เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:43:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 574695 ครั้ง)
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #510 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:05:39 PM »

..สวัสดีครับแอบเข้ามาอ่านเกี่ยวกับปืนอัดลมได้ระยะหนึ่งแล้วเพราะไม่เคยเล่นปืนอัดลมมาเลย อ่านไปอ่านมาชักน่าสนใจขอไปลองยิงปืนของเพือนๆ
ทั้งแบบสปริงและอัดอากาศว่าอะไรน่าสนใจ สุดท้ายก็หาคำตอบไม่ได้ว่าชอบอะไรมากกว่ากันเพราะว่าต่างมีจุดเด่นแตกต่างกันก็เลยตัดสินใจเอาทั้ง ๒ แบบ
โดยให้เพื่อนหาให้
..สำหรับปืนฯอัดอากาศ เพื่อนได้ไปสั่งจองที่ร้านปืนให้เรียบร้อยแล้วเห็นว่าจะได้ประมาณเดือนมกราคม ปีหน้าเป็นยี่ห้อ Air Arms S410 ถ้าได้มาคงต้องมาขอความรู้
จากเพื่อนๆในนี้อีกมาก
..ส่วนอีกกระบอกได้มาเรียบร้อยแล้วแต่ยังไม่ได้ไปลองยิงเลยเป็นปืนมือสองเพือนไปหามาได้จากพรรคพวกเป็นปืนฯสปริง ยี่ห้อ Diana M.48 เห็นเพื่อนบอกว่ายัง
ยิงไม่ถึง 50 นัดเลย เมื่อวานเลยต้องค้นคว้าใหญ่เลยว่าจะติดกล้องตัวไหนดี เพราะอ่านดูข้อมูลจากเพื่อนๆแล้วบอกว่าถ้าฐานฯ,แหวนรัดและกล้องไม่ดี เวลายิงโอกาส
ที่ศูนย์กล้องจะเคลื่อนมีค่อนข้างสูงโดยเฉพาะเจ้า Diana M.48 แรงรีคอยค่อนข้างเอาเรื่องอยู่ ก็เลยไปที่ร้านม. ให้ติดตั้งให้เลยไปลงตัวอยู่ที่กล้อง Bushnell Elite 3200
รุ่น 32-3104M (3-10x40) แต่จะเป็นยังไงยังไม่ทราบนะครับ ขอไปลองดูก่อน (วันหลังจะถ่ายรูปมาโชว์ครับ)

..ขอฝากตัวเป็นน้องใหม่ด้วยคนนะครับ Smiley

น่าจะลองยิงศูนย์เปิดซักระยะก่อนนะครับ ปืนสปริงยิงศูนย์เปิดพอได้เพราะระยะหวังผลไม่ไกลมาก ตั้งปลอกลูกซองยิงระยะ 25 เมตรหรือพวกกระป๋องเบอดี ขวดยาคูล ประมาณนั้นครับ ผมว่าให้ความรู้สึกดีกว่าศูนย์กล้อง แต่ถ้าเป็น PCP ต้องติดกล้องครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยินดีที่มาเป็นสมาชิกปืนอัดลมด้วยกันครับ  ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
ถั่วดำ
Full Member

คะแนน 103

« ตอบ #511 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:54:35 PM »

ของพี่ด้านบนลองยิงดูยังครับ ของผมมาแล้วได้ยิงนัดเดียวเอง ควันออกปากกระบอกเต็มเลย ทำไงดีครับ Diana M48 จะถอดเช็ดน้ำมันเลย หรือลองยิงดูอีก

* PICT0013.JPG (125.88 KB, 800x600 - ดู 2517 ครั้ง.)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #512 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:28:51 PM »

..สวัสดีครับแอบเข้ามาอ่านเกี่ยวกับปืนอัดลมได้ระยะหนึ่งแล้วเพราะไม่เคยเล่นปืนอัดลมมาเลย อ่านไปอ่านมาชักน่าสนใจขอไปลองยิงปืนของเพือนๆ
ทั้งแบบสปริงและอัดอากาศว่าอะไรน่าสนใจ สุดท้ายก็หาคำตอบไม่ได้ว่าชอบอะไรมากกว่ากันเพราะว่าต่างมีจุดเด่นแตกต่างกันก็เลยตัดสินใจเอาทั้ง ๒ แบบ
..สำหรับปืนฯอัดอากาศ เพื่อนได้ไปสั่งจองที่ร้านปืนให้เรียบร้อยแล้วเห็นว่าจะได้ประมาณเดือนมกราคม ปีหน้าเป็นยี่ห้อ Air Arms S410 ถ้าได้มาคงต้องมาขอความรู้
..ส่วนอีกกระบอกได้มาเรียบร้อยแล้วแต่ยังไม่ได้ไปลองยิงเลยเป็นปืนมือสองเพือนไปหามาได้จากพรรคพวกเป็นปืนฯสปริง ยี่ห้อ Diana M.48 เห็นเพื่อนบอกว่ายัง
ยิงไม่ถึง 50 นัดเลย เมื่อวานเลยต้องค้นคว้าใหญ่เลยว่าจะติดกล้องตัวไหนดี เพราะอ่านดูข้อมูลจากเพื่อนๆแล้วบอกว่าถ้าฐานฯ,แหวนรัดและกล้องไม่ดี เวลายิงโอกาส
ที่ศูนย์กล้องจะเคลื่อนมีค่อนข้างสูงโดยเฉพาะเจ้า Diana M.48 แรงรีคอยค่อนข้างเอาเรื่องอยู่ ก็เลยไปที่ร้านม. ให้ติดตั้งให้เลยไปลงตัวอยู่ที่กล้อง Bushnell Elite 3200
รุ่น 32-3104M (3-10x40) แต่จะเป็นยังไงยังไม่ทราบนะครับ ขอไปลองดูก่อน (วันหลังจะถ่ายรูปมาโชว์ครับ)

..ขอฝากตัวเป็นน้องใหม่ด้วยคนนะครับ Smiley

น่าจะลองยิงศูนย์เปิดซักระยะก่อนนะครับ ปืนสปริงยิงศูนย์เปิดพอได้เพราะระยะหวังผลไม่ไกลมาก ตั้งปลอกลูกซองยิงระยะ 25 เมตรหรือพวกกระป๋องเบอดี ขวดยาคูล ประมาณนั้นครับ ผมว่าให้ความรู้สึกดีกว่าศูนย์กล้อง แต่ถ้าเป็น PCP ต้องติดกล้องครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยินดีที่มาเป็นสมาชิกปืนอัดลมด้วยกันครับ  ไหว้

ยินดีด้วยครับ...มาร่วมโครงการ7 เป็นที่เรียบร้อย
  ที่สำคัญ มี M48 เหมือนกันเลยครับ.....เท่าที่นายห้างมาแจ้งข่าวทราบว่า S410 เปลี่ยนชื่อเป็น S510 แล้วครับ....
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #513 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:39:24 PM »

ยิงไปก่อนครับ  มีน้ำมันค้างอยู่ในลำกล้องนะครับ  ยิงไปซักพักก็หมดเองครับ  แล้วเวลาเอาปืนวางตอนนี้ ให้เอาปากกระบอกลงพื้นนะครับ  ป้องกันไม่ให้น้ำมันไหลเข้าไปที่กระบอกสูบครับ  ปืนตัวนี้ยิงดีนะครับ
SPY10
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #514 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:00:41 AM »

ขอนุญาตเอารูปและรายละเอียด M48 มาช่วยเสริมข้อมูลให้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 01:09:34 AM โดย SPY10 » บันทึกการเข้า

สูงสุดคืนสู่สามัญ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #515 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:09:44 AM »

ของพี่ด้านบนลองยิงดูยังครับ ของผมมาแล้วได้ยิงนัดเดียวเอง ควันออกปากกระบอกเต็มเลย ทำไงดีครับ Diana M48 จะถอดเช็ดน้ำมันเลย หรือลองยิงดูอีก

ไม่ต้องไปห่วงมัน ยิงต่อไปเดี๋ยวมันหายไปเองครับ

ปืนอัดลมสปริง ผมไม่เคยเก็บแบบเอาพานตั้งพื้น หรือ เอาลำกล้องทิ่มลง
แต่ผมจะเก็บแบบเอาปืนนอนราบอยู่ในกล่อง แล้วกล่องก็จะนอนราบหรือจะตั้งราบตามแนวยาวไปกับพื้นก็ได้

ดีเซลลิ่ง คือการจุดระเบิดเองจากความร้อนของอากาศที่ถูกอัดตัวอย่างรวดเร็ว เหมือนเครื่องยนต์ดีเซล
ช่วงที่จะเกิดดีเซลลิ่งคือวันที่อากาศเย็น หรือตอนเช้า ๆ  หรือหลังฝนตกใหม่ ๆ  อากาศจะมีความหนาแน่นสูง
พอถูกอัดก็จะทำให้มีความร้อนสูงตาม น้ำมันที่ชโลมลูกปืน หรือน้ำมันที่ค้างในห้องอัดอากาศจึงติดไฟได้เอง
ปล่อยพลังงานออกมาแรงกว่าปกติ  ถ้าเป็นบ่อย ๆ ซีลหัวสูบจะกรอบเร็ว   พอซีลกรอบก็จะอัดอากาศไม่ค่อยได้
พอซีลอัดอากาศไม่ค่อยได้จึงทำให้สปริงก็คืนตัวเร็วขึ้น    พอสปริงคืนตัวเร็วขึนก็เกิดการกระแทกของอุปกรณ์ที่แรงกว่าเดิม
ทำให้ปืนอายุสั้นลงครับ   

หากจงใจอยากทำให้เกิดดีเซลลิ่ง ก็เอาน้ำมันชโลมหลังกระสุน ทำให้มีเสียงดังและมีควันเหมือนกัน เป็นอันตรายต่อซีลน้อยกว่า
การเกิดระเบิดในห้องอัดอากาศตรงหน้าซีล  ผมไม่แน่ใจว่าถ้าปิดไฟจะเห็นประกายไฟแลบหรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ มันมีไฟแน่นอนครับ

ผมสงสัยว่าพอยิงกระสุนออกไปแล้วจะมีลมปลายกระบอกปืนบางส่วนถูกดูดกลับเข้าลำกล้องด้วย เหมือนรีแอกชั่น 
ถ้าเรายิงปืนบริเวณใกล้ๆ กับพื้นอาจทำให้ฝุ่นถูกดูดเข้าไปในลำกล้องปืนได้  ใครก็ได้ช่วยลองให้ด้วยครับ
ผมเองก็สงสัยว่ามันเป็นเช่นนั้นหรือเปล่า  เพราะการขยายตัวของอากาศพอขยายเสร็จอากาศจะยุบตัวคืน
ตอนอากาศยุบนั้นหละครับมันจะมีแรงดูด
fininfarina
ยิงปืน(ลม)วันละนิด จิตแจ่มใส
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #516 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 10:34:20 AM »

อ่า..............ขอปรึกษาหน่อยครับ
ปืนผมเป็นปืนสปริง พอดีผมมีธุระต้องหยุดยิงปืนเป็นเวลานานหลายเดือน
ผมจะต้องเก็บรักษาปืนอย่างไรบ้าง (กลัวลำกล้องมันจะขึ้นสนิม)

ครอบครัวผมทุกคน..รักในหลวงครับ..
tayaw
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #517 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:18:59 PM »

ยินดีด้วยครับ...มาร่วมโครงการ7 เป็นที่เรียบร้อย
  ที่สำคัญ มี M48 เหมือนกันเลยครับ.....เท่าที่นายห้างมาแจ้งข่าวทราบว่า S410 เปลี่ยนชื่อเป็น S510 แล้วครับ....
ทำไงถึงจะเข้าร่วมโครงการได้ครับ อยากได้ m 48 (สนใจปืนลมครับ)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #518 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:28:55 PM »

อ่า..............ขอปรึกษาหน่อยครับ
ปืนผมเป็นปืนสปริง พอดีผมมีธุระต้องหยุดยิงปืนเป็นเวลานานหลายเดือน
ผมจะต้องเก็บรักษาปืนอย่างไรบ้าง (กลัวลำกล้องมันจะขึ้นสนิม)

- รูดลำกล้องด้วยเอ็นผูกผ้าชุบน้ำมันด้วยน้ำมันขวดละ 25 บาท ขวดสั้น ๆ สีดำ ราคาถูกแต่ได้ผลดีเกินราคา
ให้รีบทำเสร็จโดยเร็วและระวังอย่าไปเหนี่ยวไกปืน รูดเสร็จบรรจุกระสุน 1 นัด ยิงทิ้งไปห้ามยิงแห้ง
- เช็ดชโลมผิวปืนให้ด้วย ถ้าคิดมากถอดจากสต๊อกเช็ดทุกจุด
- หยอดน้ำมันหล่อลื่น super lube แบบปากกา ตามจุดหมุนที่มองเห็น
- เก็บปืนไว้ในกระเป๋าเก็บปืน หากมีสารดูดความชื้นก็ใส่ลงไปด้วยจะทำให้ดูดความชื้นที่ติดในกระเป๋าในหมดไป
- อย่านำกระเป๋าปืนไปเก็บไว้ในที่อับชื้น หากเก็บไว้ในตู้เครืืองมือได้จะดีกว่า หรือเก็บไว้ในห้องที่อากาศแห้ง
- วางกระเป๋าปืนนอนราบลง

นำปืนออกมายิงนวดซีลสัก 4-5 นัดเป็นระยะ จะทำให้ซีลอายุนานกว่าปืนอัดลมที่เก็บไว้เฉยๆ มันแปลกดีนะ
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #519 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 07:29:20 PM »

ไม่ต้องไปห่วงมัน ยิงต่อไปเดี๋ยวมันหายไปเองครับ

ปืนอัดลมสปริง ผมไม่เคยเก็บแบบเอาพานตั้งพื้น หรือ เอาลำกล้องทิ่มลง
แต่ผมจะเก็บแบบเอาปืนนอนราบอยู่ในกล่อง แล้วกล่องก็จะนอนราบหรือจะตั้งราบตามแนวยาวไปกับพื้นก็ได้

ดีเซลลิ่ง คือการจุดระเบิดเองจากความร้อนของอากาศที่ถูกอัดตัวอย่างรวดเร็ว เหมือนเครื่องยนต์ดีเซล
ช่วงที่จะเกิดดีเซลลิ่งคือวันที่อากาศเย็น หรือตอนเช้า ๆ  หรือหลังฝนตกใหม่ ๆ  อากาศจะมีความหนาแน่นสูง
พอถูกอัดก็จะทำให้มีความร้อนสูงตาม น้ำมันที่ชโลมลูกปืน หรือน้ำมันที่ค้างในห้องอัดอากาศจึงติดไฟได้เอง
ปล่อยพลังงานออกมาแรงกว่าปกติ  ถ้าเป็นบ่อย ๆ ซีลหัวสูบจะกรอบเร็ว   พอซีลกรอบก็จะอัดอากาศไม่ค่อยได้
พอซีลอัดอากาศไม่ค่อยได้จึงทำให้สปริงก็คืนตัวเร็วขึ้น    พอสปริงคืนตัวเร็วขึนก็เกิดการกระแทกของอุปกรณ์ที่แรงกว่าเดิม

หากจงใจอยากทำให้เกิดดีเซลลิ่ง ก็เอาน้ำมันชโลมหลังกระสุน ทำให้มีเสียงดังและมีควันเหมือนกัน เป็นอันตรายต่อซีลน้อยกว่า
การเกิดระเบิดในห้องอัดอากาศตรงหน้าซีล  ผมไม่แน่ใจว่าถ้าปิดไฟจะเห็นประกายไฟแลบหรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ มันมีไฟแน่นอนครับ

ผมสงสัยว่าพอยิงกระสุนออกไปแล้วจะมีลมปลายกระบอกปืนบางส่วนถูกดูดกลับเข้าลำกล้องด้วย เหมือนรีแอกชั่น 
ถ้าเรายิงปืนบริเวณใกล้ๆ กับพื้นอาจทำให้ฝุ่นถูกดูดเข้าไปในลำกล้องปืนได้  ใครก็ได้ช่วยลองให้ด้วยครับ
ผมเองก็สงสัยว่ามันเป็นเช่นนั้นหรือเปล่า  เพราะการขยายตัวของอากาศพอขยายเสร็จอากาศจะยุบตัวคืน
ตอนอากาศยุบนั้นหละครับมันจะมีแรงดูด

..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ถ้าเก็บในตู้เซพ จำเป็นต้องตั้งขึ้นจะเป็นไรหรือเปล่าครับ

..ขอให้ความรู้ในอดีต  จุดประกายอนาคตของท่าน..
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #520 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 08:14:07 PM »

ปล่อยพลังงานออกมาแรงกว่าปกติ  ถ้าเป็นบ่อย ๆ ซีลหัวสูบจะกรอบเร็ว   พอซีลกรอบก็จะอัดอากาศไม่ค่อยได้

..ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่ถ้าเก็บในตู้เซพ จำเป็นต้องตั้งขึ้นจะเป็นไรหรือเปล่าครับ

เดี๋ยวพี่ สิทธาก็บอกให้เอาตู้เซฟวางนอนตะแคงแทนไงครับ... Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #521 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 01:59:18 PM »

..ถ่ายรูปเจ้าDiana M 48 ปืนลมตัวแรกของผม

* DSC04275 R.JPG (103.43 KB, 534x400 - ดู 3889 ครั้ง.)

..ขอให้ความรู้ในอดีต  จุดประกายอนาคตของท่าน..
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #522 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 01:59:55 PM »

..อีกด้าน

* DSC04286 R.JPG (103.86 KB, 534x400 - ดู 4109 ครั้ง.)

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #523 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 08:50:03 PM »

สวยงามครับ.....แล้วขาทรายนี่เจาะยึดยังไงครับคุณใหญ่.... ผมยังใจไม่กล้าพอครับ....
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #524 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 09:08:09 PM »

เจาะฝังหมุดเข้าไปเลยครับ   ใส่ตอกระวิน  แล้วใช้ขาทรายรุ่นที่หนีบตอกระวินใส่  กระบอกนี้สวยมากกเลยนะครับ
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37 38 ... 98
  พิมพ์