เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 06:27:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 250 251 252 [253] 254 255 256 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1089635 ครั้ง)
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #3780 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 06:28:55 PM »

ผมยิงอย่างเดียว ไม่ล้างและเช็ด
ซกมกอ่ะคุณโอ๋ อ๋อย อ๋อย

แหมม พี่อู๋ชมแร้งแรง55
_ViLiOoS_
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3781 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 11:49:42 PM »

เรื่องทำความสะอาดปืนนี้ก็แล้วแต่บุคคลไปครับ 
บางคนยิงไปแล้วอยากจะยิงอีก หรือเรียกว่าการยิงเบิ้ล
ถ้าอยากจะเบิ้ลก็ยังไม่ต้องล้าง รอให้ปืนพร้อมก็ยิงต่อได้เลย 

บางคนรักสะอาดหน่อยก็ยิงไปล้างไป แต่ก็จะต้องขยันเดินไปล้างปืนล้างเป้ากันบ่อยหน่อย
สำหรับนักยิงปืนสูงวัย ยิงปืนมันเพลียไม่ใช่เล่นนะครับ ยิงไปล้างไปมันเหนื่อย..ย..ย
ส่วนใหญ่จะยิงแช่ คือพอยิงปั๊บ ก็ยังไม่ขยับปืน รอให้กระสุนพุ่งเข้าเป้าไปก่อน
เมื่อความแม่นยำสูงสุดครับ

ส่วนรูลำกล้องรู้สึกว่าไม่ต้องล้างนะ
โดยทั่วไปจะล้างก็ต่อเมื่อรู้สึกว่า แต่ละนัดมันยิงขัดๆ ดูอาการไม่ค่อยลื่นไหลเท่าที่เคยเป็น
ถ้ามีอาการอย่างนี้ต้องรีบล้างลำกล้องโดยเร็ว ขืนทิ้งไว้อาการจะลุกลามกลายเป็นเรื่องใหญ่
ทำให้ขายหน้าประชาชีเพราะเจอเป้าสวยๆ แล้วปืนดันใช้การไม่ได้ ยิงไปแสบปืนเปล่าๆ

สำหรับวิธีใช้อุปกรณ์ ถ้าไม่จำเป็นจะไม่ใช้ขาหยั่งแบบที่ท่านประธานชอบทำ
แต่ถ้ากล้ามเนื้อไม่ค่อยไหวก็จำเป็นต้องใช้ เพราะเข้าใจว่าอารมณ์นั้น
กำลังอยากยิงปืน ใครจะห้ามก็ไม่ฟังหรอกครับ เสียงจะดังรบกวนก็ไม่สนเพราะหูกำลังอื้อ

ผมก็ตอบไปตามความเข้าใจของคำถามนะครับ ไม่ได้เมตตง เมตตาอะไรเลย
ถือว่าเป็นสมาชิกชมรมคนรักยิงปืน เอ๊ย คนรักปืนอัดลมเหมือนกัน

ถามมาอีกนะครับ ตอบได้ก็จะตอบให้อย่างเต็มสุดความสามารถเลยครับ
ยินดีต้อนรับครับ

ใช้ปืนอะไรอยู่ครับ ปืนสปริงกับปืนอัดอากาศก็มีรายละเอียดในการดูแลต่างกันออกไป

เริ่มจากภายนอก ถ้าตัวปืนเป็นเหล็กก็ต้องเช็ดให้สะอาดด้วยผ้าแห้งและทาน้ำมันเพื่อกันสนิม
ถ้าเป็นอลูมิเนียมก็ใช้ผ้าแห้งเช็ดคราบเหงื่อหรือฝุ่นออก หรือจะทาน้ำมันก็ได้แต่คิดว่าไม่จำเป็น

ถ้าเป็นปืนสปริงต้องหยอดน้ำมันที่สปริงบ้างหลังจากยิงไปซักพันนัด แค่หนึ่งหรือสองหยดก็น่าจะเพียงพอ (ถามพี่ตุ้ยหรือพี่แตงโมในเรื่องรายละเอียด)
ส่วนลูกสูบผมยังไม่แน่ใจว่าจะต้องหยอดน้ำมันหรือไม่ มันมีน้ำมันเฉพาะสำหรับลูกสูบปืน ห้ามนำน้ำมันชนิดอื่นไปใส่โดยเด็ดขาด
บางคนก็แนะนำว่าไม่ต้องใส่น้ำมันที่ลูกสูบ ต้องรอท่านอื่นมายืนยันอีกที

ลำกล้องปืนอัดลมไม่ต้องทำความสะอาดบ่อยเหมือนปืนดินขับ จะทำก็ต่อเมื่อกลุ่มกระสุนเริ่มแตก ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปทำอะไรกับลำกล้องจะดีที่สุด
ลองมาแล้ว ยิงไปล้างไป ผลคือกลุ่มแตกกระจาย เปลืองแรงและลูกปล่าวๆ แค่เอากระสุนแข็งๆ คนละยี่ห้อมายิง ปืนบางกระบอกยังกลุ่มเพี้ยนเลย
วิธีทำความสะอาดก็ง่ายๆ คือเอาสายเอ็นตกปลาผูกลูกสักหลาดหรือผ้าชุบน้ำมันทำความสะอาดลากผ่านลำกล้องจากโคนไปหาปากลำกล้อง มีหลายๆคนแนะนำว่าอย่าทำสวนทาง
ถ้าแยงสายเอ็นแล้วติดบริเวณปากลำกล้อง ให้เอาหลอดดูดน้ำใส่เข้าไปที่ปากลำกล้องก่อน ใส่เข้าไปประมาณ 15 cm
จากนั้นก็เอาผ้าแห้งรูดซ้ำอีกซักสามสี่ครั้งก็เสร็จเรียบร้อย บางคนใช้แซ่ทำความสะอาด แต่ผมไม่เคยใช้ครับ รู้แต่ว่าห้ามใช้แซ่โลหะ

เสร็จแล้วก็เอามาใส่ลูกยิงจริงอีกซักหน่อย ช่วงแรกกลุ่มอาจจะเพี้ยนมากเพราะมีคราบน้ำมันค้างในลำกล้องเยอะ ลองยิงไปซักระยะกลุ่มจะกลับมาดีเหมือนเดิม
ยิงมากน้อยแค่ไหนตอบไม่ได้ครับ ของผมยิงหลายร้อยนัดกว่าจะเข้าที่โดยไม่ได้ปรับกล้องช่วย

สำหรับปืนอัดอากาศ บางคนเคลือบน้ำมันที่ลูกปืน เวลายิงออกมามันก็จะทิ้งคราบน้ำมันเคลือบลำกล้องไว้ เลยไม่จำเป็นต้องลงน้ำมันกันสนิมในลำกล้อง
ส่วนปืนสปริงมันจะพ่นไอน้ำมันออกมาจากกระบอกสูบอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเคลือบน้ำมันที่ลูกปืนอีก
หลายๆปัจจัยรวมกัน เป็นเหตุผลว่าทำไมเราไม่จำเป็นต้องทำความสะอาดลำกล้องปืนอัดลมบ่อยๆเหมือนปืนดินขับ

ผมไม่เคยล้างลำกล้องเลยครับ. อ. เคยบอกผมว่ากระสุนมันจะขัดภายในลำกล้องให้เราอยู่แล้วครับ เพราะไม่มีดินขับครับ มีแต่ลมขับ

ส่วนภายนอกก็อาจจะมีการเช็ดด้วยผ้าชื้นน้ำมัน ก่อนเก็บปืนทุกครั้งครับ

ขอบคุณมากๆครับพี่ ๆ ไว้คราวหน้ามีเรื่องสงสัย จะมาถามอีกนะครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #3782 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 10:44:20 PM »

แจ้งข่าวถึงพี่แตงโมครับ.....

"พี่แตงโมครับ....วันนี้ได้รับทราบข่าวจากเวปที่สั่งอะไหล่ครับ..เค้าแจ้งมาว่า ก้านโยก m54  , m48   มีของแล้วครับ..จะให้ดำเนินการต่อเลยไหมครับ....เนื่องจากว่าตอนนี้สปริง มีอยู่แล้วครับ... คงขาดเฉพาะ ก้านโยก กับซีล สำรองครับ...."...." .....จุ๊..จุ๊...อย่าเอ็ดไปนะครับ..เดี๋ยวคนอื่นได้ยิน....เดี๋ยวงานเข้าครับ.....อิ อิ อิ...".....
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #3783 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 11:42:58 PM »

เอามาดิ...แต่...ไม่รีบ...
รอสั่งหลายๆฅน ช่วยหารค่าขนส่ง..........ไม่ค่อยงกเลยกรู...

แจ้งข่าวถึงพี่แตงโมครับ.....

"พี่แตงโมครับ....วันนี้ได้รับทราบข่าวจากเวปที่สั่งอะไหล่ครับ..เค้าแจ้งมาว่า ก้านโยก m54  , m48   มีของแล้วครับ..จะให้ดำเนินการต่อเลยไหมครับ....เนื่องจากว่าตอนนี้สปริง มีอยู่แล้วครับ... คงขาดเฉพาะ ก้านโยก กับซีล สำรองครับ...."...." .....จุ๊..จุ๊...อย่าเอ็ดไปนะครับ..เดี๋ยวคนอื่นได้ยิน....เดี๋ยวงานเข้าครับ.....อิ อิ อิ...".....

พี่ม้า...ขา
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #3784 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 11:49:01 PM »

คงไม่มีใครสั่งแล้วกระมังครับพี่แตงโม...สงสัยได้ลุยเดี่ยว....

เอาก้านมาซักอันนึง..ซีลยาง ซัก 2 ชุด...สปริงซัก 2 อัน...55555
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

« ตอบ #3785 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 12:12:41 AM »

ว่าไง ว่าตามกัน จัดการเลย T01 นะจ๊ะ...

คงไม่มีใครสั่งแล้วกระมังครับพี่แตงโม...สงสัยได้ลุยเดี่ยว....

เอาก้านมาซักอันนึง..ซีลยาง ซัก 2 ชุด...สปริงซัก 2 อัน...55555

พี่ม้า...ขา
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #3786 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 07:29:06 AM »

ว่าไง ว่าตามกัน จัดการเลย T01 นะจ๊ะ...

เอามาอย่างละ 10 ไปเลย เดียวพี่แตงโมต้องเปลี่ยนบ่อยๆ เพราะแรงดี 55555
Hero Member

คะแนน 447

« ตอบ #3787 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:00:49 AM »

เปลี่ยนเป็น ศูนย์ซ่อม...หรือศูนย์อะไหล่ ดีละ...คร๊าบ...

เอามาอย่างละ 10 ไปเลย เดียวพี่แตงโมต้องเปลี่ยนบ่อยๆ เพราะแรงดี 55555

พี่ม้า...ขา
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #3788 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 11:28:17 AM »

เปลี่ยนเป็น ศูนย์ซ่อม...หรือศูนย์อะไหล่ ดีละ...คร๊าบ...

อ้นนี้ก็หน้าคิดนะ  แต่ถ้าเป็นผมนะ  ทำเป็นศูนย์อะหลั่ยดีกว่า  เพราะปืน 2 รุ่นนี้ก็มีใช้ในชมรมเรามาก  และ  นอกชมรมก็มีเวียนเข้ามาถามกันมาก  เจ้าก้านโยกมันก็ชอบหักกันง่ายเสียด้วยซิ  เพราะจุดรั้งมันมีเนื้อที่บางมากเหลือเกิน  กระชากแรงๆ  2-3 ครั้งก็อาจจะหักได้
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #3789 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 09:15:10 PM »

จะเป็นศูนย์อะไหล่ได้ ต้องมีเงินกองทุนครับน้าแม็ก....55555 .... ไม่งั้นไม่ไหวครับ......
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #3790 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 04:45:36 PM »

เอาเท่าไรว่ามา  เดี๋ยวเปิดกองทุน
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #3791 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 06:17:04 PM »

เอาเท่าไรว่ามา  เดี๋ยวเปิดกองทุน
Cheesyน้าแม็กตั่งแต่คบกับพวกฮุนเซนร่ำรวยขึ้นเยอะเลย ระวังหน่อยเปิดastvให้เขาฟังทุกวัน ตอนเขากลับบ้านรวบยอดเช็กบิลทีเดียว โดนชก โดนชก คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #3792 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 06:34:32 PM »

Cheesyน้าแม็กตั่งแต่คบกับพวกฮุนเซนร่ำรวยขึ้นเยอะเลย ระวังหน่อยเปิดastvให้เขาฟังทุกวัน ตอนเขากลับบ้านรวบยอดเช็กบิลทีเดียว โดนชก โดนชก คิก คิก คิก คิก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผมกล่อมทุกวัน  เดี๋ยวกลับไปจะให้เขาไปเป็นหัวหอกประท้วง  ฮุนเซ็นโทษฐานร่ำรวยอยู่ตระกูลเดียวเอง  แล้วปล่อยให้ชาวบ้านอดอยาก  จนต้องดิ้นรนมาหากินถึงเมืองนอก  ขำก๊าก   ขำก๊าก   ขำก๊าก
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #3793 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 08:31:05 PM »

พี่ดุกครับ พี่ลงเทียนใว้ใด้สุดยอดมากเลยครับ ขัดมาหลายวันแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

rt56
ความฝันถึงจะเรื่องเล็กแค่ไหน ก็มีคุณค่าเสมอสำหรับผู้เป็นเจ้าของ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 147

« ตอบ #3794 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 08:47:57 PM »

พี่ดุกครับ พี่ลงเทียนใว้ใด้สุดยอดมากเลยครับ ขัดมาหลายวันแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

งานย้อมสีไม้จะออกมาเนียนหรือกระดำกระด่างก็อยู่ตรงลอกผิวเก่านี่แหละครับ อดทนหน่อยครับคุณตุ๊ Cheesy
ป.ล.เดี๋ยวจะเหมือนผมต้องย้อมแล้วขัดออกอยู่สองรอบ เพราะเอา tru oil ออกไม่หมด หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่มีใครดีไปหมดทุกอย่างจนหาที่ติไม่ได้ แต่ก็ไม่มีใครเลวไปหมดทุกอย่างจนหาที่ชมไม่ได้เช่นเดียวกัน
คนบางคนไม่เคยคิดที่จะปลูก"ต้นประโยชน์" แต่ทำไมถึงเอาเปรียบผู้อื่นด้วยการจ้องคอยแต่จะเก็บเกี่ยว "ผลประโยชน์"
การขอที่ไม่ต้องละอาย คือการขอโทษ การให้ที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย คือการให้อภัย
หน้า: 1 ... 250 251 252 [253] 254 255 256 ... 374
  พิมพ์