เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:30:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 249 250 251 [252] 253 254 255 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1089657 ครั้ง)
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #3765 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 09:15:35 PM »

ท้าย ใคร ครับ พี่ ตุ๊  เอามา เหลาใส่ 2 ท่อ ได้ไหม ครับ
อย่าเหลาเลย เอาท่อออกท่อหนึงก็พอดี
mpaswu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3766 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 09:38:47 PM »

ขอรบกวนครับ ปืนลมทรง ak47 พับฐาน ยิงลูกปืนออก(ตกมาก)กินต่ำ บ้างครั้งลูกค้างคาลำกล้องอันตรายมากเลยครับ เหมือนกระบอกลมจะมีปัญหา จะแก้ปัญหานี้อย่างไรและมีคลีนิกที่ไหนรับปรึกษาบ้าง ขอบคุณครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #3767 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 09:59:29 PM »

ขอรบกวนครับ ปืนลมทรง ak47 พับฐาน ยิงลูกปืนออก(ตกมาก)กินต่ำ บ้างครั้งลูกค้างคาลำกล้องอันตรายมากเลยครับ เหมือนกระบอกลมจะมีปัญหา จะแก้ปัญหานี้อย่างไรและมีคลีนิกที่ไหนรับปรึกษาบ้าง ขอบคุณครับ

ลองดูยางหน้ากระบอกลมซิครับว่ามันยังอยู่ดีไหม  ถ้ามันอยู่ดีก็แสดงว่ากระบอกลมแตก  หรือไม่ก็ยางลูกสูบข้างในกระบอกลมฉีกขาดไปแล้วครับ  ถ้ายางลูกสูบขาดก็ยังดีหน่อยเพราะว่าค่าซ่อมยังไม่แพง  แต่ถ้ากระบอกลมแตก  อาการหนักเลยละครับเพราะกระบอกลมตัวนี้ข้อนข้างจะหายาก และราคาก็แพงด้วยละครับ  และปืนตัวนี้ก็เป็นปืนเถื่อนเสียส่วนมาก  มันจะไม่คุ้มถ้าถูกจับนะครับ  ถ้าทำได้ก็ระบายออกไปซะ  แล้วหาเงินเพิ่มมาเล่นปืนที่ถูกกฎหมายจะดีกว่านะครับ  ถึงจะแพงหน่อย  แต่ก็ยังสบายใจที่จะเล่นกับมันอย่างเปิดเผย  และนำไปไหนมาไหมกับเพื่อนร่วมชมรมได้อย่างสบายใจนะครับ
xpass
Sr. Member

คะแนน 411

« ตอบ #3768 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 10:07:41 PM »

คุณพี่ แม๊ก ตอบได้ถูกใจ วัยโจ๋ มากเลย ครับ
ลองดูยางหน้ากระบอกลมซิครับว่ามันยังอยู่ดีไหม  ถ้ามันอยู่ดีก็แสดงว่ากระบอกลมแตก  หรือไม่ก็ยางลูกสูบข้างในกระบอกลมฉีกขาดไปแล้วครับ  ถ้ายางลูกสูบขาดก็ยังดีหน่อยเพราะว่าค่าซ่อมยังไม่แพง  แต่ถ้ากระบอกลมแตก  อาการหนักเลยละครับเพราะกระบอกลมตัวนี้ข้อนข้างจะหายาก และราคาก็แพงด้วยละครับ  และปืนตัวนี้ก็เป็นปืนเถื่อนเสียส่วนมาก  มันจะไม่คุ้มถ้าถูกจับนะครับ  ถ้าทำได้ก็ระบายออกไปซะ  แล้วหาเงินเพิ่มมาเล่นปืนที่ถูกกฎหมายจะดีกว่านะครับ  ถึงจะแพงหน่อย  แต่ก็ยังสบายใจที่จะเล่นกับมันอย่างเปิดเผย  และนำไปไหนมาไหมกับเพื่อนร่วมชมรมได้อย่างสบายใจนะครับ

_ViLiOoS_
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3769 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 12:50:31 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ผมเป็นน้องใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

วันนี้ มีเรื่องมาถามครับ คือหลังจากยิงปืนไปแล้วกี่นัดควรทำความสะอาดปืน และลำกล้อง

และมีวิธีทำยังไงใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

หวังว่าจะได้รับความเมตรา จากพี่ๆ ช่วยตอบคำถามนะครับ

ขอบคุณครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3770 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:07:57 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ผมเป็นน้องใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

วันนี้ มีเรื่องมาถามครับ คือหลังจากยิงปืนไปแล้วกี่นัดควรทำความสะอาดปืน และลำกล้อง

และมีวิธีทำยังไงใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

หวังว่าจะได้รับความเมตรา จากพี่ๆ ช่วยตอบคำถามนะครับ

ขอบคุณครับ

เรื่องทำความสะอาดปืนนี้ก็แล้วแต่บุคคลไปครับ 
บางคนยิงไปแล้วอยากจะยิงอีก หรือเรียกว่าการยิงเบิ้ล
ถ้าอยากจะเบิ้ลก็ยังไม่ต้องล้าง รอให้ปืนพร้อมก็ยิงต่อได้เลย 

บางคนรักสะอาดหน่อยก็ยิงไปล้างไป แต่ก็จะต้องขยันเดินไปล้างปืนล้างเป้ากันบ่อยหน่อย
สำหรับนักยิงปืนสูงวัย ยิงปืนมันเพลียไม่ใช่เล่นนะครับ ยิงไปล้างไปมันเหนื่อย..ย..ย
ส่วนใหญ่จะยิงแช่ คือพอยิงปั๊บ ก็ยังไม่ขยับปืน รอให้กระสุนพุ่งเข้าเป้าไปก่อน
เมื่อความแม่นยำสูงสุดครับ

ส่วนรูลำกล้องรู้สึกว่าไม่ต้องล้างนะ
โดยทั่วไปจะล้างก็ต่อเมื่อรู้สึกว่า แต่ละนัดมันยิงขัดๆ ดูอาการไม่ค่อยลื่นไหลเท่าที่เคยเป็น
ถ้ามีอาการอย่างนี้ต้องรีบล้างลำกล้องโดยเร็ว ขืนทิ้งไว้อาการจะลุกลามกลายเป็นเรื่องใหญ่
ทำให้ขายหน้าประชาชีเพราะเจอเป้าสวยๆ แล้วปืนดันใช้การไม่ได้ ยิงไปแสบปืนเปล่าๆ

สำหรับวิธีใช้อุปกรณ์ ถ้าไม่จำเป็นจะไม่ใช้ขาหยั่งแบบที่ท่านประธานชอบทำ
แต่ถ้ากล้ามเนื้อไม่ค่อยไหวก็จำเป็นต้องใช้ เพราะเข้าใจว่าอารมณ์นั้น
กำลังอยากยิงปืน ใครจะห้ามก็ไม่ฟังหรอกครับ เสียงจะดังรบกวนก็ไม่สนเพราะหูกำลังอื้อ

ผมก็ตอบไปตามความเข้าใจของคำถามนะครับ ไม่ได้เมตตง เมตตาอะไรเลย
ถือว่าเป็นสมาชิกชมรมคนรักยิงปืน เอ๊ย คนรักปืนอัดลมเหมือนกัน

ถามมาอีกนะครับ ตอบได้ก็จะตอบให้อย่างเต็มสุดความสามารถเลยครับ
ยินดีต้อนรับครับ

Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #3771 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 01:31:33 PM »

+1ไปครับ พี่Sitta Grin Grin
แต่สงสัยไม่ล้างรูลำกล้อง  ... Huh Huh
  ทำใจได้งัยครับ  ไม่รู้เจอกระสุนมาเท่าไหร่ เลอะมาขนาดไหนบ้างก็ไม่รู้ 
เพื่อให้กระสุนเราไปสู่เป้าหมาย..  ล้างหน่อยเหอะครับอิอิ
กระสุนปืนลมไม่มีปลอก  เหมือนกระสุนดินขับนะครับ  อิอิอิ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #3772 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:55:54 PM »

ขอบคุณครับ

ผมไม่เคยล้างลำกล้องเลยครับ. อ. เคยบอกผมว่ากระสุนมันจะขัดภายในลำกล้องให้เราอยู่แล้วครับ เพราะไม่มีดินขับครับ มีแต่ลมขับ

ส่วนภายนอกก็อาจจะมีการเช็ดด้วยผ้าชื้นน้ำมัน ก่อนเก็บปืนทุกครั้งครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #3773 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:12:21 PM »

ผมยิงอย่างเดียว ไม่ล้างและเช็ด
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #3774 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:38:27 PM »

ใช้ปืนอะไรอยู่ครับ ปืนสปริงกับปืนอัดอากาศก็มีรายละเอียดในการดูแลต่างกันออกไป

เริ่มจากภายนอก ถ้าตัวปืนเป็นเหล็กก็ต้องเช็ดให้สะอาดด้วยผ้าแห้งและทาน้ำมันเพื่อกันสนิม
ถ้าเป็นอลูมิเนียมก็ใช้ผ้าแห้งเช็ดคราบเหงื่อหรือฝุ่นออก หรือจะทาน้ำมันก็ได้แต่คิดว่าไม่จำเป็น

ถ้าเป็นปืนสปริงต้องหยอดน้ำมันที่สปริงบ้างหลังจากยิงไปซักพันนัด แค่หนึ่งหรือสองหยดก็น่าจะเพียงพอ (ถามพี่ตุ้ยหรือพี่แตงโมในเรื่องรายละเอียด)
ส่วนลูกสูบผมยังไม่แน่ใจว่าจะต้องหยอดน้ำมันหรือไม่ มันมีน้ำมันเฉพาะสำหรับลูกสูบปืน ห้ามนำน้ำมันชนิดอื่นไปใส่โดยเด็ดขาด
บางคนก็แนะนำว่าไม่ต้องใส่น้ำมันที่ลูกสูบ ต้องรอท่านอื่นมายืนยันอีกที

ลำกล้องปืนอัดลมไม่ต้องทำความสะอาดบ่อยเหมือนปืนดินขับ จะทำก็ต่อเมื่อกลุ่มกระสุนเริ่มแตก ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปทำอะไรกับลำกล้องจะดีที่สุด
ลองมาแล้ว ยิงไปล้างไป ผลคือกลุ่มแตกกระจาย เปลืองแรงและลูกปล่าวๆ แค่เอากระสุนแข็งๆ คนละยี่ห้อมายิง ปืนบางกระบอกยังกลุ่มเพี้ยนเลย
วิธีทำความสะอาดก็ง่ายๆ คือเอาสายเอ็นตกปลาผูกลูกสักหลาดหรือผ้าชุบน้ำมันทำความสะอาดลากผ่านลำกล้องจากโคนไปหาปากลำกล้อง มีหลายๆคนแนะนำว่าอย่าทำสวนทาง
ถ้าแยงสายเอ็นแล้วติดบริเวณปากลำกล้อง ให้เอาหลอดดูดน้ำใส่เข้าไปที่ปากลำกล้องก่อน ใส่เข้าไปประมาณ 15 cm
จากนั้นก็เอาผ้าแห้งรูดซ้ำอีกซักสามสี่ครั้งก็เสร็จเรียบร้อย บางคนใช้แซ่ทำความสะอาด แต่ผมไม่เคยใช้ครับ รู้แต่ว่าห้ามใช้แซ่โลหะ

เสร็จแล้วก็เอามาใส่ลูกยิงจริงอีกซักหน่อย ช่วงแรกกลุ่มอาจจะเพี้ยนมากเพราะมีคราบน้ำมันค้างในลำกล้องเยอะ ลองยิงไปซักระยะกลุ่มจะกลับมาดีเหมือนเดิม
ยิงมากน้อยแค่ไหนตอบไม่ได้ครับ ของผมยิงหลายร้อยนัดกว่าจะเข้าที่โดยไม่ได้ปรับกล้องช่วย

สำหรับปืนอัดอากาศ บางคนเคลือบน้ำมันที่ลูกปืน เวลายิงออกมามันก็จะทิ้งคราบน้ำมันเคลือบลำกล้องไว้ เลยไม่จำเป็นต้องลงน้ำมันกันสนิมในลำกล้อง
ส่วนปืนสปริงมันจะพ่นไอน้ำมันออกมาจากกระบอกสูบอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเคลือบน้ำมันที่ลูกปืนอีก
หลายๆปัจจัยรวมกัน เป็นเหตุผลว่าทำไมเราไม่จำเป็นต้องทำความสะอาดลำกล้องปืนอัดลมบ่อยๆเหมือนปืนดินขับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #3775 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:41:41 PM »

ผมยิงอย่างเดียว ไม่ล้างและเช็ด

คุณโอ๋ใช้ปืนแบบสมบุกสมบันมาก แต่ปืนก็ไม่มีปัญหา. (มีแต่คนเท่านั้น ที่มีปัญหาตลอด 5555)  ยืนยันได้ว่าปืนเค้า ดีจริงๆ ครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #3776 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:43:32 PM »

คุณโอ๋ใช้ปืนแบบสมบุกสมบันมาก แต่ปืนก็ไม่มีปัญหา. (มีแต่คนเท่านั้น ที่มีปัญหาตลอด 5555)  ยืนยันได้ว่าปืนเค้า ดีจริงๆ ครับ

(...?...)อ่านแล้ว มันทะแม่งๆยังไงไม่รู้เนอะ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #3777 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 03:47:47 PM »

ชมนะเนี่ย คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #3778 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 05:38:46 PM »

ซกมกอ่ะคุณโอ๋ อ๋อย อ๋อย

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #3779 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 05:58:33 PM »

ใช้ปืนอะไรอยู่ครับ ปืนสปริงกับปืนอัดอากาศก็มีรายละเอียดในการดูแลต่างกันออกไป

เริ่มจากภายนอก ถ้าตัวปืนเป็นเหล็กก็ต้องเช็ดให้สะอาดด้วยผ้าแห้งและทาน้ำมันเพื่อกันสนิม
ถ้าเป็นอลูมิเนียมก็ใช้ผ้าแห้งเช็ดคราบเหงื่อหรือฝุ่นออก หรือจะทาน้ำมันก็ได้แต่คิดว่าไม่จำเป็น

ถ้าเป็นปืนสปริงต้องหยอดน้ำมันที่สปริงบ้างหลังจากยิงไปซักพันนัด แค่หนึ่งหรือสองหยดก็น่าจะเพียงพอ (ถามพี่ตุ้ยหรือพี่แตงโมในเรื่องรายละเอียด)
ส่วนลูกสูบผมยังไม่แน่ใจว่าจะต้องหยอดน้ำมันหรือไม่ มันมีน้ำมันเฉพาะสำหรับลูกสูบปืน ห้ามนำน้ำมันชนิดอื่นไปใส่โดยเด็ดขาด
บางคนก็แนะนำว่าไม่ต้องใส่น้ำมันที่ลูกสูบ ต้องรอท่านอื่นมายืนยันอีกที

ลำกล้องปืนอัดลมไม่ต้องทำความสะอาดบ่อยเหมือนปืนดินขับ จะทำก็ต่อเมื่อกลุ่มกระสุนเริ่มแตก ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปทำอะไรกับลำกล้องจะดีที่สุด
ลองมาแล้ว ยิงไปล้างไป ผลคือกลุ่มแตกกระจาย เปลืองแรงและลูกปล่าวๆ แค่เอากระสุนแข็งๆ คนละยี่ห้อมายิง ปืนบางกระบอกยังกลุ่มเพี้ยนเลย
วิธีทำความสะอาดก็ง่ายๆ คือเอาสายเอ็นตกปลาผูกลูกสักหลาดหรือผ้าชุบน้ำมันทำความสะอาดลากผ่านลำกล้องจากโคนไปหาปากลำกล้อง มีหลายๆคนแนะนำว่าอย่าทำสวนทาง
ถ้าแยงสายเอ็นแล้วติดบริเวณปากลำกล้อง ให้เอาหลอดดูดน้ำใส่เข้าไปที่ปากลำกล้องก่อน ใส่เข้าไปประมาณ 15 cm
จากนั้นก็เอาผ้าแห้งรูดซ้ำอีกซักสามสี่ครั้งก็เสร็จเรียบร้อย บางคนใช้แซ่ทำความสะอาด แต่ผมไม่เคยใช้ครับ รู้แต่ว่าห้ามใช้แซ่โลหะ

เสร็จแล้วก็เอามาใส่ลูกยิงจริงอีกซักหน่อย ช่วงแรกกลุ่มอาจจะเพี้ยนมากเพราะมีคราบน้ำมันค้างในลำกล้องเยอะ ลองยิงไปซักระยะกลุ่มจะกลับมาดีเหมือนเดิม
ยิงมากน้อยแค่ไหนตอบไม่ได้ครับ ของผมยิงหลายร้อยนัดกว่าจะเข้าที่โดยไม่ได้ปรับกล้องช่วย

สำหรับปืนอัดอากาศ บางคนเคลือบน้ำมันที่ลูกปืน เวลายิงออกมามันก็จะทิ้งคราบน้ำมันเคลือบลำกล้องไว้ เลยไม่จำเป็นต้องลงน้ำมันกันสนิมในลำกล้อง
ส่วนปืนสปริงมันจะพ่นไอน้ำมันออกมาจากกระบอกสูบอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเคลือบน้ำมันที่ลูกปืนอีก
หลายๆปัจจัยรวมกัน เป็นเหตุผลว่าทำไมเราไม่จำเป็นต้องทำความสะอาดลำกล้องปืนอัดลมบ่อยๆเหมือนปืนดินขับ

+คนละ1แต้มครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 ... 249 250 251 [252] 253 254 255 ... 374
  พิมพ์