เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 10:19:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 111 112 113 [114] 115 116 117 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1090120 ครั้ง)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1695 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:37:21 AM »

ใช้หกเหลี่ยมตัวเล็กสุดที่แถมมากับปืนครับพี่ แต่ต้องถอดปืนออกจาก stock ก่อน หงายเกจขึ้นมาจะเห็นรูเล็กๆอยู่ข้างๆเกจ
คลายตัวนี้แล้วค่อยดึงตัวปรับความแรงออกครับ ไหว้

ผู้มีประสบการณ์มาบอกแล้ว...ว่าแต่ว่าจะส่งมาพรุ่งนี้เลยหรือเปล่าครับคุณmhmjgj?Huh

ผมว่าอย่าให้แก่ส่งมาเลยครับ  ยังหนุ่มยังแน่น ขับรถไปหากันดีกว่าจะได้รู้จักกัน ฮิฮิ สองร้อยกว่าโลเอง เยี่ยม คิก คิก คิก คิก ไหว้
mhmjgj
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #1696 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 08:55:02 AM »

วันอาทิตย์คงขึ้นไปหาครับพี่ ไหว้  ตอนนี้ปืนยิงไม่ได้เลยกำลังจะโดนนกพิราบมาแย่งบ้านไปอีกแล้วครับ
เมื่อเช้าก็มาเกาะหลังคาบ้าน แล้วมันก็บอก ของกรู ของกรู  Angry Angry
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1697 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:14:04 AM »

โอริงตัวปรับความแรงของผมไปซะแล้วครับ

รบกวนแจ้งด้วยครับว่าเป็นไงมาไงถึงเป็นเช่นนี้ได้ แล้วอาการเป็นยังไงครับ::014::

วิเคราะห์แบบ มาววว ยาดองครับ ก็โอริงมันรับแรงดันลมไม่ได้ครับ  แล้วก็ปรับไปปรับมา(1-5) บอกแล้วว่า น้องสุดสวย มันชอบแบบนุ่มๆครับ หลงรัก หลงรัก ไหว้

ผมคิดแบบไม่เมายาดองและไม่มีหลักวิชาการ คิดว่าถ้าปรับความแรงตอนที่ขึ้นลำแล้วน่าจะมีผลกับโอลิงครับหากจะปรับความแรงต้องปรับให้เรียบร้อยก่อนขึ้นลำครับ

แสดงว่าควรปรับแรงดันให้เรียบร้อย จากนั้นค่อยขึ้นลำ..เออ....น่าจะจริง...จะนำไปปฏิบัติดูครับ...

ตอนผมทำงานกับรถแทรกเตอร์ ซึ่งในระบบการทำงานมันจะมีระบบไฮดรอลิกที่ต้องส่งน้ำมันแรงดันสูง สูงแค่ไหน ก็สูงประมาณ
แรงอัดลมที่เราใช้อยู่นี้หละครับ เพียงแต่ไฮดรอลิกไม่มีการยุบตัวได้เหมือนอากาศ มันจึงตอบสนองกลไกงานหนักได้ดีกว่าลม
เรื่องของเรื่องก็มีลูกค้าหัวใส เอาซีลกันแรงอัดรั่วไปเทียบหาซื้อตามร้านอะไหล่รถยนต์ หาจนเจอมิติขนาดเท่ากันเป๊ะ ๆ  
พี่แกซื้อมาหลายสิบตัว เพราะตัวละ 5 บาทเอง แต่ถ้าซื้อของระบบซีลโอริงกันรั่วจะมีราคาแพงมาก ตัวที่ว่าราคา
ราว 150 บาท  ผลก็คือประกอบปุ๊บติดเครื่องเดินน้ำมันรั่วทันที สภาพซีลเปื่อยยุ่ยเลยครับ ไม่ใช่ซีลหมดอายุนะ
แต่แรงอัดสูงของน้ำมันดันเนื้อซีลยุ่ยจนหมดสภาพในทันที ลูกค้าแกะเข้าออกหลายครั้งจนอดรนทนไม่ไหว
จึงมาปรึกษา  ก็เลยได้รับคำชี้แจงไปว่า ซีลรับแรงอัดสูงกับซีลกันรั่วทั่วไป เนื้อวัสดุคนละอย่างกันมันเหนี่ยวแน่นต่างกันมาก
ดูด้วยตาแทบไม่รู้ แต่ที่สังเกตุได้คือตัวรับแรงอัดสูงผิวจะเป็นมันวาว แข็งกว่า

สำหรับเรื่องแรงดันลมคงไม่ต่างกัน

ผมเดาเอาว่าระบบลดแรงดันลม กับ ระบบจ่ายลม มันแยกอิสระจากกัน ดังนั้นขึ้นลำแล้วจะปรับหมุนอย่างไรก็ได้
เรื่องมันน่าจะเป็นอย่างนี้

ด้วยช่องว่างระหว่างแกนเพลากับเสื้อแกนทำให้มีลมบางส่วน
อั้นและพยายามรีดตัวออกมาตามช่องว่าง เมื่อแรงดันสูงมาเจอซีลเป็นตัวขวางจึงบาดซีลให้ฉีกขาดได้

ที่นี้การยิงปืนมี 2 แบบ คือ 1 แบบยิงระดับ 5 กับ  2 ยิงแบบระดับต่ำกว่า 5 ลงมา

1. ถ้าปรับปุ่มไปที่ระดับ 5 ทำให้แรงอัดลมผ่านรูบนแกนปรับได้แบบเต็มที่ แรงอัดลมมีน้อยเพราะระบายไปทาง
ลำกล้องปืนได้สะดวก แต่ยังไงก็ตามก็ยังมีแรงอัดสูงหลังกระสุนที่กำลังวิ่งในลำกล้องพยายามดันตัวออกทาง
ซีลเพลา

2. ถ้าปรับปุ่มลดระดับแรงลมต่ำลงมาตามลำดับ จะทำให้เกิดแรงอั้นหลังเพลา และเป็นการลดแรงดันหลังกระสุน
ระหว่างวิ่งในลำกล้องลง เหมือนเปิดก๊อกน้ำไม่เต็มที่ยังไงยังงั้นเลย  ที่นี้แรงดันหลังก๊อกจะมีสูงกว่าแบบที่ 1
ทำให้มีแรงอัดลมที่พยายามดันออกทางซีลสูงกว่า

ดังนั้นการยิงแบบที่ 2 ซีลน่าจะฉีกขาดได้มากกว่าการยิงแบบที่ 1

อย่างไรก็ตามผมก็ยังยืนยันที่จะยิงระดับ 2 ต่อไป เพราะซีลตรงนี้เป็นเรื่องเล็กครับ

อ้อช่วยให้ข้อมูลด้วยครับว่า ยิงไปกี่นัดแล้วครับ ซีลถึงฉีกขาด เพื่อนสมาชิกจะได้เตรียมตัวทัน

ยังไงคุณ komatsu ก็เตรียมสั่งอะไหล่เข้ามาได้เลย ผมว่าเหล่า s410 เมื่อเห็นข้อมูลตรงนี้
คงพร้อมใจกันรับของจ่ายเงินแล้วหละครับ  

ตอนนี้ผมกำลังคิดว่าซีลที่เขาใช้ป้องกันรั่ว มันเป็นซีลธรรมดาก็ใช้ได้ หรือว่าต้องเป็นซีลแรงอัดสูง
ยังไงคุณ komatsu ลองเทียบซีลอะไหล่ระบบไฮดรอลิกมาใช้ก็ได้ ผมว่าน่าจะมีอายุการใช้งานนานลืมกว่าครับ

ผมเองก็ชอบยิงระดับ 2 เพราะมันเสียงเบาดีไม่รบกวนชาวบ้าน
ตอนยิงก็นึกอยู่เหมือนกันว่าจะมีแรงลมมาบาดซีลที่ปุ่มปรับหรือเปล่า แต่ก็คิดในแง่ดีกว่าโรงงานเขา
ทำวิจัยมาดีแล้วคงไม่เป็นไร

แต่พอเห็นเพื่อนสมาชิกโพสก็รู้ว่ามันเป็นแบบที่ระแวงจริง ๆ  ตรงนี้ไม่เป็นปัญหาใหญ่ครับ ใครชอบยิงระดับต่ำ
ก็ซื้อซีลสำรองไว้หลาย ๆ  ตัว ก็แล้วกัน  อย่าไปคิดว่าเป็นปืนไม่ดี  นั้นไงได้อย่างเสียอย่างอีกแล้ว
ผมถึงบอกว่ามันได้ดีที่ปรับแรงดันลมได้ แต่ก็นึกไม่ออกว่ามันจะเสียอะไร  ตอนนี้ก็เห็นข้อเสียแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 09:18:50 AM โดย sitta. » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1698 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:14:48 AM »

วันอาทิตย์คงขึ้นไปหาครับพี่ ไหว้  ตอนนี้ปืนยิงไม่ได้เลยกำลังจะโดนนกพิราบมาแย่งบ้านไปอีกแล้วครับ
เมื่อเช้าก็มาเกาะหลังคาบ้าน แล้วมันก็บอก ของกรู ของกรู  Angry Angry

เปลี่ยนซีลแล้วทำไมยิงไม่ได้ครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1699 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:35:24 AM »

เปลี่ยนซีลแล้วทำไมยิงไม่ได้ครับ

ดีครับ..แวะมาจะได้รู้จักกันไว้ครับ..ผมก็ห่วงเรื่องไปรษณีย์ครับ  ถ้าส่งมาถึงผม แกะออกดูมันคด หรือแยกกันเป็นชิ้นๆ ผมคงงานเข้าแน่เลยครับ...ทำหน้าไม้ถูกแน่ๆ..
  พี่sitta ถามว่าเปลี่ยนซีลแล้วทำไมยิงไม่ได้ ก็ตอบแทนไปก่อนครับว่าน้องเค้าปล่อยลมออกจนหมด แล้วก็ไม่มีถังอากาศครับ มีแต่แฮนด์ป้มอย่างเดียว..ปั๊มจนขี้แตกมันก็ไม่เข้าครับ...  ว่าแต่ว่าซีลที่หามาเปลี่ยนนี่ใช้ได้แน่นะครับ....ถ้าไม่แน่ใจ  มีเวลาหาอีกหลายวันครับ..เอาติดมาหลายๆแบบครับ เผื่อว่ามันใช้ไม่ได้จะได้ไม่เสียเที่ยว....
  อย่างที่พี่sittaว่า ก็อาจจะจริงนะครับ  ยิงเบาๆ ซีลเลยทำงานหนัก....แต่ทำไงได้ครับมีแต่SUPERDOMEถ้ายิงแรงๆ กลัวได้ลูกซองครับ....5555
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1700 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:38:01 AM »

ดีครับ..แวะมาจะได้รู้จักกันไว้ครับ..ผมก็ห่วงเรื่องไปรษณีย์ครับ  ถ้าส่งมาถึงผม แกะออกดูมันคด หรือแยกกันเป็นชิ้นๆ ผมคงงานเข้าแน่เลยครับ...ทำหน้าไม้ถูกแน่ๆ..
  พี่sitta ถามว่าเปลี่ยนซีลแล้วทำไมยิงไม่ได้ ก็ตอบแทนไปก่อนครับว่าน้องเค้าปล่อยลมออกจนหมด แล้วก็ไม่มีถังอากาศครับ มีแต่แฮนด์ป้มอย่างเดียว..ปั๊มจนขี้แตกมันก็ไม่เข้าครับ...  ว่าแต่ว่าซีลที่หามาเปลี่ยนนี่ใช้ได้แน่นะครับ....ถ้าไม่แน่ใจ  มีเวลาหาอีกหลายวันครับ..เอาติดมาหลายๆแบบครับ เผื่อว่ามันใช้ไม่ได้จะได้ไม่เสียเที่ยว....
  อย่างที่พี่sittaว่า ก็อาจจะจริงนะครับ  ยิงเบาๆ ซีลเลยทำงานหนัก....แต่ทำไงได้ครับมีแต่SUPERDOMEถ้ายิงแรงๆ กลัวได้ลูกซองครับ....5555

ผมสงสัย s410 ตอนเอาลมออกให้หมด ช่วยเฉลยหน่อยครับ วิธีเอาลมออกทำยังไง
เห็นในคลิกเข้ายิงแห้งจนลมหมด ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่าคร๊าบ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #1701 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:44:00 AM »

ผมสงสัย s410 ตอนเอาลมออกให้หมด ช่วยเฉลยหน่อยครับ วิธีเอาลมออกทำยังไง
เห็นในคลิกเข้ายิงแห้งจนลมหมด ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่าคร๊าบ

แม่นแล้วครับ....แต่เห็นท่านmhmjgj  บอกมาทีหลังว่า เพิ่งมารู้ว่าไม่ต้องเอาลมออกก็ได้...เข้าใจว่าน่าจะจริง ตามที่ท่านcokoบอก...
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #1702 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:59:46 AM »

โอเซ กูดบาย สะหรุบว่า  ต๋อนเปลี่ยนซีล บ่อต้องเอาลมออกก่อได้  แม่นก่อ 
เฮาก็นึกอยู่แล้วว่าต้องเป็นอย่างอี้  คันปากยิก ๆ อยากถามว่าไปสะแหรนแด้เอาลมหื้อยัง
เพราะระบบจ่ายลม กับ ปรับแรงดันลม มันแยกอิสระจากกั๋น
mhmjgj
Jr. Member
**

คะแนน 22

« ตอบ #1703 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 04:55:00 PM »

โอเซ กูดบาย สะหรุบว่า  ต๋อนเปลี่ยนซีล บ่อต้องเอาลมออกก่อได้  แม่นก่อ 
เฮาก็นึกอยู่แล้วว่าต้องเป็นอย่างอี้  คันปากยิก ๆ อยากถามว่าไปสะแหรนแด้เอาลมหื้อยัง
เพราะระบบจ่ายลม กับ ปรับแรงดันลม มันแยกอิสระจากกั๋น

กว่าจะรู้ก็แกะไปเยอะเลยครับพี่  5555 น้ำลายหก
แล้วพี่ komatsu หรือท่านใดอยากได้ตัวอย่างโอริงของเดิมมันบ้างเปล่าครับ เดี๋ยวส่งไปให้
จะได้ฝากซื้อเผื่อด้วยครับ ผมซื้อมาตัวละ3บาทไม่รู้จะอยู่ได้นานเปล่า ไหว้
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #1704 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 05:01:50 PM »

ถอดยากไหมครับ(ปืนนะครับไม่ใช่อน่างอื่น กันน้าsttaมาแก้ครับ555)

.......ผมกลัวจริงๆครับเรื่องปืนป่วยนี่

ก่อนตัดสินใจซื้อก็คิดอยู่นานครับ แต่พอได้อ่านพี่ๆไปนานๆก็รู้ว่าหลายท่านมีความสามารถ ถ้าปืนเสียก็สามารถปรึกษาพี่ๆได้ เลยตัดสินใจซื้อตามครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1705 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 05:41:24 PM »

ถอดยากไหมครับ(ปืนนะครับไม่ใช่อน่างอื่น กันน้าsttaมาแก้ครับ555)

.......ผมกลัวจริงๆครับเรื่องปืนป่วยนี่

ก่อนตัดสินใจซื้อก็คิดอยู่นานครับ แต่พอได้อ่านพี่ๆไปนานๆก็รู้ว่าหลายท่านมีความสามารถ ถ้าปืนเสียก็สามารถปรึกษาพี่ๆได้ เลยตัดสินใจซื้อตามครับ
เท่าทีอ่านมานะ พวกพี่ๆเค้านอกจากมีน้ำใจดีแล้วยัง  ซ้อมได้หมดทุกส่วน
ถ้าไม่กลัวผิดพรบ.อาวุธและ ข้อหา เป็นผู้ก่อการร้ายนะ

ผลิตเองไปแล้ว...ฉะนั้นฉะนี้..ไม่ต้องกังวลครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #1706 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:00:06 PM »

เท่าทีอ่านมานะ พวกพี่ๆเค้านอกจากมีน้ำใจดีแล้วยัง  ซ้อมได้หมดทุกส่วน
ถ้าไม่กลัวผิดพรบ.อาวุธและ ข้อหา เป็นผู้ก่อการร้ายนะ

ผลิตเองไปแล้ว...ฉะนั้นฉะนี้..ไม่ต้องกังวลครับ
                            เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม คิก คิก ยิ้มีเลศนัย ขำก๊าก ไหว้   7-11 ไปทางไหน 5566 หลงรัก ไหว้

กำลังจะผลิตที่เค้ากำลังฮิตกันอยู่ครับ  พอดีสองเดือนที่แล้วโดนไปแล้วแถวๆบ้าน ก็เลยกลัวครับ อ๋อย บู่ ไหว้:
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #1707 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 06:13:58 PM »

กว่าจะรู้ก็แกะไปเยอะเลยครับพี่  5555 น้ำลายหก
แล้วพี่ komatsu หรือท่านใดอยากได้ตัวอย่างโอริงของเดิมมันบ้างเปล่าครับ เดี๋ยวส่งไปให้
จะได้ฝากซื้อเผื่อด้วยครับ ผมซื้อมาตัวละ3บาทไม่รู้จะอยู่ได้นานเปล่า ไหว้
ที่จริงวัดขนาดให้ก็พอแล้วครับ แต่ถ้าได้ของจริงมาดูดีเลยครับพี่ mhmjgj  ไหว้ ไหว้ ไหว้

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #1708 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 07:20:39 PM »

ที่จริงวัดขนาดให้ก็พอแล้วครับ แต่ถ้าได้ของจริงมาดูดีเลยครับพี่ mhmjgj  ไหว้ ไหว้ ไหว้
ของผมก็มีปัญหาแล้วครับ..คือขนาดผมวัดแล้วแต่ละครั้งมันไม่แน่นอนเลยครับ มันเรียก ERROR
ขนาดมัน กับ effect กับ อารมณ์ ..ครับ
บางครั้งมันก็..โอ้พระเจ้าจ๊อด..นายแน่มาก
แต่ปกติแล้ว ต้องแขม้วพุง ตามด้วยกล้องขยาย X 32
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 07:23:31 PM โดย Wanich/Soong » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #1709 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:43:15 PM »

ที่คุณ Sitta วิเคราะห์ และเปรียบเทียบมา น่าจะถูกต้องครับ
ลองนึกถึงภาพการทำงานของปืนอัดลม  มีท่อเก็บลมใต้ลำกล้อง  ท่อลมผ่านวาวคุม (regulator) เข้ามาในห้องพักของตัวปืน
จากนั้นมีวาวอีกตัว(ที่แท่งกระแทกให้เปิดเมื่อเรายิง) กั้นทางลมที่จะไปท้ายลำกล้องเพื่อดันกระสุนครับ

ตัวปรับแรง 1-5 นี้ อยู่ถัดจากวาวตัวหลังออกไปครับ   บิดมาทาง 1 รูทางเดินลมจะแคบ  บิดไปทาง 5 รูกลมเต็มสภาพ
เมื่อเรายิง  แท่งกระแทกเปิดวาว    ลมในห้องพักจะพ่นผ่านรูกลางแท่งของเจ้าตัวปรับนี้ไปถึงท้ายลำกล้อง  ส่งกระสุนออกไป
ปรับรูให้แคบ  ลมมันก็จะอัดโอริงข้างๆ มากกว่าเปิดรูกว้างๆ ครับ

และไม่เกี่ยวกับขึ้นลำก่อนหรือหลังครับ  ขึ้นลำคือง้างสปริงตัวกระแทกเปิดวาวเท่านั้นเอง
ขณะไม่ยิง เจ้าตัวปรับตัวนี้มันก็รออยู่ปลายทาง  หมุนไปหมุนมาได้ไม่มีแรงกดดันอะไร นอกจากความฝืดครับ

ความจริงถ้าเปลี่ยนวิธีปรับแรง เป็นปรับสปริงตัวกระแทก หรือระยะทางเดินของตัวกระแทก  ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องโอริงตัวนี้ แต่จะปรับไม่ค่อยสะดวกครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 ... 111 112 113 [114] 115 116 117 ... 374
  พิมพ์