้ารอด อัยการหรือศาลสั่งไม่ฟ้อง ก็อาจได้ฟ้องกลับ...

พยานจะมาหรือไม่มา หากผู้ร้องให้การ ตร.ออกหมายเรียกก็ต้องมาครับ
แต่มาแล้วให้การอย่างไรนั่นมันอีกเรื่อง รีบๆไปล็อบบี้ก่อนดีกว่าครับ
คุณปฏิเสธ พยานปฏิเสธ หลักฐานไม่เจอ พยานแวดล้อมไม่มี มีแค่คำให้การผู้ร้องทุกข์กล่าวโทษ
มืดด้วย ก็น่าจะรอดครับ

โชคดีครับ

ขออนุญาตเดา จากลีลาการตอบเรื่องกฎหมายได้ยอกย้อน แบบนี้ ทายว่าไม่ประกอบอาชีพทนาย ก็ศึกษากฎหมายมาอย่างดี เยี่ยม

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
►♀◄
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:26:09 PM »

อิอิ เดาผิดครับ
ประชาชนธรรมดา ตัวเล็กๆคนนึงครับ

อ้อ ยอกย้อนนี่น้อมรับคำชมครับ กฏหมายมันก็ยอกย้อนแบบนี้ล่ะครับ มีเข้ามีออกมีเฉียดๆ อิอิ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:28:59 PM »

อิอิ เดาผิดครับ
ประชาชนธรรมดา ตัวเล็กๆคนนึงครับ

อ้อ ยอกย้อนนี่น้อมรับคำชมครับ กฏหมายมันก็ยอกย้อนแบบนี้ล่ะครับ มีเข้ามีออกมีเฉียดๆ อิอิ
ผมใช้คำว่ายอกย้อน เพราะกฎหมายอ่านดี ๆ มันก็ยอกย้อนแบบที่ว่าละครับ.....คนไม่เข้าใจก็จะนึกว่าเราไปว่าเขายอกย้อน จริง ๆ คนนะไม่ได้อยากจะยอกกย้อน กฎหมายมันทำให้เรายอกย้อน คิก คิก

genus
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:43:33 PM »

ตร ยืนยันให้คุยกันที่ศาล คิดว่าปกติหรือเปล่าคะ

ตอนนี้ติดต่อทนายเรียบร้อยแล้ว เรื่องราวเป็นยังไงจะมาขอคำแนะนำอีกนะคะ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำค่ะ หนูเพิ่งเข้ามาเวปนี้เป็นครั้งแรก

ใครมีข้อแนะนำหนูยังต้องการอยู่นะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:52:25 PM »

...ถามมั้งอยากรู้ครับ
ถ้าเหตุการณ์ที่เกินขึ้นในครั้งนี้เกิดขึ้นภายในหมู่บ้านหรืออาคารชุดแล้วถนนนั้นก็เป็นถนนของหมู่บ้าน(หรือถนนส่วนบุคคล)ไม่ใช่ถนนสาธารณะ(แต่เปิดให้ใช้เป็นสาธารณะเฉพาะผู้พักอาศัย)จะผิดข้อหาไหนบ้างครับ
chai888
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:56:47 PM »

หากจะให้พี่ท่านรอดจากคดีต้องบอกว่า ปืน BB Gun ครับ เพราะกลางคืนมืดมองเห็นปืนไม่ชัด

แต่ต้องหาปืนที่เหมือนกับของพี่ท่านจริง ๆ มาไว้ที่บ้านหรือติดตัวไว้  หากถูกหมายเรียก

ก็เอาปืนปลอมไปให้ดู แค่นี้ก็น่าจะลดโทษพี่ของท่านได้มากแล้วครับ  Cheesy

ช่องโหว่ของคดีมีอยู่  ต้องหาให้เจอครับ  อ้างเป็นปืน BB Gun เหมาะสมที่สุด

เพราะี่พี่ของท่านไม่ได้ยิงปืนออกไป  ปืนปลอมเดี๋ยวนี้เหมือนของจริงมาก ๆ ถ้าขึ้นศาลจริง ๆ

คงโชคดีถูกแค่โทษรอลงอาญาแค่ 2 ปี ครับ  แต่ทั้งนี้ผมไม่ใช่ศาลท่านนะครับ  การตัดสินคงต้อง

ให้ศาลท่านเป็นคนตัดสิน  ผมเพียงเสนอแนวทางเอาตัวรอดครับ  ครั้งหลังก็อย่าทำแบบนี้อีกมีเพื่อนมาก  ดีกว่ามีศัตรูนะครับ  Wink
ขออนุญาตถามครับ BB GUN GLOCK 19 ราคาเท่าไหร่ และหาซื้อได้ที่ไหนคัรบ
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:28:27 PM »

ขอให้พี่ชายของน้องโชคดีหาทางออกได้ และทำตามคำแนะนำของผู้รู้นะครับ นาย สิงห์กลิ้ง นั้นเป็นทนาย คำแนะนำของนายอะไรไม่รู้ที่ใช้เป็นสัญลักษณ์นั้นก็เข้าท่า  ของคุณสิทธิพง ก็ดี    ขอยืนยันยืนว่าทนายนั้นสำคัญมาก ถ้ารู้ว่าตำรวจตั้งข้อหาอะไรก็ควรจะบอกเขามาด้วยจะได้ข้อมูลเพิ่มเติม  พยานก็สำคัญลองคุยๆดูเขาจะให้การอย่างไร กินกันไปกี่ขวดแล้ว หน้าบ้านมืดมั้ย  รู้จักจำเลย  รู้จักผู้เสียหายหรือเปล่า แล้วที่ออกไปคุยน่ะ เป็นหน้าบ้านของน้องใช่มั้ย ไม่ใช่หน้าบ้านเขา ฟังดูเหมือนกับว่าหลายคนเข้าใจว่าเป็นหน้าบ้านเขา เข้าใจความรู้สึกดีครับ อ้อ! เป็นน้องที่รักพี่ชายดีจริงๆ   (บอกพี่ชายด้วยว่า ทีหลังอย่าทำ ถ้าปืนเป็นของพี่ชายก็ให้ศีกษากฏหมายปืนให้ดี  และให้ดีกว่านั้นอีกให้พี่ชาย เข้ามาเป็นสมาชิก เวปฯนี้เสียเลย แต่เวปฯนี้ต้องเป็นคนสุภาพนะครับ) และอีกอย่างหวังว่าคู่กรณีคงไม่ได้อ่านเวปฯนี้นะ โชคดีครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์