เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:49:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาตรฐานเกลียวท่อลม  (อ่าน 15739 ครั้ง)
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:18:41 PM »

ผมมือใหม่มากๆสำหรับปืนลม ตอนนี้กำลังรอ Hatsan AT44W ขนาดเบอร์ 1 มีปัญหาอยากเรียนถามท่านผู้รู้ทั้งหลาย ดังนี้ครับ

ท่อลมปืนสั้นมาตรฐานที่เขาใช้ยิงแข่งกันทั่วๆไป หัวด้านที่เติมลมเป็นมาตรฐานเดียวกันหรือเปล่า ครับ ถ้าใช่ท่านใดมีรูปตัดหรือรูขยาย ขอความกรุณาหน่อย ผมจะให้โรงกลึงเขาทำหัวอแดปเตอร์ใส่สายอ่อน เอาไว้เติมปืน ฮัทซัน ช่วงแรกขอใช้ถังลมร่วมกับชาวบ้านไปพลางก่อน ปันผลปลายปีค่อยตั้งงบซื้อถัง ครับ  Grin

ขอบพระคุณหลายๆ ครับ

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:04:16 PM »

ที่ร้าน ม.ฮะกี่มี เค้ามีหัวอแดปเตอรใส่สายอ่อนขายให้พร้อมอยู่แล้วนี้ครับเอาไปใส่กับหัวถังดำน้ำได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:18:17 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:24:24 PM »

ที่ร้าน ม.ฮะกี่มี เค้ามีหัวอแดปเตอรใส่สายอ่อนขายให้พร้อมอยู่แล้วนี้ครับ

หมายความว่า หัวเติมลมตัวเมียที่ติดกับถังลมนี้ เป็นแบบมาตรฐานเหมือนกันทุกยี่ห้อ  ผมสามารถเอาสายที่ว่านี่(ราคา 2,500 บาท) ขันต่อเข้ากับหัวเติมลมที่ติดกับถังได้เลย(ติต่างเหมือนเอาท่อลมหมุนเข้าไปเพื่อเติมลม) แล้วเอาปลายอีกข้างหนึ่งเสียบใส่รูด้านหน้าของท่อลม at44w อย่างนั้นหรือเปล่า ครับ

ขอเพิ่มเติมเพื่อขยายความหน่อย ครับ

ความหมายของผมคือ พรรคพวกเขาใช้ปืนสั้นอัดลมมาตรฐาน จำไม่ผิด ยี่ห้อโมโรนิ หรืออะไรประมาณนี้ ผมงบประมาณหมดยังซื้อถังไม่ได้ตอนนี้ จึงจะขออาศัยถังของเขาไปก่อน ทีนี้ผมมานั่งพิจารณาดูแล้ว เห็นว่าถ้าจะขอใช้กับเขาแล้วเรามาถอดหัวเติมลมเขาเข้าออก คงไม่เหมาะแน่ๆ จึงคิดว่าจะทำอย่างนี้ครับ คือทำหัวด้านหนึ่งเป็นเหมือนด้านที่เติมลมของท่อลมของเขา อีกด้านหนึ่งเจาะใส่สายอ่อนยาวสักคร่งเมตร เอาหัวเติมลมที่เขาแถมมาใส่ เอาไว้เติมลมกับปืนของเรา เติมเสร็จเราก็หมุนสายของเราออก เหมือนกับที่เขาเวลาเติมลมเต็มแล้วก็ถอดท่อลมออก เขาก็สามารถเติมของเขาได้ปกติ ผมคิดประมาณนี้ครับผม
        ทีนี้ที่ถามเรื่องมาตรฐานเกลียวท่อลม ก็เพราะว่าผมจะได้ทำเพียงอันเดียว ใช้ได้กับทุกถังครับ แบบว่าจะอาศัยให้เพื่อนรำคาณเป็นคนๆไป ขอเปลี่ยนคนไปเรื่อยๆ ครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:38:30 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:34:56 PM »

ที่ร้าน ม.ฮะกี่มี เค้ามีหัวอแดปเตอรใส่สายอ่อนขายให้พร้อมอยู่แล้วนี้ครับ

หมายความว่า หัวเติมลมตัวเมียที่ติดกับถังลมนี้ เป็นแบบมาตรฐานเหมือนกันทุกยี่ห้อ  ผมสามารถเอาสายที่ว่านี่(ราคา 2,500 บาท) ขันต่อเข้ากับหัวเติมลมที่ติดกับถังได้เลย(ติต่างเหมือนเอาท่อลมหมุนเข้าไปเพื่อเติมลม) แล้วเอาปลายอีกข้างหนึ่งเสียบใส่รูด้านหน้าของท่อลม at44w อย่างนั้นหรือเปล่า ครับ
ใช่เลยครับคุณเอาสายที่ซื้อมาจากร้าน ม.ฮะกี่มี มาแล้วนำไปหมุนใส่กับหัวถังดำน้ำได้เลยครับเดียวผมเอารูปถังดำน้ำให้ดูครับไปถ่ายก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:42:04 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:49:37 PM »

ใช่เลยครับคุณเอาสายที่ซื้อมาจากร้าน ม.ฮะกี่มี มาแล้วนำไปหมุนใส่กับหัวถังดำน้ำได้เลยครับเดียวผมเอารูปถังดำน้ำให้ดูครับไปถ่ายก่อนครับ

ขออภัย อย่าเพิ่งรำคาณนะครับ ขอบพระคุณหลายๆ ในน้ำใจ ครับ

เมียโทรมาให้ไปรับลูก เดี๋ยวจะมารบกวนใหม่เด้อ ครับ  ไหว้

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:52:13 PM »

ครับผมตามสบายครับ
อันนี้สายอัดอากาศของ Hatsan AT44W10 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:01:06 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:53:33 PM »

รีบมาอย่างสุดๆ ครับ

แบบนี้ผมคงต้องเลือกเอาถังแทนแฮนด์ปั๊มแล้ว เพราะแฮนด์ปั้มราคา 6,000 บาท ครับ

เรียนถามต่ออีกว่า ร้านหรือสถานีดับเพลิงที่เขารับเติมลมให้เรา เขาสามารถเติมลมให้เราได้ทั้ง หัววาวแบบ รูปที่ผมแนบมาได้ทั้งสองแบบใช่หรือเปล่า ครับ (ขออนุญาตเจ้าของรูป)

* yoke_vale.png (81.02 KB, 300x267 - ดู 3235 ครั้ง.)

* yoke.jpg (16.59 KB, 350x258 - ดู 3232 ครั้ง.)

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:58:44 PM »

รีบมาอย่างสุดๆ ครับ

แบบนี้ผมคงต้องเลือกเอาถังแทนแฮนด์ปั๊มแล้ว เพราะแฮนด์ปั้มราคา 6,000 บาท ครับ

เรียนถามต่ออีกว่า ร้านหรือสถานีดับเพลิงที่เขารับเติมลมให้เรา เขาสามารถเติมลมให้เราได้ทั้ง หัววาวแบบ รูปที่ผมแนบมาได้ทั้งสองแบบใช่หรือเปล่า ครับ (ขออนุญาตเจ้าของรูป)

ใช่ครับเติมได้ครับแต่การใช้งานคุณต้องมีเจ้าตัวนี้ด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:17:12 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:08:25 PM »

เกจวัดลมที่หัวถัง มีความจำเป็นมากน้อยเพียงใด ครับ และสมมุติว่าวาวของถังเป็นแบบ รูปที่ 1 สายที่ว่านี้ก็ไม่สามารถใช้ได้ใช่หรือไม่ครับ หรือว่าต้องหาอุปกรณ์มาใส่เพิ่มเติมอีก เพราะผมสังเกตุถังของที่สนาม กับของเพื่อนฝูง จะเป็นแบบ ที่ 1 ทั้งหมด ครับ ชิ้นส่วนที่ต่อข้างสายตามภาพมีไว้เพื่อถ่ายลมออกจากสาย ใช่หรือเปล่า ครับ   

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:23:55 PM »

เกจวัดลมที่หัวถัง มีความจำเป็นมากน้อยเพียงใด ครับ และสมมุติว่าวาวของถังเป็นแบบ รูปที่ 1 สายที่ว่านี้ก็ไม่สามารถใช้ได้ใช่หรือไม่ครับ หรือว่าต้องหาอุปกรณ์มาใส่เพิ่มเติมอีก เพราะผมสังเกตุถังของที่สนาม กับของเพื่อนฝูง จะเป็นแบบ ที่ 1 ทั้งหมด ครับ ชิ้นส่วนที่ต่อข้างสายตามภาพมีไว้เพื่อถ่ายลมออกจากสาย ใช่หรือเปล่า ครับ  

เกวัดมีก็ดีไม่มีก็ได้ครับเพราะลมในถังดำน้ำมีแค่ไหนพอเติมเข้าไปในปืนที่มีเกวัดเราก็รู้แล้วและครับเพราะมันจะเท่ากันครับท่าลมในถังดำน้ำมี200บาร์ก็จะเติมได้200บาร์ท่าลมเหลืออยู่ในถัง180บาร์ก็จะเติมได้180บาร์ครับอุปกรอีกตัวที่ต้องใช้ก็ดูข้างบนครับและดูรูปถังดำน้ำประกอบครับ

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:36:28 PM »

แจ่มแจ้ง กระจ่าง ครับ

ขอบพระคุณหลายๆ ที่สละเวลาให้ ครับ

ปล.ขออีกหน่อยเดี๋ยวคาใจ นอนไม่หลับ ไอ้ตัวที่ว่านี่ เขาเรียกว่าอะไร จะได้สั่งร้านเขาถูก เพราะผมสั่งซื้อปืนแล้วให้เขาส่งมาให้ ไม่ได้ไปดูเอง ครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:49:32 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:42:20 PM »

ครับผมไม่เป็นไรครับในนี้คอเดียวกันทั้งนั้นครับมีอะไรพอช่วยได้ก็ช่วยกันครับ

montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:48:28 PM »

แจ่มแจ้ง กระจ่าง ครับ

ขอบพระคุณหลายๆ ที่สละเวลาให้ ครับ

ปล.ขออีกหน่อยเดี๋ยวคาใจ นอนไม่หลับ ไอ้ตัวที่ว่านี่ เขาเรียกว่าอะไร ครับ  ไหว้

ผมก็เรียกไม่ค่อยถูกครับ Yoke & Hose    คิก คิก  เจ้าตัวนี้คงต้องซื้อที่ร้านขายถังดำน้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 06:26:20 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

decoded
..... ...... ...... ... .. .
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:14:26 PM »

ตอบดี มีน้ำใจ ไม่ย่อท้อต่อการตอบ
แบบนี้หายาก  + 1 ให้จ่ะ.

ความดีก็เหมือนกางเกงใน ต้องมีติดตัวไว้ แต่ไม่ต้องเอามาโชว์
montri.7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:59:06 PM »

ตอบดี มีน้ำใจ ไม่ย่อท้อต่อการตอบ
แบบนี้หายาก  + 1 ให้จ่ะ.

ขอบคุณครับขอ+กลับด้วยครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์