เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:28:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องแฮนปั้มhatsanครับ  (อ่าน 17004 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:21:29 AM »

ขอรบกวนถามอ.ผณิศวรอีกอย่างครับการดูแลรักษาแฮนด์ปั้มต้องทำยังไง การหล่อลื่นต้องใช้อะไร มีน้ำมันโดยเฉพาะหรือปล่าวครับ ถ้าหยอดน้ำมันต้องใส่จุดไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

พวกปั๊มแรงดันสูง มักไม่ให้หยอดน้ำมันนะครับ เดี๋ยวปั๊มอาจจะวิ่งได้
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:33:05 AM »

ขอรบกวนถามอ.ผณิศวรอีกอย่างครับการดูแลรักษาแฮนด์ปั้มต้องทำยังไง การหล่อลื่นต้องใช้อะไร มีน้ำมันโดยเฉพาะหรือปล่าวครับ ถ้าหยอดน้ำมันต้องใส่จุดไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

เศร้า    เคยใช้น้ำมันฉีดครับ  จากที่วางทิ้งไว้แล้วเกิดสนิม  แล้วเผลอลืมเช็คออก ปรากฏว่า   สูบแล้วลมไม่เข้าหลังจาก 100 บาร์ขึ้นไป น่าจะเกิดจาก ซีลยางอีกครั้ง หลังจากเคยเสียมาก่อนหน้านี้.   (ตอนนี้ยังวางกองอยู่เลยใช้ไม่ได้)  อ๋อย    เศร้า   

รอท่าน ดร. มาช่วยชี้แนะอีกครั้งครับ 

ล่าสุดใช้ชนิดนี้อยู่ครับ 
Silicone Lubricating Grease.

Silicone Lubricating Grease. Workshop Size. A high quality silicone lubricating grease packed in a 60g tub. Ideal for lubricating O rings and other sensitive areas where silicone grease is the only suitable material

* 03B2-CN01.jpg (17.91 KB, 120x120 - ดู 621 ครั้ง.)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 11:48:41 AM »

ของพวกนี้ใส่จารบีมากไม่ได้ มันจะอัดลมไม่ดี ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ
จารบีมันกั้นลมไม่ดีเท่าซีล พอใส่มากมันก็จับตัวเป็นซีลระหว่างซีลจริงๆ กับผนัง
พออัดลมแรงดันสูง ลมก็ดันผ่านจารบีที่ทำตัวเป็นซีลออกมาได้
เลยทำให้อัดลมได้ไม่ดีครับ เช็ดออกน่าจะทำให้อัดลมดีขึ้นครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:12:01 PM »

ไม่ต้องฉีดน้ำมันมากครับ  ทำเหมือนเป็นผิวปืนคือใช้ผ้าชื้นน้ำมันลูบๆ ที่ก้าน กันไม่ให้เป็นสนิมก็พอ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
orange2563
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 09:54:58 PM »

Sadเรียนเพื่อนๆ ผมก็ใช้ HATSAN อยู่ครับ ใช้แฮนด์ปัมเหมือนกัน ยังไม่มีถัง มีข้อสงสัยอยู่ประการหนึ่ง คือเริ่มแรกร้าน ม.กรุณาเติมลมมาให้ 200 bar ผมก็นำมายิงเล่นลมลดลงมาเหลือประมาณ 100 ผมก็ใช้แฮนด์ปัมท์ ก็ไม่เหนื่อยเท่าไหร่ พอเริ่มตึงก็เหลือบไปดูที่มาตร์วัดเห็นได้ 150 ก็พักแล้วปัมท์ต่อปรากฎว่าตึงมากเหมือนไม่เข้าครับ ก็เอาว่ะ เสียเงินซื้อมาแล้ว ออกแรงอัดมันต่อไป ได้เรื่องครับ มีเสียงลมรั้วออกที่ข้อต่อสายส่วนที่ติดอยู่จากปัมท์ ผมก็คิดว่าสายย้ำมาไม่ดี ถือไปร้าน คุณชอบ คุณเชน ก็กรุณามากเปลี่ยนให้ใหม่ 1 เส้น ผมกลับมาก็ใช้ได้ แต่ครับ พอเลย 150 แล้วที่นี้ ลมรั่วตลอด คือมันให้อัดแค่ 150 ทุกวันนี้ ก็ยิงอยู่แค่นี้ละครับ อาจารย์หรือท่านใดจะมีข้อแนะนำประการใด ก็ขอความกรุณานะครับ
orange2563
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:09:03 PM »

เรียน อาจารย์และเพื่อนๆ ผมก็ใช้ฮัทซานครับ และใช้ปัมท์ด้วย ยังไม่มีถัง มีปัญหาอยากจะขอคำแนะนำ คือเริ่มแรกคุณเชนทีร้าน ม.ฮะฯ ก็เติมลมมาให้เต็ม 200 ผมก็นำมายิงเล่น พอลมลดลงเหลือเกือบ 50 ผมก็ใช้ปัมท์ ก็ไม่ได้เหนือยมาก แต่มันไปได้แค่ 150 ก็ไม่เข้าครับ และมีลมรั่วจากโคนสายที่ติดอยู่กับปัมท์ แรกก็คิดว่าหัวสายคงย้ำมาไม่ดี เอาไปร้าน คุณเชน คุณชอบก็กรุณาเปลี่ยนให้ใหม่ทันที ผมก็กลับมาใช้ มันก็อัดลมเข้าเรียบร้อยดีแต่ครับ มีแต่ คือได้แค่ 150 แล้วลมรั่วเหมือนเดิม อัดจนตึงยังไงก็ไม่เข้า ต้องพักโดยเปิดปุ่มปล่อยลมทิ้งที่ปัมท์ พักแล้วเอาลองใหม่ ก็ปัมท์ไปได้ซัก 10 ที รู้สึกได้ถึงแรงต้านมากๆ แล้วก็ลมรั่วเหมือนเดิม คือสรุปไม่ว่าคุณจะแข็งแรงอย่างไร มันให้เล่นแค่ 150 บาร์ครับ ท่านใดประสบปัญหาแบบผมหรือไม่ ผมควรทำอย่างไร เปลี่ยนยางโอริงที่เขาแถมมาให้ใหม่ หรือใส่เข้าไป 2 เส้นเลย ช่วยแนะนำด้วยครับ
Sadเรียนเพื่อนๆ ผมก็ใช้ HATSAN อยู่ครับ ใช้แฮนด์ปัมเหมือนกัน ยังไม่มีถัง มีข้อสงสัยอยู่ประการหนึ่ง คือเริ่มแรกร้าน ม.กรุณาเติมลมมาให้ 200 bar ผมก็นำมายิงเล่นลมลดลงมาเหลือประมาณ 100 ผมก็ใช้แฮนด์ปัมท์ ก็ไม่เหนื่อยเท่าไหร่ พอเริ่มตึงก็เหลือบไปดูที่มาตร์วัดเห็นได้ 150 ก็พักแล้วปัมท์ต่อปรากฎว่าตึงมากเหมือนไม่เข้าครับ ก็เอาว่ะ เสียเงินซื้อมาแล้ว ออกแรงอัดมันต่อไป ได้เรื่องครับ มีเสียงลมรั้วออกที่ข้อต่อสายส่วนที่ติดอยู่จากปัมท์ ผมก็คิดว่าสายย้ำมาไม่ดี ถือไปร้าน คุณชอบ คุณเชน ก็กรุณามากเปลี่ยนให้ใหม่ 1 เส้น ผมกลับมาก็ใช้ได้ แต่ครับ พอเลย 150 แล้วที่นี้ ลมรั่วตลอด คือมันให้อัดแค่ 150 ทุกวันนี้ ก็ยิงอยู่แค่นี้ละครับ อาจารย์หรือท่านใดจะมีข้อแนะนำประการใด ก็ขอความกรุณานะครับ
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 12:20:53 AM »

มันรั่วตรงเกลียวที่หมุนเข้าปั้ม หรือตรงโลหะที่ยำ้ติดกับสายครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 06:58:52 AM »

ค่อยๆ ดูครับ
- แรงต้านมาก  ลมไม่เข้า อาการหนึ่ง   ถ้าไม่มีจุดไหนรั่วเลยต้องตรวจตัวปั๊ม
- ลมรั่ว นี่อีกอาการหนึ่งครับ  ซีลไม่แน่นพอ  อาจจะเป็นปัญหาที่ตัวน๊อตครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:27:53 AM »

จากกระทู้ที่ทีแรกดูตลกขบขัน กลายเป็นกระทู้ที่มีสาระกระทู้หนึ่ง ครับ

kaeangkri
Full Member

คะแนน 10

"สิ่งที่ต้องทำ กับ สิ่งที่อยากจะทำ"

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:51:36 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์ และขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ ที่ผ่านมาได้ยิงแต่ปืนสปริงตอนนี้เปลี่ยนแบบใหม่ อัดอากาศ ได้ความรู้ใหม่ๆจากที่นี่แหละครับ ที่มากก่วานั้น ได้รู้จักน้องๆเพื่อนๆพี่ๆ รู้สึกอบอุ่นมาก เหมื่อนไม่ได้ยิงปืนคนเดียวอีกแล้ว ขอบคุณครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:24:47 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์ และขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ ที่ผ่านมาได้ยิงแต่ปืนสปริงตอนนี้เปลี่ยนแบบใหม่ อัดอากาศ ได้ความรู้ใหม่ๆจากที่นี่แหละครับ ที่มากก่วานั้น ได้รู้จักน้องๆเพื่อนๆพี่ๆ รู้สึกอบอุ่นมาก เหมื่อนไม่ได้ยิงปืนคนเดียวอีกแล้ว ขอบคุณครับ

มามีทติ้งด้วยกันสิครับ แล้วจะอบอุ่นอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน  ยิ้มีเลศนัย

airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 10:40:52 AM »

ปั้มฮัสซาน บริเวณข้อต่อ ลมรั่ว-ซึม   เศร้า   ผมปลงนานนับอาทิคย์ ได้รับคำแนะนำมาว่า ให้ลองค่อยๆ ใช้ประแจขัน ให้ตึงขึ้นอีกนิด 
ตอนนี้หายสนิทแล้วครับ.   เยี่ยม
orange2563
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 11:30:18 AM »

รั่วบริเวณ เกลียวเข้าปัมท์ครับ เมื่อมีแรงต้านมากก็แถวๆ 150 เริ่มรั่วแล้ว ผมก็ทำอย่างที่ท่านและอาจารย์แนะนำ คลายออกมาแล้วขยับยางโอริงให้ตรงแล้วประกอบเข้าไปใหม่ เริ่มปัมท์ก็ไปได้เรื่อยๆ พอตึงก็ 150 บาร์รั่วอีก ผมก็ขันให้ตึงอีกจนกระบอกจะเป็นรอยแล้ว ก็ไปไม่รอด แต่ได้ติดต่อคุณชอบ คุณบาร์ดที่ร้าน ม.ฮะแล้ว เห็นว่าเกิดขึ้นหลายรายเหมือนกันคาดว่าเป็นความผิดปกติของลูกสูบภายในกระบอก ให้นำมาเปลี่ยนตัวใหม่ได้ เพราะผมพึ่งเล่นได้ไม่ถึง 2 เดื่อน ความรับผิดชอบดีมาก แต่ที่อยากรู้มากคือมันผิดปกติ ณ จุดใด เป็นความรู้พวกเราจะได้ระวัง ได้ความคืบหน้าอย่างไร จะนำมาเล่าให้ฟังอีกครั้ง อย่างไรก็ตาม กราบขอบพระคุณในข้อแนะนำของอาจารย์และท่านทั้งหลาย มา ณ โอกาสนี้้ด้วยครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 06:17:21 PM »

จากกระทู้ที่ทีแรกดูตลกขบขัน กลายเป็นกระทู้ที่มีสาระกระทู้หนึ่ง ครับ

จากพรานใหญ่ที่จับแต่ปืนยิงเสือยิงช้าง พอได้มาจับสูบไฮเทคก็มีอาการไปไม่เป็น อย่างที่เจ้าตัวเล่าในกระทู้ตั้งต้นนั้นหละ
นี้ถ้ามีแรงปานช้างสารสูบมิอันป่นปี้ไปหมดแล้วหรือ  พ่อเจ้าประคุณเล่นดึงซะตัวเองปวดหลัง แสดงว่าสุดแรงเกิดแล้วหละครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 06:48:37 PM »

จากพรานใหญ่ที่จับแต่ปืนยิงเสือยิงช้าง พอได้มาจับสูบไฮเทคก็มีอาการไปไม่เป็น อย่างที่เจ้าตัวเล่าในกระทู้ตั้งต้นนั้นหละ
นี้ถ้ามีแรงปานช้างสารสูบมิอันป่นปี้ไปหมดแล้วหรือ  พ่อเจ้าประคุณเล่นดึงซะตัวเองปวดหลัง แสดงว่าสุดแรงเกิดแล้วหละครับ

ของทุกอย่างจะมีค่าเมื่อถึงเวลาครับ
แต่ผมชอบประโยคนี้จริงครับ
นี้ถ้ามีแรงปานช้างสารสูบมิอันป่นปี้ไปหมดแล้วหรือ  Grin
ค่อยเหมือนพี่สิทธาหน่อย เห็นวันสองวันมานี้ดูพี่เงียบๆชอบกล
หรือว่ากำลังอินกับนวนิยายแนวแฟนตาซีเรื่องใหม่อยู่ครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์