เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:21:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ ขอคำแนะนำ .45 ครับ  (อ่าน 3637 ครั้ง)
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:31:28 PM »

ตอบพี่ๆ ข้างบนครับ
ผมอยู่เชียงใหม่ครับ นายอำเภออัธยาศัยดี ไม่มีเรื่องให้ลำบากใจดังที่ผมไล่ๆ อ่านในบอร์ดเลยครับ ค่าธรรมเนียมก็ 6 บาท

ส่วน จนท. คนอื่นประจำที่ว่าการอำเภอ ผมไม่มีข้อมูล เพราะวันนั้นตรงไปพบนายทะเบียนเลย จะมีก็แต่น้องผู้หญิงที่เอาโบรชัวร์เข้ามาให้เลือกก็อัธยาศัยดีครับ

พี่ๆ ที่แนะนำรุ่นไหน รบกวนว่าให้เหตุผลซักนิดนะครับ ว่าเพราะอะไร เพราะผมไม่เคยสัมผัสหรือเปรียบเทียบกันเลย

ไหว้อยู่เชียงใหม่เหมือนกันครับอยู่อำเภออะไรครับ ของ่ายดีจังครับ  เยี่ยมผมเชียร์ Kimber gold match 2 ครับเป็น Stainless ทั้งกระบอกดูแลก็ง่ายครับ เยี่ยม
 หัวเราะร่าน้ำตารินอยากได้ครับแต่ที่ผมจองไปได้คำตอบว่า Colt กับ Kimberของไม่เข้าเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน Cheesy Cheesyได้แต่ S&W 1911อย่างเดียวครับ Cheesy Cheesy    ไหว้ถ้าพี่มีโอกาศได้ Kimberให้เอาไว้ก่อนเลยครับแล้วจะไปขอแจมยิงด้วยครับ ไหว้   อิจฉาจัง
MJ1911
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 04:46:04 PM »

สันนิษฐานได้ว่า ท่านเป็นบุคคลที่มีตำแหน่งหน้าที่การงานที่สำคัญ  นายอำเภอ

และเจ้าหน้าที่อำเภอ   จึงให้ความเกรงใจและเอื้อเฟื้ออำนวยความสะดวกให้เป็นอย่างดี

น่าชิ่นใจแทน ครับ  ขอให้ได้ปืนตามความประสงค์ ครับ

ตอบพี่ๆ ข้างบนครับ
ผมอยู่เชียงใหม่ครับ นายอำเภออัธยาศัยดี ไม่มีเรื่องให้ลำบากใจดังที่ผมไล่ๆ อ่านในบอร์ดเลยครับ ค่าธรรมเนียมก็ 6 บาท

ส่วน จนท. คนอื่นประจำที่ว่าการอำเภอ ผมไม่มีข้อมูล เพราะวันนั้นตรงไปพบนายทะเบียนเลย จะมีก็แต่น้องผู้หญิงที่เอาโบรชัวร์เข้ามาให้เลือกก็อัธยาศัยดีครับ

พี่ๆ ที่แนะนำรุ่นไหน รบกวนว่าให้เหตุผลซักนิดนะครับ ว่าเพราะอะไร เพราะผมไม่เคยสัมผัสหรือเปรียบเทียบกันเลย

ไหว้อยู่เชียงใหม่เหมือนกันครับอยู่อำเภออะไรครับ ของ่ายดีจังครับ  เยี่ยมผมเชียร์ Kimber gold match 2 ครับเป็น Stainless ทั้งกระบอกดูแลก็ง่ายครับ เยี่ยม
 หัวเราะร่าน้ำตารินอยากได้ครับแต่ที่ผมจองไปได้คำตอบว่า Colt กับ Kimberของไม่เข้าเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน Cheesy Cheesyได้แต่ S&W 1911อย่างเดียวครับ Cheesy Cheesy    ไหว้ถ้าพี่มีโอกาศได้ Kimberให้เอาไว้ก่อนเลยครับแล้วจะไปขอแจมยิงด้วยครับ ไหว้   อิจฉาจัง

ผมอยู่ท้องที่อำเภอแม่ริมครับ

ส่วนเรื่องตำแหน่งหน้าที่ ผมว่าทุกคนต่างมีความสำคัญหมดครับ ไม่ว่าจะทำหน้าที่อะไรก็ตาม ถ้าคุณสมบัติไม่ัขัดตาม พรบ. อาวุธปืนฯ ตำแหน่งหน้าที่ หรือสถานภาพทางสังคมเป็นเพียงสิ่งประกอบหนึ่งให้นายทะเบียนใช้ดุลพินิจง่ายขึ้นเท่านั้น

ผมจึงอยากสันนิษฐานไว้ก่อนว่าท่านนายทะเบียนปฏิบัติต่อประชาชนตามอำนาจหน้าที่โดยปกติ และหวังว่าทุกท่านจะได้รับการปฏิบัติบนหลักการเดียวกัน

ผมตัดสินใจจะจอง Kimber แต่โทรถามทางร้านที่ร่วมโครงการบอกว่าทั้ง Colt และ Kimber ไม่มี ต้องเลือกรุ่นอื่น  ตกใจ ตกใจ หนทางชักจะไม่ราบรื่นแล้วสิครับ

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:35:50 PM »

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ

ผมเริ่มเอนเอียงไปทาง Kimber แล้วสิครับ ทั้งที่ไม่เห็นปืนยี่ห้อนี้เลย แต่เท่าที่อ่านย้อนหลังดู เห็นบอกว่างานเรียบร้อยสวยงามกว่า Colt เจ้าตำรับ เท็จจริงอย่างไรครับ สามารถดูเทียบกันได้เห็นๆ เลยหรือ มือใหม่ๆ อย่า่งผมดูเทียบกันจะมองออกถึงความแตกต่างไหมครับ

คิดหลายตลบเพราะปืนแพงเอาเรื่อง  ครั้งสุดท้่ายที่เคยเหลือบดูราคาปืนจำไำด้ว่าราคา 4-5 หมื่นบาท แต่ตอนนี้ตกใจเหมือนกัน

ความเห็นของพี่สมชาย และพี่ tao bangkhaen ช่วยให้เห็นภาพได้ดีครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ความแตกต่างนั้น ท่านต้องเล่นลึกๆ ครับ จึงจะแยกได้
เอางี้ ท่านเชื่อผมเหอะครับ ผมรักโคลท์ มากที่สุดในชีวิต มันคือปืนที่ผมนั่งฝันถึงกลไกของมัน ตั้งแต่ผมยังไม่มี ไม่เคยรื้อใส้ในของมันเลย จนกระทั่งได้ตัวจริงมาลองรื้อดู ดีใจแทบตายที่เราเดากลไกของมันถูกต้อง ผมจึงจำได้ไม่มีวันลืมมาจนทุกวันนี้

แต่พอลองมาขยับดู สำหรับปืนใหม่ๆ โคลท์ มันแน่น สู้คิมเบอร์ไม่ได้จริงๆ
แล้วท่านเองก็มีของแท้เจ้าตำนาน อยู่แล้ว จะไปหาโคลท์อีกทำไมครับ

ผมเล่าประสบการณ์ให้ฟังก็ได้ แล้วแต่ท่านจะเชื่อหรือไม่ ไม่เป็นไร
ครั้งหนึ่ง ผมเก็บเงินได้ถึง แปดหมื่นบาท หยอดกระปุกมาหลายปี ถึงเวลาทุบหมูออมสิน มาซื้อของรัก .45 กระบอกสุดท้ายของชีวิตเสียที

ก็กะว่าจะซื้อ เจ้าแห่งตำนาน สุดยอดแห่งความสวยงาม ก็คือ โคลท์ โกลคัฟ เนชั่นแนล แมทช์ เอาไว้เป็นคู่กายตลอดไป จนกว่าดินจะกลบหน้า.....ผมสัญญากับคนที่บ้านแล้วจริงๆ รับรองว่าจะซื้อปืนร้านค้า  เป็นกระบอกสุดท้าย (แต่ยกเว้นปืนสวัสดิการ จะขอกล็อคอีกกระบอกแล้วเลิก)

ไปที่ร้านปืน เขาวางโกลคัฟไว้ คู่กับคิมเบอร์ ทีมแมทช์  
ทีมแมทชฺ สวยเข้าใส้เหมือนกัน แต่เรารักม้า  ก็คว้าม้ามาก่อน
จับม้าแล้วลองขยับ สั่นปืนดู  แทบสลบ ม้า เต้น สั่นไปทั้งกระบอก เมื่อเราลองสั่นมันดู
ตกใจ เสียใจ ระคนปนเปกันไปในอารมณ์นั้น
วางม้าลงอย่างช้าๆ ด้วยความเสียใจ    เอ้า ..... ลองหยิบทีมแมทช์ ขึ้นมาดูซิ  ลองสั่นดู แน่น มันแน่น ต่างกันเยอะเลย
หากจะทำม้า ให้แน่นขนาดทีมแมทช์ จะต้องเมื่อซื้อเสร็จ แล้ววิ่งออกจากร้าน ไปหาครูสุพล ครูสังเวียน ให้กรุณา ขยายโครงปืนด้านท้ายโดยด่วน ม้าจึงจะแน่นเท่าคิมเบอร์

ในขณะที่ คิมเบอร์ ทีมแมทช์ มันแน่น มาจากโรงงานแล้ว ซื้อแล้ววิ่งออกจากร้านไปลองความแน่นได้เลย
ความผิดหวัง เสียใจกับปืนทีรักที่สุดในวันนั้น จึงได้คิมเบอร์ ทีมแมทช์ มาครอบครองไว้จนทุกวันนี้แหละครับ
เล่าให้ฟัง
                                                                                                                                                                                                  ตกใจ ทำให้ผมหวั่นไหวอีกแล้วเมื่อวานเพิ่งจองถ้วยทองไว้ซิครับ ( ไม่เคยได้สัมผัส kimber ตัวจริง )

รักโคลท์ ก็ซื้อโคลท์ซีครับ ท่านมีปืนโคลท์อยู่ในครอบครองหรือยังล่ะครับ
ท่านเจ้าของกระทู้นั้น เขามีปืนโคลท์ ฝีมือคนโบราณผลิต อันทรงคุณค่าอยู่ในกระเป๋า เหนาะ ๆ  ฟรีๆ อยู่แล้ว
ท่านก็กะว่าไม่ใช้ จะเก็บอย่างเดียว แล้วท่านจะหา 1911 ไว้ใช้งาน ผมก็แนะนำปืนใช้งานไปครับ
คิมเบอร์เป็นปืนใหม่ ฝีมือดี เนียน สวย แต่ขาดประวัติศาสตร์
โคลท์ เสมือนเป็นประวัติศาสตร์ สำหรับปืน 1911 เป็นประวัติศาสตร์ สำหรับประเทศมหาอำนาจประเทศหนึ่ง ที่บริษัทค้าปืนแห่งหนึ่ง สามารถครองความยิ่งใหญ่ของปืนพกประจำกายทหาร   อยู่ในกองทัพ มหาอำนาจประเทศนี้ ตั้งแต่ประมาณ โน่น ค.ศ. 1836 โน่นแนะ มาถูกปืนจากทวีปยุโรปเข้ามาแย่งตลาดกองทัพเมื่อราวๆ ปี 1985 นี่เอง
ท่านลองหักกลบลบหนี้ดูซีครับว่า มีบริษัทการค้าสินค้าอะไร ในโลกนี้บ้าง ที่ยืนยง ตั้งแต่สมัยประมาณ รัชกาลที่ 3 รัชกาลที่ 4 ขายสินค้ามายาวนานจนถึง รัชกาลที่ 9 บ้างล่ะครับ หาได้ไม่มากนะครับ ในโลกนี้ (ยกเว้นบรั่นดี ....อิอิ.)

โคลท์คือประวัติศาสตร์ของชนชาติสหรัฐอเมริกา ตั้งแต่ยุคต้นๆ ของการเกิดประเทศ จนรุ่งเรืองกลายเป็นมหาอำนาจ
สัญญาลักษณ์ ม้าหักหอกอินเดียนแดงนี้  ปู่ทวด ทวด ปู่  พ่อ ......ของทหารหาญอเมริกันในรุ่นนี้ ล้วนแต่เห็นโลโก้นี้ จนคุ้นตา  เรียกว่า ถ้าเป็นทหารกันทั้งโครต ตั้งแต่ โบราณกาลมา ทหารอเมริกัน ก็จะพยักหน้า ยอมรับ ปืนพกของบริษัทนี้มาตลอด ...เพราะเห็นกันมาแต่ทวด

ครับ .......ถ้าท่านยังไม่มีโคลท์ มาก่อน การจองโคลท์ เป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้ว
แต่ถ้าท่านมีโคลท์ อยู่แล้ว อย่างเจ้าของกระทู้ ก็ควรเปิดใจกว้าง รับ 1911 จากค่ายที่เขาทำมาแบบฟิตๆ มาแต่แรกเลย ก็จะเป็นการเปิดโลกทัศน์ เอ็ม 1911 ให้กว้างออกไปอีก เพราะ 1911 ของโคลท์ โกล์คัฟ กับ 1911 ของคิมเบอร์ ก็มีรายละเอียดปลีกย่อยให้ศึกษาเปรียบเทียบกันเพื่อก่อให้เกิดความรู้ได้ครับ
jomcz
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:10:21 PM »

ผมคนหนึ่งเชื่อพี่ tao bangkhaen อย่างสนิทใจเพราะอ่านกระทู้เกี่ยวกับ .45 ที่พี่ท่านเขียนมานานแล้ว  พี่เจ้าของกระทู้ลองอ่านดูจากกระทู้เก่าๆก็ได้ครับ เยี่ยม  (แต่ส่วนตัวผมชอบ HKครับ งอน)
Narongsak Kwan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

ONE SHOT ONE KILL

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:34:46 PM »

ท่านMJ1911โทรถามร้านปืนในจังหวัดเชียงใหม่ใช่รึเปล่าครับเลยได้คำตอบเดียวกันกับผมเลยครับถ้าใช่ก็อาจจะเหลือตัวเลือกคือS&W1911ครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์