เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:20:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock 19 & Sig P239 & CZ75B  (อ่าน 11147 ครั้ง)
zabai
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 12:55:45 PM »

ช่วยเปรียบเทียบ 3 รุ่นนี้ให้หน่อยครับ
1. Glock 19
2. Sig P239
3. CZ75B
ใช้ดูแลบ้าน ขึ้นป่าเขาบ้าง เน้นพกพา ไม่เกี่ยงราคา ลูกดก ดูแลรักษาง่าย  ขอบคุณครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 01:07:26 PM »

Huh ...3กระบอก 3สไตล์ ไปคนละทางเลยครับ แต่ถ้าดูตามเงื่อนไขที่ให้มา ก็คงต้อง Glock19 ละครับ เน้นพกพา พาเข้าป่า ลูกดก ดูแลรักษาง่าย... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 03:32:12 PM »

ขออนุญาต

เข้าป่าบ้างเป็นบางเวลานี่
อยากให้ลองมอง11มม. หรือ.357แม็กนั่มไปเลย
สามารถพกพาได้ ดูแลบ้านได้ แต่ลูกอาจไม่ดกแค่นั้นเอง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 04:17:31 PM »

Grin ผมกลับมองไปที่ CZ นะครับ ถึงแม้เป็นเหล็กล้วนแต่ก็ดูแลรักษาไม่ยากกว่ากล๊อกเท่าไหร่ แค่มั่นเอาผ้าชื้นน้ำมันถูทา ๆ แก้เคล็ดขัดยอก เอ้ย! ไม่ใช่ยาหม่อง แล้วเรื่องน้ำหนักเพียงแค่หนักกว่านิดหน่อยเท่านั้นเอง Grin

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 04:42:15 PM »

ความเห็นเดียวกับคุณปืนกลครับ ถ้าหลักๆเอาไว้เฝ้าบ้านกับเข้าป่าเป็นครั้งคราว ผมแนะนำ.357magnumไปเลยดีกว่า แต่ถ้าเน้นพกพา เชียร์glock19ครับ นน.กำลังพอดี,ใช้งานง่าย,วางใจได้ และที่สำคัญถ้าพกพาบ่อยๆ(เข้าใจว่าจะพกเหน็บเอวแบบซุกซ่อน)คุณไม่ต้องมานั่งกังวลเรื่อง"เหงื่อที่พุง"จะไปทำลายผิวปืนครับ Grin Grin Grin
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 05:59:58 PM »

ตามเงื่อนไขที่ว่าไว้ ต้องกล็อก 19 ครับ  Wink

ถ้าบวกพกซ่อนก็กล็อก 26  Wink

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 06:14:40 PM »

zambey
บุคคลทั่วไป

Glock 19 & CZ75B
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 12:05:30 PM »   

--------------------------------------------------------------------------------
  จะซื้อปืนกระบอกแรก ได้ ป.3 แล้ว มองอยู่ระหว่าง Glock 19 & CZ75B  เอาไว้ติดบ้าน ตรวจรอบบ้าน  พกติดตัวเข้าในสวนบ้างเป็นครั้งคราว ไม่เกี่ยงราคา ช่วยแนะนำด้วยครับ หรืออาจแนะนำยี่ห้ออื่นก็ได้  ขอบคุณครับ

ทำไมกระทู้คล้าย ๆ กันครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Law_Enforcement
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 06:21:50 PM »

กล๊ฮก 19 ครับ ลูกดก พกพาสะดวก เข้าป่าสมัยนี้เราคงกลัวคนป่าเถื่อนมากกว่ามรปืนลูกดกไปป้องกันตัวท่าจะดีครับ ถ้าคุณไม่ได้พกปืนเป็นประจำทุกวัน รับรองว่าขนาดเป็นกล๊อก เบาไ ก็รำคาญครับ ถ้าเป็นซีแซดตัวเต็มลูกเต็มละก็เอวยอกแน่ ส่วนซิกก็น่าใช้มากครับแต่กระสุนน้อยหน่อย อย่างไรก็ตามถ้าไม่มั่นใจที่จะพกกล๊อกขึ้นลำไว้เลือกซิกแล้วขึ้นลำไว้ดีกว่าครับ
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 06:53:31 PM »

zambey
บุคคลทั่วไป

Glock 19 & CZ75B
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2004, 12:05:30 PM »   

--------------------------------------------------------------------------------
  จะซื้อปืนกระบอกแรก ได้ ป.3 แล้ว มองอยู่ระหว่าง Glock 19 & CZ75B  เอาไว้ติดบ้าน ตรวจรอบบ้าน  พกติดตัวเข้าในสวนบ้างเป็นครั้งคราว ไม่เกี่ยงราคา ช่วยแนะนำด้วยครับ หรืออาจแนะนำยี่ห้ออื่นก็ได้  ขอบคุณครับ

ทำไมกระทู้คล้าย ๆ กันครับ
คงจะคนเดียวกันแหละครับพี่ แต่เพิ่มตัวเลือกขึ้นมาอีกตัวหนึ่ง ไม่งั้นระหว่างซีแซดกะกล็อก เป็นได้ปวดหัวตาย  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 08:15:38 PM »

Grinผมชอบซิกง่ะ Grin  หิหิ คือว่า สำหรับผมนะครับ glock เบากว่าหน่อยนึงกัอจริงแต่มิติมันใหญ่เหมือนกันนะครับ พกติดตัวก้อเป็นภาระพอสมควรเลยแหละ (เอ หรือว่าผมพุงใหญ่กว่าชาวบ้าน)ถ้าพกซองนอกโอเคเลย ระบบความปลอดภัยของ glock นี่ก้อไม่สามารถไปกับคนอย่างผมได้เลยล่ะครับได้ลั่นโดนตัวเองแน่ ทีนี้ก้อมาถึง CZ กับ Sig ระบบความปลอดภัยพอๆกัน แต่ CZ หนักกว่าโขอยู่ จึงเป็นที่มาที่ทำให้ผมเลือก Sig  Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 08:41:22 PM »

โดยความเห็นส่วนตัว (ไม่เกี่ยวกับพรรค Grin)....ผมมีความเห็นว่า ปืนทุกยี่ห้อ สมรรถนะพอๆกัน ต่างกันด้วยมิติ รูปร่าง และระบบการทำงาน เท่านั้นครับ อ้อ ราคาด้วย.... Grin

...ในเมื่อต้องการปืนประจำกาย ไปไหนไปด้วยกัน เราควรจะลองจับ ลองยิง ลองปืนให้เข้ากับตัวเองซะเป็นอันดับแรกครับ ปืนบางมิติก็ไม่เหมาะกับเรา แต่เหมาะกับคนอื่น แล้วให้คนอื่นแนะนำนี่ จึงไม่ค่อยจะถูกต้องนักสำหรับเราซึ่งเป็นผู้ใช้....อย่าซื้อปืนตามกันเลยครับ...พอไม่เหมาะกับเรา แล้วขายนี่น่าเสียดายครับ...ลองพิจารณาดูครับ Smiley Smiley

...เลือกมาสักกระบอกที่พิจารณาแล้วว่าเหมาะกับตัวเรา....แล้วเอามาถามข้อดี-ข้อเสีย คือเราไม่เคยใช้ ถามผู้ใช้ที่มีประสบการณ์น่าจะเป็นข้อมูลที่ได้ประโยชน์สูงสุดนะครับ.... Smiley

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
zabai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 08:50:36 PM »

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่ช่วยตอบครับ สงสัยอีกอย่าง ทำไม ไม่มีใครตอบเรื่อง Sig P239 เลย
 Grin Grin Grin คนเดียวกันนั่นแหละ  Grin Grin Grin Grin Grin Grin   ขอบคุณครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 11:43:40 PM »

Grin ตอบทีหลังคับ...ที่เพื่อนๆไม่เลือกซิกกันผมว่าเป็นเพราะ...

๑.ผิวปืนที่ทำมาสวยงามและดูบอบบางเกินกว่าที่จะลากไปสมบุกสมบันตามป่าเขาคับ...

๒.ตกเรื่องลูกดกไปคับ...

๓.อะหลั่ยหายากคับ...ถ้ามีปัญหาแล้วอาจต้องรอจากเมืองนอกคับ...

๔.ราคาที่สูงกว่าเพื่อนคับ....  Grin

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 01:09:50 AM »

อ้างถึง
โดยความเห็นส่วนตัว (ไม่เกี่ยวกับพรรค )....ผมมีความเห็นว่า ปืนทุกยี่ห้อ สมรรถนะพอๆกัน ต่างกันด้วยมิติ รูปร่าง และระบบการทำงาน เท่านั้นครับ อ้อ ราคาด้วย....

...ในเมื่อต้องการปืนประจำกาย ไปไหนไปด้วยกัน เราควรจะลองจับ ลองยิง ลองปืนให้เข้ากับตัวเองซะเป็นอันดับแรกครับ ปืนบางมิติก็ไม่เหมาะกับเรา แต่เหมาะกับคนอื่น แล้วให้คนอื่นแนะนำนี่ จึงไม่ค่อยจะถูกต้องนักสำหรับเราซึ่งเป็นผู้ใช้....อย่าซื้อปืนตามกันเลยครับ...พอไม่เหมาะกับเรา แล้วขายนี่น่าเสียดายครับ...ลองพิจารณาดูครับ 

...เลือกมาสักกระบอกที่พิจารณาแล้วว่าเหมาะกับตัวเรา....แล้วเอามาถามข้อดี-ข้อเสีย คือเราไม่เคยใช้ ถามผู้ใช้ที่มีประสบการณ์น่าจะเป็นข้อมูลที่ได้ประโยชน์สูงสุดนะครับ....

พี่นาจาตอบได้เยี่ยมจริงๆครับ นับถือๆ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 06:33:53 AM »

งานนี้ถ้าเป็นผม ผมเองก็เอากล็อกแน่นอนครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์