เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 03:30:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 295 296 297 [298] 299 300 301 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1086129 ครั้ง)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4455 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:23:26 PM »

FWB M65  Grin  ผมตัดสินใจทำเองแล้วครับ ใช้วิธี อ.ผณิศวร   ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ตอนถอดสปริงไม่มีเครื่องมือพิเศษอะไรใช้แรงแขนหน่อย  โดยผมใช้ขวดน้ำดื่มพลาสติก ตัดปากขวดออกให้ครอบสวมโครงปืนทางด้านศูนย์หลังได้ แล้วเจาะรูด้านบนหน่อยเป็นช่องคลายน็อต  เวลาถอดก็เอาปากกระบอกยันล๊อกไว้กับพื้นไม้ มือหนึ่งยันท้ายขวด  มือหนึ่งคลายน๊อตออก เสร็จแล้วปลดก้านล๊อค ค่อย ๆ ถอยขวดออกมาสบายมากครับ มีขวดอยู่ยันได้ไม่เจ็บมือ ได้ทั้งถอดและใส่  ไม่ต้องกลัวสปริงกระเด็น เพราะยังไงก็ยังอยู่ในขวดครับ  Cheesy
          แต่ที่ยาก คือ พวกกิ๊บล๊อคอันเล็ก ๆ สปริงเล็กๆ  กระเด็นบ้าง หลนบ้าง สายตาก็ไม่ดี กว่าจะเสร็จตาลายหมด  สรุป ปืนผมใช้การได้แล้วครับ  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  หลงรัก

ยินดีด้วยครับ... 
นะครับ
Hero Member

คะแนน 686

AIR ARMS S510TC .22 AA TDR FAC .177 HW97K .177

« ตอบ #4456 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:26:37 PM »

FWB M65  Grin  ผมตัดสินใจทำเองแล้วครับ ใช้วิธี อ.ผณิศวร   ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ตอนถอดสปริงไม่มีเครื่องมือพิเศษอะไรใช้แรงแขนหน่อย  โดยผมใช้ขวดน้ำดื่มพลาสติก ตัดปากขวดออกให้ครอบสวมโครงปืนทางด้านศูนย์หลังได้ แล้วเจาะรูด้านบนหน่อยเป็นช่องคลายน็อต  เวลาถอดก็เอาปากกระบอกยันล๊อกไว้กับพื้นไม้ มือหนึ่งยันท้ายขวด  มือหนึ่งคลายน๊อตออก เสร็จแล้วปลดก้านล๊อค ค่อย ๆ ถอยขวดออกมาสบายมากครับ มีขวดอยู่ยันได้ไม่เจ็บมือ ได้ทั้งถอดและใส่  ไม่ต้องกลัวสปริงกระเด็น เพราะยังไงก็ยังอยู่ในขวดครับ  Cheesy
          แต่ที่ยาก คือ พวกกิ๊บล๊อคอันเล็ก ๆ สปริงเล็กๆ  กระเด็นบ้าง หลนบ้าง สายตาก็ไม่ดี กว่าจะเสร็จตาลายหมด  สรุป ปืนผมใช้การได้แล้วครับ  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  หลงรัก

Cheesyยินดีด้วยครับ  ถ้าเบื่อเมื่อไรอย่าลืม pm หาผมนะครับ ไหว้

anusorn
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #4457 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 11:30:30 PM »

Cheesyยินดีด้วยครับ  ถ้าเบื่อเมื่อไรอย่าลืม pm หาผมนะครับ ไหว้
OK ครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4458 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 08:25:40 PM »

+1 ยินดีด้วยครับ 
   คิดถึงพี่ท่านหนึ่งเกรงใจมากๆ  (ยังซ่อมให้ไม่เสร็จเลย)
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4459 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 08:30:00 PM »

แก้เครียดดูรูปไปพลางๆก่อน  เด๋วรอรูป33หมู่3

ลมประมาณ 40บาร์  ยังยิงได้ความเร็ว 400กว่า ฟ/วิ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4460 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 08:33:49 PM »

ภาพไหนไม่เหมาะสม ลบได้ครับ

ระบบไกชั้นเดียว  แต่เป็นประเภท "แตะลั่น"

สงสัยต้องส่งนายทะเบียนขอตอกเลขใหม่  ขัดจนสึกจะหมดแล้ว  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2012, 08:39:09 PM โดย 123 dog-dog » บันทึกการเข้า
viewtifuljoe
Newbie
*

คะแนน 10

« ตอบ #4461 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 03:40:32 PM »

รบกวนสอบถามครับ ปืน diana m34 ศูนย์หลังถอดไว้หายไปตอนน้ำท่วม จะใช้ศูนย์หลังของรุ่นไหนใส่ได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ
juggit
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #4462 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 04:36:34 PM »

น้ำลายหก
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4463 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 09:34:46 PM »

เสาร์หน้าเอาไปคืน  เห็นแล้วเป็น"กิเลส"    น้ำลายหก

ผ.บ   บอกสวยดีไม่เอาแบบนี้บ้างหรือ หลงรัก    โอ๋  ว่าไงพรุ่งนี้ไปหาหลังเที่ยงนะ  1710  ฮิฮิ คิก คิก คิก คิก น้ำลายหก
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #4464 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 09:37:38 PM »

555..พี่ลืมลูกซองเลย.5555 สงใส1710ทำให้ เกิดกิเล ไปพักใหญ่
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #4465 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 08:37:22 AM »

ขอความรู้หน่อยครับวาถ้าใช้วิธีทอยสลักแบบนี้ อยากทราบว่า
1.  เราสามารถถอดตัวยันท้ายเพื่อเปลี่ยนสปริงและซีลยาง โดยไม่ต้องถอดโครงด้ามด้านล่างได้หรือเปล่าครับ มันเกี่ยวกับระบบลั่นไกหรือเปล่า เพราะผมคิดว่าถ้าด้ามอยู่ ตอนถอดจะได้มีที่จับมั่นคงหน่อย
2.  ศูนย์หลังจำเป็นต้องถอดก่อนมั๊ยครับ มันสามารถรับแรงการยันตอนเอาสปริงออกไหวหรือเปล่า
3.  ตอนทอยสลักต้องตอกออกทางไหนครับ ทางที่หัวสลักนูน หรือทางที่หัวสลักบุ๋มครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ถอดเสร็จใส่กลับเรียบร้อย...ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
1. ลำพังเปลี่ยนสปริง ไม่ต้องถอดด้ามครับ แต่ถ้าจะถอดลูกสูบเปลี่ยนยางหัวสูบ ต้องถอดช่วงล่างครับ  และเวลาถอดลูกสูบ ระวังแหวนรอบหัวลูกสูบนะครับ  แหวนตัวนี้ในด้านสึกหรอรับรองว่าใช้ได้ตลอดชีวิตถ้าไม่ถอดมาทำหักข้างนอก  โรงงานบอกว่าวัสดุเหมือนแหวนลูกสูบมอเตอร์ไซค์  เรายิงปืนทั้งปีเท่าเครื่องมอเตอร์ไซค์ทำงานไม่ถึงสองนาที
2. ถอดศูนย์ดีกว่าครับ กดถนัดกว่า  ถอดศูนย์ไม่ยาก แต่ต้องระวังลูกปืนคลิกที่ปุ่มปรับซ้ายขวาหล่นหาย  สมัยก่อนหาลูกปืนแทนไม่ได้ผมใช้สร้อยพวงกุญแจที่เป็นเม็ดกลมๆ ตัดใส่แทน แก้ขัดได้
3. สลัก ทอยจากล่างขึ้นบนครับ  คือตอกทางที่บุ๋ม  เมื่อใส่กลับแล้วเอาคีมล็อกบีบมันจะแน่นเหมือนเดิม

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #4466 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 08:10:16 PM »

พี่ดุกครับ ปั้มลมเสียครับ ถ้าต้องการลมมาเอาของผมไปใช้ก่อนครับ 300Bar.เติมแล้ว
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #4467 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 02:21:10 PM »

ขอความรู้หน่อยครับวาถ้าใช้วิธีทอยสลักแบบนี้ อยากทราบว่า
1.  เราสามารถถอดตัวยันท้ายเพื่อเปลี่ยนสปริงและซีลยาง โดยไม่ต้องถอดโครงด้ามด้านล่างได้หรือเปล่าครับ มันเกี่ยวกับระบบลั่นไกหรือเปล่า เพราะผมคิดว่าถ้าด้ามอยู่ ตอนถอดจะได้มีที่จับมั่นคงหน่อย
2.  ศูนย์หลังจำเป็นต้องถอดก่อนมั๊ยครับ มันสามารถรับแรงการยันตอนเอาสปริงออกไหวหรือเปล่า
3.  ตอนทอยสลักต้องตอกออกทางไหนครับ ทางที่หัวสลักนูน หรือทางที่หัวสลักบุ๋มครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ถอดเสร็จใส่กลับเรียบร้อย...ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
1. ลำพังเปลี่ยนสปริง ไม่ต้องถอดด้ามครับ แต่ถ้าจะถอดลูกสูบเปลี่ยนยางหัวสูบ ต้องถอดช่วงล่างครับ  และเวลาถอดลูกสูบ ระวังแหวนรอบหัวลูกสูบนะครับ  แหวนตัวนี้ในด้านสึกหรอรับรองว่าใช้ได้ตลอดชีวิตถ้าไม่ถอดมาทำหักข้างนอก  โรงงานบอกว่าวัสดุเหมือนแหวนลูกสูบมอเตอร์ไซค์  เรายิงปืนทั้งปีเท่าเครื่องมอเตอร์ไซค์ทำงานไม่ถึงสองนาที
2. ถอดศูนย์ดีกว่าครับ กดถนัดกว่า  ถอดศูนย์ไม่ยาก แต่ต้องระวังลูกปืนคลิกที่ปุ่มปรับซ้ายขวาหล่นหาย  สมัยก่อนหาลูกปืนแทนไม่ได้ผมใช้สร้อยพวงกุญแจที่เป็นเม็ดกลมๆ ตัดใส่แทน แก้ขัดได้
3. สลัก ทอยจากล่างขึ้นบนครับ  คือตอกทางที่บุ๋ม  เมื่อใส่กลับแล้วเอาคีมล็อกบีบมันจะแน่นเหมือนเดิม

ของผมเปลี่ยนซีล จำได้ว่าถอดด้ามครับ
แต่จำไม่ค่อยได้ว่าต้องมีตอกทอยสลักหรือเปล่า ผมว่าผมไม่เคยได้ตอกเลยครับ
เพราะการตอกสลักต้องใช้เหล็กส่ง แต่ผมไม่ได้ใช้เหล็กส่งเลย

ตอนถอดชุดลั่นไก ก็คีมปากแหลมถอดกิ๊บ แล้วก็ดันแกนเพลา
แต่ตอกทอยกับสลักที่มีปลายบานกันหลุด จำได้ว่าไม่ได้ตอกครับ
สงสัยวิธีถอดมีมากกว่า 1 แบบหรือเปล่า
soontornd
ที่เงียบไปไม่ใช่ไม่รัก..แต่ที่หมอให้ไปพักเพื่อลดปริมาณน้ำตาลในหัวใจจร้าาาา
Full Member

คะแนน 170

« ตอบ #4468 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 12:02:00 AM »

มีพี่ ๆ ท่านใดรู้ที่สั่งซื้อไกปืนแต่งGTX ไหมครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

.
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #4469 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 03:03:16 PM »

...ตอกทอยกับสลักที่มีปลายบานกันหลุด จำได้ว่าไม่ได้ตอกครับ
สงสัยวิธีถอดมีมากกว่า 1 แบบหรือเปล่า

สลักตัวนี้อยู่ที่กลางคันง้างครับ  ร้อยกับตะขอเกี่ยวเสื้อสูบ   ถ้าใช้วิธีถอดคันง้างที่ด้านหลังก็ไม่ต้องทอยสลักตัวนี้  แต่ปืนของผมอัดอีพ็อกซีสกรูพานพับคันง้างด้านหลังให้ติดตาย   ไม่ต้องการให้มันคลายลงมาถูกับโครงปืนครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: 1 ... 295 296 297 [298] 299 300 301 ... 374
  พิมพ์