เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:29:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 133 134 135 [136] 137 138 139 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1087541 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #2025 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:15:57 PM »

พีดุกลองเอาแผ่นอลูมิเนียมที่ซ้อนกันเป็นชั้นๆออกบ้างหรือยังครับ Cool Cool
 ยังเลยครับ ลืมด้วย+กับคนใช้ที่บ้านป่วยวันนี้เลยพาไปหาหมามาครับ 5566 ไหว้

ช่วงเช้าก็ซ่อมแฮนปั๊มของคุณแซมกับคุณรักลม พอดีพึ่งได้โอริงมาครับ เยี่ยม+1ให้คุณ โอ๋ครับ เยี่ยม ไหว้
พูดถึงโอริงนึกขึ้นได้ผมยังไม่ได้รับจากคุณโอ๋เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #2026 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:16:18 PM »

สงสัย ใจมันอยู่กับปืนลมครับพี่ตุ้ย คิก คิก คิก คิก คิก คิก Grin

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2027 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:16:49 PM »

อันนี้สำหรับพี่ดุกครับ  หน้าจะได้อะไรดีๆบ้างจากในนี้ครับ  เห็นพี่กับคุณอู๋กำลังทำอะไรสนุกๆอยู่เลยเอามาฝาก เยี่ยม
http://www.airguns.budu.pl/showme2.php?str=serwis_wynalazki_regulator%20AAS400
ส่วนอันนี้ ผมก็แอบเข้าไปดูมาครับ
ปรากดว่า....อ๋อ.......งง ครับ
    มันช่วยให้ปืนยิงได้แน่นอนครับ ความเร็วลูกสม่ำเสมอ ไหว้

แล้วเวลาแรงมันตก  มันตกวูบเลยเหรอครับ....ดูยังไงก็.......งง....
พี่ตุ้ย  
วันเสาร์แข่งเป็นไง หนามไหน สกอร์เท่าไร น่ากลัวไม้

แข่งสนามอัลไพน์ครับพี่..เล่นลากไปหมุดดำบ้าง หมุดน้ำเงินบ้าง หมุดขาวบ้าง....โอ๊ย......จะบ้าตาย....
 พาร์4 ออก 7 ไป 2 หลุมครับ   มีดับเบิ้ล อีก 3 หลุม....แค่นี้ก็อ้วนแล้วครับ.....ออก 46 - 42 ครับพี่....  คะแนนตกไปไฟล์ท B เลยครับ....55555หลุดเละเทะ....
พาร์4 ออก7  2หลุม ถ้า 36 ซิดเทม ก็เตรียมชวนเพื่อนเพิ่มเดิมพันได้เลย
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2028 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:24:14 PM »

อันนี้สำหรับพี่ดุกครับ  หน้าจะได้อะไรดีๆบ้างจากในนี้ครับ  เห็นพี่กับคุณอู๋กำลังทำอะไรสนุกๆอยู่เลยเอามาฝาก เยี่ยม
http://www.airguns.budu.pl/showme2.php?str=serwis_wynalazki_regulator%20AAS400
ส่วนอันนี้ ผมก็แอบเข้าไปดูมาครับ
    มันช่วยให้ปืนยิงได้แน่นอนครับ ความเร็วลูกสม่ำเสมอ ไหว้

แล้วเวลาแรงมันตก  มันตกวูบเลยเหรอครับ....ดูยังไงก็.......งง....
พี่ตุ้ย  
วันเสาร์แข่งเป็นไง หนามไหน สกอร์เท่าไร น่ากลัวไม้

แข่งสนามอัลไพน์ครับพี่..เล่นลากไปหมุดดำบ้าง หมุดน้ำเงินบ้าง หมุดขาวบ้าง....โอ๊ย......จะบ้าตาย....
 พาร์4 ออก 7 ไป 2 หลุมครับ   มีดับเบิ้ล อีก 3 หลุม....แค่นี้ก็อ้วนแล้วครับ.....ออก 46 - 42 ครับพี่....  คะแนนตกไปไฟล์ท B เลยครับ....55555หลุดเละเทะ....
พาร์4 ออก7  2หลุม ถ้า 36 ซิดเทม ก็เตรียมชวนเพื่อนเพิ่มเดิมพันได้เลย

ครับพี่..เค้าเล่น 36 system ครับ แต่แค่แบ่งไฟล์ทครับ  จากนั้นคิด สเตเบิ้ลฟอร์ดครับ....ผมได้ที่ 5 เลยครับ...  คะแนนที่ 2 ร่วม แต่แฮนดิแคป กระฉูดไป 16 ครับ...เลยเสร็จคนที่ได้แฮนดี้แคบ 13 ครับ...พลาดไป 5 หลุมนี่แหละครับ....สมน้ำหน้า....ตัวเอง....จับฉลากก็แห้ว...เฮ้อ....
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #2029 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:27:26 PM »

พีดุกลองเอาแผ่นอลูมิเนียมที่ซ้อนกันเป็นชั้นๆออกบ้างหรือยังครับ Cool Cool
 ยังเลยครับ ลืมด้วย+กับคนใช้ที่บ้านป่วยวันนี้เลยพาไปหาหมามาครับ 5566 ไหว้

ช่วงเช้าก็ซ่อมแฮนปั๊มของคุณแซมกับคุณรักลม พอดีพึ่งได้โอริงมาครับ เยี่ยม+1ให้คุณ โอ๋ครับ เยี่ยม ไหว้
พูดถึงโอริงนึกขึ้นได้ผมยังไม่ได้รับจากคุณโอ๋เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้าจะได้แล้วนะ ผมส่ง EMS ไปแล้วครับ ส่งวันจันทร์ที่แล้วครับ ก็ยังไม่เห็นตีกลับมาเลยครับ
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2030 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:27:50 PM »

พี่ตุ้ย  

ครับพี่..เค้าเล่น 36 system ครับ แต่แค่แบ่งไฟล์ทครับ  จากนั้นคิด สเตเบิ้ลฟอร์ดครับ....ผมได้ที่ 5 เลยครับ...  คะแนนที่ 2 ร่วม แต่แฮนดิแคป กระฉูดไป 16 ครับ...เลยเสร็จคนที่ได้แฮนดี้แคบ 13 ครับ...พลาดไป 5 หลุมนี่แหละครับ....สมน้ำหน้า....ตัวเอง....จับฉลากก็แห้ว...เฮ้อ....
แบบนี้วัดดวง+ฝีมือ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2031 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:30:10 PM »

ช่วงนั้นหาโอริงไม่ได้ก็เลยโมแฮนปั๊มของคุณแซมโดยก๊อปแบบมาจากแฮนปั๊มของสวีเดน ก็ลองใช้ดูไม่มีปัญหาครับ เปลี่ยนแกนชักให้ใหม่อันนึ่ง  

แฮนปั๊มสวีเดนตัวนี้ซ่อมแล้วของลองหนักๆซักสามสี่ครั้งเถอะ  ถ้าพังอีกต้องรบกวนคุณรักลมแล้วครับแต่ช่วงนี้ติดต่อไม่ได้ครับ

ของของท่านก็เหมือนของผมไม่เคยนิ่งนอนใจครับ ไหว้
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2032 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:43:23 PM »

ช่วงนั้นหาโอริงไม่ได้ก็เลยโมแฮนปั๊มของคุณแซมโดยก๊อปแบบมาจากแฮนปั๊มของสวีเดน ก็ลองใช้ดูไม่มีปัญหาครับ เปลี่ยนแกนชักให้ใหม่อันนึ่ง  

แฮนปั๊มสวีเดนตัวนี้ซ่อมแล้วของลองหนักๆซักสามสี่ครั้งเถอะ  ถ้าพังอีกต้องรบกวนคุณรักลมแล้วครับแต่ช่วงนี้ติดต่อไม่ได้ครับ

ของของท่านก็เหมือนของผมไม่เคยนิ่งนอนใจครับ ไหว้
อยากรู้รื่อง พะยายามแล้ว..ไม่รู้เรื่องอยู่ดี
เรียนมาน้อย ด้อยโอกาส แต่ใฝสูงสะอย่าง พยายามต่อไป
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2033 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:54:13 PM »

อยากรู้รื่อง พะยายามแล้ว..ไม่รู้เรื่องอยู่ดี
เรียนมาน้อย ด้อยโอกาส แต่ใฝสูงสะอย่าง พยายามต่อไป

ผมก็อธิบายไม่ถูกครับ  แท่งทางซ้ายมือของเดิมครับใช้โอริงสองตัวในการเปิด ปิดลมต่อการปั๊มหนึ่งครั้ง  ส่วนตรงการและทางขวามือ ก๊อปมาจากปั๊มสวีเดนใช้โอริงเปิด ปิดตัวเดียวแต่ทีเห็นทางขวามือมีโอริงซ้อนกันสองตัวผมโมเพิ่มเติมครับแบบทวินแอ๊กชั่น ฮิฮิ เยี่ยม คิก คิก ไหว้
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2034 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 10:56:10 PM »

ผมก็อธิบายไม่ถูกครับ  แท่งทางซ้ายมือของเดิมครับใช้โอริงสองตัวในการเปิด ปิดลมต่อการปั๊มหนึ่งครั้ง  ส่วนตรงการและทางขวามือ ก๊อปมาจากปั๊มสวีเดนใช้โอริงเปิด ปิดตัวเดียวแต่ทีเห็นทางขวามือมีโอริงซ้อนกันสองตัวผมโมเพิ่มเติมครับแบบทวินแอ๊กชั่น ฮิฮิ เยี่ยม คิก คิก ไหว้
โอ้เรา.....ยิงอธิบาย..แมงยิ่งงงไปใหย่เลย อยากไปเกิดไหมจิงๆเรา
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #2035 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 12:23:59 AM »

ขอบคุณมากๆครับพี่ดุก ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไม่มีอะไรจะให้พี่นะครับ มีให้ได้แค่+1ครับ

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #2036 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:43:29 AM »

โอ้เรา.....ยิงอธิบาย..แมงยิ่งงงไปใหย่เลย อยากไปเกิดไหมจิงๆเรา
ไม่ต้องถึงขั้นเกิดใหม่ก็ได้ครับ ระดับผู้บริหารรอใช้อย่างเดียวก็ได้แล้วครับท่านประธาน  Grin Grin ไหว้ ไหว้

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #2037 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:02:19 AM »

เลขที่ส่ง โอริง ของคุณ (พี่อู๋ )ครับ  ไหว้ส่งในนาม บ.ประพันธ์ แอนด์ ซัน เอ็นเตอร์ไพรส์ จก ครับ

* IMG_0071.JPG (40.3 KB, 640x480 - ดู 693 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 09:14:16 AM โดย knight2512 » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #2038 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:03:48 AM »

ขั้นจังหวะหน่อยมาดู  Relief valve
     มีคำถามครับ ไอ้ที่มันปั๊มคำว่า  1.8K  กับคำว่า 5K  มันมีความหมายว่ากระไรครับ  ท่านผู้รู้ขอบคุณครับ ไหว้

เค้าว่าแผ่นทองแดงอันนี้มันมีค่าต้านแรงดันลม เมื่อลมเกินจากค่าที่ตั้งไว้แผ่นทองแดงแผ่นนี้จะแตกออกก่อนที่ถังจะระเบิดหรือหัววาวล์หลุดออก  ผิดถูกแก้ไขด้วยครับ ไหว้

ผมไม่รู้แต่เดาตอบจากภาพนะครับ  คำว่า 5K ก็หมายถึง 5 แล้วมีศูนย์ 3 ตัวตามท้าย เป็น 5000  
เพราะ K คือ กิโล ศูนย์ 3 ตัว เคยจำได้ว่าหลายปีก่อนฮิตคำว่า Y2K  หมายถึง  year 2000

5K น่าจะมีหน่วยเป็น PSI  ตามเกจ ที่บอกแรงดันสูงสุดไว้ถึง 5000 psi  

สำหรับ 1.8 K นั้น ค่าแรงดันจะน้อยกว่า คือแรงดันไม่ถึง 2000 psi

ปกติน๊อตพวกนี้จะมีรูด้านข้าง และขันติดไว้กับด้านถังเก็บแรงดัน เมื่อแรงดันเกินกำหนด
แรงดันจะไปดันแผ่นชิมทองแดงที่มีความสามารถรับค่าแรงดันสูงสุดต่อตารางนิ้วหนึ่ง ๆ
มีอาการโป่งไปอีกด้านแล้วก็ทะลุเพราะแรงอัดลมเกินกำหนดเหมือนลูกโป่งแตก  
พอแผ่นทองแดงทะลุปุ๊บ แรงดันในถังก็จะรั่วออกไปเรื่อย ๆ แม้ว่าแรงดันในถังหลักจะ
ลดลงสู่แรงดันปกติแล้วก็ตาม แรงดันในถังก็ยังจะไม่หยุดจะรั่วออกจนหมด

ถ้าในอุปกรณ์ที่แรงดันไม่มากนักจะใช้ตะกั่วอุดรู พอแรงดันมากตะกั่วจะร้อนและละลายหลุด
ทำให้แรงดันระบายออกหลักการทำงานก็เช่นเดียวกัน

Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #2039 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 09:59:02 PM »

ขั้นจังหวะหน่อยมาดู  Relief valve
     มีคำถามครับ ไอ้ที่มันปั๊มคำว่า  1.8K  กับคำว่า 5K  มันมีความหมายว่ากระไรครับ  ท่านผู้รู้ขอบคุณครับ ไหว้

เค้าว่าแผ่นทองแดงอันนี้มันมีค่าต้านแรงดันลม เมื่อลมเกินจากค่าที่ตั้งไว้แผ่นทองแดงแผ่นนี้จะแตกออกก่อนที่ถังจะระเบิดหรือหัววาวล์หลุดออก  ผิดถูกแก้ไขด้วยครับ ไหว้

ผมไม่รู้แต่เดาตอบจากภาพนะครับ  คำว่า 5K ก็หมายถึง 5 แล้วมีศูนย์ 3 ตัวตามท้าย เป็น 5000  
เพราะ K คือ กิโล ศูนย์ 3 ตัว เคยจำได้ว่าหลายปีก่อนฮิตคำว่า Y2K  หมายถึง  year 2000

5K น่าจะมีหน่วยเป็น PSI  ตามเกจ ที่บอกแรงดันสูงสุดไว้ถึง 5000 psi  

สำหรับ 1.8 K นั้น ค่าแรงดันจะน้อยกว่า คือแรงดันไม่ถึง 2000 psi

ปกติน๊อตพวกนี้จะมีรูด้านข้าง และขันติดไว้กับด้านถังเก็บแรงดัน เมื่อแรงดันเกินกำหนด
แรงดันจะไปดันแผ่นชิมทองแดงที่มีความสามารถรับค่าแรงดันสูงสุดต่อตารางนิ้วหนึ่ง ๆ
มีอาการโป่งไปอีกด้านแล้วก็ทะลุเพราะแรงอัดลมเกินกำหนดเหมือนลูกโป่งแตก  
พอแผ่นทองแดงทะลุปุ๊บ แรงดันในถังก็จะรั่วออกไปเรื่อย ๆ แม้ว่าแรงดันในถังหลักจะ
ลดลงสู่แรงดันปกติแล้วก็ตาม แรงดันในถังก็ยังจะไม่หยุดจะรั่วออกจนหมด

ถ้าในอุปกรณ์ที่แรงดันไม่มากนักจะใช้ตะกั่วอุดรู พอแรงดันมากตะกั่วจะร้อนและละลายหลุด
ทำให้แรงดันระบายออกหลักการทำงานก็เช่นเดียวกัน

ตามที่คุณ Sitta ตอบ ข้อมูลตามนั้นครับ
จะเรียกกันว่า safty burst disc สำหรับ ทองแดงแผ่น
จะเรียกรวมกับ ตัวน็อต ว่า safty burst disc plug ครับ

แรงดันเกินอาจจากการที่เติมแทงค์ ที่แรงดันปกติ แต่ทำ แทงค์​ล้มฟาดพื้น burst disc ก็อาจทำงานได้ครับ

เมื่อ safety burst disc(แผ่นทองแดง) ได้ bursted ไปแล้ว หาซื้อใหม่ได้ครับ แต่ต้องให้ถูกค่าแรงดันครับ
วาล์วบางรุ่นอาจต้องเปลี่ยนทั้ง plug เพราะไม่มีแผ่นทองแดงแยกขาย ครับ

เพิ่มเติมนะครับ
ผมอ่านเห็น สมช บางท่านเติมลมเกิน spec ไปถึง 250 bar
อาจจะเห็นว่าไม่แตก แต่ไม่แนะนำนะครับ อายุถังจะส้ันลง หรือ หาก ถังล้มฟาดพื้น หัววาล์ว อาจรูด ออกจากถังได้
(เคยเกิดแล้วครับ ทะลุกำแพงตึกแถว เลยนะครับ)
แค่ 220 bar ก็พอแล้วครับ
หน้า: 1 ... 133 134 135 [136] 137 138 139 ... 374
  พิมพ์