เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 11:29:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ความรู้เกี่ยวกับกระสุนปืนครับ  (อ่าน 8953 ครั้ง)
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:02:12 AM »

ผมก็เช่นกัน   มีความรู้ระดับ ป.ตรี .....
           แต่ความรู้เกี่ยวกับ  ป.ปืน  แทบไม่มีเลย  เรื่องกระสุนได้รับรู้จากวงเหล้ายิ่งมั่วกันกันใหญ่
                     ขอขอบคุณทุกท่านที่ตอบ  เพื่อเป็นวิทยาทานแก่เยาวชนรุ่นหลัง  ครับ
                                                      ไหว้ ไหว้ ไหว้
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:27:59 AM »

ลูก .22 ถ้าเก็บเอาไว้ ด้านง่ายจริงรึเปล่าครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 06:18:40 PM โดย dignitua » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:33:06 PM »

คราวนี้ลอกพี่ธำรงครับ Grin

สูตรคำนวณพลังงานของหัวกระสุน = VxVxM หารด้วย 450240   ...... หน่วยเป็นฟุต.ปอนด์
เมื่อ V = ความเร็วกระสุน, ฟุต ต่อ วินาที
      M = น้ำหนักหัวกระสุน, เกรน

ความเร็วเป็นปัจจัยผกผันยกกำลังสอง ส่วนน้ำหนักเป็นปัจจัยผกผันตรงครับ คุณRUGER  Smiley

ขอบคุณมากครับคุณ fink  เยี่ยม (ตัวเลขที่หารเยอะจัง หัวเราะร่าน้ำตาริน)

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:44:18 PM »

เมื่อตอนเด็กๆ ผมก็ไม่รู้ว่าปืนลูกกรดก็คือปืน .22 lr ไม่รู้ว่า 11 มม. ก็คือ.45 ไม่รู้ว่าลูกปืน .357 แม็กนั่มก็มีหน้าตัดเท่ากับ .38 และใกล้เคียงกับ 9 มม.ยิ่งลูกหัวระเบิด นึกจินตนาการไปว่า เมื่อยิงถูกเป้าหมายแล้ว จะระเบิดเหมือนอย่างลูก เอ็ม 79 จริงๆความสงสัยและเข้าใจผืดมีอีกมากครับ พอเริ่มซื้อหนังสืออาวุธปืนมาอ่าน และซื้ออ่านทุกฉบับที่ออกวางแผง (เพราะทำงานใกล้กับร้านหนังสือในตลาด) และยิ่งได้เข้ามาสมัครเป็นสมาชิกในเวปนี้ด้วย ผู้รู้จริงทั้งนั้นครับ
      และก็ได้เวปนี้เป็นแนวทางครับ .45 ที่ขึ้นชื่อว่าขอได้ยากเย็นแสนเข็ญ เจอคำแนะนำจากเพื่อนๆในเวป เลยเตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆ ได้มาเชยชมอย่างไม่คาดฝันว่าจะขอได้ คุยได้เต็มปากเต็มคำเลยครับว่า .45 กระบอกแรกของตระกูล
      เพราะสงสัยจึงอยากรู้ เพราะอยากร้จึงต้องตั้งคำถาม สงสัยอะไร ถามมาเถอะครับ
จริงๆแล้ว ผมมีอะไรที่อยากจะรู้ตั้งเยอะ ในชีวิตประจำวันคนที่เล่นปืนก็มีไม่กี่คน ส่วนความรู้ที่ได้มาจากชีวิตประจำวันก็ไม่เคยได้รับคำตอบที่เคลียร์เลย จะติดอะไรในใจผมตลอด(ไม่ค่อยเชื่อ) แต่ยอมรับหลายๆท่านที่นี่ ให้ความรู้แบบจริงๆ ดีใจมากๆ แต่บางทีก็ไม่กล้าตั้งคำถาม กลัวว่าจะหาว่าโง่อีก แต่ยังไงขอขอบคุณความรู้จากทุกท่านครับ เพราะคิดว่ายังมีหลายคนที่ยังไม่รู้แบบผม  ไหว้

เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:46:15 PM »

ลูก .22 ถ้าเก็บเอาไว้ ด้านง่ายจริงรึเปล่าครับ?

.22lr  เป็นกระสุนชนวนริม ด้านง่ายกว่ากระสุนชนวนกลางครับ

นอกจากขนาดกระสุนอยากให้เริ่มเรียนรู้และจำชื่อท้าย(น่าจะเรียกว่าCaliberนะ)จะเป็นประโยชน์ต่อไปในอนาคตครับ  หลงรัก

ก่อนเข้ามาศึกษาเรื่องนี้จริงจัง ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่า.38ซุปเปอร์ตางจาก9มม.อย่างไร  หัวเราะร่าน้ำตาริน ก็ได้อาศัยอ่านจากในเวปอาวุธปืนและ
เวปนี้ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_handgun_cartridges

ขอให้สนุกกับการคำนวนด้วย  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 09:51:10 PM โดย เหมียวน้ำระทวย » บันทึกการเข้า

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:00:19 PM »

เมื่อตอนเด็กๆ ผมก็ไม่รู้ว่าปืนลูกกรดก็คือปืน .22 lr ไม่รู้ว่า 11 มม. ก็คือ.45 ไม่รู้ว่าลูกปืน .357 แม็กนั่มก็มีหน้าตัดเท่ากับ .38 และใกล้เคียงกับ 9 มม.ยิ่งลูกหัวระเบิด นึกจินตนาการไปว่า เมื่อยิงถูกเป้าหมายแล้ว จะระเบิดเหมือนอย่างลูก เอ็ม 79 จริงๆความสงสัยและเข้าใจผืดมีอีกมากครับ พอเริ่มซื้อหนังสืออาวุธปืนมาอ่าน และซื้ออ่านทุกฉบับที่ออกวางแผง (เพราะทำงานใกล้กับร้านหนังสือในตลาด) และยิ่งได้เข้ามาสมัครเป็นสมาชิกในเวปนี้ด้วย ผู้รู้จริงทั้งนั้นครับ
      และก็ได้เวปนี้เป็นแนวทางครับ .45 ที่ขึ้นชื่อว่าขอได้ยากเย็นแสนเข็ญ เจอคำแนะนำจากเพื่อนๆในเวป เลยเตรียมตัวไว้แต่เนิ่นๆ ได้มาเชยชมอย่างไม่คาดฝันว่าจะขอได้ คุยได้เต็มปากเต็มคำเลยครับว่า .45 กระบอกแรกของตระกูล
      เพราะสงสัยจึงอยากรู้ เพราะอยากร้จึงต้องตั้งคำถาม สงสัยอะไร ถามมาเถอะครับ
จริงๆแล้ว ผมมีอะไรที่อยากจะรู้ตั้งเยอะ ในชีวิตประจำวันคนที่เล่นปืนก็มีไม่กี่คน ส่วนความรู้ที่ได้มาจากชีวิตประจำวันก็ไม่เคยได้รับคำตอบที่เคลียร์เลย จะติดอะไรในใจผมตลอด(ไม่ค่อยเชื่อ) แต่ยอมรับหลายๆท่านที่นี่ ให้ความรู้แบบจริงๆ ดีใจมากๆ แต่บางทีก็ไม่กล้าตั้งคำถาม กลัวว่าจะหาว่าโง่อีก แต่ยังไงขอขอบคุณความรู้จากทุกท่านครับ เพราะคิดว่ายังมีหลายคนที่ยังไม่รู้แบบผม  ไหว้

สงสัยอะไรก็ถามเถิดครับ...

หากไม่ทราบเดี๋ยวเพื่อนๆก็จะช่วยค้นช่วยหามาแบ่งปันกัน...

ผู้ที่รู้ตัวว่าไม่รู้ ไม่โง่หรอกครับ...Cheesy
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 12:49:00 AM »

ตอบว่าเมื่อเทียบกับชนวนกลาง พวก  9 มม.  ฯลฯ

ใช้ครับ .22LR ด้านง่ายกว่า เพราะดินจุดชนวน ของ .22LR

จะอยูที่ขอบจานท้ายกระสุน   ซึ่งต่างกับพวกชนวนกลาง

ที่ดินจุดชนวน ถูกเก็บไว้ที่จอกชนวน ซึ่งอยู่ตรงกลางกระสุนนัดนั้น ๆ

การที่  .22LR  หรือแม้แต่พวก ชนวนริมต่าง ๆที่มีโอกาสกระสุนด้านง่ายกว่า 

เพราะ มีโอกาสที่ดินจุดชนวนเหล่านั้นจะหลุดออกจากขอบจานท้าย

และอีกปัจจัยหนึ่งคือ .22LR มีการเม้มหรือบีบหัวกระสุนที่  หลวมกว่าด้วย

ทำให้ความชื้นสามารถแทรกซึมเข้าภายในกระสุนได้   

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 08:44:02 AM »

.22lr  เป็นกระสุนชนวนริม ด้านง่ายกว่ากระสุนชนวนกลางครับ

นอกจากขนาดกระสุนอยากให้เริ่มเรียนรู้และจำชื่อท้าย(น่าจะเรียกว่าCaliberนะ)จะเป็นประโยชน์ต่อไปในอนาคตครับ  หลงรัก

ก่อนเข้ามาศึกษาเรื่องนี้จริงจัง ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่า.38ซุปเปอร์ตางจาก9มม.อย่างไร  หัวเราะร่าน้ำตาริน ก็ได้อาศัยอ่านจากในเวปอาวุธปืนและ
เวปนี้ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_handgun_cartridges

ขอให้สนุกกับการคำนวนด้วย  หลงรัก

ตอบว่าเมื่อเทียบกับชนวนกลาง พวก  9 มม.  ฯลฯ

ใช้ครับ .22LR ด้านง่ายกว่า เพราะดินจุดชนวน ของ .22LR

จะอยูที่ขอบจานท้ายกระสุน   ซึ่งต่างกับพวกชนวนกลาง

ที่ดินจุดชนวน ถูกเก็บไว้ที่จอกชนวน ซึ่งอยู่ตรงกลางกระสุนนัดนั้น ๆ

การที่  .22LR  หรือแม้แต่พวก ชนวนริมต่าง ๆที่มีโอกาสกระสุนด้านง่ายกว่า 

เพราะ มีโอกาสที่ดินจุดชนวนเหล่านั้นจะหลุดออกจากขอบจานท้าย

และอีกปัจจัยหนึ่งคือ .22LR มีการเม้มหรือบีบหัวกระสุนที่  หลวมกว่าด้วย

ทำให้ความชื้นสามารถแทรกซึมเข้าภายในกระสุนได้  

อธิบายอีกหน่อยได้มั๊ยครับ เกี่ยวกับ "ชนวนกลาง" กับ "ชนวนริม"

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:05:53 PM »

เอารูปมาหใ่ดูครับพี่  ....  Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:06:40 PM »

ลองเข้าไปที่เวปนี้มีแอนนิเมชั้นให้ดูด้วย  อิอิอิ  มีเกมส์ให้เล่นอีกต่างหาก

http://www.hunterexam.com/canada/PrinceEdwardIsland/education/chapter2.aspx

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:24:41 PM »

ลองเข้าไปที่เวปนี้มีแอนนิเมชั้นให้ดูด้วย  อิอิอิ  มีเกมส์ให้เล่นอีกต่างหาก

http://www.hunterexam.com/canada/PrinceEdwardIsland/education/chapter2.aspx
สุดยอด!! เข้าใจเลยครับ ขอ +1 ให้อีกนะครับ เยี่ยม เยี่ยม

RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:42:09 PM »

สุดยอด!! เข้าใจเลยครับ ขอ +1 ให้อีกนะครับ เยี่ยม เยี่ยม

ขอบพระคุณครับพี่  +1 คืนเช่นกันครับ 

Roh_Z
Brave action never want a trumpet : ผู้กล้า ย่อมไม่ต้องการเสียงปลุกใจ
Jr. Member
**

คะแนน 1

Brave action never want a trumpet. (Thomas Fuller)

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:58:06 PM »

เสริมว่า จริง ๆ .38 special ในบ้านเราจะหมายถึง .38 s&w special ครับ แต่ถ้าเป็นต่างประเทศ มันจะมีขนาด .38 special จริง ๆ อยู่อีก (ซึ่ง .38 special แบบในบ้านเรา เขาจะเรียกว่า .38 s&w แทน)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 09:42:14 PM »

แล้วกรณีที่กระสุนอยู่ในลำกล้องปืนแล้ว แต่ว่าเรากระชากสไลด์ยังไงๆ กระสุนก็ไม่กระเด็นออกมา เราจะมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ... ไหว้ แล้วมันเกิดจากอะไรครับ Huh

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:03:08 PM »

เสริมว่า จริง ๆ .38 special ในบ้านเราจะหมายถึง .38 s&w special ครับ แต่ถ้าเป็นต่างประเทศ มันจะมีขนาด .38 special จริง ๆ อยู่อีก (ซึ่ง .38 special แบบในบ้านเรา เขาจะเรียกว่า .38 s&w แทน)

ไม่เคยได้ยินเลยครับ... ขอที่มาที่ไปเพื่อยืนยันข้อมูลด้วยครับ...

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์