เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 02:47:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนใหม่ Glock 26 ต้องล้างก่อนยิงครั้งแรกไหมครับ?  (อ่าน 4508 ครั้ง)
318I
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:09:51 PM »

1.ปืนใหม่ Glock 26 ต้องล้างก่อนยิงครั้งแรกไหมครับ?

2.เพิ่งได้ปืนมาครับประมาณ 15 วันแล้วครับ อยากใจกล้าแบก ปืน + ป.3(สำเนา) ไปเปิดซิงที่สนาม
    พี่ๆคิดว่าน่าจะมีปัญหาไหมครับ หากเจอตำรวจกับนายสนาม

ปล.คราบสีเหลืองๆที่อยู่ด้านในสไลด์ มันคืออะไรครับ สนิมป่าวคับ ต้องเช็ดออกไหม?
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:33:52 PM »

ก็ไม่ได้จำเป็นมากครับ ลองตรวจดูว่าในลำกล้องมีอะไรติดอยู่บ้างหรือไม่ ถ้าไม่มีอะไรก็ยิงได้เลยครับ แต่ถ้าอยากสบายใจก็ใช้แช้ปัดฝุ่นในลำกล้องก่อนก้ได้ครับ จริงๆแล้วกล็อกนี่เค้าถึกอยู่แล้วครับ ยิงไปเถอะสบายใจได้ครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:49:51 PM »

คือจริง ๆ แล้ว ก็ควรถอด ล้างลำกล้อง  เผื่อว่า มีเศษคราบจารบีเคลือบไว้
ดูจุดเสียดสีต่าง ๆ หยอดน้ำมัน สังเกตตรวจดูสิ่งต่าง ๆ ร่องรอยที่ควรจะมีและไม่ควรจะมี
ถ่ายรูปไว้ด้วยก็ยิ่งดี  จะได้ ตรวจสอบได้ง่าย ว่ารอยนี้ เกิดจากอะไร ถ้ามันเกิดมีขึ้นมา
เป็นหลักฐานอ้างอิงได้ดี

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:04:07 PM »

ควรล้างลำกล้องครับ ผมเคยเจอปืนใหม่มีคราบน้ำมันหรือจารบีไม่ทราบมันเหนียว ๆ 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:04:33 PM »

ยินดีด้วยครับ ที่ได้ปืนใหม่  Grin

ปืนใหม่ หยอดน้ำมัีนหล่อลื่นจุดต่าง ๆ ก่อน ครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:07:35 PM »

คราบเหลือง ๆ อย่าพึ่งไปเช็ดหรือล้างออกนะครับเพราะตอนที่ผมได้ปืนมาไม่มีความรู้ไปเช็ดออกซะเกลี้ยง
เลยไม่ได้ถ่ายเก็บเอาไว้ แต่ผมถ่าย 10/22 ที่โรงงานเคลือบไว้เหมือนกับ Glock ยิงไปซัก 200 นัดก่อนครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:09:16 PM โดย hare » บันทึกการเข้า

m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:13:02 PM »

คราบเหลืองๆ ที่ติดอยู่ด้านในของปีกรางสไลด์ มันคือจารบีทองแดง ที่แต้มออกมาจากโรงงานครับ ของผมก็มี (น่าจะมีทุกกระบอกที่เป็นปืนใหม่ครับ)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:14:04 PM »

ยินดีด้วยครับ...ล้างได้ก็ดีครับ ปืนกล็อกถอดประกอบง่ายมากๆ และก็หล่อลื่นตามที่คุณ RUGERแนะนำ จากนั้นก็ยิง ยิง ยิง เลยครับ  Grin ( ควรใช้ลูกจริงยิงก่อน )
318I
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:16:35 PM »

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

แล้วใช้น้ำมันอะไรหยอดดีครับ
ที่มีก็ WD40 กับ CITO Weapon Oil
ใช้ตัวไหนดีครับ
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:19:21 PM »

1.ปืนใหม่ Glock 26 ต้องล้างก่อนยิงครั้งแรกไหมครับ?

2.เพิ่งได้ปืนมาครับประมาณ 15 วันแล้วครับ อยากใจกล้าแบก ปืน + ป.3(สำเนา) ไปเปิดซิงที่สนาม
    พี่ๆคิดว่าน่าจะมีปัญหาไหมครับ หากเจอตำรวจกับนายสนาม

ปล.คราบสีเหลืองๆที่อยู่ด้านในสไลด์ มันคืออะไรครับ สนิมป่าวคับ ต้องเช็ดออกไหม?
1. ไม่จำเป็นครับ...แต่ควรตรวจดูลำกล้อง และอุปกรณ์อื่นๆว่ามีความสมบูรณ์พร้อมหรือไม่
2. พกพาแบบมิดชิดน่าจะไม่มีปัญหา
คราบเหลืองๆ....เป็นจารบีจากโรงงานเพื่อเคลือบจุดที่เสียดสีกันครับ..... ไหว้
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:28:02 PM »

ที่มีก็ WD40 กับ CITO Weapon Oil

ทั้ง  2 ตัว  ใช้ล้างคราบตะกั่วครับ 

ลองหาเป็นน้ำมันหล่อลื่น  ผมใช้ super lube

เคยได้ยินบางท่านบอกใช้น้ำมันเครื่อง แบบซินเทติก

(อันนี้ผมไม่ยืนยันการใช้งานนะครับไม่เคยลอง ) 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:32:17 PM »

...ใช้ Break Free CLP หรือ Synthetic Gun Oil ของ Birchwood Casey ก็ได้ครับ ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:57:07 PM »

ผมใช้หัวเชื้อน้ำมันเครื่องแบ่งมาใส่ขวดเล็กๆไว้หยอดครับ เหม็นหน่อยแต่ช่วยหล่อลื่นได้ดี  หลงรัก
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:04:25 PM »

สุดยอดครับ ได้ของดีมาไว้ในมือ..รับรองไม่มีผิดหวัง
ปืนเถื่อน
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:15:03 PM »

ดูลำกล้องอย่างเดียวไปหิ้วเข้าสนามได้เลยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์