เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:22:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 82 83 84 [85] 86 87 88 ... 144
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถังลมและอุปกรณ์ต่อพ่วง  (อ่าน 380466 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1260 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:42:24 PM »

ภาพ H

หัวเติมลมปืนอัดลมสั้น ไม่เหมือนกับหัวเติมลมที่แถมมากับปืนยาวอัดลม
คือมันจะมีเกลียวระบายแรงอัดมาให้ด้วย

ผมลองหมุนออกมาหมดพบว่าข้างในมีเม็ดลูกปืนอยู่ 1 เม็ดทำหน้าที่เป็นวาวล์ปิดลม

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1261 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:45:57 PM »

ภาพนี้ตั้งชื่อว่าภาพ C
เป็นการซูมให้เห็นทางออกของลมจากถังได้อย่างชัดเจน
วาวล์พลาสติกสีเหลืองใช้สำหรับป้องกันสิ่งสกปรกเข้าไปตอนขนส่ง
อุปกรณ์ต่อจากพลาสติกสีเหลืองหมุนเข้าออกจากชุดหัววาวล์ได้

คำถามสำหรับภาพ C นี้ อยากถามว่า กวดแน่นสกรูด้วยแรงบิดมือเท่านั้น
หรือว่าใช้ประแจกวดได้   คำถามนี้สำคัญมากนะครับ  ใครรู้ช่วยบอกด้วย

...เมื่อใช้มือหมุน นำNUT พาสติกสีเหลืองออกแล้ว  ก็นำชุดควิกจอยส์..ตัวเมีย(ที่เขาส้งมาให้)ในถุงมาประกอบ..โดยใช้ประแจล็อกให้แน่นเท่านั้นเอง ไม่ต้องกลัวว่าจะรั่ว  เพราะในชุดนั้น..มีประก็นมาพร้อมแล้ว ครับ

ผมสงสัยตรงประแจล๊อกให้แน่นนี้หละครับ  คำว่าแน่นของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนเอ็นข้อมีมากก็รู้สึกว่ายังเบา ในขณะที่บางคนข้ออ่อนก็รู้สึกว่าแน่นมากแล้ว
ดังนั้นผมจึงสงสัยว่า ทอร์ค ที่จะขันมันมีค่าเท่าไหร่ (คิดมากไปหรือเปล่าไม่รู้สิ)
แต่กลัวมันจะพุ่งไปฝังเพดานบ้านครับ

คือพอเคยได้ยินมาว่าอุปกรณ์พวกนี้มักจะไม่ใช้ประแจขัน จะให้แรงมือบิดอย่างเดียว
ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าเพราะไม่เคยได้รับการอบรมมาครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1262 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:48:12 PM »

ภาพ I

สิ่งที่ผมอยากถามมากที่สุดก็คือภาพนี้ครับ
คือผมเทออกมามันก็เกลียวทองเหลืองตัวนี้ไหลออกมา
ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับ

พี่วิโรจน์ลองเทออกมาดูว่ามีหรือเปล่าครับ 
ตอนนี้ผมยังคิดไม่ออก เพราะคู่มือไม่มีบอกไว้ครับ

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1263 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:49:14 PM »

ภาพ J (เจ)

ดูอีกมุมครับ มันคืออะไรครับ ไอ้ตัวเล็กเนี่ย

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1264 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:51:15 PM »

ภาพ K

เกลียวทองเหลืองมีรอยบากตรงที่หัว คล้ายกับจะให้ไขควงแบนหมุนได้
แล้วจะให้หมุนเข้าไปเพื่ออะไร หมุนเข้าไปมันก็อุดลมนะสิ  เออ งง งง
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1265 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:52:41 PM »

ภาพ L

อีกมุมครับ มันอยู่ในนี้จริง ๆ ครับ พี่วิโรจน์ แกะของพี่ออกมาดูเลยครับมีหรือเปล่า
ถ้าไม่มีแสดงว่าพี่เจอของปลอมแล้วครับ ฮิ ฮิ ของแท้ต้องมีน๊อตไหลออกมาครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1266 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:54:25 PM »

ภาพ M 
อุปกรณ์ตัวสุดท้าย  เป็นซีลสำรอง สำหรับบริการเกจวัดแรงดันใช่ไหมครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1267 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 08:55:55 PM »

เอาไปอ่านเล่นครับ ประเทศเรากำลังก้าวไปสู่ประชาคมอาเชี่ยนในอีกไม่กี่ปีนี้แล้วครับ
จบคำถามครับ

รอคำตอบ น๊อตทองเหลืองคือตัวอะไรครับ

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #1268 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:13:12 PM »

ภาพ L

อีกมุมครับ มันอยู่ในนี้จริง ๆ ครับ พี่วิโรจน์ แกะของพี่ออกมาดูเลยครับมีหรือเปล่า
ถ้าไม่มีแสดงว่าพี่เจอของปลอมแล้วครับ ฮิ ฮิ ของแท้ต้องมีน๊อตไหลออกมาครับ

...ของผมก็มี ครับ  Huh  แต่ยังไม่ได้ประกอบ..ต้องรอคำเฉลยก่อนเหมือนกัน ขอรับ  ไหว้

EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #1269 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:19:31 PM »

เป็นการซูมให้เห็นทางออกของลมจากถังได้อย่างชัดเจน
วาวล์พลาสติกสีเหลืองใช้สำหรับป้องกันสิ่งสกปรกเข้าไปตอนขนส่ง
อุปกรณ์ต่อจากพลาสติกสีเหลืองหมุนเข้าออกจากชุดหัววาวล์ได้

คำถามสำหรับภาพ C นี้ อยากถามว่า กวดแน่นสกรูด้วยแรงบิดมือเท่านั้น
หรือว่าใช้ประแจกวดได้   คำถามนี้สำคัญมากนะครับ  ใครรู้ช่วยบอกด้วย

...เมื่อใช้มือหมุน นำNUT พาสติกสีเหลืองออกแล้ว  ก็นำชุดควิกจอยส์..ตัวเมีย(ที่เขาส่งมาให้ในถุง)มาประกอบ..โดยใช้ประแจล็อกให้แน่นเท่านั้นเอง ไม่ต้องกลัวว่าจะรั่ว  เพราะในชุดนั้น..มีประเก็นมาพร้อมแล้ว ครับ

ผมสงสัยตรงประแจล๊อกให้แน่นนี้หละครับ  คำว่าแน่นของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนเอ็นข้อมีมากก็รู้สึกว่ายังเบา ในขณะที่บางคนข้ออ่อนก็รู้สึกว่าแน่นมากแล้ว
ดังนั้นผมจึงสงสัยว่า ทอร์ค ที่จะขันมันมีค่าเท่าไหร่ (คิดมากไปหรือเปล่าไม่รู้สิ)
แต่กลัวมันจะพุ่งไปฝังเพดานบ้านครับ

คือพอเคยได้ยินมาว่าอุปกรณ์พวกนี้มักจะไม่ใช้ประแจขัน จะให้แรงมือบิดอย่างเดียว
ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าเพราะไม่เคยได้รับการอบรมมาครับ

...คงขันล็อกให้ตรึงมือก็พอ ครับ  ตามที่คุณ ตุ๊ ได้แจ้งไว้แล้ว..อย่าคิดมากเลย  Huh Huh Huh

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1270 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:24:02 PM »

ตอนผมประกอบถังของน้องบอส ผมใช่ประแจขันพอตึงๆมือครับพี่สิทธา

ปล. ถ้าตอนเติมลมเข้าปืนเปิดวาล์วแรงแค่ไหนมันก็ไหลเอื่อยๆเข้าไปก็ไม่ต้องตกใจนะ มันเป็นระบบของวาล์วจูบิลี่ครับ

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ก็เหลือแต่รอคำตอบ ตัวน๊อตทองเหลือง ว่ามันคืออะไร
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1271 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:28:34 PM »

...เมื่อใช้มือหมุน นำNUT พาสติกสีเหลืองออกแล้ว  ก็นำชุดควิกจอยส์..ตัวเมีย(ที่เขาส่งมาให้ในถุง)มาประกอบ..โดยใช้ประแจล็อกให้แน่นเท่านั้นเอง ไม่ต้องกลัวว่าจะรั่ว  เพราะในชุดนั้น..มีประเก็นมาพร้อมแล้ว ครับ

...คงขันล็อกให้ตรึงมือก็พอ ครับ  ตามที่คุณ ตุ๊ ได้แจ้งไว้แล้ว..อย่าคิดมากเลย  Huh Huh Huh

ขอบคุณครับ
คงเป็นเพราะผมเคยถูกเตือนจากครูสอนดำน้ำว่าห้ามใจประแจขันตรงหัวโยกหรือแถวๆนั้นโดยเด็ดขาด
ให้ในแรงมือบิดจนตึงมือก็พอแล้ว เพราะอาจารย์บอกว่าเดี๋ยวจะมีตูม ก็เลยอดคิดไปเรื่อยเปื่อยไม่ได้ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1272 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 11:04:20 PM »

มาแล้ว..ว....ครับ.....

แต่ละข้อที่ตั้งมาน่าจะเป็นตามที่พี่สิทธาเข้าใจทั้งหมดครับ... แต่ไอ้เกลียวทองเหลืองที่ไหลออกมานี่ ผมไม่ทราบจริงๆครับ.. 3 ใบแรก ก็ไม่เห็นครับ..ใครรู้ช่วยที...

ไอ้สีขาวๆ เป็นตัวรองตอนใส่เกจ์วัดแรงดันครับ.. เข้าใจถูกต้องแล้วครับ.. แต่ถ้าเราไม่เปลี่ยนเกจ์ ก็ไม่ต้องใช้ครับ..

ผมเอามือบิดเอาทั้งหมดครับ แม้แต่วาล์วจูบิลี่ที่หัวถัง ผมก็ใช้มือหมุนครับ.. มีที่เกจ์อย่างเดียวครับที่ใช้ประแจปากตายขันเข้าไป 1 รอบ ครับ..เพราะใช้มือหมุนเกจ์ไม่ได้ครับ  เค้าว่ามันจะพัง..555 
  ส่วนอื่นๆ ผมเอามือบิดถ้าเปิดลมแล้วรั่ว ก็เอาประแจช่วยขันแค่พอที่จะกันไม่ให้ลมรั่วครับ..
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1273 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 11:52:04 PM »

แต่ละข้อที่ตั้งมาน่าจะเป็นตามที่พี่สิทธาเข้าใจทั้งหมดครับ... แต่ไอ้เกลียวทองเหลืองที่ไหลออกมานี่ ผมไม่ทราบจริงๆครับ.. 3 ใบแรก ก็ไม่เห็นครับ..ใครรู้ช่วยที...

ไอ้สีขาวๆ เป็นตัวรองตอนใส่เกจ์วัดแรงดันครับ.. เข้าใจถูกต้องแล้วครับ.. แต่ถ้าเราไม่เปลี่ยนเกจ์ ก็ไม่ต้องใช้ครับ..

ผมเอามือบิดเอาทั้งหมดครับ แม้แต่วาล์วจูบิลี่ที่หัวถัง ผมก็ใช้มือหมุนครับ.. มีที่เกจ์อย่างเดียวครับที่ใช้ประแจปากตายขันเข้าไป 1 รอบ ครับ..เพราะใช้มือหมุนเกจ์ไม่ได้ครับ  เค้าว่ามันจะพัง..555  
  ส่วนอื่นๆ ผมเอามือบิดถ้าเปิดลมแล้วรั่ว ก็เอาประแจช่วยขันแค่พอที่จะกันไม่ให้ลมรั่วครับ..

แต่ที่เคยคุยกับผู้เชี่ยวชาญทางด้านถังดำน้ำ  วาล์วหัวถังควรขันให้แนน่ปึก  ผิดถูกช่วยแนะนำด้วยครับ ไหว้
        ครั้งแรกยังเคยคิดว่า พ่อเลี้ยงจะเอาอะไรมาขันวาล์วหัวถังว่ะ Huh  บางอ้อ... มือนี่เอง คิก คิก คิก คิก เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2012, 11:55:04 PM โดย 123 dog-dog » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1274 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:45:14 AM »

ผมเอามือบิดเอาทั้งหมดครับ แม้แต่วาล์วจูบิลี่ที่หัวถัง ผมก็ใช้มือหมุนครับ.. มีที่เกจ์อย่างเดียวครับที่ใช้ประแจปากตายขันเข้าไป 1 รอบ ครับ..เพราะใช้มือหมุนเกจ์ไม่ได้ครับ  เค้าว่ามันจะพัง..555 

แต่ที่เคยคุยกับผู้เชี่ยวชาญทางด้านถังดำน้ำ  วาล์วหัวถังควรขันให้แนน่ปึก  ผิดถูกช่วยแนะนำด้วยครับ ไหว้
        ครั้งแรกยังเคยคิดว่า พ่อเลี้ยงจะเอาอะไรมาขันวาล์วหัวถังว่ะ Huh  บางอ้อ... มือนี่เอง คิก คิก คิก คิก เยี่ยม

นายช่างครับ สิ่งที่เกลียวถังแรงดันสูงไม่เหมือนกับเกลียวอุปกรณ์ทั่วไปคือ
เมื่อมันมีแรงดันอัดอยู่ มันจะล๊อกตัวของมันเองเอาประแจไปหมุนก็หมุนไม่ได้
นี่คือข้อแตกต่างจากเกลียวรถยนต์ซึ่งถ้าเราไม่อัดทอร์คไว้ วิ่งไปวิ่งมาก็คลายหลุดหายได้

ผมไม่มีความรู้เรื่องโลหะที่นำมาทำถังดำน้ำครับ ก็กลัวว่าพอใช้ประแจขัน
(คิดว่าขันได้แต่ต้องไม่เกินแรงบิดตามค่าที่กำหนดนะ)  ถ้าเราขันแรงเกินไป
โลหะจะปริแตกโดยมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น ซึ่งมันน่ากลัวมากตอนใส่แรงดันสูงเข้าไป

เมื่อก่อนที่สระรุจิวงศ์ เขาเรียนดำน้ำกัน ผมก็เห็นว่าเขาหมุนหัววาวล์เข้ากับถังจนสุดแล้วก็ปั๊มลมเข้าไป
ก็ไม่ทันได้สนใจว่าใช้ประแจอัดซ้ำหรือเปล่า เพราะตอนนั้นก็ไม่เคยมีอุปกรณ์ดำน้ำเลย

รอคำตอบที่แน่นอนครับว่าว่าใช้ประแจ หรือ ไม่ใช้ประแจ
ถ้าเกิดต้องใช้ประแจจะต้องใช้แรงแค่ไหน ผมว่างานนี้ต้องมีประแจทอร์คเข้ามาด้วย
ประแจตัวนี้ราคาประมาณ 20000 บาท ครับ  เพราะว่าแต่ละคน
มีแรงแม้วไม่เหมือนกัน คนผอมแห้งแรงน้อยไม่เท่าไหร่
กลัวคนที่แรงแม้วเยอะครับ อัดเกลียวจนปริ พอเอาไปอัดลมระเบิดเลย

ตอนนี้ยังไม่สรุปนะครับ  ช่วยกันหาข้อมูลด้วยครับ
คุณหมาน คุณหมายครูสอนดำน้ำ น่าจะเป็นแหล่งข้อมูลที่ดีที่สุดในตอนนี้ครับ

หน้า: 1 ... 82 83 84 [85] 86 87 88 ... 144
  พิมพ์