เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:26:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Ruger 10/22 ปลอกติดคาอยู่ในรูรังเพลิงครับ  (อ่าน 3615 ครั้ง)
dunkmakmak
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:01:03 PM »

ได้ Ruger 10/22 มาครับ  หลงรัก ระหว่างรอ ป.4 ลองเอามายิงแห้งดูโดยนำปลอกกระสุนCCIที่ยิงแล้วมาใช้ เริ่มต้นโดยนำลูกใส่แม็ก ขึ้นลำเลื่อนปรากฎว่าลูกไม่เข้ารังเพลิงครับ เหมือนกับว่าพอลูกไม่มีหัว ขอบด้านหน้าลูกมันจะติดขอบแม็ก เลยลองใหม่โดยนำปลอกใส่เข้าไปในรูรังเพลิงโดยตรง พบว่าปลอกลงไปในรูไม่สุดเหลืออีกประมาณ1ใน3คือท้ายปลอกมันบวมน่ะครับ ผมก็ไม่สน ขึ้นลำเลื่อนแล้วยิง พอหงายปืนดูมองเข้าไปที่รังเพลิงก็เห็นว่าปลอกขยับเข้าไปอีก พอขึ้นลำยิงอีกปลอกก็ขยับเข้าไปอีก จนสุด สรุปปลอกติดคาอยู่ในรูรังเพลิงครับ  ตกใจ ดึงคันรั้งกี่หนขอเกี่ยวปลอกก็ไม่เกี่ยวปลอกออกมาครับ เลยต้องเอาไขควงหัวแบนแงะออกมา กว่าจะเอาออกมาได้แทบแย่
คำถามคือ
1. ขอเกี่ยวปลอกมันจะสึกไหมครับ เพราะเหมือนไปฝืนมันให้รั้งปลอกที่ติดอยู่ในรังเพลิงออก กลัวว่าเวลายิงจริงมันจะไม่คัดปลอกน่ะครับ
2. หลังจากที่เอาปลอกออกมาเองแล้วผมสังเกตุเห็นว่า จานท้ายมีรอยตอกร่องตื้นกว่า รอยตอกที่ถูกยิงจริงน่ะครับ คือยิงไป 3 นัด ร่องก็น่าจะมี 3 ร่องลึกๆ + 1 ร่องลึกๆ(ที่ยิงจริง)  หรือเป็นเพราะว่าพอปลอกลงไม่สุดทำให้ระยะเข็มแทงชนวนน้อยลง ทำให้แทงเบาลง::014::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:07:46 PM โดย dunkmakmak » บันทึกการเข้า
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:22:18 PM »

ปลอก .22 ทุกชนิด มันจะบวมใหญากว่ากระสุนที่ยังไม่ได้ยิง เพราะ ปลอกเค้าทำไว้บาง เพื่อให้ตีท้ายกระสุนได้
และปลอกจะบวมขยายเต็มช่องรังเพลิงเพื่อซีลก็าซ เลยทำให้ปลอกที่ยิงแล้วใหญ่กว่าปลอกตัวกระสุนครบนัดที่ยังไม่ได้ยิงครับ
1. ขอรั้งคงไม่เสียหาย เพราะมีสปริงช่วยครับ
2. จานท้ายจะขยายใหญ่ด้วยเช่นกัน เลยทำให้ระยะเดินเข็มดูตื้นขึ้นครับ

ไม่น่าเล่นอะไรกับปืนอย่างนั้นนะครับ กระสุนซ้อมยิงแห้ง dry fire นัดละ 150 -200 ถูกกว่าค่าซ่อมเป็นเท่าตัว

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:32:35 PM »

มีกระสุนซ้อมยิงแห้ง .22 รุ่นอื่นแนะนำไหมครับ? รุ่นนี้เป็นอลูฯ ทั้งนัด โดนเข็มที่ไหนก็ยู่ทันที ต้องเปลี่ยนตำแหน่งไหม่ ซ้อมไม่กี่ครับครบรอบวง ต้องทิ้งเลย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:41:04 PM »

ปลอกติด ก็เอาก้านแส้สามท่อน กระทุ้งออกสิครับ

ส่วนเรื่อง กระสุนซ้อมยิงของ .๒๒ ก็เปลี่ยนมาใช้ เศษหนัง รองไว้หน้าลูกเลื่อน  ก็ใช้ได้แล้วครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:47:12 PM »

ขอบคุณครับคุณยอด

แล้วสำหรับปืนเล็กๆ แบบ เบเร็ตต้า 21A ละครับ ปิดลูกเลื่อนไม่สนิทนกสับไม่ได้ รวมทั้ง Ruger Mark III ด้วย ไม่รู้จังหวะไกกับตำแหน่งลูกเลื่อนเป็นยังไง กำลังรอปืนอยู่ครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:57:13 PM »

ไม่แปลกครับ  รังเพลิงมันไม่ได้เท่ากันทุกกระบอก  ถ้าจะใช้ปลอกยิงแห้งก็ใช้ปลอกที่ยิงจากปืนกระบอกนั้นมันก็จะใส่ได้   แล้วปลอกกระสุนถ้าใส่แม๊กแล้วปอนมันก็ติดทั้งนั้นแหละครับ

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
dunkmakmak
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:05:20 PM »

ปลอก .22 ทุกชนิด มันจะบวมใหญากว่ากระสุนที่ยังไม่ได้ยิง เพราะ ปลอกเค้าทำไว้บาง เพื่อให้ตีท้ายกระสุนได้
และปลอกจะบวมขยายเต็มช่องรังเพลิงเพื่อซีลก็าซ เลยทำให้ปลอกที่ยิงแล้วใหญ่กว่าปลอกตัวกระสุนครบนัดที่ยังไม่ได้ยิงครับ
1. ขอรั้งคงไม่เสียหาย เพราะมีสปริงช่วยครับ
2. จานท้ายจะขยายใหญ่ด้วยเช่นกัน เลยทำให้ระยะเดินเข็มดูตื้นขึ้นครับ

ไม่น่าเล่นอะไรกับปืนอย่างนั้นนะครับ กระสุนซ้อมยิงแห้ง dry fire นัดละ 150 -200 ถูกกว่าค่าซ่อมเป็นเท่าตัว

ขอบคุณครับ ผมเคยได้ยินว่าให้ใช้ปลอกdryfireได้น่ะครับ เลยลองทำดู งานเข้าเลย
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:33:31 PM »

ขอบคุณครับคุณยอด

แล้วสำหรับปืนเล็กๆ แบบ เบเร็ตต้า 21A ละครับ ปิดลูกเลื่อนไม่สนิทนกสับไม่ได้ รวมทั้ง Ruger Mark III ด้วย ไม่รู้จังหวะไกกับตำแหน่งลูกเลื่อนเป็นยังไง กำลังรอปืนอยู่ครับ

อย่าไปยิงเลย  แบบแห้ง ๆ 

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:02:47 PM »

ยิงแบบเปียกแล้วขี้เกียจเช็ด เอ้อ ล้างครับพี่ อิ อิ

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 02:40:58 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 03:05:47 PM »

ปลอกกระสุนลูกกรดยิงแล้วจากปืนออโตฯ ทุกยี่ห้อ ใส่กลับเข้ารังเพลิงไม่ได้ครับ มันบวม 1/3 อย่างที่สังเกตเห็นนั่นแหละครับ
ปลอกที่ยิงจากปืนลูกเลื่อนซีแซด ใส่เข้ารังเพลิงอันชูตส์ไม่ได้  เพราะซีแซดคว้านรังเพลิงมากว้างกว่าอันชูตส์ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
หน้า: [1]
  พิมพ์