เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:28:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 15
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลปืนลม Feinwerkbau ครับ  (อ่าน 93580 ครั้ง)
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 04:12:56 AM »

มีคำเตือนอีกข้อสำหรับการใช้ FBW 65 ครับ  หลังจากถอดคันง้างจะเห็นว่าสกรูบานพับคันง้างนั้น เดิมโรงงานย้ำไว้กันคลาย พอเราถอดสปริงเปลี่ยนแล้วใส่คันง้างกลับเข้าที่ มักจะย้ำได้ไม่แน่นเท่าของเดิม  ใช้ๆ ไปมันคลายลงมาขูดกับโครงครับ  ก่อนยิงและก่อนเก็บปืนทุกครั้งควรตรวจตรงนี้  ถ้ามันคลายก็ต้องถอดโครงออกมากวดเข้าไปให้แน่น

สมัยที่ผมใช้รุ่นนี้  อาจารย์ปรีย์รณ ท่านสอนให้อัดอีพ็อกซีล็อกสกรูไว้เลยครับ  ให้มันติดอยู่กับตัวกดท้ายสปริงแบบถาวร  วิธีถอดเปลี่ยนเป็นทอยสลักตรงขาตัวเกี่ยวเสื้อสูบออก  แยกคันง้างกับขาเกี่ยวเสื้อสูบแล้วถอดขาเกี่ยวออกได้  คันง้างปิดกลับคาไว้  จนเมื่อคลายสกรูตัวสันปืนแล้ว สปริงจะดีดหน่อยก็ติดคันง้างที่จับตะขอตัวหน้าอยู่ครับ  ค่อยดันท้าย เปิดคันง้าง (ไม่มีตัวดึงสูบแล้ว) ถอดเปลี่ยนสปริงได้  ปกติเราเปลี่ยนสปริงโดยไม่ต้องถอดโครงด้ามครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 08:50:35 AM »

เรียนถามอ. ผณิศวร ว่า ปืน fwb p70 FT ตัวนี้ ถ้าเราถอด กล้อง ออกแล้วเปลี่ยนเป็นศูนย์รู  แล้ว ตามกติกา issf นั้นเราสามารถนำลงแข่งปืนยาวอัดลม 10 เมตรได้หรือไม่ครับ  เพราะลองไปดูกติกา เหมือนไม่ได้กำหนดเรื่องความเร็วเอาไว้ แต่จะพูดถึงเรื่อง น้ำหนักปืน เท่านั้น

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 07:43:54 PM »

มีคำเตือนอีกข้อสำหรับการใช้ FBW 65 ครับ  หลังจากถอดคันง้างจะเห็นว่าสกรูบานพับคันง้างนั้น เดิมโรงงานย้ำไว้กันคลาย พอเราถอดสปริงเปลี่ยนแล้วใส่คันง้างกลับเข้าที่ มักจะย้ำได้ไม่แน่นเท่าของเดิม  ใช้ๆ ไปมันคลายลงมาขูดกับโครงครับ  ก่อนยิงและก่อนเก็บปืนทุกครั้งควรตรวจตรงนี้  ถ้ามันคลายก็ต้องถอดโครงออกมากวดเข้าไปให้แน่น

สมัยที่ผมใช้รุ่นนี้  อาจารย์ปรีย์รณ ท่านสอนให้อัดอีพ็อกซีล็อกสกรูไว้เลยครับ  ให้มันติดอยู่กับตัวกดท้ายสปริงแบบถาวร  วิธีถอดเปลี่ยนเป็นทอยสลักตรงขาตัวเกี่ยวเสื้อสูบออก  แยกคันง้างกับขาเกี่ยวเสื้อสูบแล้วถอดขาเกี่ยวออกได้  คันง้างปิดกลับคาไว้  จนเมื่อคลายสกรูตัวสันปืนแล้ว สปริงจะดีดหน่อยก็ติดคันง้างที่จับตะขอตัวหน้าอยู่ครับ  ค่อยดันท้าย เปิดคันง้าง (ไม่มีตัวดึงสูบแล้ว) ถอดเปลี่ยนสปริงได้  ปกติเราเปลี่ยนสปริงโดยไม่ต้องถอดโครงด้ามครับ

รับทราบข้อความครับ..แสดงว่าถ้าหมั่นตรวจสอบ และขันสกรูบานพับคันง้างให้แน่นอยู่เสมอก็พอไหวใช่ไหมครับ..เพราะผมไม่แน่ใจว่าจะได้ถอดเปลี่ยนอะไหลอีกครั้งเมื่อไหร่ครับ..แล้วก็คิดอยู่ครับว่าถ้าถอดคราวหน้ามันจะประกอบกลับคืนได้เหมือนครั้งแรกหรือเปล่า..กลัวใจตัวเองครับ..
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:00:34 AM »

เรียนถามอ. ผณิศวร ว่า ปืน fwb p70 FT ตัวนี้ ถ้าเราถอด กล้อง ออกแล้วเปลี่ยนเป็นศูนย์รู  แล้ว ตามกติกา issf นั้นเราสามารถนำลงแข่งปืนยาวอัดลม 10 เมตรได้หรือไม่ครับ  เพราะลองไปดูกติกา เหมือนไม่ได้กำหนดเรื่องความเร็วเอาไว้ แต่จะพูดถึงเรื่อง น้ำหนักปืน เท่านั้น

แข่งได้ไม่ผิดกติกาครับ  โรงงานแค่ทำไม้ตัวใต้ท้องมาใส่ให้เหมาะกับการยิง Field Target กับเพิ่งความแรงเท่านั้นเอง
ใช้แข่งสากล ควรลดความแรงลงมาระดับไม่เกิน 600 ฟุต/วินาที ครับ ยิงนิ่มกว่า แม่นกว่า และไม่เปลืองลม
แข่งแต่ละแมทช์ต้องใช้อย่างน้อยๆ ก็หกสิบว่านัดรวมทดสอบศูนย์ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 05:07:16 AM »

รับทราบข้อความครับ..แสดงว่าถ้าหมั่นตรวจสอบ และขันสกรูบานพับคันง้างให้แน่นอยู่เสมอก็พอไหวใช่ไหมครับ..เพราะผมไม่แน่ใจว่าจะได้ถอดเปลี่ยนอะไหลอีกครั้งเมื่อไหร่ครับ..แล้วก็คิดอยู่ครับว่าถ้าถอดคราวหน้ามันจะประกอบกลับคืนได้เหมือนครั้งแรกหรือเปล่า..กลัวใจตัวเองครับ..

ใช้มือเดียว และไม่ได้ลงแข่งบ่อยๆ  มันน่าจะอยู่ได้สี่ห้าปีกว่าจะต้องเปลี่ยนสปริงครับ  ถ้าเผลอยิงไปนานๆ ไม่ตรวจสกรูตัวนั้น (ตำแหน่งซ่อน ตรวจยาก ต้องถอดโครงถึงจะขันให้แนนได้) มันจะถอยมาขูดโครงปืนเป็นรอยครับ เคยเห็นบางกระบอกไม่ใช่แค่เป็นรอย แต่เป็นหลุมลึก ยาวเท่าระยะที่ปืนถอยเวลาลั่นครับ  พวกปืนชมรม หลากผู้ใช้ ไร้ผู้ดูแล

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 06:49:18 AM »

ไม่ทราบว่าเป็นสกรูตัวนี้หรือเปล่าครับ..ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ...

* DSC_0144#1.jpg (63.7 KB, 600x402 - ดู 1404 ครั้ง.)

* DSC_0145#1.jpg (56.56 KB, 600x402 - ดู 1386 ครั้ง.)
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 08:30:34 AM »

ถูกต้องครับ  ดูรอยย้ำเทียบกับร่องหัวสกรูไว้ครับ มันคลายเมื่อไรก็ถอดโครงออกมากวดให้แน่น
พอคุยกันแล้วนึกได้อีกตัวครับ  สกรูตัวใหญ่ยึดโครงด้านหน้าสองตัว สั้นยาวไม่เท่ากันนะครับ
บางคนสะเพร่า หรือไม่ทันสังเกต  เอาตัวยาวใส่ข้างหน้า ตัวสั้นใส่ข้างหลัง สลับที่กัน
ปืนก็ยังยิงได้ครับ แต่ถอดคราวต่อไปจะรู้สึกเหมือนสกรูอัดแน่น  ที่จริงเจ้าตัวยาวมันโดนกระแทกจนงอ
รุ่นหลังสุดที่เปลี่ยนเป็นหงอนยาว ทางโรงงานแก้แบบโครงให้ใช้สกรูสันเท่ากันสองตัวครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 01:05:43 PM »

ถูกต้องครับ  ดูรอยย้ำเทียบกับร่องหัวสกรูไว้ครับ มันคลายเมื่อไรก็ถอดโครงออกมากวดให้แน่น
พอคุยกันแล้วนึกได้อีกตัวครับ  สกรูตัวใหญ่ยึดโครงด้านหน้าสองตัว สั้นยาวไม่เท่ากันนะครับ
บางคนสะเพร่า หรือไม่ทันสังเกต  เอาตัวยาวใส่ข้างหน้า ตัวสั้นใส่ข้างหลัง สลับที่กัน
ปืนก็ยังยิงได้ครับ แต่ถอดคราวต่อไปจะรู้สึกเหมือนสกรูอัดแน่น  ที่จริงเจ้าตัวยาวมันโดนกระแทกจนงอ
รุ่นหลังสุดที่เปลี่ยนเป็นหงอนยาว ทางโรงงานแก้แบบโครงให้ใช้สกรูสันเท่ากันสองตัวครับ

รับทราบครับ..ตอนถอดก็แปลกใจอยู่เหมือนกันครับ แต่โชคดีที่ทันได้สังเกตุ เลยใส่กลับถูกจุดครับ..ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ..
ถ้ามีปัญหาอะไรจะมาสอบถามอาจารย์เรื่อยๆครับ...
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 11:59:43 PM »

คิดถึงชาว Feinwerkbau  จังเลยครับช่วงนี้ทำไมถึงเงียบหายกันไปเลยละครับไม่เห็นเอาผลงานใหม่ๆมาให้สมาชิกชาวปืนอัดลมได้ชมกันบ้างเลยครับยังไงก็แวะมาบ้างนะครับยังคิดถึงอยู่นะครับ ไหว้

songyos1 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #99 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 06:47:10 AM »

ผมเรียนถามตอนมีร้านใหนใน กทม. มีปืนสั้น Feinwerkbau ขาย
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 08:42:14 AM »

ผมเรียนถามตอนมีร้านใหนใน กทม. มีปืนสั้น Feinwerkbau ขาย
ไม่แน่ใจว่าร้าน สายใจ ยังมีเจ้า  ซี 10 อยู่หรือเปล่านะครับ  ช่วงหลังๆไม่ได้เอามาโชว์ในตู้เลยครับ
pramote111
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 03:23:09 PM »

ผมมีเลยครับ c10รักษาอย่างดี ยิงดี 576ทำมาแล้วครับ
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 06:35:09 PM »

ผมมีเลยครับ c10รักษาอย่างดี ยิงดี 576ทำมาแล้วครับ

ขอพระคุณทุกข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 09:22:55 PM โดย songyos1 » บันทึกการเข้า
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 07:55:44 AM »

แล้วพี่ปราโมทย์ จะแบ่งให้ผมสักตัว ผมจะรอc10 ของพี่
ayutthaya air pistol club
Full Member

คะแนน 36

จำหน่ายรถนำเข้าทุกรุ่นครับ

« ตอบ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:32:55 PM »

อิอิ ปืนใหม่ได้มาแว้ว P44 ยิงดีที่สุดครับ

* DSC03510111.jpg (119.6 KB, 550x413 - ดู 1435 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:55:28 PM โดย ayutthaya air pistol club » บันทึกการเข้า

จำหน่ายรถนำเข้าทุกทุกแบบ เช่น sport suv mpv ซีดานหรู supercar ครับ รับเทริน และ สามารถผ่อนได้ครับ สนใจติดต่อ 0800007911  0866622212  บดินทร์
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 15
  พิมพ์