เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 04:28:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++สงสัยครับ ++  (อ่าน 1681 ครั้ง)
teeyai
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:56:00 PM »

พอดีได้ฟังรุ่นพี่เค้าคุยกันว่า  ถ้าเอาปืนใส่กระเป๋าโหลดลูกพร้อมใช้  แล้วมีเงินอยู่ในกระเป๋านั้นห้าหมื่น  ถ้าตำรวจค้นเจอ
ถ้าเป็นปืนที่ขอ "เพื่อป้องป้องชีวิตและทรัพย์สิน"   ก็หลุด เพราะสามารถแจ้งว่าไปเก็บหนี้สินมา   แต่ถ้าขอเพื่อ "การกีฬา"
จะไม่สามารถโหลดลูกพร้อมใช้ได้  เนื่องถ้าขอเพื่อการกีฬา  จะต้องแยกลูกแยกแม่ออกจากกันเท่านั้น  ไม่สามารถเตรียมพร้อม
แบบการขอ  เพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน ได้   เลยทำให้ผมสงสัยว่า ในระเบียบหรือกฏหมาย มีเขียน
แยกไว้ด้วยเหรอว่าถ้าขออย่างนี้จะทำอย่างนั้นได้   แล้วมันไม่ได้มีระเบียบแบบเดียวกันเหรอครับ คือถ้าผิดก้ผิดเหมือนๆกัน
บทลงโทษเดียวกันอ่ะครับ    วานท่านกูรูทั้งหลาย  โปรดชี้แนะ  ขอบคุณครับ
อ.ช้าง 4965
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:20:48 AM »

ผมเคยได้ยินว่า

มีระเบียบที่ออกโดยอธิบดีกรมตำรวจ(สมัยก่อน) ออกวิธีพิจารณาในการตรวจค้นน่ะครับ 

ระเบียบที่ออกโดยอธิบดีกรมตำรวจ  มีศักย์เทียบเท่ากฎกระทรวงครับ 

ซึ่งกฏกระทรวงก็ถือว่าเป็นกฎหมายอย่างนึ่งครับ.....

เตรียมทหาร 49  นายร้อยตำรวจ 65

"รับติวเข้าเตรียมทหาร"

ผลงาน ปี 52

สอน 4 คน ติด 3 คน  รายละเอียด 086-574-9676
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:44:54 AM »

เรื่องนี้ต้องรอผู้รู้   (ความคิดเห็นส่วนตัวหากมีเงิน 5 หมื่นนี้ก็น่าจะมากพอจะอ้างถึงความจำเป็นได้นะครับ) ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หมาป่าเดียวดาย
Full Member

คะแนน 41

สงครามมีเกิดและมีจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยจางหาย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:28:23 PM »

ถ้าผมมีสร้อยทอง10บาทเงินสด2-3หมื่นบาทแล้วเดินทางไปต่างจังหวัดเอาปืนติดรถมาด้วยถ้าตำรวจตรวจเจออ้างว่าปกป้องทรัพย์สินจะได้หรือเปล่าครับรบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ ไหว้
Nat_usp
เวลาเหลือน้อยแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 708

กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นคืนสนอง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 12:31:57 PM »

กลับกัน  >> พกเงินเยอะๆ >> พกปืน >> เอาไปซื้อยาบ้าแหงๆ >> ผมต้องควบคุมตัวคุณไว้ก่อน  ..... -_-"

รักในหลวงที่สุดที่ในโลก

เพียงดาวเบเกอรี่     http://forum.ayutthaya.go.th/index.php?topic=31931.0
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 02:02:30 PM »

กลับกัน  >> พกเงินเยอะๆ >> พกปืน >> เอาไปซื้อยาบ้าแหงๆ >> ผมต้องควบคุมตัวคุณไว้ก่อน  ..... -_-"
ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ  มองอีกมุมเป็นไปได้ครับ อย่างที่ท่าน Nattapol ว่า

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
เมียหลวงสั่งถอย เมียน้อยสั่งลุย
Sr. Member

คะแนน 53

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:01:49 PM »

ถ้าโดนจับคุณต้องบอกให้ได้ด้วยนะว่าเก็บหนี้ที่ไหน ใครเป็นลูกหนี้ แล้วอยู่ในเส้นทางที่คุณขับรถหรือเปล่า
เคยมีเคสที่ว่าไปเก็บเงินลูกหนี้แล้วไปนั่งกินเหล้ากัน ตำรวจมาค้นรถเจอปืนอ้างว่าไปเก็บลูกหนี้
พอขึ้นศาลปรากฏว่าผิดนะครับ ศาลพิจารณาว่าจำเลยไม่ได้สนใจเงินที่เก็บจากลูกหนี้ เพราะถ้ากลัวคนปล้นแล้วต้องเอาเงินกับปืนไปเก็บที่บ้านก่อน
ไม่ใช่ไปนั่งกินเหล้าสบายใจ เงิน 5 หมื่น ตำรวจบางคนอาจจะไม่เชื่อก็ได้นะครับ แล้วแต่ท้องที่ ลองดูจากกระทู้ที่ปักหมุดไว้นะครับ ได้ความรู้เยอะดี
teeyai
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:31:29 PM »

ที่ผมสงสัย คือว่า  ถ้าปืนกระบอกนั้น ใบ ป.4  อนุญาตให้ใช้เพื่อการกีฬาแล้ว 
ไม่สามารถนำมาอ้างว่าเอาไปเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินได้  (ประมาณว่าไปเก็บหนี้มาหรือมีเงินอยู่ 5 หมื่น
แล้วเอาปืนเก็บไว้กับเงินในกระเป๋า)   ถ้าใบ ป.4 เป็นเพื่อการกีฬา  ไม่สามารถทำอย่างนั้นได้อ่ะครับ 
  ขอบคุณทุกคำตอบด้วยครับ
หมาป่าเดียวดาย
Full Member

คะแนน 41

สงครามมีเกิดและมีจบแต่สหายร่วมรบไม่เคยจางหาย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:25:18 AM »

ของผมขอเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินแต่ที่ป.4ไม่มีประทับอะไรเลยต้องเอากลับไปให้นายอำเภอประทับก่อนหรือปล่อยไว้แบบนี้ครับ
แล้วถ้วเจ้าหน้าที่ค้นเจอจะอ้างว่าปกป้องชีวิตและทรัพย์สินได้หรือเปล่าครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:49:04 AM »

อ่านแล้วนึกถึงว่า ถ้าหากนายสมชายขอใบ ป.3 บอกว่า"ปกป้องลูกสาว"จะได้ไหมเล่าครับ... แล้วใบ ป.4 จะประทับตราว่า"ปกป้องลูกสาว"หรือไม่...
ถ้าในขั้นตอนขอใบ ป.3 นายทะเบียนอ้างว่าเหตุผลไม่ตรงกับกฏหมายอนุญาต นายสมชายก็จะอ้างว่า"นารีมีรูปเป็นทรัพย์"...

เลยสงสัยว่าใบ ป.4 คงต้องแนบรูปถ่ายลูกสาวไว้ด้วยกระมัง หากลูกสาวไม่สวย แปลว่าทรัพย์มีค่าน้อย... ฮา

ส่วนท้องเรื่องตามกระทู้... นายสมชายว่าถ้าอยากจะพกปืน ต้องกล้าทำกล้ารับครับ ไม่งั้นอย่าพกปืน...
ส่วนเหตุผลที่อ้างนั้น ตำรวจเขาฉลาดพอซักไซ้ไล่เรียงครับ ว่าพกทำไม... ซักไปซักมาโกหกแล้วมันจะลิ้นพันกันวนเป็นพายเรือในอ่าง เดี๋ยวมีน้ำโหจะโดนหนักครับ... ฮา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:41:03 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:09:43 AM »

หากเป็นอย่างกรณีกลับกันเช่นนี้..ต้องมีใบเสร็จการไปเก็บเงินจากลูกค้ามาประกอบเท่านั้นครับจึงจะลบข้อกล่าวหาข้างต้นได้น่ะครับ..

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
หน้า: [1]
  พิมพ์