เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 05:26:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 156 157 158 [159] 160 161 162 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1089459 ครั้ง)
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #2370 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:57:05 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้  รบกวนถามนายช่างหน่อยครับ....เรื่องแฮนด์ปั๊ม(อีกแล้ว)ครับ..

มีคนเอามาให้ซ่อมเยอะไหมครับ..ส่วนใหญ่เสียที่ตรงไหนครับ..ถึงต้องซ่อม..

แล้วรุ่นนี้ 
 http://www.morgandees.com/air-venturi-g4-hand-pum4.html

หรือรุ่นนี้
 http://www.morgandees.com/axsor-pcp-hand-pump.html

มันเป็นอย่างไรบ้างครับ..เคยมีคนเอามาให้ซ่อมบ้างไหมครับ..  แล้วนายช่างคิดว่าถ้าจะเอามาใช้งาน มันจะไหวไหมครับ..หมายถึงความคุ้มค่าน่ะครับ...
วันที่ไปเยี่ยมร้านม.ฮะกีมี ทางนายห้างก็ขอปรึกษาทางชมรมฯเรื่องซ่อมเจ้าตัวนี้อยูู่เหมือนกันครับ
บอกมีลูกค้าเอามาฝากซ่อมประมาณ10ชุดเลยครับ ทางร้านเลยเทิร์นของใหม่ไปให้เลยครับ(แฟร์ดี)
เลยแนะนำนายช่างประจำชมรมฯ(พี่ดุก)ให้ช่วยๆกันครับ

ต้อง+1อีกแล้วที่หาเรื่องมาให้ครับ 6655 หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่เพื่อชมรมยอมครับรายได้หักค่าอุปกรณ์แล้วเข้าชมรมครับ ไหว้
บวก 1 ให้เลยครับพี่น้ำใจดีอย่างนี้
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #2371 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:59:59 PM »

เอามาถามอีกแล้ว... อันนี้เอารูปมาให้นายช่างดูชัดๆ...
http://www.pyramydair.com/cgi-bin/zoomed_model.pl?model_id=2762&type=A

อันนี้อีกยี่ห้อนึง...
http://www.pyramydair.com/cgi-bin/zoomed_model.pl?model_id=81&type=A

อันนี้ก็ FX 4 stage ที่ถามไว้ครับ...
http://cgi.ebay.com/FX-4-Stage-Pump-22-177-Air-Rifle-Charging-BSA-Webley-/160461580855?pt=UK_SportingGoods_Hunting_ShootingSports_ET&hash=item255c416a37

นึกไปนึกมา.....เก็บเงินไว้รอโครงการ 9  ดีไหมน้อ......
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2372 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:08:10 PM »

มาอีแบบนี้กะนำเข้าเองแหง ๆ

แหม..พี่ก็....แต่ถ้านายช่างบอกว่าเอาอัน 6พัน ในบ้านเราก็ได้มันเหมือนกัน.ผมคงตัดสินใจง่ายขึ้นอีกหน่อย...

>>>ใช้งานพอกัน    ต่างนิดหน่อยเรื่องน้ำหนักครับ.
>>>>>ซ่อม ยากหรือง่ายกกว่ากัน  รอนายช่างดุกครับ.

เกรงใจจริงๆครับ ต้องรีบโพสต์ กำลังจะซ่อมอยู่พอดี(เมื่อเช้าคุณ อู๋ อัดซะพังไปแล้วครับ อยากลอง ..ไวตั้น) เปิดเวปมาเจอ   คนใช้ที่บ้านนั่งอยู่ใกล้ๆถามมาว่า "ไอ้ปั๊มนี่เอามาซ่อมเกือบปีแล้วเมื่อไหรเสร็จ" 5555 ไหว้
   เด๋วสี่ห้าทุ่มจะเอาภาพ ใส้ในสวีเดน มาให้ดูกันอีกรอบ ฮิฮิ เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย
    แฮนปั๊ม สวีเดนซ่อมง่ายกว่าครับ เยี่ยม

คุณอู๋พลังช้างจริง ๆ เลยนะครับ ปั๊มพังอีกตัวแล้ว
ไอ้ปั๊มที่จะสร้างเองนั้น ผมยังไม่ลืมนะครับคุณอู๋
สร้างเสร็จอย่าลืมเอามาลงให้ชมด้วยเด้อ

สำหรับนายช่าง อย่าให้เหมือนผมนะครับ เพื่อนผมมันบอกว่าช่วยตั้งสายพานรถให้หน่อยสิ
ผมไปดูให้เห็นปกติดีจึงไม่อยากทำ กลัวมือเปื้อน ก็ทำงานกับคอมพิวเตอร์เนาะ
มือเปื้อนเล็บดำมันล้างง่ายที่ไหน ผมก็อ้างว่าเดี๋ยววันหลังจะทำให้รอไปก่อน
มันก็เซ้าซี้อยากให้ผมตั้งสายพานให้ อยากเห็นขั้นตอนการตั้งสายพาน
ผมก็อ้างอีกว่าตั้งไม่ได้หรอกเพราะไม่มีประแจบล๊อก

ไม่ได้ทำสักที มันก็ทวงยิกๆ ผมอดไม่ได้ก็ไปซื้อประแจบล๊อกมาเก็บไว้ที่ทำงาน
ให้มันเห็นว่าข้าซื้อของมาแล้วนะ รับรองว่าทำให้เอ็งแน่ รอว่าง ๆ ก่อนได้ไหม

จนป่านนี้ก็เลยไปเกือบสิบปี มันเปลี่ยนรถใหม่ไปแล้ว ประแจบล๊อกก็ใหม่เอี่ยมอยู่ 
เวลาเจอกันในงานแต่งงาน งานศพ มันก็ยกเรื่องนี้มาแซวผมให้ได้ฮาเป็นประจำ

รู้อย่างนี้แกล้งทำเป็นเปิดฝากระโปรงทำกุ๊ก ๆ กิ๊ก ๆ แล้วใช้มันไปซื้อโค๊ก
พอมันกลับมาก็บอกว่าเสร็จแล้ว  ก็รถคันเก่าที่ขายไปมันใช้ไปจนเฟืองเดือยหมูขาด
สายพานก็ยังไม่เห็นเป็นไร

ไอ้เพื่อนคนนี้เมื่อก่อนมันบ้าเบ็ด (เหมือนใครสักคนน้า) ผมเองก็ไม่ได้บ้าเบ็ดแต่ก็มาเก็บไว้ชุดหนึ่ง
อยู่เหนือแต่ซื้อเบ็ดทะเลเอามาพาดฝาบ้านงามดี  ย้ายมาอยู่หอพักที่โคราชก็เอา
มาด้วย เจ้าเพื่อนคนนี้มาเที่ยวที่ห้องเห็นเข้าก็ไม่เป็นอันทำมาหากิน วัน ๆ มานั่งพื้น
จับเข่าขอซื้อเบ็ด ขอไม่ขอเปล่าขอซื้อถูก ๆ ด้วย มันอ้อนเป็นอาทิตย์จนผมใจอ่อน
ขึ้นมาวูบหนึ่งเลยขายให้มันไปถูก ๆ สิบกว่าปีที่แล้วจำได้ว่าประมาณสี่พันบาท
สายที่พันรอกอยู่เต็มมันไม่ใช่เอ็น เห็นมันบอกว่าสายที่พี่ใส่ในรอกจนเต็มนั้นเขาเอา
ไว้ผูกเบ็ดยาวช่วงหนึ่งพอไม่ให้ฟันปลากัดสายเอ๊นขาด

พูดถึงเรืองเบ็ด นายช่างไม่รับซ่อมเบ็ดหรือครับ ท่านประธานเราก็เซียนเบ็ดคนหนึ่งเลย
ท่านน่าจะหางานซ่อมเบ็ดมาให้นายช่างได้ไม่ยาก

อีกงานที่เห็นคือ ซ่อมไม้ตีกอฟล์ เป็นกิจกรรมที่ท่านประธานคลุกคลีอยู่นั้นหละครับ

ฮั่นแน่..แซวมาถึงเราจนได้.....ท่านสมาชิกทั้งหลายครับ โปรดสังเกตุนะครับ
นี่ขนาดยังไม่เจอตัวจริงกันและกันนะครับ..เจอกันเฉพาะนิ้วชี้ซ้าย-ขวา กับคีบอร์ดเท่านั้น .....ยังสนิทอันอย่างงี้
สงกะสัยผมกะพี่สิทธา เจอกันจิงๆคงจะ  "ปานจะแหกตู........ดม"   เป็นแน่แท้(อ้าว..ใครช่วยจัดหน่อย     เครียดเลยๆ...) ไหว้ ไหว้ ไหว้
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2373 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:11:07 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้  รบกวนถามนายช่างหน่อยครับ....เรื่องแฮนด์ปั๊ม(อีกแล้ว)ครับ..

มีคนเอามาให้ซ่อมเยอะไหมครับ..ส่วนใหญ่เสียที่ตรงไหนครับ..ถึงต้องซ่อม..

แล้วรุ่นนี้ 
 http://www.morgandees.com/air-venturi-g4-hand-pum4.html

หรือรุ่นนี้
 http://www.morgandees.com/axsor-pcp-hand-pump.html

มันเป็นอย่างไรบ้างครับ..เคยมีคนเอามาให้ซ่อมบ้างไหมครับ..  แล้วนายช่างคิดว่าถ้าจะเอามาใช้งาน มันจะไหวไหมครับ..หมายถึงความคุ้มค่าน่ะครับ...
วันที่ไปเยี่ยมร้านม.ฮะกีมี ทางนายห้างก็ขอปรึกษาทางชมรมฯเรื่องซ่อมเจ้าตัวนี้อยูู่เหมือนกันครับ
บอกมีลูกค้าเอามาฝากซ่อมประมาณ10ชุดเลยครับ ทางร้านเลยเทิร์นของใหม่ไปให้เลยครับ(แฟร์ดี)
เลยแนะนำนายช่างประจำชมรมฯ(พี่ดุก)ให้ช่วยๆกันครับ

ต้อง+1อีกแล้วที่หาเรื่องมาให้ครับ 6655 หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่เพื่อชมรมยอมครับรายได้หักค่าอุปกรณ์แล้วเข้าชมรมครับ ไหว้
บวก 1 ให้เลยครับพี่น้ำใจดีอย่างนี้
กะจะ+1สวนให้พี่ดุกแล้วครับ แต่เจอพี่coko ตัดหน้าแบบไม่เปิดไปกระพริบ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2374 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:13:11 PM »

เอามาถามอีกแล้ว... อันนี้เอารูปมาให้นายช่างดูชัดๆ...
http://www.pyramydair.com/cgi-bin/zoomed_model.pl?model_id=2762&type=A

อันนี้อีกยี่ห้อนึง...
http://www.pyramydair.com/cgi-bin/zoomed_model.pl?model_id=81&type=A

อันนี้ก็ FX 4 stage ที่ถามไว้ครับ...
http://cgi.ebay.com/FX-4-Stage-Pump-22-177-Air-Rifle-Charging-BSA-Webley-/160461580855?pt=UK_SportingGoods_Hunting_ShootingSports_ET&hash=item255c416a37

นึกไปนึกมา.....เก็บเงินไว้รอโครงการ 9  ดีไหมน้อ......

ยี่ห้อบนผมว่ามันก็น่าจะเป็นของฮัดซานนี่แหละมั้งครับแต่ไปแปะยี่ห้ออื่นครับดูมันเหมือนกันเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 09:16:10 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2375 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:31:28 PM »

แหม..พี่ก็....แต่ถ้านายช่างบอกว่าเอาอัน 6พัน ในบ้านเราก็ได้มันเหมือนกัน.ผมคงตัดสินใจง่ายขึ้นอีกหน่อย...

>>>ใช้งานพอกัน    ต่างนิดหน่อยเรื่องน้ำหนักครับ.
>>>>>ซ่อม ยากหรือง่ายกกว่ากัน  รอนายช่างดุกครับ.

เกรงใจจริงๆครับ ต้องรีบโพสต์ กำลังจะซ่อมอยู่พอดี(เมื่อเช้าคุณ อู๋ อัดซะพังไปแล้วครับ อยากลอง ..ไวตั้น) เปิดเวปมาเจอ   คนใช้ที่บ้านนั่งอยู่ใกล้ๆถามมาว่า "ไอ้ปั๊มนี่เอามาซ่อมเกือบปีแล้วเมื่อไหรเสร็จ" 5555 ไหว้
   เด๋วสี่ห้าทุ่มจะเอาภาพ ใส้ในสวีเดน มาให้ดูกันอีกรอบ ฮิฮิ เยี่ยม ยิ้มีเลศนัย
    แฮนปั๊ม สวีเดนซ่อมง่ายกว่าครับ เยี่ยม

"viton"  เท่าที่ลองพอไหวไหมครับ. ต้องเปลี่ยนกี่จะจุด  แล้วถ้าเป็นเกรด HNBR  พอจะรับไหวหรือเปล่าครับ.
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2376 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:51:23 PM »

แล้วรุ่นนี้ 

หรือรุ่นนี้

กะจะ+1สวนให้พี่ดุกแล้วครับ แต่เจอพี่coko ตัดหน้าแบบไม่เปิดไปกระพริบ

ขอบคุณครับพี่ วานิช "กะจะ...+1"  ถ้าไม่มี+1"สวนให้พี่ดุก"  ผมคงคิดว่ากำปั้นไม่มีรูซิครับ5555 ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2377 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:00:46 AM »

"viton"  เท่าที่ลองพอไหวไหมครับ. ต้องเปลี่ยนกี่จะจุด  แล้วถ้าเป็นเกรด HNBR  พอจะรับไหวหรือเปล่าครับ.

พึ่งเปลี่ยนครับแต่ขนาดโอริงไม่ได้กันครับ เลยใช้แบบธรรมดาเหมือนเก่าครับ
     "viton" "HNBR" กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ

เรื่องการเปลี่ยนโอริง มีอยู่สองจุดครับที่จะต้องเปลี่ยน ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 12:03:15 AM โดย 123 dog-dog » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2378 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 12:14:07 AM »

ยืนยันครับว่าพูดจริง เด๋วจะว่าผมขี้จุ๊

ขนาดด้านจับเล็กไปครับ (ผิดนัดครั้งแรก) อ๋อย ไหว้

ด้านหลังลืมเซาะร่องหลบตีนผี(ตัวเขี่ยโม่)(ผิดนัดครั้งสอง) บู่ ไหว้
                       แต่พ่อเลี้ยง ตุ้ยใจดีครับให้ยืมจนเสร็จ ขอบคุณครับผม ไหว้
mingmongkon
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 70

« ตอบ #2379 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:10:42 PM »

ฝากให้นายช่างใหญ่ดูครับตามลิงค์  (SIL027)
http://www.gunspares.co.uk/shopdisplayproducts.asp?page=3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 11:15:29 PM โดย mingmongkon » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2380 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 09:03:10 PM »

พี่ๆครับ

ปืนอัดลมผม คันง้างหักแล้วครับ หักตรงจุดหมุนพอดี ไม่ทราบว่าจะหาอะไหล่ได้ที่ไหนครับ หรือมีพี่ๆท่านใดพอให้คำแนะนำได้บ้างครับ อยากได้ที่แข็งแรงกว่านี้นะครับ

Uploaded with ImageShack.us

หากพี่ๆท่านใดมีคำแนะนำ รบกวนช่วยติดต่อผมที่ ๐๘๓ ๒๙๖ ๗๗๙๗ ด้วยครับ ไม่ค่อยได้เข้าเวปครับ เพราะไปอยู่สวนครับ

ขอบคุณครับ

สาเหตุที่หักอาจจะเพราะรีบกระชากขึ้นลำอย่างเร็ว...ทำให้ก้านดึงรับแรงเค้นไม่ไหว หรือดึงผิดแนวแรงก็ทำให้ก้านดึงบิดตัวและหักตรงจุดที่รับแรงได้เช่นกันครับ...

คิดว่าซ่อมอันเดิมขึ้นมาดีกว่าครับ...แต่ดามตรงจุดยึดสลักให้หนาขึ้นอีกเล็กน้อย
เพราะว่าจะหาเหล็กที่มีรูปทรงใกล้เคียงแล้วนำมาการดัดแปลงให้เหมือนกับของเดิมก้ยากอยู่ครับ...

ครับพี่ซ่อมอันเดิมเรียบร้อยแล้วครับ เพื่อนที่โรงกลึงซ่อมให้ ใช้แผ่นสเตนเลสประกบแล้วเชื่อมครับ พร้อมกับทำสลักใหม่ที่ใช้น๊อตหกเหลี่ยมตัวดำมากลึงครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #2381 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 09:07:15 PM »

โธ่...พี่...เค้าไปกันจนกลับไปไหนหมดแล้วไม่รู้....พี่เพิ่งเข้ามา...ใครมีที่สั่งที่ไหน ช่วยพี่หนองหัวพรานหน่อย....

มาสายประจำครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2382 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 12:51:46 AM »

กระทู้มันหงอยเหงา
    เอาของมาส่งคุณ ตุ้ยครับ

แต่ไม่ได้ส่งลืมเจ้าตัวนี้ครับ เลยช้าไปอีกวัน ฮิฮิ(ตอนนี้ไม่เห็นบอกว่า "ไม่รีบครับ")

ขอบคุณมากครับ คุณ ตุ้ย ที่ส่งแบบมาให้ก๊อป555+1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2010, 01:06:26 AM โดย 123 dog-dog » บันทึกการเข้า
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2383 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 01:03:56 AM »

ลำดับต่อไป คุณ หรั่ง ครับ

ิ     มีซึมแบบว่าน้อยมากๆ เติมลมเ็ต็ม 200บาร์ ลมรั่วออกไม่พอมดหายใจ ฮิฮิ แลบลิ้น ขำก๊าก ขำก๊าก

เปลี่ยนสายใหม่ สวย สะดวก เสียตังค์555 ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2384 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 01:17:59 AM »

อันนี้ของใครดูกันเอง รับของวันนี้เสร็จเมื่อกี้นี้เอง6655

อุปกรณ์ที่ต้องสั่งและทำเพิ่มนอกจากสาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2010, 01:23:31 AM โดย 123 dog-dog » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 156 157 158 [159] 160 161 162 ... 374
  พิมพ์