เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:31:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง SW-1911 ขนาด .45ครับ  (อ่าน 15469 ครั้ง)
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:58:02 PM »

ตัดสินใจซื้อปืนโครงการของ สน.สก.ครับ ตอนจองได้จองโคลท์โกลคัพไปครับแต่ได้รับคำตอบว่าปืนโคลท์ไม่เข้าเลยตัดสินใจเปลี่ยนมาเป็น SW-1911(สมิธ)ขอทุกท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ
พิมพ์เกือบตาย ดันกดผิด เลยหายหมด เอาไปใหม่แล้วกันแบบย่อๆ
ให้สังเกตเปรียบเทียบกับปืนโกล์คัฟ ดังนี้
.....หลังอ่อน มีที่นอนของนกปืน
หลังอ่อนแบบช่วยเซฟง่ามมือของปืนสองยี่ห้อนี้ ให้ท่านสังเกต มันจะไม่เหมือนกันนะครับ
หลังอ่อนของโกล์คับ แม้จะเป็นแบนๆ งอนนิดๆ ก็จริง แต่สังเกตให้ดีว่า ไม่มีหลุมที่นอนของหางนกปืน ทำให้จับปืนได้ไม่สูงนัก
ผิดกับ สมิธ หลังอ่อนที่งอนๆ มีหลุมที่นอนของนกปืน ทำให้คนยิง สามารถจับปืนได้สูง มากๆ จับได้สูงเหมือนหลังอ่อนของวิลสัน ของเลสแบร์
ซึ่งการจับปืนได้สูงเท่าไหร่ เชื่อกันว่า ปืนจะสะบัดเงย น้อยลงเท่านั้น

เป็นเรื่องน่าแปลกที่โคลท์ โกล์คัฟ จากโรงงาน ทำหลังอ่อนงอนๆ มาให้ก็จริง แต่กลับใส่แบบ หลังอ่อนที่ล้าหลัง ไปหนึ่งรุ่น  แทนที่จะใส่หลังอ่อนในรุ่นที่ 3 หรือการพัฒนาการขั้นที่ 3  ซึ่งหากว่า ใครปรารถนาจะได้หลังอ่อนแบบมีหลุมที่นอนของนกปืนจากโคลท์เลยจริงๆ ต้องผ่าน โน่น  
ต้องไปผ่านคลาสต้อม ช๊อป ของโคลท์ หรือไม่ก็ต้องไปซื้ออะไหล่ ของวิลสัน หรือ หลังอ่อนแบบอย่างว่า มาให้ช่างไทยช่วยจัดลงให้ จึงจะจับปืนได้สูงๆ เหมือนชาวบ้านเขา  
ในจุดนี้ สมิธ ทำมาให้เหนือกว่าอยู่แล้วครับ ดังนั้น ซื้อสมิธ ไม่ผิดหวัง รับรอง ผมเคยขอคนอื่นเขาจับตัวจริงมาแล้ว สวยเรียบร้อยดีครับ ตื่นเต้นที่ สมิธ ทำ 1911 ได้สวย เนียน มากๆ เลย

ไหว้ ไหว้ ขอให้พี่ถูกรางวัลที่2นะครับ ไหว้ ไหว้  Grin Grin แต่ถ้าพิมพ์มาให้ความรู้มากกว่านี้ขอให้ถูกรางวัลที่2ครึ่งครับ Grin Grin ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 12:11:35 PM »

ผมใช้อยู่ครับ ซื้อมาได้ประมาณปีนึง ของ สน.อส.
งาน+คุณภาพไม่ต่างจากคิมเบอร์ครับ

ส่วนใช้ต่อสู้แล้วเป็นไงเดี๋ยวสิ้นเดือนจะมาบอกครับ
พอดีลงหลักสูตรต่อสู้ป้องกันชั้นสูงไว้ เปิดคอสพรุ่งนี้ครับ
รู้สึกมีคนเอาหมีเรียนด้วย ชาโดว์ก็มี เดี๋ยวจบคอสแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ Grin

ไหว้ ไหว้อย่าลืมนะครับเอาข้อมูลมาบอกกันด้วยครับว่าจุดเด่นจุดด้อยของSW 1911 ตัวนี้เป็นยังไงบ้าง ไหว้
อาทิตย์นี้ยิงไปประมาณ 400 นัดครับ(ยิงเสร็จค่อยล้างครั้งเดียว คักน่าดูครับ)
 ผมกับเพื่อนที่ใช้ S&W 1911 ยังยิงได้ดีไม่มีติดขัดครับ ปืนที่เห็นมีปัญหาบ่อยคือ STI tactical กับ CZ 75 ครับ
ส่วนกล๊อกก็มีติดขัดให้เห็นบ้าง ที่เห็นผ่านตลอดก็มี ชาโดว์ ,อินฟินิตี,โคลท์,คิมเบอร์ แล้วก็ สมิทผมเนี่ยละครับ

ส่วนฝึกยิงเวลากลางคืน เสียเปรียบพวกกล๊อกกับ STI ตรงที่ศูนย์ไม่มี Night sight ครับ (ของผมเดิมๆจากคลังเลยครับ)
เล็งทีมืดไปหมด ส่วนพวกใช้เลเซอร์ไม่ต้องพูดถึงครับ จี้ตรงไหนได้ตรงนั้นครับ
แต่ตามหลักก็เป็นการเปิดเผยตัวเองครับ สู้ศูนย์ Night sight ไม่ได้

สรุปคร่าวๆหลังผ่านไปครึ่งหลักสูตรก็คือ

ข้อดี
1.งานสวยเทียบเท่าคิมเบอร์
2.ไกคมสไตล์ 1911
3.แม่นยำเหลือเฟือสำหรับการยิงป้องกันตัว
4.ไม่เลือกลูกครับ เคี้ยวหมดไม่มีเหลือ ยิงหมดแล้วสไลด์ค้างทุกแมก
5.คักแล้วยังยิงได้ราบรื่นดี ปลดแมกก็ไหลพรวดออกมาเองไม่ต้องเกี่ยวครับ

ข้อเสีย (ของผมเป็นแบบเดิมๆนะครับ ใครเอาไปแต่งคงลดไปได้อีก)
1.ไก+สไลด์แข็งขึ้นลำยาก หรือเวลาใส่ลูกติดขัด(ดัมมี่)ก็สไลด์ออกยากครับ
(ยิงๆไปก็ชิน ตอนนี้ชัก+ขึ้นลำ+ยิง ผมใช้เวลาไม่ต่างจากเพื่อนครับ)
2.เดิมๆไม่มีศูนย์ Night sight กลางคืนยิงยาก
3.ไม่มีรางอุปกรณ์ เผื่อใครอยากติด (แต่ผมว่าเป็นข้อดีนะ เพราะส่วนตัวแล้วไม่ชอบ)

ไว้อาทิตย์หน้าถ้ามีอะไรเพิ่มจะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ Grin

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:14:42 PM »

เคยตอบไว้ในกระทู้ทดสอบของคุณ ผู้หญิงใช้ปืน

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=57236.0

อาวุธปืนฉบับที่344 มิถุนายน 2546
ทดสอบปืนตัวนี้ ขออนุญาตเอาบางอย่างในหนังสือมากล่าวถึงครับ

เรื่องขอรั้งปลอกที่อยู่นอกตัวปืน ไม่ใช่แบบที่สอดเข้าภายในช่องที่เจาะไว้ในลำเลื่อน
ตามแบบเดิมของโค้ลท์ออโต1911 ข้อดีคือไม่ต้องแต่งขอบปากช่องคายปลอก

เพียงแต่ลบเหลี่ยมมุมให้ดูราบลื่นเท่านั้น และสามารถหยอดกระสุน เข้ารังเพลิงทาง
ช่องคายปลอกได้ ไม่ต้องกังวลเรื่องปลายขอรั้ง

ส่วนข้อเสียก็มีอยู่บ้างตรงที่มันดูต่างไปจากปืน1911ของแท้

แต่ปืนวิลสันเค แซด1911 ก็เคยทำขอรั้งแบบนี้มาก่อนแล้ว
ยังทำได้ดีเหมือนๆกัน
------------------------------------------------------

ระบบล็อคเข็มแทงชนวนเหมือนโคลท์1911 แต่กระเดื่องปลดล็อค กลับไม่ได้บริหารด้วยสะพานไก
แต่ทำงานด้วยเซฟหลังอ่อนคล้ายๆกับปืนคิมเบอร์1911 ทู
เพียงแต่ไม่ใช่ทำเป็นเดือยโผล่ ขึ้นมาจากส่วนบนโครงปืนเหมือนคิมเบอร์
แต่เป็นกระเดื่องหรือลิ้นที่ติดตั้งไ ว้กับโครงปืนส่วนบนเหมือนโคลท์

เมื่อบีบหลังอ่อนเข้ามา จะเป็นการปลดล็อค สมอเข็มฯ การทำงานของกระเดื่องแบบนี้

ตามความเห็นของผู้เขียนว่าดีที่สุด เป็นการผสมผสานกันระหว่างแบบของโคลท์และของคิมเบอร์
เพราะการทำงานของกระเดื่องไว้ใจได้มากกว่าแบบเดือยโผล่ขึ้นมา

และการใช้วิธีบีบหลังอ่อนก็ไม่ต้องไปเพิ่มเเรงเหนี่ยวไก และตามปกติ เมื่อกำด้ามปืน โดยเฉพาะ
ตอนจะยิง ย่อมเป็นการบีบหลังอ่อนไปในตัวอยู่แล้ว

ขอบคุณ ท่านอาจารย์เทียนชัย สุวรรณเวช

หนังสืออาวุธปืน หน้าที่11-18 ฉบับที่344 มิถุนายน 2546

ยังไงๆ ลองๆหาหนังสือ อวป.เล่มดังกล่าวข้างบนเก็บไว้นะครับ

เอามาหากินอีกที  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:25:37 PM »

ผมใช้อยู่ครับ ซื้อมาได้ประมาณปีนึง ของ สน.อส.
งาน+คุณภาพไม่ต่างจากคิมเบอร์ครับ

ส่วนใช้ต่อสู้แล้วเป็นไงเดี๋ยวสิ้นเดือนจะมาบอกครับ
พอดีลงหลักสูตรต่อสู้ป้องกันชั้นสูงไว้ เปิดคอสพรุ่งนี้ครับ
รู้สึกมีคนเอาหมีเรียนด้วย ชาโดว์ก็มี เดี๋ยวจบคอสแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ Grin

ไหว้ ไหว้อย่าลืมนะครับเอาข้อมูลมาบอกกันด้วยครับว่าจุดเด่นจุดด้อยของSW 1911 ตัวนี้เป็นยังไงบ้าง ไหว้
อาทิตย์นี้ยิงไปประมาณ 400 นัดครับ(ยิงเสร็จค่อยล้างครั้งเดียว คักน่าดูครับ)
 ผมกับเพื่อนที่ใช้ S&W 1911 ยังยิงได้ดีไม่มีติดขัดครับ ปืนที่เห็นมีปัญหาบ่อยคือ STI tactical กับ CZ 75 ครับ
ส่วนกล๊อกก็มีติดขัดให้เห็นบ้าง ที่เห็นผ่านตลอดก็มี ชาโดว์ ,อินฟินิตี,โคลท์,คิมเบอร์ แล้วก็ สมิทผมเนี่ยละครับ

ส่วนฝึกยิงเวลากลางคืน เสียเปรียบพวกกล๊อกกับ STI ตรงที่ศูนย์ไม่มี Night sight ครับ (ของผมเดิมๆจากคลังเลยครับ)
เล็งทีมืดไปหมด ส่วนพวกใช้เลเซอร์ไม่ต้องพูดถึงครับ จี้ตรงไหนได้ตรงนั้นครับ
แต่ตามหลักก็เป็นการเปิดเผยตัวเองครับ สู้ศูนย์ Night sight ไม่ได้

สรุปคร่าวๆหลังผ่านไปครึ่งหลักสูตรก็คือ

ข้อดี
1.งานสวยเทียบเท่าคิมเบอร์
2.ไกคมสไตล์ 1911
3.แม่นยำเหลือเฟือสำหรับการยิงป้องกันตัว
4.ไม่เลือกลูกครับ เคี้ยวหมดไม่มีเหลือ ยิงหมดแล้วสไลด์ค้างทุกแมก
5.คักแล้วยังยิงได้ราบรื่นดี ปลดแมกก็ไหลพรวดออกมาเองไม่ต้องเกี่ยวครับ

ข้อเสีย (ของผมเป็นแบบเดิมๆนะครับ ใครเอาไปแต่งคงลดไปได้อีก)
1.ไก+สไลด์แข็งขึ้นลำยาก หรือเวลาใส่ลูกติดขัด(ดัมมี่)ก็สไลด์ออกยากครับ
(ยิงๆไปก็ชิน ตอนนี้ชัก+ขึ้นลำ+ยิง ผมใช้เวลาไม่ต่างจากเพื่อนครับ)
2.เดิมๆไม่มีศูนย์ Night sight กลางคืนยิงยาก
3.ไม่มีรางอุปกรณ์ เผื่อใครอยากติด (แต่ผมว่าเป็นข้อดีนะ เพราะส่วนตัวแล้วไม่ชอบ)

ไว้อาทิตย์หน้าถ้ามีอะไรเพิ่มจะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ Grin

ไหว้ ไหว้ขอบคุณครับนึกว่าพี่ลืมกระทู้นี้แล้ว ไหว้ ไหว้ คิก คิกอย่าลืมรูปกลุ่มกระสุนนะครับ คิก คิก
KNglock
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 02:51:10 PM »

เก็บข้อมุล  ขอบคุณครับ  Grin Grin Grin
p.pisanu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2009, 05:36:55 AM »

ไหว้ขอบคุณครับสำหรับความรู้ ผมก็เป็นอีกคนที่จองสมิธ1911conpact ชุดที่17 สน.สก ตอนนี้รอรับปืนอยู่ครับ

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 08:56:05 PM »

ไหว้ขอบคุณครับสำหรับความรู้ ผมก็เป็นอีกคนที่จองสมิธ1911conpact ชุดที่17 สน.สก ตอนนี้รอรับปืนอยู่ครับ

น้ำลายหกของผมทางร้านบอกว่าประมาณอาทิตย์หน้าครับดีใจจัง น้ำลายหก
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 04:39:39 PM »

สรุปผลการสอบครับ ผมได้ 93.7 % เพื่อนที่ใช้ปืนรุ่นเดียวกันได้เกือบร้อย
ผมยิงไปประมาณพันนัดส่วนเพื่อนยิงไป กว่าสองพันนัด ไม่มีขัดสักนัดครับ
ปืนเดิมๆทั้งคู่ ยิ่งของเพื่อนเพิ่งแกะกล่อง+รันอินงานนี้เลยครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:02:35 PM »

สรุปผลการสอบครับ ผมได้ 93.7 % เพื่อนที่ใช้ปืนรุ่นเดียวกันได้เกือบร้อย
ผมยิงไปประมาณพันนัดส่วนเพื่อนยิงไป กว่าสองพันนัด ไม่มีขัดสักนัดครับ
ปืนเดิมๆทั้งคู่ ยิ่งของเพื่อนเพิ่งแกะกล่อง+รันอินงานนี้เลยครับ

::002::93.7% ปืนไม่ติดขัดด้วย ผมตัดสินใจไม่ผิดแล้วครับพี่ ไหว้  เยี่ยมใครจอง SW1911ไว้ไม่ผิดหวังแล้วครับขอบคุณครับพี่ mat031 ไหว้ 
p.pisanu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 10:34:22 AM »

[/quote] น้ำลายหกของผมทางร้านบอกว่าประมาณอาทิตย์หน้าครับดีใจจัง น้ำลายหก[/quote]

จะไปรับวันที่เท่าไรครับผมกะไป15นี้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 11:10:09 AM »

ของผมอยู่เชียงใหม่ครับเดี๋ยวทางร้านปืนจะจัดส่งให้ครับคิดว่าคงจะเป็นวันเดียวกันกับท่าน p.pisanu
p.pisanu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 11:18:22 AM »

ของผมอยู่เชียงใหม่ครับเดี๋ยวทางร้านปืนจะจัดส่งให้ครับคิดว่าคงจะเป็นวันเดียวกันกับท่าน p.pisanu
ครับถ้ารับมาแล้วลงรูปมาชมบ้างนะครับ
p.pisanu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 05:39:08 AM »

เยี่ยม
p.pisanu
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 05:40:40 AM »

เยี่ยม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 07:35:03 PM »

ผมยังไม่ได้เลยครับติดปัญหาเรื่องบัตรข้าราชการนิดหน่อยครับ ตอนนี้ขอให้เจ้านายเซ็นต์ยืนยันว่าเป็นพนักแล้วครับคงเป็นอาทิตย์หน้าครับแล้วจะรีบนำรูปมาให้ชมครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์