เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:44:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 134 135 136 [137] 138 139 140 ... 166
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กิจกรรมการแข่งขันยิงปืนอัดลมของคนรักปืนอัดลม  (อ่าน 430605 ครั้ง)
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2040 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:43:57 PM »

เห็น คุณตุ้ยยิงอย่างนี้แล้ว  ผมเลิกยิง  ขึนยิงไปอย่างดีก็แค่เสมอ  ไม่มีทางที่จะชนะ  ไม่ยิงดีกว่าเปลืองกระสุน

สงสัย ต้องนับนัดที่ ไม่หลุดเงาดำแล้วล่ะครับ.

เป้าที่ไม่หลุดเงาดำได้  6 เป้า 6 คะแนนครับ
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #2041 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:52:13 PM »

วันอาทิตย์ผมลองยิง 20เมตร เป้า.22 ลูกซุปเปอร์ซอง ปืนAS410 กล้องจีน

คะแนนได้ 13 เลยไม่ถ่ายมาลงดีกว่าครับ5555555

(ลมพัดเเรงมากครับวันนั้น พัดซ้ายไปขวาด้วยยิงยากจริงๆ)
คนแพ้มีข้ออ้างเสมอครับไม่ว่ากีฬาอะไร

กอล์ฟ ก็นี่ลูกนี้ไม่เฟลดนะออนแน่ๆ
แบด ก็เมื่อคืนนอนไม่พอวันนี้ไม่ค่อยมีแรงเลย
บอล ก็วันนี้ดวงไม่ดีไม่เสาก็คาน ไม่งั้นชนะแล้ว
 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2010, 01:53:59 PM โดย Rapin paiwan » บันทึกการเข้า

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2042 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 01:58:17 PM »

วันอาทิตย์ผมลองยิง 20เมตร เป้า.22 ลูกซุปเปอร์ซอง ปืนAS410 กล้องจีน

คะแนนได้ 13 เลยไม่ถ่ายมาลงดีกว่าครับ5555555

(ลมพัดเเรงมากครับวันนั้น พัดซ้ายไปขวาด้วยยิงยากจริงๆ)
คนแพ้มีข้ออ้างเสมอครับไม่ว่ากีฬาอะไร

กอล์ฟ ก็นี่ลูกนี้ไม่เฟลดนะออนแน่ๆ
แบด ก็เมื่อคืนนอนไม่พอวันนี้ไม่ค่อยมีแรงเลย
บอล ก็วันนี้ดวงไม่ดีไม่เสาก็คาน ไม่งั้นชนะแล้ว

พวกที่ตีกอล์ฟกับผมเค้าเรียกคนแบบนี้ว่า...นักโทษ...ครับ.....55555   โทษไปหมดทุกเรื่อง....ถ้ากรีนไม่เร็วอย่างนี้..หลุมนั้นคงไม่ทำ 3 พัต...ถ้าไม่ 3 พัตหลุมนั้นนะ..ชนะแล้ว....หรือไม่ก็....แหม....วันนี้แดดร้อนไปหน่อย...หมดแรงเลย.......หรือไม่ก็......ถ้าฝนไม่ตกนะ..ฮึ่ม..ม....ได้เรื่องเลยวันนี้...เสียดาย..ฝนตก....
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #2043 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 02:01:28 PM »

ผมชอบล้อพวก ท่าน"ถ้า" ครับ

ถ้าผมเป็นtiger ผมคงได้เบอร์ดี้ไปแล้ว และคงมีกิกทีละเป็น10คน

55555

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2044 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 02:04:13 PM »

จะเอา เบอร์ดี้...หรือเนสกาแฟ...เดี๋ยวจะจัดไปให้ที่ 33 หมู่ 3 ครับ นายแซม...

ผมรักในหลวง...ครับ
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2045 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 04:29:17 PM »

Wink Wink 20.12 เมตร >> ยิงเสร็จมาหมาดๆ ผลงานสู้ ท่านตุ้ย นักรักแห่งภาคเหนือไม่ได้จริงๆ ครับ  อ๋อย   ยิงด้วย HW 100 T .177/  JSB .547G  /
        คราวหน้าต้องแก้ตัวใหม่  Smiley

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2046 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 06:08:02 PM »

^
^
^ เอามาร่วมกัน...25 นัด..กลุ่มเท่าเหรียญสลึงเลยนะ...พี่..รักลม/ลมรัก... เยี่ยม เยี่ยม

ผมรักในหลวง...ครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2047 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:59:27 AM »

Wink Wink 20.12 เมตร >> ยิงเสร็จมาหมาดๆ ผลงานสู้ ท่านตุ้ย นักรักแห่งภาคเหนือไม่ได้จริงๆ ครับ  อ๋อย   ยิงด้วย HW 100 T .177/  JSB .547G  /
        คราวหน้าต้องแก้ตัวใหม่  Smiley

ท่าน airlove ลองสั่ง hw100 รุ่น K มาใช้สิครับ เห็นว่าแม่นนักแม่นหนา
รุ่น K ปรับลดความเร็วกระสุนลงมากและเติมลมแบบ quick fillด้วย
ตอนนี้ผมยังตัดสินใจเรื่องความแรงกับเบอร์ไม่ได้

ระบบลั่นไกเหมือนเดิม ถ้าสั่งรุ่นที่ติดที่เก็บเสียงตรงปลายมาได้ด้วยก็แจ๋ว
ขนาดปืนกะทัดรัดกว่าเดิม ดู compact ผมก็เล็ง ๆ ไว้เหมือนกัน
กะพกไว้ในรถ เอาไว้ยิงระยะไม่เกิน 50 เมตรลอดหน้าต่างรถได้ก็พอแล้ว
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2048 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:13:29 AM »

การยิงระยะไกลนั้น มีหลายปัจจัยที่ต้องใช้ร่วมกันเพื่อให้การยิงได้กลุ่มกระสุนแน่น
และหลายปัจจัยที่ว่านั้นต้องสัมพันธ์สอดคล้องลงตัวกันด้วย

ปัจจัยต่าง ๆ จับคู่สัมพันธ์กันก็มี
1. น้ำหนักกระสุน ความเร็ว ระยะยิง
2. ความปราณีตในการทำลำกล้องปืน กับ ลักษณะรูปร่างของกระสุน
3. สายตาผู้ยิง กับ ทักษะของผู้ยิงปืน

ถ้าข้อ 2 กับ 3 ไม่มีปัญหาเราก็มาเล่นข้อ 1 กันดีกว่า
ยกตัวอย่างเช่น

เลือกใช้กระสุนน้ำหนักเบา จะได้อะไรขึ้นมา
ก็ได้ความเร็ว เพราะกระสุนเบา ทำให้กระสุนวิ่งเร็วขึ้น เวลาอยู่กลางอากาศน้อยลง
ทำให้แรงลมสนามมีผลต่อวิถีกระสุนน้อยลง  หากความเร็วที่กระสุนวิ่งไม่เกินพิกัดของน้ำหนักกระสุน
ก็จะทำให้การยิงนัดต่อไปมีความแม่นยำคงเส้นคงวา แต่ถ้าความเร็วเกินพิกัดน้ำหนักกระสุนจะรับได้
ก็จะเกิดอาการเหวอ คือกระสุนร่อนทำให้ยิงนัดต่อไปมันไม่เข้ารูเดิม บางนัดแม่นบางนัดไม่แม่น

ปืนลมโดยทั่วไปเป็นปืนที่ไม่สามารถปรับแรงดันลมได้ ข้อดีก็คือแรงลมที่ออกมาทางลำกล้องปืน
มีความดันที่แน่นอน (ถ้าเป็นปืนชั้นดีนะครับ)  กล่าวมาถึงก็โมเมไว้ก่อนสมมุติว่าลำกล้องปืนดีมีคุณภาพนะ
จะได้ไม่มีตัวแปรมากขึ้น    ดังนั้นเมื่อแรงลมที่ออกลำกล้องมันมีแรงดันค่าหนึ่ง เราก็ต้องหากระสุน
มาลองยิง สมมุติว่าใช้กระสุนหัวตัดน้ำหนัก 11.9 gr ยิงแล้วพบว่าความเร็ว 750-800 ฟุตต่อวิ  ความเร็วระดับนี้
ถ้ายิงในระยะ 10-25 เมตรถือว่ากระสุนอยู่กลางอากาศแว็บเดียวก็จริง แต่อาจเจออาการเหวอกระสุนร่อน

ต่อมาลองใช้กระสุนหัวตัดน้ำหนัก 13.1 gr พบว่าการที่น้ำหนักกระสุนมากขึ้นทำให้ความเร็วลดลงเหลือ
700 - 750 ฟุตต่อวิ  ยิงแล้วแม่นมาก ระยะ 15-25 เมตรกระสุน 10 นัด รอยรูกระสุนต่อกันหมดไม่มีแตกออกไปสักนัดเดียว
แต่พอเอาไปยิง 35 เมตก็พบว่ามีบางนัดแหกกลุ่มออกไป นั้นเป็นเพราะระยะเวลาในอากาศมันนาน
นัดนั้นอาจเจอลมพาไป

เอาใหม่คราวนี้ใช้กระสุน น้ำหนัก 14.5 gr ก็พบว่าเสียงปืนกับเสียงกระทบเป้าในระยะ 25 เมตรเป็นสองเสียง
นั้นคือความเร็วช้ามาก สมมุติว่าความเร็ว 650 ฟุตต่อวิ   ยิงไปยิงมากลับไม่แม่นเท่าใช้กระสุน 13.1 gr
มันเป็นเพราะอะไร ก็เป็นเพราะว่ากระสุนใช้เวลาอยู่กลางอากาศนานไป ทำให้ลมสนามมีผลต่อวิถีกระสุนนั้นเอง
ใครเห็นก็บอกว่าปืนไม่ค่อยแม่น

เอาใหม่ ใช้กระสุน 14.5 gr เหมือนเดิม แต่ร่นระยะยิงเข้ามาเป็น 10-15 เมตร คราวเสียงปืนกับเสียงเป้า
ดังแทบเป็นเสียงเดียวกัน กระสุนใช้เวลาในอากาศแว็บเดียว  ยิงไป 20 นัด รูกระสุนเป็นกลุ่มเดียวกัน
ใครเห็นก็บอกว่าปืนกระบอกนี้ยิงแม่นมาก

เอาใหม่ ลองไปยิงในระยะ 50 เมตร ด้วยกระสุน 14.5 gr เราจะพบว่าเป้าเหมือนเอาลูกซองมายิง
นั้นเป็นเพราะแรงลมสนามทำให้วิถีกระสุนมันเปลี่ยนไป  ถ้าไม่มีลมกระสุนควรจะเข้าที่เดิม
ความเร็วกระสุนมันช้าไปเอาไงดี ปืนยิงไม่ค่อยแม่น  พอลมสงบยิงเข้ากลางเป้าเหมือนเดิม
แต่พอมีลมกลุ่มกระสุนโตขึ้น

ทำไมจึงเป็นปืนแม่นมาก กับ ไม่แม่น ทั้งที่เป็นปืนกระบอกเดียวกัน

ทางแก้ไขก็เลยไปหาซื้อ HW100 หรือ s410 มาใช้ s410 ปรับไปที่ระดับ 5  ยิงระยะ 50 เมตรด้วยกระสุน  14.5 gr
ก็พบว่าเป้ายังกะยิงด้วยลูกซอง เพราะเจออาการกระสุนเหวอ ด้วยความเร็วกระสุนมัน 900 ฟุตต่อวิ
น้ำหนักกระสุนเอาความเร็วไม่อยู่ บวกกับเวลาในอากาศนานไป ก็ปัญหาเดิม ๆ อีกหละ

เอาใหม่หากระสุนน้ำหนักมากกว่าเอามายิง จะพบว่ากลุ่มกระสุนแคบกว่าเดิม แต่ด้วยแรงลมสนาม
อาจทำให้มีบางนัดเหวอออกไป เพราะระยะยิง 50 เมตร ความเร็วกระสุน 800-900 ฟุตต่อวิ
มันก็นานพอที่จะทำให้แรงลมเปลี่ยนวิถีกระสุนได้ แต่น้ำหนักกระสุนมันหนักพอสู้ลมสนามได้ดีกว่า
กระสุนเบา

ก็พอสรุปได้ว่าการที่กระสุนอยู่กลางอากาศนานเกินไป แรงลมสนามจะมีผลต่อวิถีกระสุน
และถ้าเราเพิ่มน้ำหนักกระสุนก็ทำให้กลุ่มแน่นขึ้น หรือหากไปเพิ่มความเร็วกระสุนเพื่อลดเวลา
กระสุนอยู่ในอากาศ ก็อาจเจออาการเหวอ 
ดังนั้นหากเพิ่มความเร็วกระสุนต้องเพิ่มน้ำหนักกระสุนไปด้วยให้สัมพันธ์กัน

คำว่าไม่แม่นไม่ได้หมายความว่ายิงไม่โดนนะ  แต่ไม่แม่นหมายถึงเล็ง X แล้วมันไม่โดน X
ซึ่งได้ตัว X มันโตเท่ากับหัวนมกระรอกเท่านั้น

ยกตัวอย่างอีกเช่น กระสุน .223 ความเร็วเป็นสองสามพันฟุตต่อวิ น้ำหนักกระสุนเท่าไหร่ผมจำไม่ได้
แต่มันก็หนักพอที่จะทำให้ไม่เกินอาการเหวอ และด้วยความเร็วสูงทำให้ช่วงเวลากระสุนอยู่กลางอากาศน้อยมาก
จนทำให้เวลาของแรงลมมีผลต่อวิถีกระสุนน้อย ระยะหวังผลจึงยิงได้เป็น 300 ร้อยเมตร

ผมเคยเห็นปืนอัดลมชาวบ้านเบอร์ 1 บางรุ่น  เอามาพาดยิงระยะ 10 เมตร
ปืนแข่งขันก็พาดยิงเหมือนกันก็ยังกินกันไม่ค่อยจะลงเลย แต้มหากกันไม่เท่าไหร่
เมื่อเทียบราคาปืนแสนกับปืนหมื่น ก็ไม่รู้ว่าสำหรับชาวบ้านอย่างเรา
คะแนนแค่สูงขึ้นไม่เกินสิบต้องแลกกับเงินหลายหมื่นมันคุ้มกันหรือเปล่า

หลายครั้งหลายวันก่อน ผมสอยกระรอกด้วย s410 แรงดันลมระดับ 2 ระยะประมาณ 20 เมตร
กระสุนหัวตัด  เสียงกระสุนโดนตัวกระรอกดังสนั่น พบว่าหยุดกระรอกไม่อยู่ในนัดเดียว
ในอดีตระยะเดียวกันผมใช้ hw97k นัดเดียวเท่านั้นกระรอกหยุดอยู่กับที่วิ่งไม่ออกแล้วก็ร่วง
และระยะเดียวกันผมใช้ hw100 แรงดันลม 70-80 บาร์ นัดเดียวกระรอกวิ่งไม่ออกเหมือนกัน

แต่สำหรับ s410 ผมพบว่าแรงดันระดับ 2 ยิงปั๊บกระสุนโดนตัวกระรอกดังโป๊บ แต่กระรอกวิ่งไต่
ไปกับกิ่งก้านไม้ได้ ดูรู้ว่ากระรอกโดนกระสุนแน่เพราะมันวิ่งช้ากว่าปกติ ผมต้องไล่ยิงซ้ำอีกจึงจะลง
บางตัวต้องใช้ถึง 3 นัด 

สำหรับกระรอก ต่อไปนี้ผมจะปรับแรงดันระดับ 2.5 หรือ 3 คิดว่าน่าจะดีกว่า
ส่วนนกพิราบแรงดันระดับ 2 ยังเอาอยู่
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2049 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:16:26 AM »

ส่งครั้งเดียวข้อความมันซ้ำกับข้างบน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 11:18:07 AM โดย sitta. » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2050 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:30:11 AM »

รอบนี้ท่านประทานนำไปแล้ว 17/25 คะแนน ในรุ่น Low Power PCP Air Rifle

คุณหน่องนำไปแล้ว 24/25 คะแนน ในรุ่น  High Power PCP Air Rifle  Division 2

คุณสำราญ  ทำคะแนนได้ 14/25 คะแนน ในรุ่น High Power PCP Air Rifle  Division 2

คุณตุ้ย  ทำได้ 25/25 คะแนน ในรุ่น High Power PCP Air Rifle  Division 1
       และทำได้ 10/25 คะแนน ในรุ่น High Power Piston Air Rifle 

คุณjubiosanook ทำได้ 12/25 คะแนน ในรุ่น Low Power Piston Air Rifle 

คุณ airlove ทำคะแนนได้ 23/25 คะแนน ในรุ่น Low Power PCP Air Rifle

ยังไม่หมดเวลาส่งผลคะแนนครับ ส่งได้ถึงวันที่ 15 สิงหาคม 2553 เวลา 17.49 น.

Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #2051 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 07:27:38 PM »

เห็น คุณตุ้ยยิงอย่างนี้แล้ว  ผมเลิกยิง  ขึนยิงไปอย่างดีก็แค่เสมอ  ไม่มีทางที่จะชนะ  ไม่ยิงดีกว่าเปลืองกระสุน

สงสัย ต้องนับนัดที่ ไม่หลุดเงาดำแล้วล่ะครับ.

เป้าที่ไม่หลุดเงาดำได้  6 เป้า 6 คะแนนครับ
เห็นทีแบบนี้คงต้องเเข่งกันยิงปลายเข็มหมุดเเล้วแหละครับถึงจะมีลุ้นเยอะๆกันหน่อย  Grin
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2052 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 07:48:31 PM »

เห็นทีแบบนี้คงต้องเเข่งกันยิงปลายเข็มหมุดเเล้วแหละครับถึงจะมีลุ้นเยอะๆกันหน่อย  Grin

เอา Anschuzt 9003 ของท่านมาส่งผลคะแนนซะดีๆ นั่นแหละปืนลมพาดแท่นตัวจริง
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2053 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 08:33:00 PM »

พวกที่ตีกอล์ฟกับผมเค้าเรียกคนแบบนี้ว่า...นักโทษ...ครับ.....55555   โทษไปหมดทุกเรื่อง....ถ้ากรีนไม่เร็วอย่างนี้..หลุมนั้นคงไม่ทำ 3 พัต...ถ้าไม่ 3 พัตหลุมนั้นนะ..ชนะแล้ว....หรือไม่ก็....แหม....วันนี้แดดร้อนไปหน่อย...หมดแรงเลย.......หรือไม่ก็......ถ้าฝนไม่ตกนะ..ฮึ่ม..ม....ได้เรื่องเลยวันนี้...เสียดาย..ฝนตก....

สนุกมากหรือครับการตีกอฟล์  ผมจำได้สมัยตอนอยู่ราวปอเจ็ด ผมลองตีกอฟล์ในบ้านออกทุ่งหญ้าหมดไปหลายถาด
ตีไปทางโรงพยาบาลโรคทรวงอกนั้นหละ   ก็ไม่รู้สึกติดใจ   มีโอกาสอีกครั้งตอนหลายปีก่อน
ที่สี่แยกสนามบินเชียงใหม่ ก็ไม่ติดใจ   ครั้งสุดท้ายอีกไม่ถึงถาดที่ก่อนถึงปักธงชัยโคราช ก็ไม่ติดใจ 
บอกเคล็ดลับให้บ้างครับเผื่อจะได้ตีสนุกกับเขาบ้าง  ทั้งถุงผมชอบไม้พัดอย่างเดียวมันเบา ๆ ดี
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2054 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:40:16 PM »

พวกที่ตีกอล์ฟกับผมเค้าเรียกคนแบบนี้ว่า...นักโทษ...ครับ.....55555   โทษไปหมดทุกเรื่อง....ถ้ากรีนไม่เร็วอย่างนี้..หลุมนั้นคงไม่ทำ 3 พัต...ถ้าไม่ 3 พัตหลุมนั้นนะ..ชนะแล้ว....หรือไม่ก็....แหม....วันนี้แดดร้อนไปหน่อย...หมดแรงเลย.......หรือไม่ก็......ถ้าฝนไม่ตกนะ..ฮึ่ม..ม....ได้เรื่องเลยวันนี้...เสียดาย..ฝนตก....

สนุกมากหรือครับการตีกอฟล์  ผมจำได้สมัยตอนอยู่ราวปอเจ็ด ผมลองตีกอฟล์ในบ้านออกทุ่งหญ้าหมดไปหลายถาด
ตีไปทางโรงพยาบาลโรคทรวงอกนั้นหละ   ก็ไม่รู้สึกติดใจ   มีโอกาสอีกครั้งตอนหลายปีก่อน
ที่สี่แยกสนามบินเชียงใหม่ ก็ไม่ติดใจ   ครั้งสุดท้ายอีกไม่ถึงถาดที่ก่อนถึงปักธงชัยโคราช ก็ไม่ติดใจ 
บอกเคล็ดลับให้บ้างครับเผื่อจะได้ตีสนุกกับเขาบ้าง  ทั้งถุงผมชอบไม้พัดอย่างเดียวมันเบา ๆ ดี

อธิบายลำบากครับพี่..ว่าสนุกยังไง..คนที่ชอบก็บอกว่าสนุก คนที่ไม่ชอบก็บอกว่าไม่เห็นสนุก...เหมือนปืน เหมือนปั่นจักรยาน เหมือนเล่นเทควันโด้ เหมือยเล่นฟุตบอล เหมือนเล่นรักบี้ เหมือยเล่นฮอกกี้ เหมือนเล่นแข่งเรือ เหมือนเล่นเทนนิส เหมือนเล่น..ฯลฯ.. ครับ 
  อันนี้กล่าวถึงเฉพาะกีฬาบางประเภทเท่านั้นครับ..ขออภัยแฟนพันธุ์แท้กีฬาประเภทอื่นๆที่ไม่ได้กล่าวถึง  เพราะถ้าจะเอาให้หมด พรุ่งนี้เช้าก็คงยังพิมพ์กระทู้นี้ไม่จบ...
  เอาเป็นว่าเสน่ห์ของกอล์ฟ เอาแบบที่เล่นเป็นกีฬานะครับ..พวกที่เล่นพนันไม่กล่าวถึง...มันอยู่ที่ความซื่อสัตย์ครับ..ใครที่เล่นกอล์ฟแบบกีฬาจริงๆ จะต้องเป็นคนรักความซื่อสัตย์ครับ..เราตีเอง เราแจ้งแต้มต่อเอง บางครั้ง(ส่วนใหญ่ด้วยครับ)เรายังจดคะแนนของเราส่งกรรมการเองเลยครับ..ถ้าไม่ซื่อสัตย์ก็อาจจดคะแนนผิดๆเพื่อประโยชน์ของตนเอง..กูอยากได้ถ้วยมาก ตนเองมีแต้มต่อ 12 ตอนลงทะเบียนก็แจ้งกรรมการว่าแต้มต่อ 18 บ้าง 24 บ้าง...เพราะอยากได้ถ้วย.....ตีตกน้ำ..กติกาให้ดรอปลูกระยะ 2 ช่วงไม้กอล์ฟ ไม่ใกล้หลุม ก็เดินไปดรอปลูกโดยกินระยะเข้าหาหลุมอีกบานก็มี..จะได้ตีขึ้นกรีนง่ายขึ้น....อะไรทำนองนี้ครับ  พวกนี้เป็นพวกไม่ซื่อสัตย์ครับ...
  หากถามว่าอ้าว..ก็ไหนบอกว่ากอล์ฟเป็นกีฬาของความซื่อสัตย์ ทำไมถึงมีโกงได้ล่ะ???ไม่เห็นน่าสนใจเลย...  ก็ขอให้คิดดูง่ายๆ ว่า ขนาดนักฟุตบอลเอากำปั้นชกลูกเข้าประตู แล้วบอกว่าเป็นหัตถ์ของพระเจ้า ทั้งๆที่กล้องถ่ายภาพช้าก็เห็นเต็มๆตาคนทั้งโลก..ผู้คนอีกหลายคนกลับชื่นชม ว่ามันเก่ง..ยกให้เป็นโคชคุมทีมชาติไปแข่งบอลโลก...มันไม่น่าเกลียดกว่าหรือครับ....ใช่ไหมครับ....
  มันก็เป็นเช่นนี้แหละครับ..โลกเราถึงวุ่นวายไงครับ..ก็เพราะมีคนแบบนี้อยู่ในทุกๆๆๆกลุ่มชน..ไม่ว่ากลุ่มไหน...
  ชักไปกันใหญ่....จบ..ครับ..
หน้า: 1 ... 134 135 136 [137] 138 139 140 ... 166
  พิมพ์