เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:24:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 106 107 108 [109] 110 111 112 ... 144
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถังลมและอุปกรณ์ต่อพ่วง  (อ่าน 379686 ครั้ง)
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #1620 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 03:04:13 PM »

จับสอบสวน...ซะดีรึเปล่าว

พี่ม้า...ขา
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1621 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 03:52:24 PM »

เพื่อนๆ ที่ได้ถังสามร้อยบาร์ไป หรือใครที่ใช้หัว quick connect โปรดใช้ความระมัดระวังนิดนึงนะครับ

ถ้าหัวเติมตัวเมียดันปอกออกมาไม่สุด มันจะล็อคไม่แน่น ปืนหรือท่อลมอาจจะกระเด็นออกมาได้  โดนชก
เวลาใส่ ให้ดันให้สุดจนมีเสียงคลิกเบาๆ หรือเอามือดันปอกออกมาให้สุดเลยก็ได้
ตัวปอกจะเสมอเรียบกับแกนด้านในตรงที่เราเอาหัวตัวผู้เสียบเข้าไป

ตอนกดปอกตัวเมียเพื่อเอาตัวผู้เสียบ ให้ระวังลูกปืนหลุดหาย ของผมหายไปเม็ดนึงแล้ว  อ๋อย
แถมมันยังหลุดออกมาอยู่บ่อยๆ ของคนอื่นเป็นหรือป่าวผมไม่แน่ใจ แต่ของผมสองตัวเป็นเหมือนกันเลย
อย่ากดปอกตัวเมียเข้าไปลึกเกิน หรือพยายามตั้งตัวปอกให้อยู่ในแนวดิ่ง ลูกปืนจะได้อยู่ในเบ้าไม่หลุด
ถ้าลูกปืนหายไปซักลูกนึง มันน่าจะยังปลอดภัยอยู่ แต่ถ้าหายมากกว่านั้นคงต้องเปลี่ยนเพื่อความปลอดภัย

แรงดัน 300 บาร์นะครับ อย่าประมาท ปืนที่เรายิงมันใช้แรงลมประมาณ 150 บาร์ ยังแรงซะขนาดนั้น
ถ้าออกจากถัง 300 เต็มๆ จะแรงขนาดไหน  ตกใจ

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #1622 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 04:59:00 PM »

ขอบคุณครับพี่X   เยี่ยม

ผมคอยเช็ค  ทำความสะอาด และแต้มจารบีบ่อยๆ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1623 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 05:16:29 PM »

ขอบคุณครับพี่X   เยี่ยม

ผมคอยเช็ค  ทำความสะอาด และแต้มจารบีบ่อยๆ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

สงสัยผมเอา superlube พ่น แล้วมันล้างเอาจารบีออกไปหมดแน่เลย มันเลยหลวมโครก  คิก คิก

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #1624 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 08:35:14 PM »

เพื่อนๆ ที่ได้ถังสามร้อยบาร์ไป หรือใครที่ใช้หัว quick connect โปรดใช้ความระมัดระวังนิดนึงนะครับ

ถ้าหัวเติมตัวเมียดันปอกออกมาไม่สุด มันจะล็อคไม่แน่น ปืนหรือท่อลมอาจจะกระเด็นออกมาได้  โดนชก
เวลาใส่ ให้ดันให้สุดจนมีเสียงคลิกเบาๆ หรือเอามือดันปอกออกมาให้สุดเลยก็ได้
ตัวปอกจะเสมอเรียบกับแกนด้านในตรงที่เราเอาหัวตัวผู้เสียบเข้าไป

ตอนกดปอกตัวเมียเพื่อเอาตัวผู้เสียบ ให้ระวังลูกปืนหลุดหาย ของผมหายไปเม็ดนึงแล้ว  อ๋อย
แถมมันยังหลุดออกมาอยู่บ่อยๆ ของคนอื่นเป็นหรือป่าวผมไม่แน่ใจ แต่ของผมสองตัวเป็นเหมือนกันเลย
อย่ากดปอกตัวเมียเข้าไปลึกเกิน หรือพยายามตั้งตัวปอกให้อยู่ในแนวดิ่ง ลูกปืนจะได้อยู่ในเบ้าไม่หลุด
ถ้าลูกปืนหายไปซักลูกนึง มันน่าจะยังปลอดภัยอยู่ แต่ถ้าหายมากกว่านั้นคงต้องเปลี่ยนเพื่อความปลอดภัย

แรงดัน 300 บาร์นะครับ อย่าประมาท ปืนที่เรายิงมันใช้แรงลมประมาณ 150 บาร์ ยังแรงซะขนาดนั้น
ถ้าออกจากถัง 300 เต็มๆ จะแรงขนาดไหน
  ตกใจ

ออกจากถัง300บาร์ตรงๆก็จะเป็นแบบนี้ครับ เจ้าเก่ารอบที่สอง ลึกกว่าเดิม ใหญ่กว่าเดิม ถ้าโดนก็เหมือนโดนลูกซองลูกโดดแหละครับ
คงไม่ต้องเดานะว่าใคร น่าจะจำฝ้าเพดานใด้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ไหว้

ชัดๆ

KETAR.22
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 447

EDgun Matador .22Long Bullpup

« ตอบ #1625 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:08:20 PM »

ถ้าหัวเติมตัวเมียดันปอกออกมาไม่สุด มันจะล็อคไม่แน่น ปืนหรือท่อลมอาจจะกระเด็นออกมาได้  โดนชก

ตอนกดปอกตัวเมียเพื่อเอาตัวผู้เสียบ ให้ระวังลูกปืนหลุดหาย ของผมหายไปเม็ดนึงแล้ว  อ๋อย

ถ้าออกจากถัง 300 เต็มๆ จะแรงขนาดไหน  ตกใจ

ของผมไม่เป็นอะไรครับมันมาสุดพอดี

แนะนำวิธีแก้ไขแบบง่ายๆครับ  Grin Grin Grin "แต่ได้ผลครับ"  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2012, 09:18:17 PM โดย KETAR.22 » บันทึกการเข้า

MAXIMA จัดจำหน่ายสุดยอดผลิตภัณฑ์หล่อลื่นและเชื้อเพลิง

http://www.facebook.com/media/set/?set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3#!/photo.php?fbid=3376276426168&set=a.3376275986157.109092.1847077580&type=3&theater
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1626 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:18:27 PM »

+1 ทั้งคู่ครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1627 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:31:31 PM »

ถ้าออกจากถัง 300 เต็มๆ จะแรงขนาดไหน  ตกใจ

+1ไปก่อนเลย Ex  เยี่ยม กำลังจะพิมพ์บอก"ข้อควรระวัง" กับถัง200 -300บาร์ เวลาเติมลมปืน  อย่าอยู่แนวเดียวกับทิศทางลมออก โดนชก โดนชก โดนชก
           มีข้อชี้แนะเพิ่มเติมครับ  Ex ถ้าลูกปืน quick connect มันหลุดได้แสดงว่าไม่ปลอดภัย "อย่างแรงครับ" จะทอกมันยังไงลูกปืนต้องไม่หลุดได้ครับ  ไหว้
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1628 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:35:42 PM »

ชัดๆ

กล้องโคตร ชัดแจ๋ว เลย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

เลิกเล่นปืนไปเป็นตากล้องถ่ายภาพ ....ดีกว่าครับ
Exxx
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1629 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 09:37:38 PM »

วิธีพี่กีต้าร์ก็ดีครับ  เยี่ยม รับรองไม่หลุด แต่อย่าให้โอริงหนาเกินนะครับ ไม่งั้นกดหัวตัวผู้เข้ายาก  ยิ้มีเลศนัย

อันนี้เอารูปมาเปรียบเทียบให้ดูครับ

ตัวนี้ลูกปืนหลุดหายไปหนึ่งลูกแล้ว สังเกตุช่องว่างระหว่างปอกกับแกนใน

ตัวนี้มากับหัววาล์วที่สั่งมาใช้กับถังใบเก่า

ตัวนี้แข็งแรงกว่า ดูแล้วลูกปืนไม่มีทางหลุดแน่
แต่ตัวแรกต้องหมั่นคอยดูแลหน่อย ผมลองเอาจารบีทาเพิ่มไป ปรากฏว่าดีขึ้นลูกปืนไม่ล่วงแล้ว  คิก คิก แต่คงต้องหามาเปลี่ยนตามคำแนะนำของพี่ดุกแล้ว  ไหว้

อีกเรื่อง ผมเจอบางเว็ประบุไว้ชัดเจนว่าหัว quick connect ของเค้ารองรับแรงดันแค่ 200 บาร์เท่านั้น  ตกใจหน้าซีด
ถ้าจะสั่งมาใช้กับ 300 บาร์ก็ต้องระวังซักนิดนะครับ หรือเอาให้ชัวร์ก็ต้องที่ระบุไว้เลยว่ารองรับ 300 บาร์

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1630 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:02:31 PM »

วิธีพี่กีต้าร์ก็ดีครับ  เยี่ยม รับรองไม่หลุด แต่อย่าให้โอริงหนาเกินนะครับ ไม่งั้นกดหัวตัวผู้เข้ายาก  ยิ้มีเลศนัย

อันนี้เอารูปมาเปรียบเทียบให้ดูครับ

ตัวนี้ลูกปืนหลุดหายไปหนึ่งลูกแล้ว สังเกตุช่องว่างระหว่างปอกกับแกนใน

ตัวนี้มากับหัววาล์วที่สั่งมาใช้กับถังใบเก่า

ตัวนี้แข็งแรงกว่า ดูแล้วลูกปืนไม่มีทางหลุดแน่
แต่ตัวแรกต้องหมั่นคอยดูแลหน่อย ผมลองเอาจารบีทาเพิ่มไป ปรากฏว่าดีขึ้นลูกปืนไม่ล่วงแล้ว  คิก คิก แต่คงต้องหามาเปลี่ยนตามคำแนะนำของพี่ดุกแล้ว  ไหว้

อีกเรื่อง ผมเจอบางเว็ประบุไว้ชัดเจนว่าหัว quick connect ของเค้ารองรับแรงดันแค่ 200 บาร์เท่านั้น  ตกใจหน้าซีด
ถ้าจะสั่งมาใช้กับ 300 บาร์ก็ต้องระวังซักนิดนะครับ หรือเอาให้ชัวร์ก็ต้องที่ระบุไว้เลยว่ารองรับ 300 บาร์

ยิ่งลูกปืนหลุดไป1เม็ดยังสามารถเติมลมได้นั้นก็จริงครับ แต่ใช้ระยะยาวบอกได้เลยว่าหลุดแน่ๆ หลุดตอนแรงดันต่ำำๆก็ไม่ค่อยจะอันตรายเท่าใด แต่ถ้ามันเกิดหลุดตอนแรงดันสูงๆ(ตอนใกล้จะ200บาร์)  ฮาไม่ออกครับ  ฝ้าเพดานที่บ้านบอกได้ครับ ฮิฮิ คิก คิก คิก คิก

ป.ล.  เกลียวในของถัง200บาร์เก่าๆมันยังรูดหลุดออกมาแล้วเมื่อเจอกับแรงดัน200บาร์  อ๋อย
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1631 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:12:39 PM »

เตือนๆกันไว้ 200บาร์ มันไม่ใช่ธรรมดาเลยนะครับ
EV2MK4
Hero Member

คะแนน 596

ผมรักชมรมฯ...ครับ!

« ตอบ #1632 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:42:36 PM »

คำคู่นี้"Safety First" โปรดจำให้ขึ้นใจ..เป็น 2 เท่าของปืนดินขับ นะครับ เพราะว่าปืนอัดลมมีทั้งตัวปืนและอุปกรณ์ ขอรับ  Shocked ไหว้

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #1633 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:46:49 PM »

ชัดๆ

กล้องโคตร ชัดแจ๋ว เลย เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

เลิกเล่นปืนไปเป็นตากล้องถ่ายภาพ ....ดีกว่าครับ
ใด้ข่าวว่า ผบ. ไม่ให้เอาออก เอาใว้เตือนใจ จะใด้ระวัง  Grin ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1634 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 09:17:28 AM »

วิธีพี่กีต้าร์ก็ดีครับ  เยี่ยม รับรองไม่หลุด แต่อย่าให้โอริงหนาเกินนะครับ ไม่งั้นกดหัวตัวผู้เข้ายาก  ยิ้มีเลศนัย

แต่ตัวแรกต้องหมั่นคอยดูแลหน่อย ผมลองเอาจารบีทาเพิ่มไป ปรากฏว่าดีขึ้นลูกปืนไม่ล่วงแล้ว  คิก คิก แต่คงต้องหามาเปลี่ยนตามคำแนะนำของพี่ดุกแล้ว  ไหว้

อีกเรื่อง ผมเจอบางเว็ประบุไว้ชัดเจนว่าหัว quick connect ของเค้ารองรับแรงดันแค่ 200 บาร์เท่านั้น  ตกใจหน้าซีด

อย่าทามากนะครับ เท่าที่รู้มาอุปกรณ์สำหรับก๊าซแรงดันสูงจะไม่ให้มีการเติมหล่อลื่นในอุปกรณ์
อันตรายมาก เช่น หากเราเลิกใช้แล้วคืนอื่นนำไปต่อกับระบบออกซิเจน ปฏิกริยาทำให้เกิดการลุกไหม้ได้
หรือ การเสียบเข้าออกในขณะมีแรงดันยังลดไม่เหลือศูนย์ ทำให้แรงดันสูงพาสารเหลวเข้าเนื้อเยื่อได้

ทุกวันนี้ผมเก็บถังแรงดันสูงเข้าตู้ล๊อกกุญแจ ผมเปิดตู้ได้คนเดียว
ค่าถังไม่กี่หมื่น ค่ารักษาแก้วตาหลายแสนครับ
หาแว่นเซพตี้มาใส่จะดีกว่า ราคาไม่เกิน 300 บาทครับ เทห์ได้เท่ากับแว่นราคา 3000 บาท
หน้า: 1 ... 106 107 108 [109] 110 111 112 ... 144
  พิมพ์