เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:20:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือเรื่องแฮนปั้มhatsanครับ  (อ่าน 17000 ครั้ง)
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 03:32:34 PM »

จากกระทู้ที่ทีแรกดูตลกขบขัน กลายเป็นกระทู้ที่มีสาระกระทู้หนึ่ง ครับ

จากพรานใหญ่ที่จับแต่ปืนยิงเสือยิงช้าง พอได้มาจับสูบไฮเทคก็มีอาการไปไม่เป็น อย่างที่เจ้าตัวเล่าในกระทู้ตั้งต้นนั้นหละ
นี้ถ้ามีแรงปานช้างสารสูบมิอันป่นปี้ไปหมดแล้วหรือ  พ่อเจ้าประคุณเล่นดึงซะตัวเองปวดหลัง แสดงว่าสุดแรงเกิดแล้วหละครับ

ของทุกอย่างจะมีค่าเมื่อถึงเวลาครับ
แต่ผมชอบประโยคนี้จริงครับ
นี้ถ้ามีแรงปานช้างสารสูบมิอันป่นปี้ไปหมดแล้วหรือ  Grin
ค่อยเหมือนพี่สิทธาหน่อย เห็นวันสองวันมานี้ดูพี่เงียบๆชอบกล
หรือว่ากำลังอินกับนวนิยายแนวแฟนตาซีเรื่องใหม่อยู่ครับ ยิ้มีเลศนัย ไหว้
ท่านประธานครับ ผมขอประท้วงครับ ผมถูก สมช.พาดพิงครับ และขอแก้ข่าวครับผมไม่ยิงเสือยิงช้างครับ ผมยิงแต่กระต่ายครับ ยิ้มีเลศนัย

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 08:24:59 PM »

มาดูความเป็นไปได้ในการสร้างแฮนด์ปั๊มใช้กันเอง ไม่ทราบว่าพอจะสร้างได้หรือเปล่าครับ

ลองอ่านคำอธิบายดูภาพประกอบไปด้วยนะครับ

แท่งเหล็กเส้นผ่านศูนย์กลาง 0.8 นิ้ว มีพื้นที่เท่ากับ  0.5 ตารางนิ้ว
นั้นหมายความว่าหากเราใช้แรงกดขนาด 50 กก. หรือ  112 ปอนด์
ก็จะได้แรงกด 112 ปอนด์ต่อ 0.5 ตารางนิ้ว ซึ่งมีแรงเท่ากับ 224 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว

ที่นี้หันมามองแรงดันในถังดำน้ำขนาด 200 บาร์ พิจารณาจะเห็นว่าเป็น 200 เท่าของแรงดัน 1 บาร์
ดังนั้นหากเราดึงแท่งสูบออกสุดแล้วกำหนดให้ช่องว่างในปลอกเหล็กเท่ากับ 200 เท่า
และเมื่อเรากดแท่งสูบลงสุดทำให้ช่องว่างในปลอกเหล็กลดลงเนื่องจากแท่งสูบเลื่อนเข้ามาแทนที่
ช่องว่างในปลอกสูบที่เหลือเมื่อกดแท่งสูบลงสุดจะต้องเหลือ 1 / 200 จึงจะทำให้เกิด
แรงดัน 200 บาร์ดันผนังปลอกสูบและดันผิวแท่งสูบ  จะเห็นว่ามีแรงดันดันแท่งสูบย้อนกลับด้วย
แต่เราใช้น้ำหนักกด 50 กก. ก็สามารถชนะแรงดันขนาด 200 บาร์ได้ 
เมื่อแรงดันในปลอกสูบไม่มีทางไปจึงรีดไหลออกไปทางรูกลวงตรงกลางแท่งสูบแทนด้วยลูกศรสีแดง
ผ่านวาวล์กันกลับอีกที

เหตุที่ต้องออกแบบแท่งสูบขนาดพื้นที่ 0.5 ตารางนิ้ว หรือมีเส้นผ่านศูนย์กลาง 0.8 นิ้ว ดูแล้วเป็นขนาดเล็กมาก
ก็เพื่อให้เราใช้แรงน้อยกดสูบ เพราะหากใช้พื้นที่หน้าตัดแท่งสูบที่มีขนาดใหญ่ เช่น 1 ตารางนิ้ว
ก็จะทำให้มีแรงดันแท่งสูบย้อนกลับเป็น 100 กก.ต่อตารางนิ้ว  กดสูบไม่ลงแน่ ๆ เพราะเราหนักแค่ 60-80 กก.

ผมยังไม่ได้คิดละเอียดขนาดช่องของปลอกสูบว่าต้องใหญ่กว่าเท่าไหร่จึงจะได้อัตราส่วน 200 ต่อ 1
แล้วทำยังไงจึงจะได้แรงดัน 200 บาร์ในช่องว่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2009, 09:06:39 PM โดย sitta » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 09:45:27 PM »

แบบแรกลองกดสูบแล้วลมดันไม่เข้าถังเพราะแรงดันในสูบไม่พอ  เพราะต้องการแรงดัน
ขนาด 3000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว ซึ่งทำให้มีแรงดันกลับสูง
จึงทำใหม่คล้าย ๆ เพิ่มรอกอีกตัวทำให้ผ่อนแรงได้อีกครึ่งหนึ่ง

จึงเปลี่ยนแท่งสูบให้เป็นแบบมีโพรงยาวภายใน และมีแท่งเหล็กยึดติดกับปลอกสูบ โดยให้แท่งเหล็ก
เสียบสวนเข้ามาในแท่งสูบเพื่อให้เราสามารถใช้แรงกดเท่าเดิมแต่ได้แรงดันในปลอกสูบสูงกว่าเดิม
ลูกศรสีแดงแทนลมแรงดันสูง  แบบนี้น่าจะเหมือนปั้ม hatsan ที่ซื้อมาใช้กัน
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 12:06:14 PM »

เมื่อวานได้ปืนพร้อมแฮนด์ปั๊มอัทซันมา กลางคืนนอนหลับสบาย ไม่ใช่เพราะอากาศเย็น แต่เพราะขย่มปั๊ม ครับ จากเท่าที่ลองนับกันดูสูบอักกระบอก จาก 150 บาร์ - 200 บาร์ ซึ่งเป็นช่วงที่กินแรงมาก ใช้แรงขย่มประมาณ 35 ครั้ง ผมว่าถ้ารู้วิธีปั๊มก็ไม่กินแรงเท่าไหร่ แต่เหมาะสำหรับคนมีส่วนสูงตั้งแต่ 165 ซม.เป็นต้นไป ไม่งั้นกดไม่ลง สำหรับผมผมว่ามันไม่หนักหนาเกินไป หรืออาจเป็นเพราะผมมันพวกเป็นใช้แรงงานก็เป็นได้ ครับ   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2009, 01:40:41 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 01:45:59 PM »

พี่ๆครับ สรุปว่าแฮนปั้มฮัดซาน ใช้ต่อกับปืนas410 ได้เลยใช่หรือป่าวครับ
ผมอ่านเจอในกระทู้ อะไหล่ปืนอัดลมของพี่123dd แต่ก็มางงเรื่องเกลียว และอุปกรณ์ต่อพ่วงอีกมากมาย อ่านไปๆงงครับ ตามพี่ๆเขาไม่ทัน

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 02:05:09 PM »

พี่ๆครับ สรุปว่าแฮนปั้มฮัดซาน ใช้ต่อกับปืนas410 ได้เลยใช่หรือป่าวครับ
ผมอ่านเจอในกระทู้ อะไหล่ปืนอัดลมของพี่123dd แต่ก็มางงเรื่องเกลียว และอุปกรณ์ต่อพ่วงอีกมากมาย อ่านไปๆงงครับ ตามพี่ๆเขาไม่ทัน

เอาแฮนปั้มฮัดซาน มาต่อกับปืน s410 ต่อตรงไหนครับ พานท้ายหรือเปล่า   คิก คิก คิก คิก
ผมก็ชักตามไม่ทันแล้วเหมือนกันครับ  ยิ้มีเลศนัย
coko
Sr. Member

คะแนน 287

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2009, 11:02:03 PM »

ใช้ต่อได้เลยครับ  วันนี้ไปร้าน  ม .  มาครับลุงชอบบอกว่าช่วงนี้แฮนปั้มฮัดซานไม่รู้ยังไงขายดีจังเลย  สงสัยเพื่อนๆแห่ไปซื้อกันเต็มเลย  คิก คิก

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:25:42 PM »

ลองเอายี่ห้ออื่นมาขายบ้างสิครับ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:40:25 PM »

ผมคิดว่าการที่เราฉีดน้ำมันลงไปหล่อลื่นที่สูบลม มันจะกลายเป็นว่ามันหล่อลื่นดีเกินจนทำให้ลมรั่วออกขณะที่แรงดันเริ่มสูงเเล้ว โอริงมันจะต้องมีความหนืดหน่อยๆถึงจะอัดลมได้ดี
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 07:59:25 PM »

ใช้ต่อได้เลยครับ  วันนี้ไปร้าน  ม .  มาครับลุงชอบบอกว่าช่วงนี้แฮนปั้มฮัดซานไม่รู้ยังไงขายดีจังเลย  สงสัยเพื่อนๆแห่ไปซื้อกันเต็มเลย  คิก คิก

งานนี้ต้องมีใครสักคนไข่ดันอักเสพแน่  Grin

MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:13:44 PM »

ผมว่า  ดันจนไข่อักเสบ  มากกว่าครับ  เพราะความที่เห่อปืนใหม่นะ ทำได้ทุกอย่าง  ไม่เชื่อลองดูไปครับ
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:23:39 PM »

ผมว่า  ดันจนไข่อักเสบ  มากกว่าครับ  เพราะความที่เห่อปืนใหม่นะ ทำได้ทุกอย่าง  ไม่เชื่อลองดูไปครับ

ยกธงขาวครับ อ๋อย อ๋อย ขำก๊าก ไหว้
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 08:53:09 PM »

ผมก็คงปั้มไม่ไหวเหมือนกัน มันหนักหนา สาหัสเอาการอยู่นะครับ  ผมแก่แล้วขย่มได้แต่สาวๆ ครับ
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 09:24:36 PM »

ผมก็คงปั้มไม่ไหวเหมือนกัน มันหนักหนา สาหัสเอาการอยู่นะครับ  ผมแก่แล้วขย่มได้แต่สาวๆ ครับ
ระวังนะครับ  ไปเจอเด็กที่ชอบคนแก่  แล้วแกเกิดติดใจในลีลา  คนแก่เอาใจเด็ก  แล้วแกกวนทั้งคืน  มันจะสาหัสยิ่งกว่าขย่มปั้มนะครับ  เพราะขย่มปั้ม  เหนื่อยแล้วพักได้  แต่ขย่มสาว  เหนื่อยแล้วพักไม่ได้ เพราะถ้าพักเดี๋ยวจะเสีย ฟอร์มนะครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 10:41:04 PM »

ระวังนะครับ  ไปเจอเด็กที่ชอบคนแก่  แล้วแกเกิดติดใจในลีลา  คนแก่เอาใจเด็ก  แล้วแกกวนทั้งคืน  มันจะสาหัสยิ่งกว่าขย่มปั้มนะครับ  เพราะขย่มปั้ม  เหนื่อยแล้วพักได้  แต่ขย่มสาว  เหนื่อยแล้วพักไม่ได้ เพราะถ้าพักเดี๋ยวจะเสีย ฟอร์มนะครับ
ถ้าเจอแบบนั้นกลับบ้านพักพื้นลำกล้องไปหลายวันนะครับ คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์