เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 10:18:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 189
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพบ้างครับ  (อ่าน 322044 ครั้ง)
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #975 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 11:50:03 PM »

เยี่ยมมากครับ......
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #976 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 08:23:17 AM »

ขอบคุณแควน ๆ ทุกท่านที่ติดตาม ครับ ไหว้
ทริปหน้า  ช่วงวันหยุดวันพ่อ ร.ร.พาครูดูงาน(คำทีใช้แทนการไปกิน-เที่ยว-เล่นไพ่)
ผมเคยร่วมครั้งเดียว  หลังจากนั้นไม่เคยไปอีกเลย
กำลังแอบวางแผนว่าจะไปทางใหนดี  ไม่แน่อาจจะเป็นแถวสวนผึ้งราชบุรี ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #977 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 06:23:08 PM »

โห..มีสัมภาระนอกเป้อีกเพียบเลย .. ตกใจ
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #978 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 04:26:26 PM »

ว่าจะแว๊ปไปกางเต๊นท์นอนวังน้ำเขียว
แม่ไม่ยอมให้ไปเลย  จริง ๆ ตั้งใจจะไปถึงแถวภูเขียว
เลยได้แค่ปั่นกับชมรมฯ นางรอง ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #979 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:40:39 AM »

รูปมันสวยทิ้งไม่ลงคับ(ครับ)..หมวกกันน็อกของนักจักรยานนี่ดูมันลอย ๆ ยังไงชอบกล..เหมือนสวมไม่เต็มศีรษะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 11:43:01 AM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #980 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 04:17:58 PM »

ผมซ้อมที่สนามพันล้านครับ เส้นทางขึ้นสนามกอล์ฟ ของเจ้าสัวเบียร์สิงห์ Smiley

13 ต.ค. 2554 มือใหม่หัดปั่นอย่างผม มีประสบการณ์ครั้งแรกในชีวิตที่ปั่นรอบเกาะ ฉายเดี่ยว ออกจากบ้าน เวลา 5.00 น เช้ามืด ระยะทางแค่ 50 กม. คงเป็นเรื่องไม่ยากสำหรับนักปั่นหลายๆกลุ่มที่ปั่นผ่านผมไป แต่ผมนั้นหายใจทางปาก Smiley และลงจูงรถบางจุด แบร่ (เส้นทางชัน) รอบหน้าจะพยายามไม่ลงจากรถครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2011, 02:55:50 PM โดย ซิกสุราษฎร์ ::: รักในหลวง » บันทึกการเข้า
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #981 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 06:47:34 PM »

มีท่านใดปั่นแล้วน้ำหนักลดได้น่าพอใจบ้างครับ ผมปั่นสัปดาห์ละหกวัน วันละประมาณ 30 กิโล ทานอาหารปกติ น้ำหนักไม่ค่อยลดครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #982 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 07:17:28 PM »

มีท่านใดปั่นแล้วน้ำหนักลดได้น่าพอใจบ้างครับ ผมปั่นสัปดาห์ละหกวัน วันละประมาณ 30 กิโล ทานอาหารปกติ น้ำหนักไม่ค่อยลดครับ

ต้องปั่นแบบเน้นรอบขาครับ....ให้ได้ซัก 70-80 รอบต่อนาที    เมื่อก่อนตอนได้จักรยานใหม่ผมชอบปั่นแบบเกียร์หนักๆได้แต่ความเร็วของรถ  แต่น้ำหนักตัวไม่ค่อยลงและมีพี่จากเวป thaiMTB  แนะนำว่าไม่ต้องใช้เกียร์หนัก  แต่ใช้เกียร์ที่เราพอจะปั่นรอบขาให้อยู่ในช่วงเบิร์นไขมันได้  ...เลยลองดู   สามารถลดได้ 6 กิโลกรัมในเดือนแรกครับ   เดือนหลังๆจะลดน้ำหนักได้น้อยแต่กินเข้าไปมากเท่าไหร่น้ำหนักก็จะคงที่  ไม่ต้องกลัวอ้วน

อยากหาซื้อจักรยานมาปั่นอีกเหมือนกัน  เนื่องจากคันเก่าเจ้าเสือภูเขา TREK4400 จอดไว้ในรั้วบ้าน...ตื่นมาเหลือแต่รองเท้าแตะของโจรให้เห็น   คราวนี้กำลังมองเสือหมอบแบบว่าอยากเปลี่ยนแนวบ้างครับ ^^
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #983 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 05:25:22 PM »

ผมปั่นยังไง ๆ มันก็ยังอ้วน เลยอดข้าวเย็น 2 วันซ้อนกินผลไม้แทน ผล..เพลียเกือบตาย แทบคลานเลย ตอนนี้เลยหันมากินข้าวอีก
แว้ว ..โฮ..โฮ..
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #984 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:04:10 PM »

สาเหตุหนึ่งคงป็นเพราะ
ระบบเผาผลาญของร่างกายด้วย ครับ
ผมกินเยอะ  แต่ไม่อ้วน  จริง ๆ อยากจะเพิ่มสัก ๒ ก.ก.

chai_spu46
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #985 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:13:34 PM »

ระบบเผาผลาญของร่างกายด้วย ครับ
ผมกินเยอะ  แต่ไม่อ้วน  จริง ๆ อยากจะเพิ่มสัก ๒ ก.ก.
เน้นอาหารที่เป็นโปรตีนกับเล่นเวทบ้างครับ
เรียนปรึกษาคุณพี่ คมขวาน รักในหลวงเรื่องจักรยานหน่อยน่ะครับ
ผมสนใจจะสั่งประกอบจักรยานพี่มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับผมยังไม่เคยขี่เลยเคยขี่แต่จักรยานธรรมดาครับ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #986 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:49:32 PM »

ผมกินเยอะ  แต่ไม่อ้วน  จริง ๆ อยากจะเพิ่มสัก ๒ ก.ก.
เน้นอาหารที่เป็นโปรตีนกับเล่นเวทบ้างครับ
เรียนปรึกษาคุณพี่ คมขวาน รักในหลวงเรื่องจักรยานหน่อยน่ะครับ
ผมสนใจจะสั่งประกอบจักรยานพี่มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับผมยังไม่เคยขี่เลยเคยขี่แต่จักรยานธรรมดาครับ
       ตอบยาก
ผมเองก็  ลองผิดลองถูก
แต่โชคดี  ที่ศึกษาหาข้อมูลก่อนพอสมควร
        ผมเริ่มจาก เสือภูเขา
รถสำเร็จรูป ๒๗ เกียร์ ตัวเริ่มต้น
เป็นของยี่ห้อ merida คงเทียบได้กับ
กระบะมิตซูฯมังค์(ใช้ดี อุปกรณ์เท่าเพื่อนแต่ราคาต่ำกว่า)
ปั่นแต่ทางเรียบไม่เคยลงลุยสักที โช้คล็อคไว้ไม่คยได้ใช้
จากนั้นก็ขายไป  หันมาเล่นเสือภูเขากะใช้ทางเรียบจริง ๆ
ซื้อเฟรมประกอบเอง  mossoรุ่น falcon super light
ชุดขับเคลื่อน xt ใช้ปั่นทางเรียบอย่างเดียวเลยเปลี่ยนเฟืองหลังเป็น ๑๑-๒๘(จานหน้า ๔๘)
ยาง ๑.๕ ใช้ตะเกียบแทนโช้คก็ตอบโจทย์การใช้งานได้ดีพอสมควร  
กับปัจจุบันซื้อเพิ่ม เข้ามา ๑ คัน เป็นรถทัวริ่ง แท้ ๆ
ผมชอบแนวทัวริ่งมากกว่า ชอบปั่นแบบอึด-ทางไกล  มากกว่า ความเร็วระยะสั้น
        แต่วันธรรมดา
ก็จะปั่นเสือภูเขา ระยะสั้น ๒๒ กม.ทุกเช้า
วันหยุดจะใช้ทัวริ่งปั่นทางไกล ตามอ่านที่
 สรุปทริป"บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
        เอาเป็นว่าผมแนะนำให้เข้าไปหาความรู้
ในเว็ปฯthaimtb,com ครับแล้วลองชั่งใจ
ว่าจะเป็น หมอบ /เสือภูเขา/ทัวริ่ง ฯลฯ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2011, 09:17:22 AM โดย คมขวาน รักในหลวง » บันทึกการเข้า

chai_spu46
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #987 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 10:41:42 AM »

ขอบคุณครับพี่ผมจะลองศึกษาดูก่อนถ้ามีข้อสงสัยจะเข้ามาสอบถามใหม่ครับ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #988 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 11:11:47 AM »

ยินดี ครับ
ฟีลลิ่งในการขี่ เสือหมอบ
จะต่างกันมาก  กับเสือภูเขา
ทัวริ่งก็เช่นกัน คนละฟีลลิ่งกับเสือภูเขา ครับ

R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #989 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 11:14:58 AM »

ผมกินเยอะ  แต่ไม่อ้วน  จริง ๆ อยากจะเพิ่มสัก ๒ ก.ก.
เน้นอาหารที่เป็นโปรตีนกับเล่นเวทบ้างครับ เรียนปรึกษาคุณพี่ คมขวาน รักในหลวงเรื่องจักรยานหน่อยน่ะครับ
ขออนุญาตแจมนะคับ(ครับ)..จักรยานประกอบเองมันบานแน่ ๆ เสือหมอบของผมซื้อเฟรม+ชุดเกียร์+อะไหล่แยกมาเป็นชิ้น ๆ เสร็จแล้วปาเข้าไปเกิน 5 หมื่น..พอของมาถึงต้องไปจ้างเขาประกอบอีก อะไหล่หลายตัวแพงเพราะยี่ห้อ(เช่น แฮนด์,หลักอาน,สเต็มคอ)คุณภาพไม่แตกต่างจากของพื้น ๆ ผมเห็นเขาซื้อรถมือ 2 กันถูกมาก(รถจากญี่ปุ่น) หรือรถใหม่เอี่ยมนี่แหละถ้าเป็นรถสำเร็จทั้งคัน(compleat bike)จะถูกกว่ารถประกอบเองเป็นหมื่นเลย  
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 189
  พิมพ์