เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 03:55:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆด้วยครับ เรื่องการรับโอนมรดกปืน.45  (อ่าน 3045 ครั้ง)
naevo
Newbie
*

คะแนน 0

เพื่อน GUN

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:02:33 PM »

รบกวนพี่ๆด้วยครับ เรื่องการรับโอนมรดกปืน .45  colt  ปืนจากแม่ไห้ลูกผมอายุ33ทำงานโรงงานครับ ผมติดต่อ ผ.ญ.บ.ท่านว่าไม่ได้ครับ  ถ้าจะเอาต้องมี 8xxx Huh ผมควรทำไงดีครับพี่ๆ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:25:28 PM »

ติดต่ออำเภอครับ นายอำเภอเป็นคนอนุญาต ไม่ใช่ผู้ใหญ่บ้าน

การขอรับโอนมรดกอาวุธปืน
เมื่อเจ้าของอาวุธปืนตาย ให้ผู้ครอบครองอาวุธปืนแจ้งนายทะเบียนท้องที่ ดังต่อไปนี้
- ท้องที่ที่ผู้นั้นตาย หรือ
- ท้องที่ที่อาวุธปืน ขึ้นทะเบียนอยู่ หรือ
- ท้องที่ที่ผู้ครอบครองอยู่

ขั้นตอนการขอรับโอนมรดกอาวุธปืน
1. ถ้ามีพินัยกรรมให้ดำเนินการตามพินัยกรรม ถ้ามีผู้จัดการมรดกให้ดำเนินการให้เป็นไปตามที่มีผู้จัดการ หากไม่มี
ให้สอบปากคำทายาท และให้ได้สาระสำคัญว่าไม่มีทายาทผู้อื่นคัดค้าน จึงจะดำเนินการต่อไปได้ เว้นมีการโต้เถียง
ให้รอไว้จนคดีถึงที่สุด
2. ทายาท ยื่นคำขอตามแบบ ป.1 ขอรับโอนมรดกอาวุธปืน
3. เรียก ป.4 เก่าคืน ออกใบ ป.4 ให้ใหม่ แก้ไขเพิ่มเติมรายการในทะเบียนอาวุธปืนประจำตำบล

การรับโอนอาวุธปืนทางมรดก
ในกรณีที่เจ้าของอาวุธปืนซึ่งมีใบอนุญาตอยู่แล้ว
ถึงแก่ความตาย กฎหมายกำหนดให้ทายาทของผู้ตาย หรือ บุคคลอื่น ๆ ซึ่งมีอาวุธปืน เครื่อง กระสุนปืน หรือใบอนุญาตให้มี หรือใช้อาวุธปืนของผู้ตาย ไปแจ้งการตาย ของเจ้าของปืนให้นายทะเบียนทราบภายใน ๓๐ วัน นับแต่วันที่รู้ถึงการตาย ของผู้ตาย ถ้าไม่มาแจ้งถือว่ามีความผิด ต้องโทษปรับไม่เกิน ๑,๐๐๐ บาท
สำหรับนายทะเบียนที่จะไปแจ้งการตายดังกล่าวได้ ได้แก่
๑) นายทะเบียนท้องที่ที่ออกใบอนุญาตให้มีหรือใช้อาวุธปืนนั้น
๒) นายทะเบียนท้องที่ที่ผู้ตายมีภูมิลำเนาอยู่
๓) นายทะเบียนท้องที่ที่ผู้แจ้งการตายมีภูมิลำเนาอยู่
เมื่อได้แจ้งการตายต่อนายทะเบียนแล้ว ให้ทายาทผู้ได้รับอาวุธซึ่งเป็น มรดกของผู้ตาย ไปติดต่อกับนายทะเบียนท้องที่ภายใน ๖ เดือน นับแต่วัน ที่ผู้ตาย (เจ้าของปืน)ถึงแก่ความตาย เพื่อขอรับใบอนุญาตใหม่ ทั้งนี้ เพราะ ถึงแม้ว่าทายาทจะได้กรรมสิทธิ์ใบอาวุธปืนนั้นแล้วก็ตาม แต่ก็ยังถือว่าเป็นการ มีอาวุธไว้ในความครอบครองโดยมิได้รับอนุญาต ซึ่งผิดกฎหมาย เพราะฉะนั้นจึงต้องยื่นคำร้องต่อนายทะเบียนท้องที่ เพื่อขอใบอนุญาตให้มีหรือใช้อาวุธปืน(แบบ ป.๔) ซึ่งทางราชการก็จะพิจารณาว่า ทายาทหรือผู้ขออนุญาตมีคุณสมบัติที่ต้องห้ามตามกฎหมายหรือไม่ ถ้าไม่มีก็จะได้จัดการออกใบอนุญาตให้ต่อไป

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
naevo
Newbie
*

คะแนน 0

เพื่อน GUN

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:43:26 PM »

ขอบคุณครับ คุณ c.tong
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 08:25:04 AM »

รบกวนพี่ๆด้วยครับ เรื่องการรับโอนมรดกปืน .45  colt  ปืนจากแม่ไห้ลูกผมอายุ33ทำงานโรงงานครับ ผมติดต่อ ผ.ญ.บ.ท่านว่าไม่ได้ครับ  ถ้าจะเอาต้องมี 8xxx Huh ผมควรทำไงดีครับพี่ๆ

การรับโอนอาวุธปืนที่ถูกกฎหมาย เป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนสามารถออกใบอนุญาตให้ได้ ต้องเสียเงิน
มากถึงขนาดนั้นเลยหรือครับ จะไปกันใหญ่แล้วบ้านนี้เมืองนี้ อย่าไปยอมเสียครับ ค่าป.3 6บาท ค่าป.4 อีก
500 บาทเท่านั้น มันงอกมาได้ไงครับตั้ง 8,000 บาท
    อย่าลืมขอใบเสร็จด้วยนะครับ ว่าเขาเก็บค่าอะไรบ้าง แจงรายละเอียดมาเพื่อความโปร่งใส ตรวจสอบได้ครับ
ลองถามๆท่านเหล่านั้นดูนะครับว่า รู้จักประมวลกฎหมายอาญามาตรา 157 ไหมครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 02:03:12 PM »

ปืนมรดกไม่ยุ่งยากหรอกครับ ถ้าเจ้าของปืนยังอยู่ครับ
RECON
+++ 130 gr. 1,305 ft/sec +++
Full Member

คะแนน 9

<<< Leave no man behind >>>

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 02:20:31 PM »

บอกที่อำเภอด้วยว่า ผญบ  ตุกติก  
sorhjate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 05:19:40 PM »

ปืนมรดกไม่ยุ่งยากหรอกครับ ถ้าเจ้าของปืนยังอยู่ครับ
Grinหวัดดีัครับ Grin
ปืนมรดกคือปืนที่เจ้าของอาวุธปืนเสียชีวิตไปแล้วครับ  Cheesy
naevo
Newbie
*

คะแนน 0

เพื่อน GUN

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:00:57 PM »

ขอบคุณพี่ๆครับที่ช่วยชี้แนะครับ  วันนี้ผมไปอำเภอมาแล้วคุณปลัดให้เอกสารเกี่ยวกับความประพฤติเอาให้ ผ.ญ.บ.เซ็นเพื่อออกป.3  ผ.ญ. ท่านว่าป.3 ปรกติ3 เดือนออก แต่ 8xxx  3 วันครับ เพิ่มครับคุณแม่ยังมีชีวิตอยู่
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:17:46 AM »

ให้ผู้ใหญ่บ้าน เซ็นรับรองความประพฤติก็พอครับ

ถ้าคุณแม่ยังมีชีวิตอยู่ ก็รับโดนธรรมดาครับ

จากนั้นว่าตามปลัดท่านบอกครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: [1]
  พิมพ์