เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:36:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 135 136 137 [138] 139 140 141 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1087716 ครั้ง)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2055 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 05:15:00 AM »

valve thread เค้าทดสอบแบบไหนครับ  แล้วถ้าทดสอบไม่ผ่านมีวิธีแก้ไขไม๊ครับ  เห็นพวกถังมือสองตรงหัวถังช่วงที่เป็นเกลียวมันจะสั้นกว่าถังใหม่ เค้าบอกว่าตัดมันออกเพื่อให้ได้ใช้เกลียวด้านล่างซึ่งยังดีอยู่  ขอบคุณครับ ไหว้
เวลาจะเช็คจะมี  "Go / No go" valve gauge สำหรับ วัด ความลึกของวาล์ว และตัวเกลียว  จะมีค่าความยาวของเกลียววาล์วขั้นตำ่ว่าต้องเท่าไหรอะ ครับ
ส่วนร่องเกลียวจะใช้ go no go valve เป็นตัวเช็ค ว่าสามารถหมุนลงได้กี่รอบ จะมีค่าขั้นตำ่อยู่เหมือนกัน ครับ
หากไม่ผ่าน ก็เป็นแล้วแต่case ไปนะ ครับ บางcase ก็แก่ได้ แต่บางcase ซื้อใหม่อย่างเดียวครับ
 อ้อ case ล่าสุดถัง อายุ 15ปี hydro ผ่านแต่ เกลียวมีรอยกร่อนที่บ่าถัง จะเจี่ยให้ได้บ่า แต่ทำไม่ได้ เพราะจะทำให้เกลียวสั้นไป เลยต้องซื้อใหม่ไปครับ

โดยปกติ ถังดำนำ้จะต้อง ทำ Visual inspection ทุกปี และ ทำ Hydrostatic test ทุก 5ปี
- Visual inspection คือการตรวจเช็คด้วยตา จะต้องถอดวาล์วออก เช็คใต้คอแทง (ใช้กระจกหมอฟันส่องดูหารอยแตก หรือร้าวในกรณีที่ในปีนั้นใช้อาจมีการกระแทกตัววาล์วอย่างแรง อาจมีผลต่อคอแทงค์) วัดความระนาบของถัง ส่องดูหาการกัดกร่อน ทำความสะอาดเผื่อมีนำ้เข้าไปขณะดำน้ำ (มักเกิดจากใช้อากาศจนเหลือ 0 bar) ทำให้นำ้ที่ความลึกนั้นมีแรงดันสูงกว่า
ดัน นำ้เข้าแทงค์ได้ครับ และ ยังมีการตรวจปลีกย่อย พอควรครับ ตามวิธีปฎิบัติของ visual inspection

อย่างนี้เวลายกเคลื่อนย้ายก็ไม่ควรหิ้วที่หัววาวสินะครับ เพราะน้ำหนัก + แรงดัน อาจทำให้หัววาวหลุด เกรียวรูด

ช่วงก่อนยกไปไหนมาไหนบางทีผมจับตรงหัววาวหิ้วเลยครับ พอได้อ่านว่าหัววาวหลุดไปดดนกำแพงทุลุ ย้อนกลับไปคิดตอนยกแล้วเสียววาวครับ

ต่อไปนี้คงต้องอุ้มถังครับ

เวลายกก็ยกที่ valve ถูกแล้วครับ แรงดัน และ นำ้หนักไม่ทำให้เกลียวรูดได้ หรอกครับ ถ้าตัวเกลียวไม่ได้มีปัญหา
case ที่มีปัญหา ตัวเกลียวสั้น และ ร่องเกลียวตื้นเกินไป ทำให้เวลาถังล้มฟาด safety burst disc ไม่ทำงานหรือ ทำงานแต่ยังลดความดันถังไม่เร็วพอ จึงเกิดเหตุครับ

รบกวนถามพี่ Luzefer หรือว่าพี่ๆที่พอทราบครับว่า ถ้าอย่างนี้เวลาเวลาขันเกลียววาล์วถังลม เราควรจะทราบและใช้ น้ำหนักปอนด์ความแน่นของการขันเกลียวว่าอยู่ที่ประมาณกี่ ปอนด์ต่อตารางนิ้วครับเพื่อความปลอดภัยในขั้นต้น

วิธีประกอบ valve เข้ากับถังลม ก็ไม่ถึงกับ strict มากครับ เพราะเป็นการเข้าวาล์ว แบบบ่าชนบ่า แล้ว seal ด้วย o-ring ถ้าเอาค่าจำเพาะก็ 30newton ครับ
แต่ถ้าไม่มี Torque Wrench ก็ขั้นแน่นแค่พอไม่มือขันออกได้ ก็พอครับ เพราะ เมื่อมีลมอยู่ด้านใน ก็จะทำให้ อัดแน่นมากๆ  และ พยายามอย่าให้ลมในถังเหลือ 0 bar ควรมีเหลือไว้บ้างครับ
ที่จริงจุดสำคัญของการ ประกอบวาล์ว น่าจะอยู่ที่การ grease เกลียวด้วย silicon ของ DOW เบอร์ 111  หรือ ของ Christo Lube 111 เพื่อกันไม่ให้เนื้อวาล์ว เกิดติดกันของเกลียวคอถัง แล้วไม่สามารถถอดออกได้เมื่อเวลาที่ต้อง inspect ครับ

ไหว้ ขอบคุณข้อมูลของพี่ Luzefer มากครับ  + 1 ครับพี่  แล้วเจ้า silicon ของ DOW เบอร์ 111  หรือ ของ Christo Lube 111 นี่หาซื้อที่ไหนมีขายครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2056 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 06:47:44 AM »

valve thread เค้าทดสอบแบบไหนครับ  แล้วถ้าทดสอบไม่ผ่านมีวิธีแก้ไขไม๊ครับ  เห็นพวกถังมือสองตรงหัวถังช่วงที่เป็นเกลียวมันจะสั้นกว่าถังใหม่ เค้าบอกว่าตัดมันออกเพื่อให้ได้ใช้เกลียวด้านล่างซึ่งยังดีอยู่  ขอบคุณครับ ไหว้
เวลาจะเช็คจะมี  "Go / No go" valve gauge สำหรับ วัด ความลึกของวาล์ว และตัวเกลียว  จะมีค่าความยาวของเกลียววาล์วขั้นตำ่ว่าต้องเท่าไหรอะ ครับ
ส่วนร่องเกลียวจะใช้ go no go valve เป็นตัวเช็ค ว่าสามารถหมุนลงได้กี่รอบ จะมีค่าขั้นตำ่อยู่เหมือนกัน ครับ
หากไม่ผ่าน ก็เป็นแล้วแต่case ไปนะ ครับ บางcase ก็แก่ได้ แต่บางcase ซื้อใหม่อย่างเดียวครับ
 อ้อ case ล่าสุดถัง อายุ 15ปี hydro ผ่านแต่ เกลียวมีรอยกร่อนที่บ่าถัง จะเจี่ยให้ได้บ่า แต่ทำไม่ได้ เพราะจะทำให้เกลียวสั้นไป เลยต้องซื้อใหม่ไปครับ

โดยปกติ ถังดำนำ้จะต้อง ทำ Visual inspection ทุกปี และ ทำ Hydrostatic test ทุก 5ปี
- Visual inspection คือการตรวจเช็คด้วยตา จะต้องถอดวาล์วออก เช็คใต้คอแทง (ใช้กระจกหมอฟันส่องดูหารอยแตก หรือร้าวในกรณีที่ในปีนั้นใช้อาจมีการกระแทกตัววาล์วอย่างแรง อาจมีผลต่อคอแทงค์) วัดความระนาบของถัง ส่องดูหาการกัดกร่อน ทำความสะอาดเผื่อมีนำ้เข้าไปขณะดำน้ำ (มักเกิดจากใช้อากาศจนเหลือ 0 bar) ทำให้นำ้ที่ความลึกนั้นมีแรงดันสูงกว่า
ดัน นำ้เข้าแทงค์ได้ครับ และ ยังมีการตรวจปลีกย่อย พอควรครับ ตามวิธีปฎิบัติของ visual inspection

ไหว้ ไหว้ ไหว้  ขอขอบคุณมากครับ กับความรู้ดีๆ มีสาระๆๆๆๆๆๆๆ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขอเก็บข้อมูลความรู้นี้ไว้นะครับ  เผื่อจะได้ให้ความรู้นี้แก่ผู้อื่นๆได้บ้างครับ +1ครับ  มีโอกาศจะไปขอใช้บริการบ้างครับ หลงรัก เยี่ยม ไหว้
Luzefer
15 rounds.
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #2057 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 03:24:20 PM »

ไหว้ ขอบคุณข้อมูลของพี่ Luzefer มากครับ  + 1 ครับพี่  แล้วเจ้า silicon ของ DOW เบอร์ 111  หรือ ของ Christo Lube 111 นี่หาซื้อที่ไหนมีขายครับ

ของ DOW น่าจะหาได้จากร้านขาย อุปกรณ์ จำพวก Hi pressure นะครับ ส่วน Christo Lube นี้ร้านดำน้ำ หรือ งานเกี่ยวกับ oxygen น่าจะมีขายครับ

ถ้าจะใช้ตัวอื่นก่อได้นะครับ แต่ต้องมีคุณสมบัติเป็น dielectric  และ เป็น food grade เพราะใช้กับอากาศที่เราหายใจ 
หากไม่ใช้จำพวก dielectric อาจทำให้ เป็น galvanic ที่เกลียววาล์วกับเกลียวถังได้ครับ แล้วจะถอดหัววาล์วไม่ออกเลย

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ใช้ Silicon Grease ที่ใช้ในงานดำน้ำทดแทน พอได้ครับ ถึงจะไม่ตรงตาม spec โรงงาน แต่พอทดแทนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 03:27:00 PM โดย Luzefer » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2058 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 09:49:23 AM »

ขั้นตอนการพัฒนา  การเติมลมของน้องสุดสวยแบบสะดวกมาอีกนิด

ขั้นต่อไปยังไม่สำมะเล็ด666655555 ขำก๊าก อ๋อย ไหว้
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #2059 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2010, 10:14:31 PM »

ขั้นตอนการพัฒนา  การเติมลมของน้องสุดสวยแบบสะดวกมาอีกนิด

ขั้นต่อไปยังไม่สำมะเล็ด666655555 ขำก๊าก อ๋อย ไหว้

เอาครับ เอาแบบนี้ หนึ่งชุดครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2060 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 12:49:46 AM »

ผมว่า ส่งมันไปรอยอังคารเกิดใหม่เป็น โมรินี่ จะดีกว่าครับ เด๋วผมจัดให้ครับท่าน ฮิฮิ  ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย ไหว้

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2061 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 01:13:15 AM »

แบบนี้หาวิธีเจาะยึดเอาถัง co2 ใส่ซะเลยครับจะได้ไม่ต้องมาคอยปั้ม Grin

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2062 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 01:37:44 AM »

กลับมาถึงบ้านสี่ทุ่มครึ่ง ร.ป.ภ. โทรมาบอกว่าผมลืมพัสดุ กลับไปใหม่ด้วยใจระทึก มาถึงบ้านจัดการมันซะเลยแก้เซ็ง     

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2063 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 01:43:47 AM »

แบบนี้หาวิธีเจาะยึดเอาถัง co2 ใส่ซะเลยครับจะได้ไม่ต้องมาคอยปั้ม Grin

ผมว่าใส่ท่ออากาศเลย ดีกว่าครับ หาขนาดท่อใกล้เคียง แล้วโมครับ  แต่ไม่ใช้ของผมครับ เศร้า ยิ้มีเลศนัย ไหว้
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2064 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 02:22:08 AM »

ผมว่า ส่งมันไปรอยอังคารเกิดใหม่เป็น โมรินี่ จะดีกว่าครับ เด๋วผมจัดให้ครับท่าน ฮิฮิ  ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย ไหว้

อยู่ในลิ้ยชัก ไม่ต่ำกว่า 35 ขวดปีครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2065 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 07:07:30 AM »

อยู่ในลิ้ยชัก ไม่ต่ำกว่า 35 ขวดปีครับ  Huh หลงรัก
       เอาออกมากินบ้างครับเด๋วเสีย ฮิฮิ  ระยะเวลากับสภาพปืนโดยรวมถือว่าปืนอยู่ในสภาพที่ดีมากๆครับ มึแค่พวกซีล-โอริงต่างๆเสียหมด ระบบหล่อลื่น แล้วก็มีสนิมนิดหน่อยครับ
  ลำกล้อง  ชุบโคเมี่ยม
  กระบอกลม  รมดำ
  ช่วงด้ามที่เป็น อลูมิเนี่ยมผสม  ชุบอะโนไดซ์สีทอง
   ไก เปลี่ยนเป็นทองเหลือง (ถ้าต้องการทองแท้ไปชุบเอง5566) ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #2066 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 10:07:19 AM »

เจ้าคุณปู่ ยุคจุลลสิค สวยมากครับ
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2067 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 04:55:53 PM »

นี่มันปืนเบนจามินหรือเชอรีแดน จากอเมริกา หรือว่ามันเป็น ปืนชาร์ป ปืนแคนนอน จากอินโดนีเซียกันแน่ครับเนี่ย
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2068 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 09:36:33 AM »

เอามาฝากครับ คิดว่ากระบอกลมของปืนแต่ละรุ่นน่าจะมีขนาดเท่ากันหรือใกล้เคียงกัน..ครับ

ที่มา
http://www.nodakoutdoors.com/forums/viewtopic.php?f=99&t=77028

แถมอีกอันต่อยอดครับ.....

http://bsaog.co.uk/forum/index.php?topic=912.0

http://bentaylorandson.co.uk/fx-air.html
http://bentaylorandson.co.uk/images/agw_0306.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2010, 03:41:23 PM โดย AJ_6080 » บันทึกการเข้า

ผมรักในหลวง...ครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #2069 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 09:55:19 PM »

ของพี่ดุกครับ เดี๋ยวส่งให้ Grin

หน้า: 1 ... 135 136 137 [138] 139 140 141 ... 374
  พิมพ์