เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:22:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลการซื้อปืนครับ  (อ่าน 15757 ครั้ง)
TKO
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 02:40:35 PM »

อยากทราบว่า ถ้าจะซื้อปืนไว้เฝ้าบ้าน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
คือ อายุเท่าไร ถึงจะซื้อได้  ประชาชนทั่วไปต้องทำอย่างไร แล้วมีขั้นตอนอะไรบ้างครับ
ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ Huh
แสนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 03:22:32 PM »

ปืนเถื่อน เรียกกันง่ายๆก็คือ ปืนไม่มีทะเบียนนั่นเอง ง่ายๆดีไหมครับ ปืนอะไรก็ตามที่ไม่มีทะเบียนคือปืนเถื่อนทั้งสิ้น
ส่วนปืนที่มีทะเบียนนั้น เป็นปืนที่นายทะเบียนออกใบอนุญาตให้มี และใช้ ( ใบ ป.4 ) และทำเครื่องหมายประจำปืนไว้
ซึ่งผู้ที่ได้รับอนุญาตก็สามารถเก็บไว้ที่บ้านได้ ห้ามเอาไปไหน ถ้าจะพกพาไปก็ต้องมีใบพกพา ( ป.12 ) อีกชั้นหนึ่ง

มาถึงตอนนี้เพื่อนๆที่ก็คงจะเริ่มงงกันบ้างแล้ว ว่าไอ้ใบ ป.4 ป.12 มันคืออะไร ผมจะอธิบายให้ฟังครับ เมื่อเพื่อนๆ
อยากมีปืนสักกระบอก เพื่อนๆ ก็ต้องพิจารณาคุณสมบัติตัวเองก่อนนะครับว่ามีครบดังนี้หรือเปล่า

1.ไม่เคยต้องโทษจำคุก หรือมีคดีความติดตัว ความจริงกฏหมายเค้าก็แบ่งไว้เยอะนะครับ ว่าคดีอะไรบ้าง แต่นายทะ
เบียนประเทศไทย ไม่สนครับ มีคดีอะไรก็ตามแทบจะไม่ออกให้เลย ไม่ต้องเถียงแทนนายทะเบียนนะครับ มันเป็น
อย่างนี้จริงๆ

2. ต้องบรรลุนิติภาวะ

3. ไม่มีร่างกายพิการจนไม่สามารถใช้อาวุธปืนได้ ( ขอได้กรณีขอไปเพื่อเก็บ )

4. ไม่มีสติฟั่นเฟือน หรือเป็นบุคคลที่ไร้ความสามารถ ทั้งที่ ศาลสั่งและเป็นเอง

5. มีงานมีการทำเป็นหลักแหล่ง

6. มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง โดยต้องมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านท้องที่ที่จะไปขออย่างน้อย 6 เดือน

7. มีเงิน อันนี้สำคัญมากนะครับ สำคัญอย่างไรจะกล่าวต่อไปในภายหลัง

8. มีเส้น อันนี้ก็สำคัญ แต่น้อยกว่าเงิน

เมื่อเพื่อนๆสำรวจตัวเองแล้วว่ามีคุณสมบัติครบแล้ว ก็ไปดูข้อต่อไปนะครับ ถ้าไม่ครบก็ทำใจนะครับ ซื้อปืนของเล่นมา
เล่นไปก่อน แต่อย่าริซื้อปืนเถื่อนนะครับ

หากไม่ได้เป็นที่หนึ่งก็จะไม่เป็นที่สองรองใคร
แสนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 03:24:18 PM »

1. เลือกปืนที่ถูกใจก่อนครับ จะโดยการสอบถาม หรือดูจากหนังสือ ก็ได้ แต่แนะนำว่าเมื่อได้รุ่น ชนิดที่ถูกใจแล้วจะให้ดี
ควรหาที่ลองยิงดูด้วยนะครับ ว่าถนัดมือหรือเปล่า ขั้นตอนนี้ไม่ควรใจร้อนนะครับ เพราะปืนไม่ใช่ขนมที่จะซื้อกันบ่อยๆ
แล้วจะให้ดีอย่าดูปืนที่ขนาดกระสุนมันแปลกๆหรือใหญ่นักนะครับ จะขอยาก เอาเป็น .38 หรือ 9 มม. นี่แหละครับขนาด
กลางๆ ของ่ายหน่อย แต่จะง่ายสุดก็พวก .22 กับ ลูกซองล่ะครับ ง่ายสุด

2. หลังจากได้ปืนรุ่นที่ถูกใจแล้ว ก็ไปอำเภอท้องที่ที่ท่านอยู่ หรือหาก อยู่ในกรุงเทพ ก็ไปกองทะเบียนกรมตำรวจเลย
ครับ อยู่ข้างแดนเนรมิต เยื้องๆเซ็นทรัลลาดพร้าว ไปถึงก็กรอกแบบฟอร์มที่เขามีไว้ให้นั่นแหละครับ มีตัวอย่างการ
กรอกให้เสร็จ พอกรอกเสร็จ เค้าก็จะขอดูหลักฐานเราว่าครบหรือเปล่า

หลักฐานที่ท่านต้องเตรียมไป คือ

1. บัตรประชาชน
2. สำเนาทะเบียนบ้าน
3. หนังสือรับรองการทำงาน
4. หนังสือรับรองเงินเดือน
5. สมุดเงินฝากบัญชีธนาคาร
6. เอกสารที่แสดงว่าท่านเป็นคนมีเงิน
ข้อ5 กับข้อ 6 นี่ไม่ได้ล้อเล่นนะครับ สำคัญมากทีเดียว เอกสารที่แสดงว่าท่านมีเงินนี่
มีมากๆยิ่งดีนะครับอะไรขาดตกบกพร่องเค้าก็พอจะช่วยเหลือท่านได้ อย่างพี่ชายผมไปขอ เอกสารรับรองการ
ทำงานของเค้า ไม่ใช่กรรมการบริษัทเซ็นให้ เค้าก็ไม่ให้นะครับ แต่อาศัยว่า ขนเอกสารแสดงทรัพย์สินไปเยอะ
เค้าก็บอกว่าไม่เป็นไร อันนี้อยากฝากไปถึงผู้รับผิดชอบหน่อยนะครับ ทำไมครับคนไม่มีเงิน หรือมีน้อย
มันไม่มีสิทธิหวงชีวิตหรือปกป้องชีวิตตัวเองและลูกเมียได้เหรอครับ อ้อลืมบอกไป เอกสารที่เตรียมไปต้องเอา
ตัวจริงไปด้วยนะครับ ที่สำคัญเอกสารต่างๆต้องยังไม่หมดอายุนะครับจะได้ไม่เสียเวลา กลับไปเอามาใหม่
แล้วก็ทำตามวิธีขอของเค้าแหละครับ ยื่นเรื่องแล้วรอ 1 เดือน ( กรุงเทพ ) ซึ่งจริงๆเค้าเขียนไว้ว่าไม่เกิน 15 วันนะครับ
แต่ เอาเถอะ 1 เดือนก็ 1 เดือน อย่าไปเถียงท่านนะครับ เดี๋ยวท่านไม่ออกใบ ป.3 ให้ จะซวยปล่าวๆ และอีกอย่างที่
สำคัญครับ ถ้าจะให้เร็วๆ ท่านต้องคอยโทรไปเช็คที่สถานีตำรวจท้องที่ของท่าน ครับว่าเรื่องของท่านไปถึงหรือยัง
ถ้าถึงแล้วท่านไปติดต่อสอบปากคำเลยครับแล้วขอเรื่องเค้าไปส่งที่กองทะเบียนได้เลย ไม่งั้นจะเหมือนผมครับ
พอถึงวันนัดไปรับ ป3 ผมก็ไป ปรากฏว่าเรื่องของผมยังอยู่ที่สถานีตำรวจอยู่เลย พอไปตามเรื่องมาส่ง กองทะเบียน
ที่รักของผม ก็นัดใหม่อีกครึ่งเดือนให้มารับ นี่แหละครับประเทศไทย

3. หลังจากผ่านขั้นตอนนี้มาได้ ท่านก็จะได้รับใบ ป.3 มา เพื่อให้ท่านไปซื้อปืน กรณีท่านไปซื้อกับร้านขายปืนก็เอา ป.3
ให้เค้าไป แล้วจ่ายเงินเค้าค่าปืน ที่เหลือเค้าไปจัดการให้เสร็จครับ กระดิกนิ้วรอใบ ป.4 ( ใบอนุญาตมีและใช้ )
อยู่ที่บ้านได้เลย ส่วนผู้ที่ซื้อโอน ก็ต้องเอาใบป.3 ไปตัดยอดออกจากท้องที่ที่เจ้าของปืนเดิมอยู่นะครับ พอเสร็จเรื่อง
แล้วก็เอาปืนไปให้ท้องที่ที่เราขอ ป.3 ตรวจ แล้วเค้าก็จะออกป.4 มาให้ ระยะเวลาตรงนี้ก็ไม่แน่นอนครับ

เป็นไงบ้างครับไม่ยากเลยใช่ไหม กับการที่ท่านจะซื้อปืนสักกระบอก สำหรับท่านที่เห็นว่าเรื่องมันช้า ก็หยอดน้ำมัน
ได้ครับ ข้าราชการประเทศนี้สนิมขึ้นครับหยอดน้ำมันหน่อยจะทำงานได้เร็วมาก ส่วนจะหยอดน้ำมันสีแดง สีม่วง หรือ
สีเทา อันนี้ก็แล้วแต่กำลังและข้อตกลงครับถ้ายิ่งสีเทาแล้วหยอดเยอะๆนี่เร็วแน่ๆครับ แต่อย่าไปหยอดให้มันโจ่งแจ้ง
นะครับเดี๋ยวท่านอาย พาลไม่รับ แล้วไม่ออกใบให้อีกจะซวยไป สำหรับท่านที่นายทะเบียนไม่ออกใบอนุญาต
ให้ทั้งที่ท่านมีคุณสมบัติครบถ้วนและหลักฐานชัดเจน ท่านไม่ต้องตกใจครับ กฏหมายมีทางออกให้ท่าน
( ไม่ต้องตกใจจริงๆนะครับ ย้ำไว้เลย แต่ทำใจไว้เยอะๆ ) ดังนี้ ท่านมีสิทธิที่จะยื่นคำอุธรณ์ต่อ รัฐมนตรีว่าการ
กระทรวงมหาดไทยได้ครับ ภายใน 30 วัน หลังจากถูกปฏิเสธ ครับกฏหมายมีช่องว่างไว้ให้ แต่ใครจะอุธรณ ์
ได้หรือไม่ ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

ผมจะแนะนำวิธีใต้ดินให้ดีกว่า ถ้าไม่ได้ทำอย่างไร

1. ท่านต้องใช้เงินให้เป็นครับ

2. เส้นครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี

ท่านใช้ 2 ข้อนี้เมื่อไหร่ รับรองได้อาวุธปืนมาครอบครองสมใจครับ จะให้ดีใช้มันตั้งแต่ต้นเลยครับจะได้ไม่เสียเวลา
ถ้าท่านซื้อกับร้านค้า ก็ให้ร้านค้าท่านทำให้เลยครับ นัยว่าร้านค้าพวกนี้ เป็นผู้มีพระคุณของเหล่าท่านๆอยู่ ค่าใช้จ่าย
ก็ตกประมาน 3000 - 7000 ตามแต่ว่า ท่านซื้อปืนอะไร และ ร้านที่ท่านไปหน้าเลือดแค่ไหนนะครับ

ขอขอบคุณเว็ป gun.in.th ครับ

หากไม่ได้เป็นที่หนึ่งก็จะไม่เป็นที่สองรองใคร
Doctormore
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 04:02:53 PM »

Grin Grin Grin   กำลังจะไปขอเหมือนกัน  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 05:05:18 PM »

ขอบคุณ คุณแสนดีครับตอบเกลี้ยงเลย

แสนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 05:11:27 PM »

แหะ ๆ คุณ Thanapong ครับ ผมก็ไป copy ที่เว็ป gun.in.th มาน่ะครับยังมีสาระดี ๆ อีกเยอะที่เว็ปนี้น่ะครับให้ความรู้ได้อีกเยอะเลยทีเดียวครับftp://www.gun.in.th

ตังเม..
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 05:28:23 PM »

กทม.เข้าย้ายแล้วไม่ใช่เหรอครับ......ไปอยู่ตรงนางเลิ้งใช่ไหม..... :Smiley
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 05:40:09 PM »

...ลอง search จากกระทู้เก่าๆ ดูครับ มีหลายๆ ท่านให้ข้อมูลในเรื่องนี้ไว้มากพอสมควร เพราะเป็นหัวข้อที่มีการถามกันอยู่เสมอ...

...ข้อมูลโดยส่วนใหญ่ที่จำเป็นก็คล้ายๆ กับที่คุณแสนดีให้ข้อมูลไว้ อาจจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมบางประการเช่น

- ผู้ขออนุญาตจะต้องมีหลักฐานแสดงว่าผ่านการอบรมการใช้อาวุธปืน
- หากขออนุญาตเพื่อการกีฬาจะต้องแสดงหลักฐานการเป็นสมาชิกสนามยิงปืนมาแล้วไม่น้อยกว่า 60 วันมาประกอบการพิจารณา
- แสดงหนังสือรับรองความประพฤติและเหตุผลความจำเป็นที่ขออนุญาตจากข้าราชการระดับ 6 ขึ้นไป หรือตำแหน่งเทียบเท่าขึ้นไป (โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่เห็นด้วยกับระเบียบข้อนี้เลย)

...เป็นต้น...

...นอกจากนั้นปัจจุบัน (สำหรับการขออนุญาตในกรุงเทพ) ต้องติดต่อที่...

ศูนย์บริการประชาชน กรมการปกครอง
วังไชยา นางเลิ้ง ถ. นครสวรรค์
เขตดุสิต กทม. 10300
โทร. 0-2281-1224, 0-2282-0775

ป.ล. ข้อมูลของ gun.in.th บางเรื่องยังไม่ได้ update ครับ  Wink

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
TKO
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2005, 06:33:26 PM »

ขอบคุณมากครับ และถ้าปืนเถื่อนหาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ อยากทราบเฉยๆอะ Cool
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 05:55:10 PM »

ขอบคุณมากครับ และถ้าปืนเถื่อนหาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับ อยากทราบเฉยๆอะ Cool
........................................................... ........................................................... .................................

***  ขอแนะนำให้ท่านเข้าไปอ่านในกระทู้อยากทราบข้อมูลเรื่องปืนไม่มีทะเบียนของท่านนั่นแหละครับ..ชัดเจนดี***

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 06:04:32 PM »

............. Cool...ยังอยากได้อยู่เหรอครับ งั้นเอาไป แหล่งซื้อ-ขายปืนเถื่อน  อ่านแล้วเงียบไว้นะครับ..อย่าบอกใครต่อ.... Cool

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,7869.15.html

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ek_suwat
ทำซะ ! ก่อนที่จะไม่ได้ทำ.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2005, 09:23:46 PM »

............................ปืนเถื่อน..จะเอาเหรอขอรับ.....................

บุคคลที่มีปืนหลายกระบอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นบุคคลที่ชอบความรุนแรง
wittayawaikayee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 02:58:58 PM »

อยากทราบว่า หลังจากได้ใบอนุญาติ ป.3 แล้ว มีข้อกำหนดหรือไม่ครับว่าจะต้องไปซื้อปืน หรือ โอนปืน (กรณีซื้อต่อบุคคลอื่น) ภายในกี่วัน หลังจากได้รับใบอนุญาติซื้อปืน เพราะผมก็ว่าจะขออนุญาติอยู่เหมือนกัน ท่านใดทราบช่วยตอบคำถามให้หน่อยครับ  รบกวนส่งเมลย์มาที่ yungnoom_yudya@hotmail.com 
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ
wittayawaikayee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 03:00:48 PM »

อยากทราบว่า หลังจากได้ใบอนุญาติ ป.3 แล้ว มีข้อกำหนดหรือไม่ครับว่าจะต้องไปซื้อปืน หรือ โอนปืน (กรณีซื้อต่อบุคคลอื่น) ภายในกี่วัน หลังจากได้รับใบอนุญาติซื้อปืน เพราะผมก็ว่าจะขออนุญาติอยู่เหมือนกัน ท่านใดทราบช่วยตอบคำถามให้หน่อยครับ  รบกวนส่งเมลย์มาที่ yungnoom_yudya@hotmail.com  
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 03:28:55 PM »

อิรัก ปากีฯ แถบๆนั้นแหละครับลองไปแวะดู   ขำก๊าก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์