เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 08:38:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง GLOCK 30 SF หน่อยครับ (ได้มาใหม่ งง)  (อ่าน 23898 ครั้ง)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:18:51 PM »

คือผมได้ GLOCK 30 SF ขาด 11 มม. มาใหม่ 1 กระบอก จาก สวัสดิการ สน.สก. ครับ (44,000) บาท ครับ มีข้อ สงสัย ดังนี้

1) ลองเอามายิงลูกจริง ยี่ห้อ LAWMAN (กล่องน้ำเงิน) 1 กล่อง 50 นัด ปรากฏว่า ราบรื่นดีแต่มีอยู่ 3 นัด ปืนมีอาการขัดข้องครับ คือ
            1.1) ยิงแล้วคัดปลอกเรียบร้อยแต่ ป้อนกระสุนนัดใหม่ไม่เข้า (ลำเลื่อนถอยหลังไม่สุด ถอยมาได้ครึ่งเดียวแล้วค้าง) ทำให้ต้องกระชากสไลด์เอาลูกออก (จะเป็น 2 ลูกสุดท้ายทุกครั้ง) และใส่ยิงใหม่ ก็ปกติ เป็นเหมือนกันทั้ง 3 ครั้งเลย แบบนี้ เห็นเพื่อนๆบอกว่าจับปืนเกร็งข้อมือไม่แน่น ทำให้สไลด์ทำงานไม่ราบรื่น จริงไหมครับ และอีกอย่าง เวลาผมยิงปลอกจะกระเด็นใส่หัวบ่อยๆ แต่พอให้เพื่อนยิงกลับไม่เป็น และไม่ขัดเลย ปกติ ผมใช้ GLOCK 19 ก็ไม่เคยขัดเลยสักครั้ง และไม่มีอาการข้างต้นเลย

1.2 สปริงแข็งไปหรือเปล่าครับ หรือต้องค่อยๆนวดด้วยลูกจริงไปเรื่อยๆ

2) แรงสะบัดปืน ทำไมผมรู้สึกว่ามันสะบัดน้อยกว่า GLOCK 19 ละครับ (ยิงนิ่มกว่ามาก)

3) กระสุนที่เหมาะสมกับปืนรุ่นนี้คือแบบไหนครับ 

เห็นท่าน ธำรง ใช้อยู่ด้วย 1 กระบอก ก็อยากจะขอความรู้สักหน่อยครับ (มือใหม่ 11 มม. ครับ) 

*******ไม่คุ้นมือเลย สงสัยต้องพึ่ง GLOCK 19 คู่กายต่อไป**********

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:31:04 PM »

มีคนแนะนำให้หยอดน้ำมันหล่อลื่นตรงสปริงไกด์ร็อดข้อใหญ่
ทำแล้วยิงรื่นทั้งลูกซ้อมลูกจริง
ใครมี G30 ช่วยทดลองหน่อยครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:06:21 PM »

ยินดีด้วยกับท่านrambo1thที่ได้กล็อก30SFกระบอกใหม่ครับ
ผมเพิ่งมาเช็คดูว่าตัวเองก็มีกระสุน speer LAWMAN 230 gr FMJ (คงรุ่น 53967 กล่องสีน้ำเงินเหมือนกัน)
แต่ไม่เคยใช้กับกล็อก30เลย จะหาโอกาสลองดูบ้างครับ
ซึ่งคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ ปืนผมยิงมาแล้วเกิน 4000 นัด ตอนนี้กระสุนอะไรก็เคี้ยวหมด

1/
ท่านrambo1thอย่าเพิ่งกังวลใจ ค่อยๆยิงค่อยๆสังเกตุตัวเองและสังเกตุปืน ผ่านสัก500นัด จะกลายเป็นวัวเคยขาม้าเคยขี่ ปรับหากัน
ปัญหาของท่าน ผมนั่งเทียนเดาเอาว่าท่านคงไม่ได้ล็อคข้อ และท่ายิงอาจงอศอก ออกไปทางแบบIsosceles
ลองเหยียดแขนตรง ยิงมือเดียว พิสูจน์ผลดูครับ
แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องเปลี่ยนท่ายิงจากที่คุ้นเคยนะครับ เพียงล็อคข้อมือบ้างก็น่าจะพอ

2/
ขนาดของกล็อค30กับกล็อก19ใกล้เคียงกันมาก กล็อก30หนากว่า2.5มม.และหนักกว่าหน่อย
ด้ามจะเต็มมือจับได้มั่นคงขึ้น องค์ประกอบเหล่านี้ คงทำให้รู้สึกว่ายิงกล็อก30นิ่มนวลกว่ากล็อก19
และก็เป็นที่ลักษณะรีคอยล์ของกระสุน.....ที่ .45 หนักเนิบ ส่วน9มม.จะแรงเร็ว ด้วยกระมังครับ

3/
กระสุน .45 230 เกรน FMJ ถือว่ามาตรฐานครับ
ตัวผมเองหัวรูใช้ Federal Hydrashok 230gr กับ Royal Ammunition 185gr JHP ครับ

ป.12 ผูกไว้กับกล็อก19 หรือเปล่าครับ
อิจฉาผมไหมเลือกปืนไหนใช้ก็ได้ ตามใจ  ยิ้มีเลศนัย

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:24:50 PM »

ขอบพระคุณท่านธำรง มากครับ ที่คลายข้อสงสัยครับ

1.ครับผม ท่านทายถูกเผงเลยครับ พอผมยิงมือเดียว ยิงรัวนิ่มตลอดไม่ติดไม่ขัดเลย ใช่ครับ ผมงอศอกมากครับเวลายิง ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

2. ป.12 ผูกไว้กับ G.19 ครับ เหมาะมือ คุ้นเคยมากกว่าครับ

ปล.อิจฉาครับ ทราบว่าท่านธำรงมีหลายกระบอกมาก ยิงก็แม่น เดี๊ยวผมขออนุญาตไปดูกระทู้เก่าๆ รวบรวมข้อมูลก่อนว่าท่านมีกี่กระบอก ยี่ห้อ รุ่นอะไรบ้าง

ขอบคุณที่แนะนำครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2009, 10:26:50 PM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:32:13 AM »

กลายเป็นคนรักกล็อกคุยกัน ท่านmchaivisท่านมีKimberกระบอกใหม่ คงไม่ค่อยได้ยิงกล็อก21แล้ว  คิก คิก

ออกนอกเรื่องนิดๆ ว่าผมก็อิจฉาท่านrambo1thครับ ได้ป.12เวลานี้ถือว่าไม่ธรรมดา  เยี่ยม
ของผมมท.1ท่านไม่ให้ ผมเลยได้จังหวะเปลี่ยนเป็นโอกาสครับ
1/ไม่ต้องเอาเงินล้านไปฝากแช่เย็น ซื้อสลากออมสินห้าหมื่นไว้เผื่อประกันตัวก็พอ
2/ได้หมุนเวียนใช้ปืน แล้วแต่สภาพแวดล้อมและความจำเป็น
ก็พยายามมองให้เป็นบวก แม้รู้สึกว่ารัฐให้ราคาชีวิตต่ำ
แต่คิดว่าเรายังเป็นคนสำคัญของครอบครัว และธุรกิจการงาน....ทำสิ่งที่ควร...และยังจำเป็นต้องมีชีวิตอยู่ครับ  ไหว้
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:53:24 AM »

.. ขออนุญาตเรียนถามคุณธำรง..อยากให้เปรียบเทียบอารมณ์ ความรู้สึกในการใช้งานระหว่าง G.19 กับ G.30 แบบจะ ๆ และ กับ 2 ตัวนี้หากจะพกพาเลือกตัวไหนครับ..
..ขอบคุณครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:58:45 AM »

ไหว้ มีอยู่ตัวหนึ่ง  รับมาเมื่อวันที่ 28 ตค  52  ครับ ค่าย สน สก 
ยิงลูกจริงไม่มีปัญหา  ลูกบุล ฯ
ลูกซ้อมที่หาได้ ไทอาร์ม  บรรจุทีละสองนัด  ในลำ  1   ในแมก  1  ยิงได้ ครับ
ถ้าบรรจุมากว่านี้  ยิงได้แต่ต้องปลดแมกออก  มาสไลด์ปลอกออก ครับ 
สรุปรวม ๆ ยิงดีครับ  กับราคา  44,000  บาท   ไหว้

เยี่ยม

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:43:54 PM »

.. ขออนุญาตเรียนถามคุณธำรง..อยากให้เปรียบเทียบอารมณ์ ความรู้สึกในการใช้งานระหว่าง G.19 กับ G.30 แบบจะ ๆ และ กับ 2 ตัวนี้หากจะพกพาเลือกตัวไหนครับ..
..ขอบคุณครับ...

อูยยย.............ถ้าตอบสั้นๆแบบจะๆ คงเสียเพื่อนครับ
.........ต้องว่ากันยาวหน่อย

ถ้าไม่มีปืนมาก่อนเลย จะหาปืนไว้พกพาป้องกันตัว แล้วต้องเลือกเพียงหนึ่งเดียว ผมเลือกG19
G19 ถือได้ว่าเอนกประสงค์ ยิงเป้าสนุกๆก็ได้ พกซ่อนก็พอได้ ขนาดกระสุนโอเค ความจุก็ไม่น้อย

แต่ตัวผมเองไม่เอาG19ครับ.................อ้าว  ขำก๊าก

เพราะตอนผมซื้อกล็อกกระบอกแรกผมมี S&W M60 เป็นปืนพกซ่อนอยู่แล้ว
พอลองจับลองถือระหว่าง G19 กับ G17 ผมเลือก G17 โดยไม่ลังเล เพราะถือถนัด ระยะศูนย์ยาว น่าจะยิงแม่นกว่า และจุแยะกว่า
พอซื้อ G17...พกซ่อนยาก...ตอนนั้นยังไม่มีเวบอวป. ผมไปดูพวกอเมริกันคุยกันในGlocktalk (ตอนนั้น)คุยกันว่า G30 นี่แหละลงตัวที่สุด
.45ยอดนิยม  จุ10นัด เบา พกซ่อนได้ และที่สำคัญ .... มันแม่นพอ มันลงตัว ในสมดุล+ระยะศูนย์ ..... มันแม่นในระยะที่ควรแม่น
ผมเลยได้กล็อกกระบอกที่สอง เป็นกล็อก30

G30เอนกประสงค์เหมือนG19 แต่เป็นขนาด45    บางท่านติงเรื่องรีคอยล์+การยิงซ้ำ
ตัวผมไม่กังวล เพราะถือแนวคิด ไม่ยิง ไม่ชัก ไม่โชว์ ยิงแล้วต้องรู้ผลในนัดแรก

ผมตอบคุณvisithหรือยังครับเนี่ย  Cheesy

Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:48:33 PM »

ยินดีด้วยกับท่านrambo1thที่ได้กล็อก30SFกระบอกใหม่ครับ
ผมเพิ่งมาเช็คดูว่าตัวเองก็มีกระสุน speer LAWMAN 230 gr FMJ (คงรุ่น 53967 กล่องสีน้ำเงินเหมือนกัน)
แต่ไม่เคยใช้กับกล็อก30เลย จะหาโอกาสลองดูบ้างครับ
ซึ่งคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ ปืนผมยิงมาแล้วเกิน 4000 นัด ตอนนี้กระสุนอะไรก็เคี้ยวหมด

1/
ท่านrambo1thอย่าเพิ่งกังวลใจ ค่อยๆยิงค่อยๆสังเกตุตัวเองและสังเกตุปืน ผ่านสัก500นัด จะกลายเป็นวัวเคยขาม้าเคยขี่ ปรับหากัน
ปัญหาของท่าน ผมนั่งเทียนเดาเอาว่าท่านคงไม่ได้ล็อคข้อ และท่ายิงอาจงอศอก ออกไปทางแบบIsosceles
ลองเหยียดแขนตรง ยิงมือเดียว พิสูจน์ผลดูครับ
แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องเปลี่ยนท่ายิงจากที่คุ้นเคยนะครับ เพียงล็อคข้อมือบ้างก็น่าจะพอ

2/
ขนาดของกล็อค30กับกล็อก19ใกล้เคียงกันมาก กล็อก30หนากว่า2.5มม.และหนักกว่าหน่อย
ด้ามจะเต็มมือจับได้มั่นคงขึ้น องค์ประกอบเหล่านี้ คงทำให้รู้สึกว่ายิงกล็อก30นิ่มนวลกว่ากล็อก19
และก็เป็นที่ลักษณะรีคอยล์ของกระสุน.....ที่ .45 หนักเนิบ ส่วน9มม.จะแรงเร็ว ด้วยกระมังครับ

3/
กระสุน .45 230 เกรน FMJ ถือว่ามาตรฐานครับ
ตัวผมเองหัวรูใช้ Federal Hydrashok 230gr กับ Royal Ammunition 185gr JHP ครับ

ป.12 ผูกไว้กับกล็อก19 หรือเปล่าครับ
อิจฉาผมไหมเลือกปืนไหนใช้ก็ได้ ตามใจ  ยิ้มีเลศนัย

ตามท่านธำรงว่าครับ +1ครับ  เยี่ยม เยี่ยม

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 06:35:27 PM »

คือผมได้ GLOCK 30 SF ขาด 11 มม. มาใหม่ 1 กระบอก จาก สวัสดิการ สน.สก. ครับ (44,000) บาท ครับ มีข้อ สงสัย ดังนี้

1) ลองเอามายิงลูกจริง ยี่ห้อ LAWMAN (กล่องน้ำเงิน) 1 กล่อง 50 นัด ปรากฏว่า ราบรื่นดีแต่มีอยู่ 3 นัด ปืนมีอาการขัดข้องครับ คือ
            1.1) ยิงแล้วคัดปลอกเรียบร้อยแต่ ป้อนกระสุนนัดใหม่ไม่เข้า (ลำเลื่อนถอยหลังไม่สุด ถอยมาได้ครึ่งเดียวแล้วค้าง) ทำให้ต้องกระชากสไลด์เอาลูกออก (จะเป็น 2 ลูกสุดท้ายทุกครั้ง) และใส่ยิงใหม่ ก็ปกติ เป็นเหมือนกันทั้ง 3 ครั้งเลย แบบนี้ เห็นเพื่อนๆบอกว่าจับปืนเกร็งข้อมือไม่แน่น ทำให้สไลด์ทำงานไม่ราบรื่น จริงไหมครับ และอีกอย่าง เวลาผมยิงปลอกจะกระเด็นใส่หัวบ่อยๆ แต่พอให้เพื่อนยิงกลับไม่เป็น และไม่ขัดเลย ปกติ ผมใช้ GLOCK 19 ก็ไม่เคยขัดเลยสักครั้ง และไม่มีอาการข้างต้นเลย

1.2 สปริงแข็งไปหรือเปล่าครับ หรือต้องค่อยๆนวดด้วยลูกจริงไปเรื่อยๆ

2) แรงสะบัดปืน ทำไมผมรู้สึกว่ามันสะบัดน้อยกว่า GLOCK 19 ละครับ (ยิงนิ่มกว่ามาก)

3) กระสุนที่เหมาะสมกับปืนรุ่นนี้คือแบบไหนครับ 

เห็นท่าน ธำรง ใช้อยู่ด้วย 1 กระบอก ก็อยากจะขอความรู้สักหน่อยครับ (มือใหม่ 11 มม. ครับ) 

*******ไม่คุ้นมือเลย สงสัยต้องพึ่ง GLOCK 19 คู่กายต่อไป**********

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ยะ  ยะ  ยะ  อย่า ใจร้อนครับ .....กล็อค .45 ใหม่ๆ เป็นอย่างนี้ หลายๆ ตัวครับ
กล็อค 21 ตัวเต็ม เจอลูกเบาๆ ก็สลัดปลอก แต่ไม่ป้อนก็เยอะแยะ ตอนแกะกล่อง
แต่พอยิงไปซักเดียวใจเท่านั้นแหละ ... ลื่น เลย

โธ่เอ๋ยท่าน เห็นใจเหอะครับ
ท่านเคยเห็น .45 ต้นตำหรับไหมล่ะครับ  เขาต้องทิ้งช่วงระยะสปริงโยนลำตั้งยาวเหยียด เพื่อให้รับกับกระสุน .45 ได้
พอมาเอา .45 มาใส่ในปืนพลาสติก ระยะช่วงสปริงโยนลำ สั้นลงมาตั้งเยอะ  วิศวะกร เขาก็ออกแบบตัวสปริงโยนลำให้เหมาะสมกับระยะช่วงที่ถูกจำกัดลง สปริง ก็ต้องแข็งขึ้นกว่าปืน .45 ที่ช่วงยาวๆ กว่า ขืนทำมาอ่อนๆ ตั้งแต่แรก พอยิงไปซักพัก สปริงก็นิ่มลง ทีนี้ ตัวปืนก็แย่ซีครับ รับแรงรีคอยล์ไปเต็มเต็ม

อย่ากังวล ยิงไปซักพัก เดี๋ยวจะชอบ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:24:35 AM »

G30เอนกประสงค์เหมือนG19 แต่เป็นขนาด45    บางท่านติงเรื่องรีคอยล์+การยิงซ้ำ
ตัวผมไม่กังวล เพราะถือแนวคิด ไม่ยิง ไม่ชัก ไม่โชว์ ยิงแล้วต้องรู้ผลในนัดแรก

ผมตอบคุณvisithหรือยังครับเนี่ย  Cheesy

..ขอบคุณครับ..
..ผมกำลังหาข้อ(อ้าง)มูลสนันสนุนความอยากของตนเอง คือผมมีปืนแบบ 1911 อยู่ 2 กระบอก และมี G.19 แล้ว ตอนนี้ไปจอง G.23(ยังไม่เคยมีขนาดนี้) กับ G.30SF (ใช้กระสุนร่วมกันได้)ไว้
...หากต้องเลือกไว้หนึ่ง ..เกิดอาการรักพี่เสียดายน้อง..นะครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:22:56 AM »

..ผมกำลังหาข้อ(อ้าง)มูลสนันสนุนความอยากของตนเอง คือผมมีปืนแบบ 1911 อยู่ 2 กระบอก และมี G.19 แล้ว ตอนนี้ไปจอง G.23(ยังไม่เคยมีขนาดนี้) กับ G.30SF (ใช้กระสุนร่วมกันได้)ไว้ ...หากต้องเลือกไว้หนึ่ง ..เกิดอาการรักพี่เสียดายน้อง..นะครับ

อิจฉาเล็กๆครับ ผมก็อยากได้G23 Multi purpose .40 แต่เห็นราคาหน้าร้านของประชาชนชั้นสองแล้วจับไม่ลง ทำใจไม่ได้  เศร้า

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:29:25 AM »

..ผมกำลังหาข้อ(อ้าง)มูลสนันสนุนความอยากของตนเอง คือผมมีปืนแบบ 1911 อยู่ 2 กระบอก และมี G.19 แล้ว ตอนนี้ไปจอง G.23(ยังไม่เคยมีขนาดนี้) กับ G.30SF (ใช้กระสุนร่วมกันได้)ไว้
...หากต้องเลือกไว้หนึ่ง ..เกิดอาการรักพี่เสียดายน้อง..นะครับ

ตอนนี้ผมจอง 30 ไปแล้วครับ ยังนึกอยากได้ 23 ซะอีกครับพี่ อิ อิ

ที่ยั้งไว้เพราะมี 22 อยู่ แล้วรู้สึกว่า ขนาด .40 ยิงในโครงปืนกล๊อกขนาด 9 แล้วดิ้นมากครับ ยิงมือเดียวขนาด 9 มั่นใจกว่า กล๊อก 30 ยิงนิ่มกว่ามากครับ...

...แต่นึกอีกที กระสุนแรงๆ 13 นัด ในปืนขนาด 19 ก็ไม่เลวเลย

เฮ้อ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:39:34 AM »

มาหาความรู้ครับ ไหว้กำลังจะได้เป็นพลพรรค กล็อกแล้วละครับ คิก คิก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:42:09 AM »

มาหาความรู้ครับ ไหว้กำลังจะได้เป็นพลพรรค กล็อกแล้วละครับ คิก คิก

ยินดีต้อนรับสู่การเป็นผู้ใช้กล๊อกครับ

จองตัวไหนไว้ครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์