เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:30:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 118 119 120 [121] 122 123 124 ... 144
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถังลมและอุปกรณ์ต่อพ่วง  (อ่าน 380144 ครั้ง)
konthorn
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1800 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 09:29:31 AM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมคิดว่าจะเรียนทางลัด แต่ก็อย่างที่พี่ๆว่า เรียนลัดก็คงพอรู้แบบงูๆปลาๆ  เรื่องแบบนี้ยิ่งเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยด้วย ต้องรู้ให้ซึ้งครับ ขอบคุณอีกครั้ง ไหว้ ไหว้ ไหว้
konthorn
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1801 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 01:55:09 PM »

ชั่วโมงนี้ผมเห็นมีที่จะใช้เป็นถังเก็บลมสำหรับเติมปืนอัดลมเห็นมีแค่ถังดำน้ำกับถัง SCBA นะ หรือท่านใดสะดวกในการพกพาถัง NGV ก็น่าจะพอใช้ได้นะครับแต่จะลำบากก็ตอนขนย้ายนี่แหละ

ชั่วโมงนี้ผมเห็นมีที่จะใช้เป็นถังเก็บลมสำหรับเติมปืนอัดลมเห็นมีแค่ถังดำน้ำกับถัง SCBA นะ หรือท่านใดสะดวกในการพกพาถัง NGV ก็น่าจะพอใช้ได้นะครับแต่จะลำบากก็ตอนขนย้ายนี่แหละ

ใช้ได้จริงเหรอครับ เห็นมีขนาด28ลิตร พอขนไหวนะครับ ถามจริงๆใครเคยลองบ้าง
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1802 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:00:20 PM »

ใช้ได้จริงเหรอครับ เห็นมีขนาด28ลิตร พอขนไหวนะครับ ถามจริงๆใครเคยลองบ้าง

ตัวถังสามารถทนแรงดันได้ ปัญหาคือจะเอาหัววาล์วอะไรมาต่อเข้ากับถังเพื่อเปิดปิด และต้องต่อสายมาต่อเข้าปืน
หัววาล์วที่จะเอามาใช้ต้องสามารถใช้กับหัวเติมที่ร้านอัดลมมีด้วย ไม่งั้นก็เติมลมไม่ได้
ถ้าสามารถตอบโจทย์ทั้งหมดนี้ได้ ก็หามาใช้ได้เลยครับ

ส่วนตัวผมมีความคิดว่าคนที่เพิ่งมาเล่นปืนอัดอากาศควรจะลองเดินตามรอยชาวบ้านเค้าไปก่อน ใช้อะไรที่มันค่อนข้างจะเป็นมาตราฐานเดียวกับคนอื่นเค้า
เมื่อมีปัญหาอะไรก็ยังพอมีคนที่มีประสบการณ์มาช่วยเหลือตอบคำถามหรือซ่อมให้ได้ ถ้าเล่นของแปลกมีปัญหาขึ้นมาต้องหาทางแก้ไขด้วยตัวเอง
ถ้าแก้ไม่ได้ นอกจากจะเสียเงินปล่าวแลัวยังจะพาให้เล่นไม่สนุกไปด้วย เอาไว้มีประสบการณ์แล้วอยากจะลองพลิกแพลงก็ค่อยว่ากันไป

บางคนเป็นห่วงเรื่องค่าใช้จ่าย คิดว่าของที่ใชักันอยู่มีราคาแพง แต่ผมอยากให้มองอีกมุมว่าเราไปลงทุนกับของถูกๆ สุดท้ายก็ไม่สามารถใช้งานได้
ที่ลงทุนไปก็สูญเปล่า สุดท้ายก็ต้องไปหาแบบที่แพงกว่ามาใช้ สรุปรวมแล้วจ่ายมากกว่าอีกเพราะจ่ายสองรอบ ยังไม่นับเรื่องความเสี่ยงต่างๆ ในเรื่องความปลอดภัย
ลงทุนกับของมีมาตราฐานครั้งเดียวสามารถใช้งานไปได้อีกหลายปี อาจจะถึงสิบห้าปีด้วยซ้ำ หารเป็นค่าอุปกรณ์ต่อปีแล้วเหลือแค่หลักร้อย

ของฟรีไม่มี ของดีไม่ถูก ลองพิจารณากันดูครับ

konthorn
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1803 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:03:21 PM »

ตัวถังสามารถทนแรงดันได้ ปัญหาคือจะเอาหัววาล์วอะไรมาต่อเข้ากับถังเพื่อเปิดปิด และต้องต่อสายมาต่อเข้าปืน
หัววาล์วที่จะเอามาใช้ต้องสามารถใช้กับหัวเติมที่ร้านอัดลมมีด้วย ไม่งั้นก็เติมลมไม่ได้
ถ้าสามารถตอบโจทย์ทั้งหมดนี้ได้ ก็หามาใช้ได้เลยครับ

ส่วนตัวผมมีความคิดว่าคนที่เพิ่งมาเล่นปืนอัดอากาศควรจะลองเดินตามรอยชาวบ้านเค้าไปก่อน ใช้อะไรที่มันค่อนข้างจะเป็นมาตราฐานเดียวกับคนอื่นเค้า
เมื่อมีปัญหาอะไรก็ยังพอมีคนที่มีประสบการณ์มาช่วยเหลือตอบคำถามหรือซ่อมให้ได้ ถ้าเล่นของแปลกมีปัญหาขึ้นมาต้องหาทางแก้ไขด้วยตัวเอง
ถ้าแก้ไม่ได้ นอกจากจะเสียเงินปล่าวแลัวยังจะพาให้เล่นไม่สนุกไปด้วย เอาไว้มีประสบการณ์แล้วอยากจะลองพลิกแพลงก็ค่อยว่ากันไป

บางคนเป็นห่วงเรื่องค่าใช้จ่าย คิดว่าของที่ใชักันอยู่มีราคาแพง แต่ผมอยากให้มองอีกมุมว่าเราไปลงทุนกับของถูกๆ สุดท้ายก็ไม่สามารถใช้งานได้
ที่ลงทุนไปก็สูญเปล่า สุดท้ายก็ต้องไปหาแบบที่แพงกว่ามาใช้ สรุปรวมแล้วจ่ายมากกว่าอีกเพราะจ่ายสองรอบ ยังไม่นับเรื่องความเสี่ยงต่างๆ ในเรื่องความปลอดภัย
ลงทุนกับของมีมาตราฐานครั้งเดียวสามารถใช้งานไปได้อีกหลายปี อาจจะถึงสิบห้าปีด้วยซ้ำ หารเป็นค่าอุปกรณ์ต่อปีแล้วเหลือแค่หลักร้อย

ของฟรีไม่มี ของดีไม่ถูก ลองพิจารณากันดูครับ
ขอบคุณครับ ตาสว่างเลย
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1804 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:08:14 PM »

เยี่ยม เยี่ยม

+1 ครับพี่เอ๊กซ์....

ของฟรีมีครับ...(ขอยืมพี่เอ๊กซ์ไง...555) ของดี...มีครับ (ก็ขอยืมพี่เอ๊กซ์...อีกนั่นแหละ) อันนี้พิจารณาแล้วครับ... Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1805 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 04:08:37 PM »

ชัดเจนครับคุณเอ็กซ์ ตามที่สมาชิกเคยเล่นกันมา ลองผิดลองถูกกันมามาก เสียเงินกับการค้นหาอุปกรณ์มาทดสอบก็เยอะกล่าวจะมาจบที่อุปกรณ์ที่ใช้กันอยู่ตอนนี้ สรุปแล้วสมาชิกที่เริ่มเล่นปืนลมถ้าไม่อยากเสียเงินหลายรอบก็ทำตามคำแนะนำคุณเอ็กซ์ครับ    เยี่ยม

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1806 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 07:27:41 PM »

ดูและอ่านการทดสอบจากตามเวบโดยใช้ Google คันหา เป็นถังที่รองรับแรงดันสูง 200 บาร์อยู่แล้วครับ

เมื่อก่อนผมก็เคยคิดอยากเอามาลองใช้เหมือนกันครับเพราะคิดว่ามันน่าจะจุลมได้เยอะเพื่อจะได้ไม่ต้องไปเติมลมบ่อยๆครับ
 แต่ผมมาคิดดูแล้วมันคงไม่สะดวกเพราะเรื่องน้ำหนักและความใหญ่จะเอาไปไหนด้วยคงลำบากแน่และถังใหญ่แบบนี้เวลาเอาไปให้ร้านที่รับเติมลมเค้าจะเติมให้หรือเปล่าก็ไม่รู้ ผมก็เลยไม่เอามาลองครับ

แต่ท่าจะเอามาใช้งานจริงๆคงต้องหาหรือ ดัดแปลงอุปกรเพื่อใช้ในการเติมลมเข้าถัง ngv ด้วยครับ และการดัดแปลงก็ควรหาช่างที่มีฝีมือดีทำงานละเอียดหน่อยก็ดีนะครับเพราะว่าท่าทำไม่ดีผมว่ามันอันตรายเหมือนกันนะครับ

และคำถามด้านท้ายผมขอตอบตรงๆว่า โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยเห็นท่านใดเคยเอามาลองใช้เลยครับ    Grin

konthorn
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1807 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 03:59:34 PM »

บ้านเรามีบริษัทผลิตถังพวกนี้ด้วยหรือครับ ไหว้
http://www.metal-mate.com/web/dinsorweb/th/product.php?name=seamless_cylinder
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1808 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 05:41:59 PM »

บ้านเรามีบริษัทผลิตถังพวกนี้ด้วยหรือครับ ไหว้
http://www.metal-mate.com/web/dinsorweb/th/product.php?name=seamless_cylinder

+1ครับ  น่าสนใจครับใกล้บ้านด้วย เยี่ยม
     คะแนน0  สมัคร ส.ม.ช.  หรือยังครับ หลงรัก
konthorn
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1809 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:08:11 AM »

+1ครับ  น่าสนใจครับใกล้บ้านด้วย เยี่ยม
     คะแนน0  สมัคร ส.ม.ช.  หรือยังครับ หลงรัก
ขึ้นแล้วครับ อันที่จริงเป็นสมาชิกมา2-3ปีแล้วครับ แต่ไม่ค่อยเข้ามา เพิ่งจะเล่นปืนลมแบบอากาศอัดครับ(ทำไมผมไม่มีไอค่อนให้เลือกนะ)
tea365
Full Member

คะแนน 88

« ตอบ #1810 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:13:04 AM »

ถามครับ อากาศที่อัดในถังแต่ละครั้ง มีอายุการใช้งานมั้ยครับ  ผมมี2ถังๆหนึ่งใช้เกือบ2เดือนกว่าแรงดันจะเหลือ160บาร์ แล้วจึงเอาถัง2มาเริ่มใช้ จนแรงดันลด ค่อยเอาไปอัดใหม่ทั้ง2ถังพร้อมกันครับ ไหว้
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #1811 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:21:37 AM »

ถามครับ อากาศที่อัดในถังแต่ละครั้ง มีอายุการใช้งานมั้ยครับ  ผมมี2ถังๆหนึ่งใช้เกือบ2เดือนกว่าแรงดันจะเหลือ160บาร์ แล้วจึงเอาถัง2มาเริ่มใช้ จนแรงดันลด ค่อยเอาไปอัดใหม่ทั้ง2ถังพร้อมกันครับ ไหว้

ผมมี 2 ถังเหมือนกัน ใช้มาเกือบปียังไม่หมดเลยครับ อากาศที่อัดจากเครื่องอัดอากาศเก็บเป็นปีก็คงไม่มีปัญหาเพราะความชื้นน้อยครับ

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #1812 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 11:49:20 AM »

อากาศไม่มีหมดอายุครับ ตราบเท่าที่แรงดันในถังยังอยู่ในระดับที่ใช้งานได้

ถ้ามีถังสองใบ ลองดูวิธีนี้อาจจะประหยัดลมได้อีกนิดหน่อย
ปรกติเราจะยิงจนลมในท่อเหลือซัก 140 บาร์แล้วก็ไปเติมจนเต็ม 200 บาร์ ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ ลมในถังจะค่อยๆ ลดจนเหลือ 160 บาร์ แล้วลมก็จะเลิกใช้มันหันไปหาถังใหม่
ซึ่งจริงแล้วเรายังสามารถเอามันมาใช้งานต่อได้ เติมปืนเราด้วยถังเก่าจาก 140 ไปถึง 160 บาร์ก่อน แล้วค่อยเอาถังใหม่เติมทับจนเต็ม 200 บาร์
ทำแบบนี้จะช่วยให้เลี้ยงลมในถังใหม่ไว้ได้นานขึ้น ทำได้เรื่อยๆ ตราบเท่าที่แรงดันลมในถังเก่ายังสูงกว่าแรงดันในท่อลมปืน

ถ้ามีโอกาสลองทำหัวต่อแบบนี้ดูครับ

เป็นหัวต่อสำหรับพ่วงสองถังเข้าด้วยกัน เหมาะกับคนที่ไม่ค่อยสะดวกในการไปร้านเติมลม ประหยัดลมและเวลาแต่เสียเงินทำหัวพ่วง
อ้างถึงวิธีด้านบน ปรกติการเติมลมจากถังเราจะต้องปล่อยลมทิ้งออกจากสายก่อนถอดปืนเพื่อเอาไปยิงหรือเติมลมทับ ทำให้ต้องปล่อยลมทิ้งสองรอบ
หัวตัวนี้จะช่วยประหยัดด้วยการปล่อยลมทิ้งครั้งเดียว และสะดวกในการพ่วงถัง

เปิดลมจากถังแรงดันที่น้อยกว่าเข้าปืนจนสุด ปิดวาล์วถัง แรงดันจะค้างอยู่ในสาย
เปิดลมจากถังแรงดันสูงเข้าปืน ได้แรงดันที่พอใจแล้วปิดวาล์วถัง แล้วค่อยปล่อยลมทิ้งก่อนถอดสายออกจากปืน
แรงดันจากถังเก่าจะช่วยเติมช่องว่างต่างในระบบไว้ ทำให้ลมในถังใหม่อัดเข้าปืนตรงๆ ไม่ต้องเสียไปเพื่อเพิ่มแรงดันในช่องว่างต่างๆ
ประหยัดสองต่อเพราะเปิดลมทิ้งครั้งเดียว แถมลมจากถังใหม่ก็ไม่ต้องเสียฟรีไปกับการอัดแรงดันในระบบ  เยี่ยม
พยายามทำสายให้สั้นเท่าที่จำเป็น หรือถ้าได้สายที่มีรูในเล็กๆ ก็จะช่วยได้อีกระดับหนึ่ง
จะเอาให้เทพกว่านี้อีกก็ได้นะ แต่บอกไปตอนนี้เดี๋ยวจะงงกันไปใหญ่ เอาเท่านี้ก่อน

แต่ผมไม่ค่อยเห็นด้วยในการถ่ายลมจากถังที่แรงดันสูงไปหาแรงดันต่ำ เช่นมีถังสองใบ ความดัน 140 และ 200 บาร์
ถ่ายจากถัง 200 --> 140 สุดท้ายเหลือแรงดัน 160 ทั้งสองใบ ใช้งานไม่ได้เต็มที่ทั้งคู่  งอน  อ๋อย  บู่

soontornd
ที่เงียบไปไม่ใช่ไม่รัก..แต่ที่หมอให้ไปพักเพื่อลดปริมาณน้ำตาลในหัวใจจร้าาาา
Full Member

คะแนน 170

« ตอบ #1813 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 01:59:58 PM »

มีท่านสมาชิกท่านใดรู้บ้างไหมครับ..ว่าในตัวเมืองนครศรีธรรมราช..เติมลมได้ที่ไหน (มีเบอร์โทรร้านไหมครับ) ขอบคุณครับ  ไหว้

.
konthorn
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1814 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 02:29:26 PM »

มีท่านสมาชิกท่านใดรู้บ้างไหมครับ..ว่าในตัวเมืองนครศรีธรรมราช..เติมลมได้ที่ไหน (มีเบอร์โทรร้านไหมครับ) ขอบคุณครับ  ไหว้
ตจว.ถ้าหาที่ไหนไม่ได้จริงๆก็ ต้องพึ่งหน่วยงานภาครัฐครับ เริ่มแรกก็สถานีดับเพลิง ต่อไปก็วิทยาวัยป้องกันภัย (ไม่แน่ใจว่ามีทุกจว.ไหม)ตีสนิทเอาเองนะครับ
หน้า: 1 ... 118 119 120 [121] 122 123 124 ... 144
  พิมพ์