เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:44:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 98
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มุมปืนอัดลมสปริง (Spring Piston Airguns)  (อ่าน 574722 ครั้ง)
bannokman
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #540 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 11:55:47 AM »

แรงรีคอยด์ นี่ มันแรงจริงๆ นะครับ 5555+  พอดีเพิ่งได้ลองยิงมา แต่ก็ มันดี ไปไหนมาไหน สบายๆ 
idea badlyn
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #541 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 04:37:07 PM »

ผมพึ่งไปทดสอบเอาวันนี้เองครับTX 200  ตั่งแต่ได้มายังไม่ได้ทดสอบเลยครับ  พอดีช่วงนี้มีธุระแถวนั้นเลยขนไปทดสอบแต่ก็อย่างเคยครับ
ทดสอบได้ไม่เท่าไรก็ต้องรึบกับแล้วครับ  ดูเอาเองครับว่าตัวนี้ขนาดไหน  เป็นเบอร์ 1  ยิงที่ระยะ  50 เมตร  ใช้ลูก 2 ยี่ห้อ   ยิงชุดละ 5 นัด ติดกล้อง  Bushnell  3-9x32
รูปแรก   ใช้ลูก  JSB  Exact  Express  7.9 gr  5 นัด  สำหรับคนที่จองปืนรุ่นนี้ไว้ผมว่าไม่ผิดหวังครับ เยี่ยม

ดีครับพี่cokoผมเอาลูก crosman premier .22 /h@n sport มายิงกับ gamo whisper แล้ว
ยิงดีมากครับ...กลุ่มดีทีเดียว...แต่ไม่กล้าโชว์
เพราะดีของผมกะดีของคนอื่นไม่เหมือนกันแน่ๆ....
ผมยังอ่อนหัดอยู่ครับ...ต้องฝึกและเรียนรู้อีกเยอะ
และขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ
อิอิ

รูป ที่ 2  ใช้ลูก  Crosman Premier  7.9 gr  5 นัด เหมือนกันครับ  ไม่ได้ปรับกล้องดูแล้ว  ลูกตัวนี้จะกินสูงกว่าตัวก่อนหน้า

สุดแต่ใจ(เกิน)จะไขว่คว้า.....0890917374 อาเล็ก
oesakofc
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #542 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 12:06:58 AM »

ฝากเนื้อฝากตัวด้วย สมาชิกใหม่ อ้อตามมานานแล้วแต่ไม่ได้ทักทาย
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #543 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 08:07:30 AM »

ฝากเนื้อฝากตัวด้วย สมาชิกใหม่ อ้อตามมานานแล้วแต่ไม่ได้ทักทาย

สวัสดี ครับ ยินดีต้อนรับ  แล้วอย่าลืม..สมัครเข้าร่วมเป็นสมาชิกฯ นะครับ
                                                                                    ขอบคุณ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #544 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 08:26:34 AM »

ยินดีครับ...โทษฐาน ติดตามนานแต่ไม่ยอมทัก..เอาไป + 1 ครับ...

ลองไปเสียบโครงการ 7 รึยังครับ...ว่างอยู่นะ...5555 จะได้หมดตูดเหมือนกัน....
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #545 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:22:14 AM »

ยินดีต้อนรับครับ..อย่าลืมลงชื่อสมัครเป็นสมาชิกชมรมคนรักปืนลมด้วยนะครับ แล้วจะบวกให้ครับ... Wink Wink

ตามนี้ครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=82050.0

ผมรักในหลวง...ครับ
tayaw
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #546 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 09:48:09 AM »

กลัวตกไปไกล ดันหน่อยละกัน
sofine
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #547 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:14:03 AM »

ถ้าผมกลับไปอยู่เมืองไทย ผมคงใช้แต่สปริง เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องเติมลม อย่างยี่ห้อที่ผมเคยใช้ Weihrauch hw97 k.22 แต่ถ้าผมซื้อกระบอกใหม่แบบสปริง ผมคงเล่น .177 ตอนผมเล่น  hw97 k.22 กลุ่มกระสุนไม่ได้แพ้ PCPเลย แต่รุ่นนี้ข้อเสียคือ ขึ้นลำแล้ว ลดไม่ได้ ต้องยิงอย่างเดียว ถ้าค้างใว้ๆนานผมว่าสปริงจะเสื่อมเร็ว เวลาผมไปล่า ผมจะไม่ขึ้นลำจนกว่าจะยิงจริงๆ หรือถ้าพลาดโอกาสยิง ผมก็จะยิงกระสุนทิ้ง แต่ในสนามไม่มีปัญหาเรื่อวนี้

ที่ประเทศอังกฤษปืนสปริงที่ขึ้นเป็นตำนานจะมี 2รุ่นWeihrauch hw97 k กับ Air arms tx2000 เป็นที่ถกเทียงกันไม่จบสิ้นในหมู่แฟนคลับว่าใครแม่นกว่าใคร  ถ้าเป็นพวกชาตินิยมจะไม่ใช้Weihrauchเพราะพวกนี้เกลียจเยอรมัน แต่ผมจะให้เครดิส Weihrauch hw97 k เพราะว่าเกิดก่อน(อันนี้ได้ยินมา แต่ไม่ได้ศึกษาข้อมูลแบบจริงๆ ว่าใครมาก่อน) แต่เรื่องความสวยงามยกให้ Air arms แต่ถ้าคุณถามเจ้าของร้านปืนในอังกฤษ เขามักจะบอกว่า แม่นพอๆกัน แต่ Weihrauch จะมีความคงทนกว่า และคุณภาพดีกว่า (แพงกว่านิด)

ส่วนสปริงตัวนี้ก็น่าเล่นครับ Remington ไม่รู้ว่าทำไมวงการปืนลมยี่ห้อนี้ถึงได้เงียบไปหลายปี สมัยก่อนดังๆพอๆกับDiana แต่ยี่ห้อนี้ก็ยังดังในเรื่องของ Rim rifles แต่อัดลมเงียบไปนานมาก ก็มีมาเรื่อยๆนะ แต่คนพูดถึงน๊อยๆน้อย เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ เพราะยี่ห้อนี้ในอดีตดังมาก เมื่อก่อนเห็นว่าเคยเป็นบริษัทเก่าแก่ของอังกฤษ แต่ตอนนี้เป็นอเมริกันไปได้ไงก็ไม่รู้ สำหรับผม สปริงผมแนะนำให้เล่นตัวที่มีคานหักใต้ลำกล้องครับ เพราะถ้ายี่ห้อไม่ดีมากแบบหักลำกล้อง ใช้ไปนานๆลำกล้องจะโยกได้และจะไม่แม่นเนื่องจากตัวกล้องไม่ได้โยกตาม
รุ่นนี้ครับ สวยและถูก แต่ความแม่นผมไม่รู้นะ ไม่เคยลอง แต่ยี่ห้อนี้น่าจะใว้ใจได้ครับ
http://www.airgunwarehouseinc.com/py-525.html  
Crosman/Remington Nitro Piston NPSS air rifle review - AGR Episode #35
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 01:30:05 AM โดย sofine » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #548 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:42:20 AM »

เห็นด้วยกับความปราณีตของปืน TX200 ใช้น๊อดหกเหลี่ยมประกอบทำได้สวยงามกว่า

เรื่องความคงทน ผมไม่มีโอกาสได้ยิงถึงขนาดนั้น แต่ยกให้เยอรมันเป็นผู้น้ำเรื่องโลหะ

ปืนสปริงเมื่อผมขึ้นลูกแล้วผมจะต้องยิงภายในไม่เกิน 15 วินาที อย่างมากยืดออกไปแค่ 30 วิ
หรือไม่ก็ถ้าขึ้นลูกไว้แล้วนกบินไป ผมก็ยิงตอไม้เล่นทิ้งไป  แต่ถ้ายิงเป้าก็ต้องรีบเล็งแล้วยิงครับ
มันเป็นข้อหนึ่งของการใช้ปืนสปริงอย่างถูกต้องครับ

ส่วนปืนหักลำกล้อง ที่ผมใช้มาผมมักจะใช้ศูนย์เปิดครับ ศูนย์หน้า ศูนย์หลังจะอยู่บนลำกล้องเดียวกัน
จึงไม่ค่อยห่วงเรื่องความผิดพลาดจากกล้องเล็ง เพราะไม่ได้ใช้กล้องเล็ง
bannokman
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #549 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:56:03 AM »

เห็นด้วยกับความปราณีตของปืน TX200 ใช้น๊อดหกเหลี่ยมประกอบทำได้สวยงามกว่า

เรื่องความคงทน ผมไม่มีโอกาสได้ยิงถึงขนาดนั้น แต่ยกให้เยอรมันเป็นผู้น้ำเรื่องโลหะ

ปืนสปริงเมื่อผมขึ้นลูกแล้วผมจะต้องยิงภายในไม่เกิน 15 วินาที อย่างมากยืดออกไปแค่ 30 วิ
หรือไม่ก็ถ้าขึ้นลูกไว้แล้วนกบินไป ผมก็ยิงตอไม้เล่นทิ้งไป  แต่ถ้ายิงเป้าก็ต้องรีบเล็งแล้วยิงครับ
มันเป็นข้อหนึ่งของการใช้ปืนสปริงอย่างถูกต้องครับ

ส่วนปืนหักลำกล้อง ที่ผมใช้มาผมมักจะใช้ศูนย์เปิดครับ ศูนย์หน้า ศูนย์หลังจะอยู่บนลำกล้องเดียวกัน
จึงไม่ค่อยห่วงเรื่องความผิดพลาดจากกล้องเล็ง เพราะไม่ได้ใช้กล้องเล็ง
ถ้าขึ้นลูกแล้ว เอาไว้นานๆ นี่ มีผลเสียเยอะมากไหมครับ  เพราะผมขึ้นลูกแช่ไว้  10- 20 นาที หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  บ่อยๆ จะยิงแล้วไม่ได้ยิง บางทีก็เสียดายลูก บางที่ก็ไม่รู้จะยิงไร เลยเอามันไว้อย่างนั้นละ เศร้า เศร้า เศร้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #550 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:32:13 PM »

ถ้าขึ้นลูกแล้ว เอาไว้นานๆ นี่ มีผลเสียเยอะมากไหมครับ  เพราะผมขึ้นลูกแช่ไว้  10- 20 นาที หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  บ่อยๆ จะยิงแล้วไม่ได้ยิง บางทีก็เสียดายลูก บางที่ก็ไม่รู้จะยิงไร เลยเอามันไว้อย่างนั้นละ เศร้า เศร้า เศร้า

คิดง่าย ๆ  สปริงแพงกว่าลูกมากครับ  ลูกละ 1 บาท  สปริงเส้นละกี่บาท แถมหายาก ต้องแกะปืนอีก
เล็งยิงตอไม้ฝึกฝีมือทิ้งไปเถอะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #551 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:35:00 PM »

ปืน PCP ก็เหมือนกันครับ ถ้าง้างไว้แล้ว ก็ต้องรีบยิง ยังไงมันก็มีสปริงสำหรับดันอะไรสักอย่างถูกหนีบไว้ ถ้าทำบ่อย มันจะล้าครับ
ค่าสปริงมันก็เพี้ยนไป แนวกระสุนก็เปลี่ยน แม้ว่าเราสามารถแก้ได้ด้วยการปรับตั้งศูนย์ใหม่ก็ตาม  แต่แรงกระสุนมันไม่แรงเหมือนเดิม
bannokman
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #552 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 03:33:20 PM »

ขอบคุณมากๆครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ดีจริงๆ มีบอร์ดนี้ให้อ่าน หาความรู้ ไม่งั้น ง้างค้างไว้อีกนาน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #553 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 05:02:19 PM »

ขอบคุณมากๆครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ดีจริงๆ มีบอร์ดนี้ให้อ่าน หาความรู้ ไม่งั้น ง้างค้างไว้อีกนาน   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

...อันตราย อย่างนี้มัน อันตราย มาก ครับ..ง้างแล้วไม่ยิง นานๆไป"ลูกกระสุน"มันพุ่งไปไม่ไกล...เสมือนมีปืน..บ่มีลูก...นะครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
bannokman
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #554 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 05:14:15 PM »

ขอบคุณมากๆครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ดีจริงๆ มีบอร์ดนี้ให้อ่าน หาความรู้ ไม่งั้น ง้างค้างไว้อีกนาน   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

...อันตราย อย่างนี้มัน อันตราย มาก ครับ..ง้างแล้วไม่ยิง นานๆไป"ลูกกระสุน"มันพุ่งไปไม่ไกล...เสมือนมีปืน..บ่มีลูก...นะครับ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

...

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ถ้าง้างไว้ 2 วัน นี่ ยังพุ่งปรี๊ดเลยครับ ผม  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก แต่ มันขึ้นอยู่กับเป้าด้วยว่าจะยิงเป้าเดิมๆ หรือ เปลี่ยนเป้า ยิง คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 98
  พิมพ์