เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 01:26:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 300 301 302 [303] 304 305 306 ... 374
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิคปืนลมและอะไหล่  (อ่าน 1086062 ครั้ง)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4530 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 11:49:18 PM »

เย้...... ในที่สุด....ก็ไม่ต้องงหมดลม สามถัง กับลูกปืน สามตลับแล้ว..... เย้.......

ขอภาพการทำงาน การปรับแต่ง แบบมุมกว้างหน่อยครับพี่ดุก.... อยากเห็นว่าทำงานยังไงครับ......

คือว่า.. ตอนนี้นะครับพ่อเลี้ยง  ผมต้องการรู้ว่าหลังเรคมีแรงดันเท่าไรแล้วเอาไปติดตั้งกับปืน(เห็นในคลิปนอกมันตั้งไว้ที่130บาร์)ผมอยากรู้ว่าฆ้อนกระแทกวาล์วของปืนเมื่อปล่อยลมออกมาจะได้กี่เปอร์เซ็นต์ เหลือในห้องลมกี่เปอร์เซ็นต์  แล้วจะได้ความเร็วลูกเท่าไร แล้วค่อยมาปรับแต่ง.....อีกมากกันที่หลัง   แต่ตัวที่ทดสอบ แรงดันหลังเรคประมาณ120บาร์ตอนกระแทกวาล์ว เข็มเกจ์ตกลงมาที่60บาร์
         ตอนนี้ผมต้องการรู้ว่าหลังเรคมีแรงดันเท่าไรในห้องลมมีปริมาตรที่เท่าไร

โห.... ยังมีงานต่ออีกเหรอเนี่ย.. ผมนึกว่าจบแล้ว..ว....  แต่ก็ดีครับ เผื่อจะได้ช่วยประหยัดลม ประหยัดลูก ได้มากเลยครับ ที่สำคัญประหยัดเวลาด้วยครับ..  +++++++
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4531 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 11:50:37 PM »

ทำมาพี่ดุก เรื่องปรับและรายละเอียดเดี๋ยวผมกับหมอExxx จะรายงานอย่างละเอียด  Grin

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4532 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 11:55:04 PM »

+1  703 ครับพี่ดุก เยี่ยม...แบบนี้ก็ส่งแต่ท่อ....s200 น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก...ไปก็ได้ล่ะซิ..ปืนไม่ต้องส่ง เยี่ยม...แหล่มมากๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พี่นะ ครับ  เจ้า s200 เคยใส่ให้ท่านประธานมาแล้วปัญหามีอยู่ว่า  ใส่กับไม่ใส่แม่นเหมือนกันครับ 5566 จริงๆ แล้วถ้าใส่มันกินลมมากๆด้วยครับ ผมว่าปืน12ฟ/ป ไม่น่าใส่ครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4533 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 11:55:50 PM »

ปืนกระบอกแรกที่จะทำก็น่าจะต้องถอดหลายรอบ แต่ไม่มากเหมือนเดิม เพราะปรับแล้วต้องวัดความเร็วให้ใด้ตามที่ต้องการ แต่กระบอกต่อๆไป ก็ถอดแค่รอบเดียวจบ
กระบอกแรกคือกระบอกครู  Grin

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4534 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:04:33 AM »

เย้...... ในที่สุด....ก็ไม่ต้องงหมดลม สามถัง กับลูกปืน สามตลับแล้ว..... เย้.......

ขอภาพการทำงาน การปรับแต่ง แบบมุมกว้างหน่อยครับพี่ดุก.... อยากเห็นว่าทำงานยังไงครับ......

คือว่า.. ตอนนี้นะครับพ่อเลี้ยง  ผมต้องการรู้ว่าหลังเรคมีแรงดันเท่าไรแล้วเอาไปติดตั้งกับปืน(เห็นในคลิปนอกมันตั้งไว้ที่130บาร์)ผมอยากรู้ว่าฆ้อนกระแทกวาล์วของปืนเมื่อปล่อยลมออกมาจะได้กี่เปอร์เซ็นต์ เหลือในห้องลมกี่เปอร์เซ็นต์  แล้วจะได้ความเร็วลูกเท่าไร แล้วค่อยมาปรับแต่ง.....อีกมากกันที่หลัง   แต่ตัวที่ทดสอบ แรงดันหลังเรคประมาณ120บาร์ตอนกระแทกวาล์ว เข็มเกจ์ตกลงมาที่60บาร์
         ตอนนี้ผมต้องการรู้ว่าหลังเรคมีแรงดันเท่าไรในห้องลมมีปริมาตรที่เท่าไร

โห.... ยังมีงานต่ออีกเหรอเนี่ย.. ผมนึกว่าจบแล้ว..ว....  แต่ก็ดีครับ เผื่อจะได้ช่วยประหยัดลม ประหยัดลูก ได้มากเลยครับ ที่สำคัญประหยัดเวลาด้วยครับ..  +++++++

แบบนี้ครับ พ่อเลี้ยง เจ้าสุดสวยและโหด  ของพวกเรา ชุดฆ้อนกระแทกวาล์วมันดันเยื้องศุนย์ผมไม่ชอบครับ ก็เลยว่าจะทำให้มันอยู่ตรงกลางท่อลม  เลยต้องโมนิดหน่อยโดยน้อง เอ เอ ยังคงสวยเหมือนเดิม  และเราจะได้ท่อลมยาวเท่ากับปลายลำกล้อง  ลองดูครับว่าสวยไม๊  
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4535 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:07:09 AM »

หลงรัก
ปืนกระบอกแรกที่จะทำก็น่าจะต้องถอดหลายรอบ แต่ไม่มากเหมือนเดิม เพราะปรับแล้วต้องวัดความเร็วให้ใด้ตามที่ต้องการ แต่กระบอกต่อๆไป ก็ถอดแค่รอบเดียวจบ
กระบอกแรกคือกระบอกครู  Grin

+1ครับ  ตุ๊  ถูกต้องครับ   กระบอกแรกคือกระบอกครู(ครูชายแดนใต้หรือป่าว ฮิฮิ) +1คืนทุกท่านครับ หลงรัก
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #4536 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:02:57 AM »

เยี่ยมสุดยอครับ...ท่านปรมจารย์...ทั้งหลาย.........ข้าน้อยขอคาราวะ... ไหว้

พี่ม้า...ขา
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #4537 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:16:40 AM »

อ้างถึง
แบบนี้ครับ พ่อเลี้ยง เจ้าสุดสวยและโหด  ของพวกเรา ชุดฆ้อนกระแทกวาล์วมันดันเยื้องศุนย์ผมไม่ชอบครับ ก็เลยว่าจะทำให้มันอยู่ตรงกลางท่อลม  เลยต้องโมนิดหน่อยโดยน้อง เอ เอ ยังคงสวยเหมือนเดิม  และเราจะได้ท่อลมยาวเท่ากับปลายลำกล้อง  ลองดูครับว่าสวยไม๊ 

ผมมีความคิดว่าการปรับเรคกูเลเตอร์มันต้องควบคู่ไปกับการปรับฆ้อนสปริง มันถึงจะสมบูรณ์แบบ

สมมุติว่าโจทย์คือความเร็วลูกที่ 890 ft/s ถ้าปรับเรคอย่างเดียวอาจจะจบที่แรงดัน 140 บาร์ โดยไม่ปรับสปริงฆ้อน ปรากฎว่ายิงได้แค่ 20 นัด กินลมมากและเรคตัดเร็ว
ถ้าเราอยากให้ยิงได้มากนัดกว่าเดิม คงต้องยอมลดแรงดันลงมาเหลือซัก 120 บาร์ แล้วเพิ่มน้ำหนักฆ้อนเพื่อให้ได้ความเร็วลูกเท่าเดิม (ตัวเลขที่อ้างมานี่เป็นค่าสมมุตินะครับ เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น)

ตอนนี้เข้าใจว่าเราตั้งสมมุติฐานไว้ว่าสปริงฆ้อนในปืน AA แต่ละกระบอกเท่ากัน ถ้ากระบอกแรกตั้งเรค 140 แล้วยิงได้ความเร็ว 890 กระบอกที่สองก็ต้องทำได้เหมือนกัน
แต่ในความเป็นจริงมันอาจจะไม่เท่ากันก็ได้ครับ ต้องปรับเรคเพิ่มอีก ภาพที่ออกมาจะกลายเป็นว่าเราปรับเรคเพื่อให้ทำงานสัมพันธ์กับสปริงฆ้อน
ผมเอา Steyr กับ Edgun เป็นตัวเปรียบเทียบ ทั้งสองกระบอกเซ็ตแรงดันเรคไว้ที่ค่าคงที่ ค่าหนึ่งจากโรงงาน แล้วปรับสปริงฆ้อนเอา
LG 110 FT มีตัวปรับสปริงฆ้อนด้านนอกเลย Edgun ก็ปรับสปริงฆ้อนได้ ผมเลยมีความเชื่อว่าเราควรจะปรับสปริงฆ้อนให้สัมพันธ์กับแรงดันเรคมากกว่า

ต่อไปคงต้องหาสปริงหลายๆ ขนาด แข็งอ่อนต่างกันมาลองครับ จะเพิ่มความยืดหยุ่นในการปรับแต่งมากขึ้น แต่ก็จะปวดหัวขึ้นเล็กน้อยเพราะตัวแปรเยอะขึ้น
แต่ผมมั่นใจว่าเรื่องแค่นี้ไม่เกินความสามารถของพวกเราครับ ผมสนับสนุนให้พี่ตุ้ยเป็นหนูตะเภาอันดับที่หนึ่งครับ  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4538 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:28:26 AM »

งามใส้ล่ะทีนี้ รื้อสปริงฆ้อนAA ไม่อยากจะนึกภาพ  เยาะเย้ย ตกใจ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4539 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:51:54 PM »

อ่านมาซะยาว...อะไรๆก็ดี ก็เข้าท่าหมดเลยนะตาเอ๊กซ์...  แต่ตอนจบนี่สิ...มาลงที่หนูตะเภาตัวนี้ได้ไงหว่า..  ผมขอยอมดีกว่า.. 555 ยกตำแหน่งนี้ให้ปรมาจารย์ตุ๊ ครองไปละกัน.. นะน้อง นะ.... 555
Sweety Tangmo
มือปืนมังสวิรัติ...(ไม่ทำ...แต่ทานได้...)
Hero Member

คะแนน 447

พันธมิตรปืนสปริง...Diana M54

« ตอบ #4540 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 03:39:39 PM »

นึกว่าทาง สดวกแล้ว กรู....มืดมน เหมือนเดิม

พี่ม้า...ขา
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #4541 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 08:53:17 PM »

รอตอนสรุป ตุ๊เคยบอกงั้น เห็นแก่ตัวไปเปล่าครับ เศร้า เศร้า
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #4542 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:04:40 PM »

รอตอนสรุป ตุ๊เคยบอกงั้น เห็นแก่ตัวไปเปล่าครับ เศร้า เศร้า

ไม่เข้าใจครับพี่ ใครเห็นแก่ตัวเรื่องอะไรเหรอครับ  ตกใจ ขยายความหน่อยครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4543 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:17:33 PM »

อ้างถึง
แบบนี้ครับ พ่อเลี้ยง เจ้าสุดสวยและโหด  ของพวกเรา ชุดฆ้อนกระแทกวาล์วมันดันเยื้องศุนย์ผมไม่ชอบครับ ก็เลยว่าจะทำให้มันอยู่ตรงกลางท่อลม  เลยต้องโมนิดหน่อยโดยน้อง เอ เอ ยังคงสวยเหมือนเดิม  และเราจะได้ท่อลมยาวเท่ากับปลายลำกล้อง  ลองดูครับว่าสวยไม๊ 

ผมมีความคิดว่าการปรับเรคกูเลเตอร์มันต้องควบคู่ไปกับการปรับฆ้อนสปริง มันถึงจะสมบูรณ์แบบ

สมมุติว่าโจทย์คือความเร็วลูกที่ 890 ft/s ถ้าปรับเรคอย่างเดียวอาจจะจบที่แรงดัน 140 บาร์ โดยไม่ปรับสปริงฆ้อน ปรากฎว่ายิงได้แค่ 20 นัด กินลมมากและเรคตัดเร็ว
ถ้าเราอยากให้ยิงได้มากนัดกว่าเดิม คงต้องยอมลดแรงดันลงมาเหลือซัก 120 บาร์ แล้วเพิ่มน้ำหนักฆ้อนเพื่อให้ได้ความเร็วลูกเท่าเดิม (ตัวเลขที่อ้างมานี่เป็นค่าสมมุตินะครับ เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น)

ตอนนี้เข้าใจว่าเราตั้งสมมุติฐานไว้ว่าสปริงฆ้อนในปืน AA แต่ละกระบอกเท่ากัน ถ้ากระบอกแรกตั้งเรค 140 แล้วยิงได้ความเร็ว 890 กระบอกที่สองก็ต้องทำได้เหมือนกัน
แต่ในความเป็นจริงมันอาจจะไม่เท่ากันก็ได้ครับ ต้องปรับเรคเพิ่มอีก ภาพที่ออกมาจะกลายเป็นว่าเราปรับเรคเพื่อให้ทำงานสัมพันธ์กับสปริงฆ้อน
ผมเอา Steyr กับ Edgun เป็นตัวเปรียบเทียบ ทั้งสองกระบอกเซ็ตแรงดันเรคไว้ที่ค่าคงที่ ค่าหนึ่งจากโรงงาน แล้วปรับสปริงฆ้อนเอา
LG 110 FT มีตัวปรับสปริงฆ้อนด้านนอกเลย Edgun ก็ปรับสปริงฆ้อนได้ ผมเลยมีความเชื่อว่าเราควรจะปรับสปริงฆ้อนให้สัมพันธ์กับแรงดันเรคมากกว่า

ต่อไปคงต้องหาสปริงหลายๆ ขนาด แข็งอ่อนต่างกันมาลองครับ จะเพิ่มความยืดหยุ่นในการปรับแต่งมากขึ้น แต่ก็จะปวดหัวขึ้นเล็กน้อยเพราะตัวแปรเยอะขึ้น
แต่ผมมั่นใจว่าเรื่องแค่นี้ไม่เกินความสามารถของพวกเราครับ ผมสนับสนุนให้พี่ตุ้ยเป็นหนูตะเภาอันดับที่หนึ่งครับ  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

เห็นด้วยครับ  แต่ผมขอเพิ่มห้องลมเข้าไปด้วยครับ   เยี่ยม
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #4544 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:20:03 PM »

ไม่เข้าใจครับพี่ ใครเห็นแก่ตัวเรื่องอะไรเหรอครับ  ตกใจ ขยายความหน่อยครับ
     พี่ศักดา คงหมายถึงตัวแกเองมั้งครับ  ที่รอตอนสำเร็จแล้ว ฮิฮิ คิก คิก คิก คิก ไหว้
หน้า: 1 ... 300 301 302 [303] 304 305 306 ... 374
  พิมพ์