เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 03:21:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องกระสุน Reload  (อ่าน 1595 ครั้ง)
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 05:21:01 PM »

รบกวนสอบถามดพื่อสมาชิกครับ  คือผมได้ซื้อกระสุนจริงขนาด .45 และ .380 ของ Bullet Master  และของ Royal
พบว่าที่จานท้ายกระสุนมีรอยแต้มสีแดงทั้งหมด  ผมคิดว่าเป็นกระสุนที่นำปลอกกระสุนเก่ามาบรรจุใหม่หรือเปล่าครับ
และจะมีมาตรฐานที่เชื่อถือได้หรือไม่  อยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีตัวเลือกครับ  มีอย่างไร (โดยเฉพาะ .380)ก็คว้าไว้ก่อน
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 06:25:01 PM »

ผมค้นเจอจากกระทู้เก่าครับ

ปลอกใหม่ๆ เลย
น่าจะไม่เห็น เป็นวงแหวนรอบปลอก  ซึ่งอยู่เหนือจานปลอก
วงแหวนรอบปลอก เกิดจาก การรีดปลอก โดยใช้ sizing die

กระสุน...Reload กันกี่ครั้ง.....  ไหว้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46821.0

ข้อมูลบางส่วนจากกระทู้ครับ  ไหว้

ผมไม่เคยจดบันทึกว่า ปลอกไหนอัดมากี่ครั้งแล้ว  แต่จะดูที่ปลอกหลังจากรีดปลอกแล้ว
ทุกครั้งที่นำปลอกเก่าไปอัดใหม่  ต้องผ่านการรีดปลอกก่อนทุกครั้ง  ปลอกที่ถูกรีดจะยืดและบางลงทุกครั้ง
ปลอกที่ถูกรีดปลอกแล้ว   จะเห็นเป็นวงแหวนรอบปลอก  ซึ่งอยู่เหนือจานปลอก  การรีดปลอกจะใช้ sizing die โดยดันปลอกที่ยิงแล้ว( และขัดแล้ว) ดันขึ้นเข้าไปใน sizing die ทำให้ปลอกที่ขยายตัวออก  ถูกรีดให้เล็กลงเท่าตามสเป็คของลูกขนาดนั้นๆ 
ปัญหาก็คือ ปลอกที่ถูกดันขึ้นเข้าไปเพื่อถูกรีดนั้น   จะขึ้นไปได้ไม่สุด  จะเหลือตรงฐานปลอกเหนือจานแก๊ป  ที่แห็นเป็นวงแหวนรอบปลอกนั้นแหละครับ
ตรงวงแหวนนี้คือจุดอ่อนของปลอก  ปลอกที่ถูกรีดมาแล้วหลายครั้ง  อาจจะขาดหรือแตกออกตอยยิงได้
เวลาซื้อลูกรีโหลดยิง  ให้ดูตรงวงแหวนที่บอกไว้  ถ้าตรงจุดวงแหวนลงไปเริ่มบวมมากอย่ายิง   เพราะอาจจะถูกหวยได้  และอีกอย่างที่จะเห็นได้ชัดคือความยาวของปลอก    ถ้าโรงงานหรือผู้ที่อักลูกไม่เอาใจใส่เวลาอัดลูก  ไม่วัดปลอกแล้วทริมปลอก  ปลอกก็จะยาวกว่าปกติ  จะมีผลกับแรงอัดของลูกปืนนั้นด้วย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:25:05 PM »

ถ้าแต้มสีแดงเป็นปลอกใหม่บรรจุครั้งแรกครับ... ครั้งที่สองแต้มสีเขียว... ฯลฯ

sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:28:43 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ Silverstone  ได้ความรู้มากเลยครับ  และถ้าเชื่อมั่นตามที่กำหนด
เป็นมาตรฐาน สีแดงคือปลอกใหม่  สงสัยมานานว่าทำไมกระสุนจริงของในมักจะป้ายสีแดง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:01:16 PM »

บางครั้งกระสุนของไทยก็ไม่ป้ายสีแดงมาให้ก็มีครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:20:53 PM »

เพราะเราไม่มีโอกาสอัดกระสุนเองได้ เราจึงต้องเจอแบบนี้ครับ ส่วนมากก็จัดว่าคุณภาพดีพอสมควร
ตั้งแต่ใช้ของบุลเล็ตฯมา ยังไม่เคยเจอปัญหาใดๆครับ สำหรับกระสุนที่แต้มสีแดงไว้
     นอกจากแบบที่ไม่มีสีแต้มเลย และแต้มสีแดง ยังไม่เคยเจอสีอื่นเลยครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1]
  พิมพ์