เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:20:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องกระสุนชนิดต่างๆ ครับ  (อ่าน 3850 ครั้ง)
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:33:44 AM »

After some experimentation with steel rounds, the officers settled on a brass core. Unlike lead, which is relatively malleable, brass wore out barrels far more quickly than normal jacketed rounds, since the brass did not reform to fit the rifling. For this reason, the bullets were then coated with a layer of Teflon to reduce barrel wear.

In 1982, NBC ran a special on the bullets and argued that the bullets were a threat to police. Gun control organizations in the U.S. labeled Teflon-coated bullets "cop killers" because of the supposedly increased penetration the bullets offered against ballistic vests, a staple of the American police uniform. Supporters of gun control believed that the Teflon coating was responsible for this increased penetration[1] despite the fact that the material is only an outer coating for the brass penetrator and usually peels off during its trajectory through the air.

แกนทองเหลือง เคลือบเทฟลอนเพื่อลดการทำลายลำกล้องและเพิ่มการเจาะ อำนาจเจาะเกราะของตำรวจได้จนมีฉายา นักฆ่าตำรวจ

(บางกลุ่มที่สนับสนุนองค์กรควบคุมอาวุธปืนในสหรัฐบอกว่าเทฟลอนช่วยเจาะเกราะแต่ความจริงคือแค่ลดการกร่อนลำกล้องแต่ปกติสลายไปหมดแล้วก่อนจะเข้าที่ชนเป้าหมาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 11:53:41 AM โดย เหมียวน้ำระทวย » บันทึกการเข้า

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:03:52 PM »

After some experimentation with steel rounds, the officers settled on a brass core. Unlike lead, which is relatively malleable, brass wore out barrels far more quickly than normal jacketed rounds, since the brass did not reform to fit the rifling. For this reason, the bullets were then coated with a layer of Teflon to reduce barrel wear.

In 1982, NBC ran a special on the bullets and argued that the bullets were a threat to police. Gun control organizations in the U.S. labeled Teflon-coated bullets "cop killers" because of the supposedly increased penetration the bullets offered against ballistic vests, a staple of the American police uniform. Supporters of gun control believed that the Teflon coating was responsible for this increased penetration[1] despite the fact that the material is only an outer coating for the brass penetrator and usually peels off during its trajectory through the air.

แกนทองเหลือง เคลือบเทฟลอนเพื่อลดการทำลายลำกล้องและเพิ่มการเจาะ อำนาจเจาะเกราะของตำรวจได้จนมีฉายา นักฆ่าตำรวจ

(บางกลุ่มที่สนับสนุนองค์กรควบคุมอาวุธปืนในสหรัฐบอกว่าเทฟลอนช่วยเจาะเกราะแต่ความจริงคือแค่ลดการกร่อนลำกล้องแต่ปกติสลายไปหมดแล้วก่อนจะเข้าที่ชนเป้าหมาย)

ตกใจ โชคดีที่คนมีไม่ใจอ่อนแบ่งขายให้ผม Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:13:28 PM »

ตกใจ โชคดีที่คนมีไม่ใจอ่อนแบ่งขายให้ผม Grin

ถ้ามีเก็บไว้ก็อย่าให้ใครรู้ครับ เดี๋ยวจะมีคนมาขอแบ่งอีก อิอิ ของหายากครับ

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:21:43 PM »

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 03:38:17 PM »

9มม. ประชาชนห้ามใช้ชนิดเคลือบสารหล่อลื่น แกนเหล็กจุดประสงค์เพื่อเจาะเกราะ ทุกชนิด ถ้าผมตกหล่นรบกวนท่านผู้รู้นะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
จริงเหรอ

ภาษาประกิต ผมไม่ค่อยแข็ง แรง คุณเจษช่วยดูที

กระสุนเคลือบเทฟลอน ยังไม่เป็นกระสุนเจาะเกราะไปได้กระมังครับ
มันต้องมีแกน ทำด้วยวัสดุเหล่านี้ด้วย .... "one or a combination of tungsten alloys, steel, iron, brass, bronze, beryllium copper, or depleted uranium"

ผมใช้กระสุนNycladเคลือบเทฟลอนแกนเป็นตะกั่ว ..... กระสุนไม่ใช่เจาะเกราะนะครับ....ช่วยยืนยันที ....  Cheesy

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:48:18 PM »

Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 05:05:41 PM »

9มม. ประชาชนห้ามใช้ชนิดเคลือบสารหล่อลื่น แกนเหล็กจุดประสงค์เพื่อเจาะเกราะ ทุกชนิด ถ้าผมตกหล่นรบกวนท่านผู้รู้นะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

จริงเหรอ

ภาษาประกิต ผมไม่ค่อยแข็ง แรง คุณเจษช่วยดูที

กระสุนเคลือบเทฟลอน ยังไม่เป็นกระสุนเจาะเกราะไปได้กระมังครับ
มันต้องมีแกน ทำด้วยวัสดุเหล่านี้ด้วย .... "one or a combination of tungsten alloys, steel, iron, brass, bronze, beryllium copper, or depleted uranium"

ผมใช้กระสุนNycladเคลือบเทฟลอนแกนเป็นตะกั่ว ..... กระสุนไม่ใช่เจาะเกราะนะครับ....ช่วยยืนยันที ....  Cheesy

ไม่เจาะครับ ต้องเป็น แกนBrass(ทองเหลือง)เคลือบเทฟลอน จึงเจาะ

ขออภัยที่ทำให้สับสนครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 06:14:56 PM »

ไม่เจาะครับ ต้องเป็น แกนBrass(ทองเหลือง)เคลือบเทฟลอน จึงเจาะ

ขออภัยที่ทำให้สับสนครับ

ขอบคุณครับ  Grin
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 06:25:48 PM »

ว่าแต่ไอ้เจ้าสารหล่อลื่นที่เคลือบไว้ที่หัวกระสุนนี่ ใช้เทฟล่อนหรือเปล่าครับ Huh จำไม่ค่อยได้ครับ เศร้า เคยอยากได้อยู่พักหนึ่ง แต่ตอนนี้เลิกสนใจไปนานแล้ว Cheesy

ใช่ครับ เทฟลอนมันทำให้ลดแรงเสียดทานที่จะเข้าไปเจาะเกราะ สรุปคือใช้พลังงานในการเจาะเกราะน้อยลงครับ

และผมเข้าใจว่าเหมือนกรณีกระทะ คือรอยเกลียวไม่ติดรอยเศษโลหะจากลำกล้องก็ไม่ติด มืดแปดด้านเลย
หัวกระสุนโดนรีดผ่านเกลียวลำกล้องออกมา รอยเกลี่ยวลำกล้องจะไปกดอยู่บนหัวกระสุน ไม่ว่ากระสุนจะเคลือบสารอะไรมาก็แล้วแต่รอยเกลียวลำกล้องก็ยังอยู่แต่อาจจะทำให้ตรวจสอบได้ยากขึ้น ยกเว้นว่าส่วนที่เป็นผิวเคลือบจะหนามากกว่าสันเกลียวลำกล้องแบบนี้อาจจะตรวจไม่พบครับ
amethyst
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:01:25 PM »

ได้ความรู้ใหม่เยอะเลยครับ
ขอบคุณครับ
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:22:59 PM »

กระสุนไนแคลดของเฟดเดอรัล ไม่ได้ เคลือบเทฟลอนครับ  เขาชุบด้วยไนลอนบางๆเพื่อใช้ยิงในสนามปิดจะได้ไม่มีพิษสารตะกั่ว            กระสุนที่เคลือบเทฟลอน น่าจะเป็น ktw ที่เจาะเกราะอ่อนบุคคลได้ครับ ลองหาในเวปดูครับ  หน้าตาเหมือนลูก.40 หัวตัดๆแต่เจาะแผ่นเหล็กได้หลายแผ่นอย่าน่ากลัวเลย ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์