เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:27:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้เรื่อง บทลงโทษการข่มขู่ด้วยอาวุธปืน  (อ่าน 27119 ครั้ง)
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:34:35 PM »

ด้วยความเคารพครับ อย่างสุดซึ้งครับ

ถ้าเราอยู่ในเขตบ้านของเราและมีปืนด้วยได้เปรียบในเชิงกฎหมายครับ   Wink

การชักปืนปลอมออกมาขู่ทำได้ไม่ผิดกฎหมาย  แต่ถ้าคนอื่นมีปืนจริงท่านอาจตายฟรีครับ  ไหว้

หากจะให้พี่ท่านรอดจากคดีต้องบอกว่า ปืน BB Gun ครับ เพราะกลางคืนมืดมองเห็นปืนไม่ชัด

แต่ต้องหาปืนที่เหมือนกับของพี่ท่านจริง ๆ มาไว้ที่บ้านหรือติดตัวไว้  หากถูกหมายเรียก

ก็เอาปืนปลอมไปให้ดู แค่นี้ก็น่าจะลดโทษพี่ของท่านได้มากแล้วครับ  Cheesy

ช่องโหว่ของคดีมีอยู่  ต้องหาให้เจอครับ  อ้างเป็นปืน BB Gun เหมาะสมที่สุด

เพราะี่พี่ของท่านไม่ได้ยิงปืนออกไป  ปืนปลอมเดี๋ยวนี้เหมือนของจริงมาก ๆ ถ้าขึ้นศาลจริง ๆ

คงโชคดีถูกแค่โทษรอลงอาญาแค่ 2 ปี ครับ  แต่ทั้งนี้ผมไม่ใช่ศาลท่านนะครับ  การตัดสินคงต้อง

ให้ศาลท่านเป็นคนตัดสิน  ผมเพียงเสนอแนวทางเอาตัวรอดครับ  ครั้งหลังก็อย่าทำแบบนี้อีกมีเพื่อนมาก  ดีกว่ามีศัตรูนะครับ  Wink

ด้วยความเคารพครับ อย่างสุดซึ้งครับ

มาตรา ๓๐๙ ผู้ใดข่มขืนใจผู้อื่นให้กระทำการใด ไม่กระทำการใดหรือ จำยอมต่อสิ่งใด โดยทำให้กลัวว่าจะเกิดอันตรายต่อชีวิตร่างกาย เสรีภาพ ชื่อเสียงหรือทรัพย์สินของผู้ถูกข่มขืนใจนั้นเอง หรือของผู้อื่น หรือโดยใช้ กำลังประทุษร้ายจนผู้ถูกข่มขืนใจต้องกระทำการนั้น ไม่กระทำการนั้น หรือจำยอมต่อสิ่งนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกิน หกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
                   ถ้าความผิดตามวรรคแรกได้กระทำโดยมีอาวุธ หรือโดยร่วมกระทำ ความผิดด้วยกันตั้งแต่ห้าคนขึ้นไป หรือได้กระทำเพื่อให้ผู้ถูกข่มขืนใจทำ ถอน ทำให้เสียหาย หรือทำลายเอกสารสิทธิอย่างใดผู้กระทำต้องระวาง โทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ความผิดต่อเสรีภาพตามมาตรา ๓๐๙ ประเด็นมิใช่อยู่ที่อาวุธที่ไปข่มขู่คือปืนปลอมหรือปืนจริง
แต่หากท่านกระทำการใดอันข่มขืนใจผู้อืนให้กระทำ หรือไม่กระทำ หรือจำนนต่อสิ่งใด
ท่านมีความผิดต่อเสรีภาพ ตามที่พี่ป้อมแนะนำแล้วครับ

แม้ข้อเท็จจริงปรากฏภายหลังว่า อาวุธที่ท่านใช้นำมาขู่ท่าน เป็นเพียงปืน บีีบี ก็ตาม
 แต่ผลที่ท่านจะได้รับประโยชน์คือรับโทษน้อยลงเท่านั้น

กล่าวคือ แทนที่ท่านจะรับผิดตามมาตรา ๓๐๙ ประมวลกฏหมายอาญา วรรคสอง จำคุกไม่เกิน ๕ ปี ตามวรรคสอง
ดีสุดก็คงเหลือเพียง จำคุกไม่เกิน ๓ ปี ตามวรรคหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 11:38:22 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:40:11 PM »

อีกอย่าง การแนะนำ ขอให้อยู่ภายใต้กฏหมายนะครับ

อย่าชี้ไปในแนวทางที่อาจได้รับโทษเพิ่ม โดยไม่รู้ตัว  ไหว้

Smiley Smiley Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 11:54:51 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 11:45:47 PM »

อิอิ เดาผิดครับ
ประชาชนธรรมดา ตัวเล็กๆคนนึงครับ

อ้อ ยอกย้อนนี่น้อมรับคำชมครับ กฏหมายมันก็ยอกย้อนแบบนี้ล่ะครับ มีเข้ามีออกมีเฉียดๆ อิอิ

กฏหมายมันไม่ได้ยอกย้อนครับ  Smiley
bambie
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 02:23:03 AM »

ป่านนี้คู่กรณีของคุณแจ้นไปขอ ป.3 แล้วล่ะครับ เรื่องอะไรจะยอมให้ข่มฝ่ายเดียว แล้วครั้งหน้ามันอาจไม่ได้จบด้วยการที่เค้าขอโทษเรานะครับ อาจเป็นการขอขมา ไปคุยกะเค้าเถอะครับ ขอโทษเค้า คุยกันดีๆ คุณอยากอยู่อย่างไม่มีความสุข ต้องระแวดระวังไปตลอดหรือครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 06:04:53 AM »

สำหรับผมการมีปืนก็เหมือนมีเขี้ยว เล็บ ไว้ป้องกันตัวและทรัพย์สิน
แต่ต้องมีความรู้เรื่องปืน และความรู้ด้านกฎหมาย จริงไหมครับ...... หลงรัก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 07:49:12 AM »

ถ้าเราอยู่ในเขตบ้านของเราและมีปืนด้วยได้เปรียบในเชิงกฎหมายครับ   Wink

การชักปืนปลอมออกมาขู่ทำได้ไม่ผิดกฎหมาย  แต่ถ้าคนอื่นมีปืนจริงท่านอาจตายฟรีครับ  ไหว้

หากจะให้พี่ท่านรอดจากคดีต้องบอกว่า ปืน BB Gun ครับ เพราะกลางคืนมืดมองเห็นปืนไม่ชัด

แต่ต้องหาปืนที่เหมือนกับของพี่ท่านจริง ๆ มาไว้ที่บ้านหรือติดตัวไว้  หากถูกหมายเรียก

ก็เอาปืนปลอมไปให้ดู แค่นี้ก็น่าจะลดโทษพี่ของท่านได้มากแล้วครับ  Cheesy

ช่องโหว่ของคดีมีอยู่  ต้องหาให้เจอครับ  อ้างเป็นปืน BB Gun เหมาะสมที่สุด

เพราะี่พี่ของท่านไม่ได้ยิงปืนออกไป  ปืนปลอมเดี๋ยวนี้เหมือนของจริงมาก ๆ ถ้าขึ้นศาลจริง ๆ

คงโชคดีถูกแค่โทษรอลงอาญาแค่ 2 ปี ครับ  แต่ทั้งนี้ผมไม่ใช่ศาลท่านนะครับ  การตัดสินคงต้อง

ให้ศาลท่านเป็นคนตัดสิน  ผมเพียงเสนอแนวทางเอาตัวรอดครับ  ครั้งหลังก็อย่าทำแบบนี้อีกมีเพื่อนมาก  ดีกว่ามีศัตรูนะครับ  Wink

มาตรา ๓๐๙ ผู้ใดข่มขืนใจผู้อื่นให้กระทำการใด ไม่กระทำการใดหรือ จำยอมต่อสิ่งใด โดยทำให้กลัวว่าจะเกิดอันตรายต่อชีวิตร่างกาย เสรีภาพ ชื่อเสียงหรือทรัพย์สินของผู้ถูกข่มขืนใจนั้นเอง หรือของผู้อื่น หรือโดยใช้ กำลังประทุษร้ายจนผู้ถูกข่มขืนใจต้องกระทำการนั้น ไม่กระทำการนั้น หรือจำยอมต่อสิ่งนั้น ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกิน หกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
                   ถ้าความผิดตามวรรคแรกได้กระทำโดยมีอาวุธ หรือโดยร่วมกระทำ ความผิดด้วยกันตั้งแต่ห้าคนขึ้นไป หรือได้กระทำเพื่อให้ผู้ถูกข่มขืนใจทำ ถอน ทำให้เสียหาย หรือทำลายเอกสารสิทธิอย่างใดผู้กระทำต้องระวาง โทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ความผิดต่อเสรีภาพตามมาตรา ๓๐๙ ประเด็นมิใช่อยู่ที่อาวุธที่ไปข่มขู่คือปืนปลอมหรือปืนจริง
แต่หากท่านกระทำการใดอันข่มขืนใจผู้อืนให้กระทำ หรือไม่กระทำ หรือจำนนต่อสิ่งใด
ท่านมีความผิดต่อเสรีภาพ ตามที่พี่ป้อมแนะนำแล้วครับ

แม้ข้อเท็จจริงปรากฏภายหลังว่า อาวุธที่ท่านใช้นำมาขู่ท่าน เป็นเพียงปืน บีีบี ก็ตาม
 แต่ผลที่ท่านจะได้รับประโยชน์คือรับโทษน้อยลงเท่านั้น

กล่าวคือ แทนที่ท่านจะรับผิดตามมาตรา ๓๐๙ ประมวลกฏหมายอาญา วรรคสอง จำคุกไม่เกิน ๕ ปี ตามวรรคสอง
ดีสุดก็คงเหลือเพียง จำคุกไม่เกิน ๓ ปี ตามวรรคหนึ่งครับ

ขอบคุณครับท่าน นายสิงห์กลิ้ง   เจ้าของกระทู้บอกว่าเจ้าทุกข์เห็นปืนที่พี่เค้าชักออกมาขู่แล้ว ผมจึงเสนอว่าให้บอกว่าเป็นปืนปลอมเพื่อจะได้ลดโทษลงครับ  ไหว้

ผมไม่เห็นทางอื่นที่จะลดโทษลงได้ถ้าเรารับสารภาพว่าเป็นปืนจริงต่อศาลนะครับ  อาจจะมีท่านอื่นเสนอได้ดี  มีวิธีลดความผิดลงได้ดีกว่าที่ผมเสนอให้บอกว่าเป็นปืนปลอมครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
MooDWG CADCAM BLUEPRINTs
Jr. Member
**

คะแนน 1

หัตถ์เทวะ

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:06:19 AM »

ได้ความรู้มากเลยครับ   Wink

ผมเคยให้ คำสัตย์ปฎิญาณต่อหน้าธงชัยเฉลิมพล อยู่ประโยคว่า ข้าพเจ้า จะเชิดชูและรักษาไว้ ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า
tongtalingchan
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 10:58:34 AM »

ของผมก็มีปัญหาในประเด็นนี้เหมือนกัน คือฝั่งตรงข้ามบ้าน กับข้างบ้านฝั่งตรงข้ามชอบจอดรถหน้าบ้าน เวลาผมจะเอารถเข้าออกก็ลำบากมาก ผมก็ใช้วิธีเดินเข้าไปบอกให้เขาขยับรถให้หน่อย เพื่อจะเอารถออก แต่บางครั้งผมออกเช้าเขายังไม่ตื่น ผมก็ต้องขยับพวงมาลัยเหนื่อยมากครับ แต่ตอนนี้เขาพอจะรู้แล้วว่าเราก็ไม่ค่อยพอใจ เพราะต้องเหยียบคันเร่งตอนเช้า ๆ ถอยเข้าถอยออก เขาคงรำคาญเพราะยังไม่ตื่น ตอนนี้เขาเลยเอารถเข้าบ้านทุกวัน แต่ก็มีบางครั้งก็เลยต้องทำใจครับ แต่พอมาศึกษาก็รู้ว่าการจอดรถหน้าบ้านผิด พรบ.การจราจร
         แต่ก็ขอเอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ให้สามารถตกลงกันได้ครับ
team51
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:14:34 AM »

ได้ความรู้มากๆเลยครับ
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:15:21 AM »

ถ้าตามข้อเท็จจริงต้นกระทู้ น่าจะเป็นการสมัครใจเข้าวิวาท เป็นการทะเลาะวิวาทกันซึ่งอาจจะไม่เข้า มาตรา ๓๐๙

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:29:34 AM »

เพื่อนบ้านกันควรถ้อยที ถ้อยอาศัยกันนะครับ...เรื่องคดีน่าจะประมาณ 2-3 ปี

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
GunGold
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 11:39:43 AM »

เห็นใจจริงๆครับ ไม่น่าเลยเรื่องเล็กๆกลายเป็นเรื่องใหญ่ เศร้า
genus
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 03:32:48 PM »

ป่านนี้คู่กรณีของคุณแจ้นไปขอ ป.3 แล้วล่ะครับ เรื่องอะไรจะยอมให้ข่มฝ่ายเดียว แล้วครั้งหน้ามันอาจไม่ได้จบด้วยการที่เค้าขอโทษเรานะครับ อาจเป็นการขอขมา ไปคุยกะเค้าเถอะครับ ขอโทษเค้า คุยกันดีๆ คุณอยากอยู่อย่างไม่มีความสุข ต้องระแวดระวังไปตลอดหรือครับ
ตอนแรกก็เข้าไปคุยดีๆค่ะ ไม่ได้เอาปืนออกมา แต่เขาไม่ได้พูดดีด้วย เมาแล้วกวน ปกติกินเหล้าดึกแล้วเสียงดังประจำ ไม่คิดว่าแจ้งตร แล้วจะดีขึ้น เลยต้องทนเอา แต่คราวนี้มาก่อเรื่องถึงหน้าบ้าน
ป 3 คืออะไรคะ
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 04:13:05 PM »

ป 3 คือแบบ Form คำร้อง เพื่อขออนุญาตซื้ออาวุธปืนครับ...

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 04:14:29 PM »

การโชว์ปืนถือว่าไม่ฉลาดทุกกรณีครับ คงต้องดูพยานแวดล้อม แค่ยกโชว์คงน้อยเรื่องครับ  ยิ้มีเลศนัย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์