เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:07:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 79 80 81 [82] 83 84 85 ... 166
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กิจกรรมการแข่งขันยิงปืนอัดลมของคนรักปืนอัดลม  (อ่าน 430497 ครั้ง)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #1215 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:13:12 PM »

สนุกๆครับ ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย Cheesy

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1216 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:51:17 PM »

สนุกๆครับ ไม่ต้องคิดอะไรมากมาย Cheesy
ไม่คิดมากครับ
เค้าเรียก ยิงแบบขวัญกระเจิง
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1217 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:57:58 PM »

สนุกๆครับ ผมเลยไม่กล้าลงรูปเลย เดี๋ยวพี่จะตะลึง..!!! ตกใจ ตกใจ

ผมรักในหลวง...ครับ
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1218 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 09:11:17 PM »

สนุกๆครับ ผมเลยไม่กล้าลงรูปเลย เดี๋ยวพี่จะตะลึง..!!! ตกใจ ตกใจ
เหมือนกันแหละ ผมก้ไม่กล้าลงรูป

ขนาดยิงแค่20ม.นะ  เดี่ยวจะตะลึงเหมือนกัน
เค้าเรียก"ยิงกระจาย"พอเข้าใจไม้
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #1219 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 09:22:18 PM »

เหมือนกันแหละ ผมก้ไม่กล้าลงรูป

ขนาดยิงแค่20ม.นะ  เดี่ยวจะตะลึงเหมือนกัน
เค้าเรียก"ยิงกระจาย"พอเข้าใจไม้

กระจายไม่ว่าครับ แต่อย่าหว่านเลียนแบบผมนะครับพี่วานิช ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1220 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 09:36:22 PM »

ไม่ต้องยิงไกลถึง  30 เมตร ครับ เอาแค่ 22 หลา หรือ 66 ฟุต หรือ 20 เมตร 12 เซนติเมตรก็พอแล้วครับ

พร้อมแจ้งรายละเอียด คนยิง ปืน กล้องเล็ง กระสุนที่ใช้มาให้ครบก็พอแล้วครับ

คุณตุ๊ ช่วยยิงที่ระยะ 22 หลามาส่งด้วยครับ
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #1221 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 09:49:06 PM »

ไม่ต้องยิงไกลถึง  30 เมตร ครับ เอาแค่ 22 หลา หรือ 66 ฟุต หรือ 20 เมตร 12 เซนติเมตรก็พอแล้วครับ

พร้อมแจ้งรายละเอียด คนยิง ปืน กล้องเล็ง กระสุนที่ใช้มาให้ครบก็พอแล้วครับ

คุณตุ๊ ช่วยยิงที่ระยะ 22 หลามาส่งด้วยครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ ผมจะยิงใหม่ครับ 20 เมตร
วันนี้กดไป 30 เมตร นึกว่าเอาลูกซอง ออกมาล้างลำกล้อง บานอย่างเดียวเลยครับพี่

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1222 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 09:52:05 PM »

ผมว่าจะลอง hw100 ระยะ 30 เมตร อีกสักครั้ง คราวนี้ใช้แรงดันสูง กับกระสุนหนักพิเศษ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1223 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 09:53:13 PM »

เช้าวันนี้ผมตื่นตั้งแต่ตีห้า ว่าจะออกไปซื้อกระดูกซี่โครงหมูมาทำข้าวต้มให้ลูกสาว
ก่อนไปก็มัวแต่นั่งส้วมอ่านหนังสือพิมพ์ทันหุ้นที่คั่งค้างไม่ได้อ่านเพลินจนถึงหกโมง
เสียงนกกระตี้วิ๊ดปลุกโสตประสาทให้ผม  นึกถึงกระรอกสีขาวตัวนั้น ผมเห็นมาหลายวันแล้วจากริมรั้วข้างบ้าน
ผ่านที่ดินเปล่าพื้นที่ 100 ตารางวาแล้วก็ข้ามถนนไปแนวเสาไฟ  ระยะยิงก็ไม่น้อยกว่า 30 เมตรแต่ไม่เกิน 40 เมตร 

06.05 น. ผมมายืนริมรั้วพร้อมขาตั้งปืนจำเป็น มองไปยังช่องว่างแนวต้นไม้ เห็นแนวสายไฟ ผมมีโอกาสยิงกระรอก
จากมุมนี้เท่านั้น ถ้ากระรอกวิ่งผ่านไปก็จะไม่มุมยิง มีโอกาสยิงน้อยมาก แต่วันนี้ผมก็จะลองดู ไอ้กระรอกสีขาวตัวนี้
แคล้วคลาวกับผมมาหลายครั้ง  ระหว่างยืนก็ปรับโฟกัสไปยังระยะยิงตรงสายไฟไว้ก่อน ปรับความสูงขาตั้งให้พอดี
กับการเล็ง

06.15 น. ยืนมา 10 นาทีแล้ว สู้สังขารไม่ค่อยไหว ไหนจะปืน ไหนจะยุง  เห็นทีไปนั่งขอนไม้รอดีกว่า เมื่อคิดได้ผมจึงเดิน
ลัดข้ามสนามมานั่งขอนไม้ล้มที่ริมโรงรถข้างสนามหญ้า ก่อนนั่งก็เพ่งมองไปที่ขอนไม้ซะหน่อยว่าไม่มีงูขดใต้ขอน
ไม่มีแมงป่องเกาะบนขอน  จึงนั่งลงเอา hw100 พาดหน้าตัก  เหลือบมองดูแมกกาซีน มีกระสุนอยู่ 2 นัด
แค่นี้ก็พอแล้วเพราะถ้ายิงพลาดจะไม่มีโอกาสได้ยิงครั้งที่สอง

06.20 น. กำลังนั่งเพลิน ๆ  ผมมองไปที่วิวสายไฟเป็นระยะ ทันในนั้นผมก็เห็นขุยปุยสีขาวฟู ๆ ไหว ๆ อยู่บนสายไฟ
ใช่มันแน่แล้ว ไวเท่าความคิด ผมดึงก้าน side level จนสุดแล้วผลักกลับเข้าที่เดิม  แล้ววิ่งค่อมไปยังแนวรั้วที่ขาตั้งปืน
ตั้งรอไว้แล้ว  พอไปถึงขาตั้งปืนก็พาดปืนแล้วก็ประทับเล็งไปยังแนวสายไฟที่กระรอกเกาะ  แต่ไม่ทันเจ้ากระรอกที่
กระโดดแผล็วหายไปในต้นมะม่วงข้างสายไฟ   ผมรอประมาณ 1 นาที จึงยิงกระสุนทิ้งลงดินไป ไม่เป็นไรในแมกกาซีน
ยังเหลืออีก 1 นัด ผมยืนเฝ้ากระรอกจากจุดเดิม

06. 45 น. ความเมื่อยล้าทำให้ผมหมดความอดทน จึงยกข้อมือดูนาฬิกา จึงรู้ว่าผมยืนรอได้ 25 นาทีแล้ว
ก็คิดว่าวันนี้คงพอเท่านี้ก่อน ผมมองไปที่แนวสายไฟอีกครั้ง อ้าวไอ้กระรอกสีขาวมันมาตั้งแต่เมื่อไหร่
ไวเท่าความคิดอีกแล้ว ผมดึงก้าน sider level อีกครั้ง แล้วพาดปืนประทับเล็ง แต่ก็ไม่ทันกระรอกที่วิ่ง
ไปตามแนวสายไฟ และพ้นมุมยิงหายไปโดยมีแมกไม้บดบังแนวสายไฟ   ผมจึงยิงกระสุนทิ้งลงดินอีกนัด
และเดินกลับมาเก็บปืนใส่กระเป๋า เพราะประเดี๋ยวก็ต้องออกไปซื้อกระดูกซี่โครงหมูเอามาทำข้าวต้ม
ก่อนเอาปืนลงกระเป๋าก็คิดว่าจะใส่กระสุนในแมกกาซีนไว้เลยดีหรือเปล่า  ถ้าจะทำต้องถอดแมกกาซีน
ออกมาแล้วเอาใส่คืน ขั้นตอนนั้นต้องดึงก้าน side level  1 ครั้ง ทำให้ต้องยิงลมทิ้งอีก 1 ครั้ง
เมื่อคิดได้ดังนั้นผมจึงคิดว่า กลับมาค่อยใส่กระสุนดีกว่า

07.15 น.  กระดูกซี่โครงหมู 1 กก. น้ำเต้าหู้ใส่น้ำตาลทรายครึ่งช้อนเป็นของภรรยา 5 ถุง  ผักกาด
หัวกระหล่ำ 2 กก.  ซีอิ้วขาว 1 ขวด  กุ้งแห้งครึ่งกิโล   น้ำตาลปี๊บ 1 กก.  มะม่วงมัน 4 กก.
ของทั้งหมดอยู่ในตระกร้าหน้ารถมอเตอร์ไซต์  มะม่วงมันผมถือไว้ด้วยมือซ้าย
รู้ยังงี้เอารถยนต์ไปตลาดดีกว่า  ของทั้งหมดหนักกว่าปืนอัดลมมาก   พอมาถึงประตูหน้าบ้าน
ผมเปิดประตูกำลังจะเข็นมอเตอร์ไซต์เข้าบ้าน  พลันบนหัวก็มีเสียงนกร้องวุ่นวาย ผมจึงเงย
หน้าขึ้นไปมองเห็นนกท้องเหลืองกำลังไล่จิกตีนกพิราบ 2 ตัว ถ้าตาไม่ฝาดผมเห็นขนนกหลุดออกมา
แต่ไม่รู้ว่าเป็นขนของนกตัวไหน  ผมมองตามนกพิราบที่กางบินถลาร่อนลับตาลงบนหลังคาบ้าน
ที่อยู่หลังบ้านผม

ไวเท่าความคิดอีกแล้วครับท่าน ผมทิ้งมอเตอร์ไซต์ไว้หน้าบ้าน คาประตูรั้วบ้านอยู่อย่างนั้น
แล้ววิ่งจี๋ไปยังกระเป๋าปืนที่วางอยู่หน้าเทอเรส เปิดกระเป๋าปืนคว้ากระโจมปืนออกมาด้วยมือขวา
แล้วสลับถือกระโจมปืนด้วยมือซ้าย เพื่อเอามือขวาดึง side level 1 ครั้ง เพื่อไม่ให้เสียเวลาตอน
ไปถึงจุดยิง  พอดัน side level กลับ  ก็สลับมือขวาจับกระโจมปืน เอามือซ้ายจับที่จับขาตั้งปืน
วิ่งเดินเร็วไปยังจุดยิงหลังบ้าน พอถึงจุดยิงก็มองดูว่าเป้าหมายอยู่ตรงไหน เพราะสันหลังคาถูกบดบัง
ไปด้วยพุ่มมะม่วง ทำให้มองสันหลังคาไม่ชัดเจน  จะย้ายจุดยิงไปที่อื่นก็ไม่ได้ เพราะจุดยิงไปสันหลังคา
มีตรงจุดนี้จุดเดียวเท่านั้น   มองลอดช่องว่างพุ่มมะม่วงช่องโน้นช่องนี้แข่งกับเวลากลัวมันจะบินไปเสียก่อน

นั้นไงเห็นแล้วถ้ามองลอดช่องจากตรงจุดนี้ ผมรีบตั้งขาตั้งแล้วรีบพาด hw100 บนรางรองปืน
ประทับเล็ง ไม่ลืมที่จะไม่เอานิ้วชี้เข้าโกร่งไก เพราะไก hw100 เบาเหลือเกิน มันเบาน้อง ๆ ปืนแข่ง
หลังจากพาดปืนแล้วก็ประทับเล็ง ภาพในกล้องเล็งไม่ชัดเจน ผมรีบปรับหมุนปุ่มโฟกัส ปุ่มปรับโฟกัส
แบบ side focus ทำให้การปรับความชัดเจนของภาพเพื่อแข่งกับเวลาทำได้สะดวกมาก
พอภาพชัดเจน ผมก็เห็นกิ่งมะม่วงบังลำตัวนกพิราบพอดี  ทำยังไงดี

ในท่าประทับปืน มือขวาจับด้ามปืน มือซ้ายจับขาตั้งยกขึ้นแล้วเดินถอยหลังออกมา ปรับมุงยิงให้ไกล
กว่าเดิม เพื่อทำให้กิ่งมะม่วงที่บังลำตัวนกพ้นออกไปจากแนวยิง  จนในที่ผมก็เห็นลำตัวนกพิราบชัดเจน
โดยไม่มีอะไรบดบัง

มันเป็นนกพิราบสีขาวกระ มีจุดดำเป็นกระกระจายทั่วลำตัว มันหันข้างให้แนวปืน  ผมประทับปืนแน่น
จัดกากะบาทให้นิ่งที่สุดแล้วเหนี่ยวไกทันที เสียงปืนอัดลมแรงดัน 110 บาร์ ดังทำลายความเงียบ
นกพิราบสีขาวกระตัวนั้นสะดุ้งแล้วก็ทำหน้าเซ่อ ในขณะที่คนยิงก็มองนกพิราบผ่านเลนส์ด้วยสีหน้าเซ่อ
พอ ๆ กับนกพิราบตัวนั้น จนกระทั่งมันโผบินไปจากสันหลังคา

ในท่าประทับปืนเหมือนเดิม  ผมรวบรวมสติแล้วก็วิเคราะห์ว่า ตนเองทำอะไรผิดพลาด เหนี่ยวไกแรงไปหรือเปล่า หรือว่ามือไม่นิ่งพอ
แล้วความคิดก็สะดุดลงกับเสียงปืนอัดลมที่มันดังไม่ปกติ ดังโหว่ง ๆ  อ้อ... ใช่แล้ว ผมลืมใส่กระสุน
ไอ่ ง่าว..ว...ว. เอ้ย ..ย...ย   ผมด่าตัวเองในใจ  แต่ก็อดยิ้มกับตัวเองไม่ได้  ก็ดีไปอย่างนะ วันนี้เขาถือว่าเป็นวันบุญแรกของปีใหม่เมือง
ไม่ควรทำบาป   ดีแล้วหละที่วันนี้ผมทำบาปไม่ขึ้น...

ลูกสาวมาตามขึ้นนอนพอดี ราตรีสวัสดิ์
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #1224 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:05:09 PM »

นึกว่าเสียงจะดัง ต๊วก...ซะอีกอ้ายสิทธา คิก คิก คิก คิก

สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1225 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:25:00 PM »

นึกว่าเสียงจะดัง ต๊วก...ซะอีกอ้ายสิทธา คิก คิก คิก คิก
ดีแล้วละ วันนี้เป็นวันบุญซะด้วย ดีแล้ว  ดีแล้ว อนุโมทนาเถิด
พรุ้งนี้เอาไหม่เิ่ริ่มซะตี5   6 นาที  7 วินาที ฤกษ์ดี กำลังดี
ผลเป็นไงเขียนมาให้อ่านนะ ผมชอบสำนวน
ปืนโครงการเจ็ดมาพอดีรวบรวมตีพิมท์เป็น พ๊อกเก๊ตบุ๊ก ขายหักค่าใช้จ่ายเข้าสมาคมเรา
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1226 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:38:31 AM »

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ปืนใคร น้า..า...า  ผมจำเสียง "ต๊วก" ได้  แต่จำเจ้าของปืนไม่ได้ ตอนนี้ไม่รู้ว่าซ่อมปืนเสร็จหรือยัง
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #1227 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 10:10:50 AM »

พี่ตุ้ยครับ ตั้งกล้องได้แล้วอย่าลืมส่งคะแนนด้วยนะครับพี่.... Wink Wink

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1228 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 10:33:35 AM »

พี่ตุ้ยครับ ตั้งกล้องได้แล้วอย่าลืมส่งคะแนนด้วยนะครับพี่.... Wink Wink
.

ได้เลยครับ...แต่วันนี้ท่าจะแห้ว...โดนลูกอ้อนครับ....แล้วจะเอารูปมาให้ดู ว่ามันอ้อนยังไง......"พลีส..ส...ส.....นะพ่อนะ..พาหนูไปเล่นน้ำนะพ่อนะ...พลีส...ส.......ส......."

เฮ้อ...คนเรา...
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1229 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 01:12:36 PM »

ขออนุญาต ตั้งฉายาคุณตุ้ยเป็น  "ตุ้ยตั้งกล้อง" ได้ไหม นี่ขนาดหนีมากระทู้นี้นะ บรรยายกาศ ตั้งกล้องยังมาอบอวนวงเวียนว่าตายเกิดอีก
หน้า: 1 ... 79 80 81 [82] 83 84 85 ... 166
  พิมพ์