เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:25:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำ .45 ครับ  (อ่าน 3644 ครั้ง)
MJ1911
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:31:24 PM »

สมัครสมาชิกใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

พร้อมกันนี้ขอพี่ๆ ช่วยแนะนำ .45 ด้วยนะครับ

ข้อมูลเบื้องต้นมี Colt .45 รับจากพ่อมา 1 กระบอก ชอบมาก ถนัดมือ แต่ไม่อยากใช้ครับ อยากเก็บไว้ให้มีคุณค่าทางใจ

เลยคิดจะซื้อใหม่เพื่อเอามาใช้งานโดยเฉพาะ ตัดสินใจเอา 1911 แต่ติดว่าจะซื้อยี่ห้อไหนรุ่นไหนดี

สามวันก่อนเพิ่งเข้าไปขอ ป.3 นายทะเบียนก็ใจดี ออกให้ตอนนั้นเลย แต่ท่านแนะนำให้ซื้่อปืนโครงการ สน.สก. พร้อมกับเรียกน้องๆ เอาโบรชัวร์มาให้ ผมเกรงใจในความหวังดีก็เออออไปด้วย นายทะเบียนเลยเขียนใน ป.3 ว่า "ซื้อจากโครงการ สน.สก." (ประมาณนี้) เรียบร้อยเลย

ปัญหาว่า แทนที่ผมจะซื้อปืนไว กลับต้องรอคิวไม่รู้เท่าไหร่ คิดว่า ป.3 หมดอายุก่อนแน่ๆ และตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกรุ่นไหน เดิมทีเดียวตั้งใจจะไปเดินเลือกตามร้านให้เห็นตัวเป็นๆ กันเลย แต่นี่ต้องดูรูปแล้วสั่ง

ผมเคยจับปืนไม่กี่กระบอก ประสบการณ์น้อยมากๆ มีแต่ทฤษฎี เลยต้องมาึพึ่งพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับว่า ควรเลือกตัวไหนดี ตามโบรชัวร์ของ สน.สก.

ความต้องการใช้งาน

ใช้เพื่อป้องกันชีวิตครับ (ทรัพย์สินไม่ค่อยมี)
นำพาตลอด ไม่มีข้อจำกัดเรื่องต้องซ่อน (แค่ไม่ประเจิดประเจ้อก็พอครับ)
ออกจากบ้าน ติดตัว ถึงที่ทำงาน เอาเก็บในลิ้นชักโต๊ะ เลิกงานติดตัวกลับบ้าน วันหยุด ติดตัวออกนอกบ้าน อย่างนี้ทุกวันครับ

ถ้าจะตีวงให้แคบ มอง Colt ตัวเต็ม กับ Kimber ตัวเต็ม แต่รุ่นย่อยมากมาย ไม่เคยเห็นตัวจริงแม้แต่ตัวเดียวครับ

รบกวนพี่ๆ ฟันธงให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ  ไหว้

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:35:22 PM »

ผมเชียร์คิมเบอร์ครับ  (ใจผมชอบคริมสัน)  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:42:07 PM »

..เจอนายทะเบียนใจดีแบบนี้ ไม่ทราบอยู่แห่งหนใด .. เยี่ยม
..เมื่อได้ ป.3 มาแล้ว แถมระบุซื้อจาก สน.สก. ให้เรียบร้อย.. หลงรัก
..ไปที่วังไชยา ชั้น 2 สอบถามปืน .45 ที่สนใจและสามารถตัดสดได้ จ่ายเงินเสร็จนำปืนไปขอ ป.4 ได้เลยครับ.. เยี่ยม
..หรือจะลองไปสอบถามปืน .45 ที่สามารถตัดสดได้ไว้เป็นข้อมูลก่อนมาตัดสินใจครับ..ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:44:14 PM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:09:06 PM »

ยินดีด้วยครับ
ที่ได้รับของรัก จาก คุณพ่อ
แถมเจอนายทะเบียนใจดีอีก
        ปืนใหม่  เชียร์คิมเบอร์ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:28:55 PM »

ยินดีต้อนรับครับคุณ MJ1911 ถ้ามีโคลท์แล้วก็น่าจะเลือกคิมเบอร์นะครับยินดีด้วยครับที่ขอ ป.3 ได้ไม่ยาก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

จงมีน้ำใจต่อกัน
MJ1911
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:33:17 PM »

ตอบพี่ๆ ข้างบนครับ
ผมอยู่เชียงใหม่ครับ นายอำเภออัธยาศัยดี ไม่มีเรื่องให้ลำบากใจดังที่ผมไล่ๆ อ่านในบอร์ดเลยครับ ค่าธรรมเนียมก็ 6 บาท

ส่วน จนท. คนอื่นประจำที่ว่าการอำเภอ ผมไม่มีข้อมูล เพราะวันนั้นตรงไปพบนายทะเบียนเลย จะมีก็แต่น้องผู้หญิงที่เอาโบรชัวร์เข้ามาให้เลือกก็อัธยาศัยดีครับ

พี่ๆ ที่แนะนำรุ่นไหน รบกวนว่าให้เหตุผลซักนิดนะครับ ว่าเพราะอะไร เพราะผมไม่เคยสัมผัสหรือเปรียบเทียบกันเลย

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:40:45 PM »

ปืนใช้งาน แนะนำคิมเบอร์ครับ อุปกรณ์แบบใหม่ครบกว่า ไก นก เซฟ หลังอ่อน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
722SLR
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:46:59 PM »

นายใจดีอย่างนี้มีไม่กี่คน คุณ MJ1911โชคดีมากครับ  เยี่ยม

Kimber ตัวเต็มทุกรุ่นตอบสนองความต้องการใช้งานของคุณได้ครับ

ยินดีต้อนรับครับคุณ MJ1911  ไหว้

มนุษย์อันตรายที่สุด เมื่อคิดว่าตัวเองถูก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 04:50:55 PM »

ยินดีด้วยครับสำหรับปืนมรดกที่ได้....รับจากคุณพ่อ.....ส่วนตัวที่จะซื้อใหม่ผมขอเชียร์คิมเบอร์ด้วยคนครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:08:24 PM »

มี โคลท์ อยู่แล้วต่อไปก็เลือก คิมเบอร์ ไว้ใช้งาน ปืน 2 ยี่ห้อนี้ระหว่าง โคลท์ กับ คิมเบอร์ ซึ่ง โคลท์ เป็นต้นแบบ เอ็ม 1911

คิมเบอร์ ผลิต เอ็ม 1911 หลังอายุสิทธิบัตรของ โคลท์ หมดลง คิมเบอร์ ก็ผลิตปืนแบบ 1911 ออกมาสู่ตลาด ซึ่งประสบ

ความสำเร็จอย่างงดงาม เพราะ คิมเบอร์ ผลิตออกมาหลายรูปแบบมากที่สุด และครอบคลุมตามวัตถุประสงค์ของผู้ใช้ปืนได้มาก

และ คุณภาพสูง ฝีมือผลิตประณีต สวย ถึงกลับมีการกล่าวว่า คิมเบอร์ คือ ผู้เปรี่ยนทิศทางปืนแบบ เอ็ม 1911 เลยทีเดียวครับ

อย่างที่รู้กันอยู่ คือ คิมเบอร์ มีหลายรุ่น หลายราคาให้เลือก แต่ คิมเบอร์ ทุกรุ่น ให้ความแม่นยำใกล้เคียงกัน หรือ ไม่ต่างกันนัก

เพราะฉะนั้น ถ้าต้องการปืนที่ใช้งานจริง ไล่ตั้งแต่รุ่นพื้นฐานถูกสุด อย่างรุ่น อัลสตอม ขึ้นไปก็เป็นปืนที่ใช้ได้ดีแล้วครับ

ลองเข้าไปหาข้อมูลดูครับ http://www.kimberamerica.com/  กดตรง 1911 Pistols

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
เก้าก่อการ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

ความสุขอยู่ในอากาศ และตอนนี้ผมยังหายใจอยู่

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:12:38 PM »

เชียร์คิมเบอร์ครับ เพราะใช้อยู่...ไม่ผิดหวัง เยี่ยม เยี่ยม

คุณอาจเป็นปลาใหญ่ในสระเล็ก แต่..ไม่ช้าไม่นานก็ต้องมีปลาตัวที่ใหญ่กว่า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 05:27:17 PM »

ดีใจมากๆ ที่จะมีเพื่อนที่จะฝากชีวิตไว้กับ .45 เหมือนผมอีกคน
ครั้งหนึ่งในชีวิต .45  1911 เอ1 ซีรีส์ 80 เคยเป็นเพื่อนตายของผมทุกสถานะการณ์ ในห้วงเวลาหลายปีที่ผ่านมา
แรกๆ ก็มีแต่คนด่าว่า เต่ามันบ้าอยู่คนเดียว ..... เดี๋ยวนี้ คนที่ด่าผม เริ่มอยากจะซื้อ .45 กันเป็นแถวๆ เพราะเชื่อในพลังของมันอย่างที่ผมเคยเชื่อมันมาก่อน........
ท่านมีของแท้อยู่ในมือแล้วฟรีๆ   1911 ของโคลท์ ซึ่งถือเป็นต้นตำหรับ  ว่างๆ ก็เอามาให้ทัศนากันบ้างก็ดีนะครับ ของดีๆ ให้พวกเราชมบ้าง ไม่สึก ไม่หรอหรอกนะครับ   พวกเราจะได้ชี้แนะท่านได้ว่า เป็นของแท้รุ่นใด อย่างไร

เมื่อมีของแท้แล้ว ท่านก็เป็นโรคเหมือนผมเลย คือ อยากเก็บไว้เป็นอนุสรณ์ ไม่อยากจะเอามาใช้ให้มันเสียคุณค่า
ครับ ผมเข้าใจท่านดี

ดังนั้น ก็หา 1911 ตัวต่อไป  
ท่านเปรียบมวยมาแค่ 2 ยี่ห้อ   โคลท์ นะ ไม่ต้องไปมองมันแล้ว ของเก่าของท่าน ทรงคุณค่ากว่าเยอะเลย
ซื้อโคลท์ ตัวเต็มบางรุ่น หลังอ่อนจะเป็นแบบเก่า  ไกด์รอด ก็ไม่มีมาให้ เผลอๆ ไกปืน หรือเมนสปริง พาลจะเป็นโพลิเมอร์เอาด้วยซิ แถมถ้าเลือกไม่ดี เจอบางกระบอก ลองจับสั่นดู  เสียงดังลั่น ไม่แน่นเลยครับ
ผมรักโคลท์ที่สุด แต่ก็ต้องยอมรับความจริงในส่วนนี้ว่า  ถ้าเทียบกับคิมเบอร์นั้น เทียบไม่ติดเลย

1911 ถ้าเอามาใช้งาน ก็ต้องศูนย์ตายครับ  ศูนย์ตายของโคลท์ บางรุ่นก็ยังเป็นแบบโบราณอยู่ เป็นใบศูนย์โด่งๆ สำหรับศูนย์หลัง โอกาสเกาะเกี่ยวเสื้อผ้า ก็มีเหมือนกัน เพราะรุ่นหลังๆ ทำใบศูนย์ให้สูงขึ้น

แต่ 1911 ศูนย์ตาย หรือเรียกให้เพราะหน่อย เขาก็เรียกว่าศูนย์ต่อสู้นั้น ในส่วนของคิมเบอร์ ทำได้ทันสมัย สวยงาม ลงตัว ราบเรียบ อัตราการเกาะเกี่ยว เมื่อเทียบกับโคลท์แล้ว คิมเบอร์ ราบเรียบและลงตัวกว่าเยอะเลย

เอางี้ เชียร์ คิมเบอร์ 100 เปอร์เซนต์ ถ้ายกมือได้ ก็จะยกเชียร์ทั้ง 4 มือเลย ไม่ผิดหวังแน่นอน

ไหนๆ มีปืนเหล็กแล้ว ก็หาคิมเบอร์แสตนเลส ซีครับ จะได้ดูแลง่ายกว่าเหล็กซักหน่อย  
ซื้อคิมเบอร์มาแล้ว ก็ศึกษาสักนิดนะครับ ตรงไหน เป็นเหล็ก ตรงไหนแสตนเลส จะได้เจาะจงการดูแลให้ได้ระดับ ไม่งั้นเดี๋ยวเข้าใจว่าเป็นแสตนเลสหมด ละก็ จะเสียใจได้

ที่แน่แน่ละก็ ซื้อคิมเบอร์ ได้หลังอ่อนที่จับปืน 1911 ได้สูงกว่า โคลท์  ทำให้จับปืนได้มั่นคงขึ้นเวลา ปืนสะบัดเงยน่ะครับ  
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:04:03 PM »

มี Colt แล้ว เลือก Kimber พกพาอาจจะหาตัว 3 นิ้ว หรือตัวเต็มก็แล้วแต่ความถนัดครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
BIG SU
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 26

ยังมีคนที่เหนือกว่าไม่ออกหน้าออกตาอยู่ถมเถไป

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:01:36 PM »

kimber  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก                                                                                                                                                                                                           
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 02:21:19 AM »

โชคดีจังเลยครับ ที่นายทะเบียนอนุญาตติดกัน 2 กระบอกแบบนี้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์