เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:47:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 82 83 84 [85] 86 87 88 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1088467 ครั้ง)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #1260 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 07:58:04 PM »

ทำไมไดอาน่าตัวนี้มันถึงได้  ด้ามมมมมมมมมมมมมมมดำจังครับ  ไม่เคยเห็นรุ่นนี้เลยอะ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #1261 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 08:03:19 PM »

ทำไมไดอาน่าตัวนี้มันถึงได้  ด้ามมมมมมมมมมมมมมมดำจังครับ  ไม่เคยเห็นรุ่นนี้เลยอะ

รุ่นนี้มันเป็นรุ่นแห่งความทรงจำครับ ที่จริงว่าจะตัดสติกเกอร์แปะว่า HW97 ด้วยนะครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เค้าถึงว่าช้าๆได้พร้าเล่มงามครับ เศร้า เศร้า

wisan
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1262 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 08:10:09 PM »

หวัดดีคับ ใครมีรูปวาวล์ปืนลมให้ดูบ้างคับ รบกวนหน่อย
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1263 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 08:29:56 PM »

ไอ้เจ้ารางที่ผมสั่งมา ตอนนี้ใช้ได้แล้วนะครับ..เสียตังไปให้ช่างทำมา 1 อัน ใช้ไม่ได้ครับ ต้องเก็บ เลยเอาตัวที่สั่งมานั่นแหละมาใช้
  แก้ปัญหาโดยเอาแผ่นอลูมิเนียมที่รัดสายไฟ(ที่เป็นแผ่นแบนๆไงครับ) มาพันด้วยเทปบางๆกันรอยขีดข่วน
  มีข้อสังเกตุ 1 จุด ที่ทำให้ผมต้องอึ้ง กิม กี่  คือ... แผ่นที่เอามารอง ผมต้องใช้ 2 แผ่นต่อกันให้กว้างๆ (ไม่ใช่เอามาซ้อนกันให้หนานะครับ)
ความกว้างต้องให้ได้เท่ากับ หรือใกล้เคียงกับความกว้างของแหวนรัดกล้องครับ  ตอนแรกผมไม่ได้สนใจ คิดว่ารองให้สูงขึ้นก็จบ..แต่ปรากฏว่าเมื่อเรารองแค่
แผ่นเดียว พอติดกล้อง Hawke แบบปรับโฟกัสด้านข้างเข้าไป...ปั๊บ....  รัดกล้องให้แน่น...ปุ๊บ....  เกิดอะไรขึ้นรู้ไหม?Huh?  จ้างให้ก็ไม่รู้.....
  จะบอกให้..  ก็เกิดการปรับโฟกัสไม่ได้ไงครับ...  ผมปรับโฟกัสไม่ได้เลย..งง งง อยู่พักนึง(พอดีทำตอนกลางคืนด้วย นั่งทำมันดึกๆ ก็กลัวว่าจะไปทำอะไรผิดเข้า)
หมุนปุ่มปรับโฟกัส ก็รู้สึก ฝืดๆ ยังไงๆพิกล  เลยเอะใจ....ลองคลายสกรูที่ยึดแหวนออก  ปรากฏว่าหายเป็นปลิดทิ้งครับ  ปรับโฟกัสได้เหมือนเดิม เออ..อ...เอากะมันดิ..
  เลยแก้ไขด้วยการเสริมความกว้างของแผ่นรองให้กว้างขึ้น  แล้วก็ขยับจุดที่แหวนจับกล้อง ให้ห่างจากด้านหน้าของปุ่มปรับโฟกัสออกมาอีก จากนั้นก็ตั้งกล้องใหม่ รัดให้แน่น
  ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ  ตอนนี้ก็พยายามซ้อมยิงอยู่  เมื่วานสอยกระรอกไป 1 ตัว
  เลยได้ข้อสรุป แบบคิดเอาเอง ว่ากล้องที่ปรับโฟกัสด้านข้างเนี่ย กลไกในการปรับโฟกัสมันคงอยู่ด้านหน้าของปุ่มปรับโฟกัส เราจึงควรหลีกเลี่ยงการยึดกล้องใกล้กับปุ่มปรับ
โฟกัส,ปรับสูง-ต่ำ และ ปรับซ้าย-ขวา เพราะจะเป็นการรบกวนกลไกการทำงานของกล้อง อาจทำให้ปรับไม่ได้ดังใจ และพาลต้องเปลี่ยนกล้องใหม่เพราะนึกว่ากล้องไม่ดี..

ซ.ต.พ.
  ใครรู้แล้ว ก็อย่าว่ากันเด้อ  หรือ ใครมีความรู้อื่นก็บอกด้วยเด้อคับเด้อ...
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1264 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 08:31:58 PM »

หวัดดีคับ ใครมีรูปวาวล์ปืนลมให้ดูบ้างคับ รบกวนหน่อย

คงต้องระบุ ยี่ห้อ  หรือ รุ่น ด้วยหรือเปล่าครับ  จริงๆมีนายช่างอยู่เยอะนะครับ  ผมเดาเอาว่าปืนลมแต่ละรุ่น วาล์วคงไม่เหมือนกันครับ  หรือถ้าเหมือนกัน..
ก็รอดูอยู่ครับ...
wisan
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1265 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 07:45:36 PM »

วาว์ลของปืนรุ่นไหนก็ได้คับ ที่เป็น air gun ถ้าเป็นแบบแยกชิ้นส่วนด้วยยิ่งดีคับ เหตุผล ต้องการรู้ว่าวาว์ลสามารถ ยิงต่อเนื่องได้อย่างไร ในกรณีปืนลมไทยประดิษฐ์จะยิงได้แค่ครั้งเดียวแล้วจึงสูบลมเข้าไปใหม่ถึงจะยิงได้อีก ซึ่งเเตกต่างจากปืนลมราคาแพงๆ (นักประดิษฐ์ แต่ทุนน้อย) ขอบคุณคับ 

คงต้องระบุ ยี่ห้อ  หรือ รุ่น ด้วยหรือเปล่าครับ  จริงๆมีนายช่างอยู่เยอะนะครับ  ผมเดาเอาว่าปืนลมแต่ละรุ่น วาล์วคงไม่เหมือนกันครับ  หรือถ้าเหมือนกัน..
ก็รอดูอยู่ครับ...
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1266 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 08:30:51 PM »

ไอ้เจ้ารางที่ผมสั่งมา ตอนนี้ใช้ได้แล้วนะครับ..เสียตังไปให้ช่างทำมา 1 อัน ใช้ไม่ได้ครับ ต้องเก็บ เลยเอาตัวที่สั่งมานั่นแหละมาใช้
  แก้ปัญหาโดยเอาแผ่นอลูมิเนียมที่รัดสายไฟ(ที่เป็นแผ่นแบนๆไงครับ) มาพันด้วยเทปบางๆกันรอยขีดข่วน
  มีข้อสังเกตุ 1 จุด ที่ทำให้ผมต้องอึ้ง กิม กี่  คือ... แผ่นที่เอามารอง ผมต้องใช้ 2 แผ่นต่อกันให้กว้างๆ (ไม่ใช่เอามาซ้อนกันให้หนานะครับ)
ความกว้างต้องให้ได้เท่ากับ หรือใกล้เคียงกับความกว้างของแหวนรัดกล้องครับ  ตอนแรกผมไม่ได้สนใจ คิดว่ารองให้สูงขึ้นก็จบ..แต่ปรากฏว่าเมื่อเรารองแค่
แผ่นเดียว พอติดกล้อง Hawke แบบปรับโฟกัสด้านข้างเข้าไป...ปั๊บ....  รัดกล้องให้แน่น...ปุ๊บ....  เกิดอะไรขึ้นรู้ไหม?Huh?  จ้างให้ก็ไม่รู้.....
  จะบอกให้..  ก็เกิดการปรับโฟกัสไม่ได้ไงครับ...  ผมปรับโฟกัสไม่ได้เลย..งง งง อยู่พักนึง(พอดีทำตอนกลางคืนด้วย นั่งทำมันดึกๆ ก็กลัวว่าจะไปทำอะไรผิดเข้า)
หมุนปุ่มปรับโฟกัส ก็รู้สึก ฝืดๆ ยังไงๆพิกล  เลยเอะใจ....ลองคลายสกรูที่ยึดแหวนออก  ปรากฏว่าหายเป็นปลิดทิ้งครับ  ปรับโฟกัสได้เหมือนเดิม เออ..อ...เอากะมันดิ..
  เลยแก้ไขด้วยการเสริมความกว้างของแผ่นรองให้กว้างขึ้น  แล้วก็ขยับจุดที่แหวนจับกล้อง ให้ห่างจากด้านหน้าของปุ่มปรับโฟกัสออกมาอีก จากนั้นก็ตั้งกล้องใหม่ รัดให้แน่น
  ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ  ตอนนี้ก็พยายามซ้อมยิงอยู่  เมื่วานสอยกระรอกไป 1 ตัว
  เลยได้ข้อสรุป แบบคิดเอาเอง ว่ากล้องที่ปรับโฟกัสด้านข้างเนี่ย กลไกในการปรับโฟกัสมันคงอยู่ด้านหน้าของปุ่มปรับโฟกัส เราจึงควรหลีกเลี่ยงการยึดกล้องใกล้กับปุ่มปรับ
โฟกัส,ปรับสูง-ต่ำ และ ปรับซ้าย-ขวา เพราะจะเป็นการรบกวนกลไกการทำงานของกล้อง อาจทำให้ปรับไม่ได้ดังใจ และพาลต้องเปลี่ยนกล้องใหม่เพราะนึกว่ากล้องไม่ดี..

ซ.ต.พ.
  ใครรู้แล้ว ก็อย่าว่ากันเด้อ  หรือ ใครมีความรู้อื่นก็บอกด้วยเด้อคับเด้อ...

ชิมแคบๆ มีแรงกดต่อพื้นที่มากจึงดันท่อให้บิดได้ส่งผลทำให้ไปเบียดแกนหมุนปรับ ผมเดาเอานะ
ต่อไปต้องระวังท่อเบี้ยวนะครับ

ทำงานดึก ๆ อันตรายครับ ผมเคยทำงานเกี่ยวกับอิเลกทรอนิกสมัคเล่น ทำจนดึงตั้งปรับมัลติมิเตอร์ไว้ที่โอห์ม
แล้วคว้าไปวัดโวลท์ไฟเข้า 220 โวลท์ เสียงมัลติมิเตอร์ดังหนืด ๆ ๆ ๆ  ๆ แล้วอาร์ก็ไหม้ ฟิวส์ก็ขาด 

ก่อนหน้านี้ก็ยกเครื่องกันตอนกลางคืน ตอนประกอบเครื่องเอาฆ้อนตีหัวแม่มือเพื่อนที่จับเครื่องเลือดสาดกระจาย
เย็บหลายเข็ม

ก่อนหน้านั้นก็โมดิฟายเครื่องยนต์ จนพระอาทิตย์ขึ้น ทานข้าวเช้าเสร็จก็ขับรถไปส่งแม่ที่ศาลากลาง
หลับใน ขับรถขึ้นไปวิ่งกลางเกาะถนนสายแม่ริม โชคยังดีที่เขายังไม่ปักเสาไฟ และโชคดีที่ไม่ลงไปอีกฝั่งรถสวน
ยางด้านคนขับบวมหมดทั้ง 2 ล้อ ผมกับแม่ปลอดภัย

อีกหนหนึ่งขับรถเข้าเซนทรัลกาดสวนแก้ว ผมขับรถข้ามเกาะมาอีกฝั่งถนนโดยสวัสดิภาพ เหมือนพระเอกหนัง
ไล่จับผู้ร้าย หรือเหมือนผู้ร้ายหนีตำรวจ ก็แล้วแต่จะคิด  ผมกับแม่ทูลหัวปลอดภัย

ทั้งหมดนี้คือผลของการทำงานตอนดึกทั้งสิ้น

ทุกวันนี้ผมทำงานแค่สี่ทุ่มก็เข้านอนแล้วครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1267 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 08:51:03 PM »

เข้านอน แล้วทำงานต่อหรือเปล่าครับพี่....
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #1268 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:02:11 PM »

เข้านอน แล้วทำงานต่อหรือเปล่าครับพี่....

Huh Huh Huh

ผมรักในหลวง...ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1269 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:04:51 PM »

Huh Huh Huh

แหม...... ทีนี้หละทำเป็นงง....
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #1270 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:07:59 PM »

โดนชก โดนชก โดนชก

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1271 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:11:04 PM »

โดนชก โดนชก โดนชก

นี่ก็เลือดกำเดาทะลักเชียว..
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1272 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:13:45 PM »

อายุก็.... เมาทั้งน้ำทั้งควันทุกวัน นอนเที่ยงคืน ตื่นตีห้าครึ่ง วิ่งครึ่งชั่วโมงตอนเช้ามา5ปีแล้ว 555555555555 ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
namike
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1273 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:36:52 PM »

วันนี้กลับมาบ้านก็พบว่ามีพัสดุหลายอย่างส่งมาถึง

อันนี่เป็นชุดซีลลูกสูบของ Diana m50 ทีแรกได้ยินชื่อรุ่นเข้าใจว่าพี่ที่สั่งจำรุ่นปืนผิด
ที่ไหนได้ผมดันไม่รู้จักปล่อยไก่ตัวเบ่อเร่อ  ขำก๊าก ขำก๊าก  ที่จริงผมก็อยากเห็นตัวจริงของ Diana m50
ว่าหน้าตาจะเป็นยังไง ถ้าซ่อมเสร็จแล้วช่วยเอารูปและผลงานมาให้ชมบ้างนะครับพี่ namike  Grin Grin  ไหว้ ไหว้

บ)บ

ขอบคุณมากครับ ไหว้ร้านขายปืนยังไม่รู้จักเลยครับ อ๋อยได้รับอะไหล่แล้วครับวันนี้ สี่โมงเย็น แต่ขอตั้งท่าประกอบก่อน เสร็จแล้วจะเอารูปมาให้ดูครับ ส่วนผลงาน(ผลการยิง)...อาย...ครับ คิก คิก
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #1274 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:39:13 PM »

ปืนคลาสสิคครับพี่ ดีใจด้วยครับที่มันจะกลับมาใช้งานได้อีกครั้ง Grin Grin ไหว้

หน้า: 1 ... 82 83 84 [85] 86 87 88 ... 374
  พิมพ์