เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:27:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเล่น ๆ แต่ขอคำตอบจริง ๆ ครับ  (อ่าน 2108 ครั้ง)
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 07:00:58 PM »

คือผมเคยอ่านกระทู้ว่า  การที่นายอำเภอไม่อนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน เขาจะปฏิเสธตอนขอใบ ป.3 ผมก็เลยสงสัยว่ามีขั้นตอนนี้ขั้นตอนเดียวหรือเปล่าครับ  หรือมีขั้นตอนอื่นอีกที่จะปฏิเสธเราได้   ที่ถามนี่ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ตอนนี้กำลังรอ ใบ ป.4 อยู่ แต่รอนานจัง  ใจไม่ค่อยดี
   และขอถามความรู้สึกท่านสมาชิกหน่อยว่าระหว่างรอใบ ป.3  กับใบ ป.4 ท่านสมาชิก ลุ้นใบไหนมากกว่ากันครับว่าจะได้หรือไม่ได้  สำหรับตัวผมเองลุ้นเท่ากันทั้งสองใบเลยว่าจะได้หรือไม่ได้  นี่ขนาดกระบอกที่สองนะ หัวเราะร่าน้ำตาริน  ขอออกไปอาบน้ำก่อนเดี๋ยวจะเข้ามารับคำตอบ ขอบคุณมาก ๆ ครับ
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 07:08:10 PM »

ออกป.3ให้เรา เราไปซื้อปืนเรียบร้อย มีด้วยเหรอครับ ที่จะไม่ออกป.4 ให้เรา เป็นไปได้ไงครับ สรุปว่าผมว่าได้แน่หล่าครับ ป4. อยู่กับว่าช้าหรือเร็ว
amnuay.01
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 07:27:53 PM »

ออกป.3ให้เรา เราไปซื้อปืนเรียบร้อย มีด้วยเหรอครับ ที่จะไม่ออกป.4 ให้เรา เป็นไปได้ไงครับ สรุปว่าผมว่าได้แน่หล่าครับ ป4. อยู่กับว่าช้าหรือเร็ว

ที่กังวลใจก็เพราะผมซื้อปืนมือสองต่อจากบุคคลอื่น และปืนพวกนี้ก็มักมีปัญหามาก บางท่านทีว่าเก่งยังยอมรับว่า บางครั้งก็มีปัญหามากมาย  แต่ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับคนที่อยากมีปืนไว้ยิงเล่น  แต่ไม่ค่อยมีตังค์อย่างผมครับ  ยอมรับ  หลงรัก
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:33:11 PM »

ได้ใบ ป.3 แล้ว ก็คืออนุญาตแล้วครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:05:33 PM »

ผมไม่เคยมีประเด็นในใจอะไรเรื่อง ป.4 (หรือมองข้ามก็ไม่ทราบ)  และไม่เคยเอะใจว่าจะไม่ได้
เพราะผมคิดว่า ป.3 คืออนุญาตให้ซื้อก็จบ ป.4 ก็ออกตามหลังจากที่ซื้อเรียบร้อยแล้ว  และที่
งานอาวุธปืนวังไชยา  ก็ไม่เคยบอกว่าให้โทรมาถามเบอร์.........ว่าออกได้หรือไม่  เพราะหลังจาก
รับเงิน 500 ก็จะแจ้งว่าให้โทรมาสอบถามที่เบอร์..........นี้นะครับ (ค่ะ)ว่าเรียบร้อยแล้วยังจะได้
ไม่มาเสียเวลา  แต่ก็ไม่เกิน 20 วัน
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:03:43 PM »

ที่กังวลใจก็เพราะผมซื้อปืนมือสองต่อจากบุคคลอื่น และปืนพวกนี้ก็มักมีปัญหามาก บางท่านทีว่าเก่งยังยอมรับว่า บางครั้งก็มีปัญหามากมาย  แต่ก็เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับคนที่อยากมีปืนไว้ยิงเล่น  แต่ไม่ค่อยมีตังค์อย่างผมครับ  ยอมรับ  หลงรัก

ถ้าเป็นประเด็นเรื่อง เจ้าของเดิมเอาปืนไปยิงคนตาย หรือ เป็นปืนที่ก่อคดี ผมว่าเจ้าหน้าที่กองพิสูจน์หลักฐาน ท่านตรวจพิสูจน์ได้อยู่แล้วครับ ไม่ต้องกลัวหรอก  ถ้าเราเป็นคนดีซ่ะอย่าง เรามีเจตนาที่ดี จิตใจที่ดี จะกลัวอะไรครับ ตำรวจไทยเราสวนมาก ดีและ เก่งอยู่แล้ว แต่ถ้าไปเจอพวกตำรวจไม่ดี ซึ่งก็มีในสังคมไทยบ้าง(ส่วนน้อย) ก็ถือว่าวิบากกรรมครับ... Smiley ไหว้
teebaac
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:15:45 PM »

ผมก็รอป 4 อยู่เหมือนกันครับแต่ก็ไม่กังวลครับนายต้องออกให้เราแน่นอนของผมก็รับโอนครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 02:27:16 AM »

ลุ้นตอนขอป.3 ครับ เพราะนายทะเบียนมีหน้ามี่ต้องออกใบอนุญาตมี ใช้ให้เรา เพราะศาลฎีกาเคยตัดสินแล้วว่า
เราได้รับใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน(ป.3) ถือว่าได้รับอนุญาตให้มีอาวุธปืนจากนายทะเบียนแล้ว ส่วนขั้นตอนของการขอ
ป.4 เป็นเพียงเพื่อต้องการบันทึกเป็นหลักฐานของทางราชการให้รู้ว่าใครครอบครองอาวุธปืนกระบอกนี้ มิใช่พึ่งจะได้รับ
อนุญาตตอนรับใบป.4

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:35:38 AM »

ได้ใบ ป.3 แล้ว ก็คืออนุญาตแล้วครับ

ถูกต้องเห็นด้วย ...... โปรดอย่ากังวลเลยนะครับ..เครียดซะเปล่า ๆ เอาเวลาระหว่างที่รอ ป.4 ไปโอ๋อวป.ตัวแรกของคุณไปพลางก่อนจะดีกว่านะเนี่ย..(ปล.ได้ชัวร์)

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:54:01 AM »

....................เพื่อนที่ทำงานไปรับปืนมาตั้งแต่กันยา..........เดี๋ยวนี้ก็ยังรอป.4อยู่ครับยังไม่ออกเลยครับ.........ตามแล้วบอกว่านายไม่อยู่ครับ............ ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:06:58 AM »

ป.4เป็นขั้นตอนต่อเนื่องจาก ป.3ครับ หากออกป.3 ก็ออกป.4ต่อได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:58:03 AM »

ลุ้นมากที่สุดก็ตอนรอ ป.3 นี่หล่ะครับ Grin

ป.4 ไม่รีบ เมื่อไหร่ก็ได้ครับ Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:29:18 AM »

ลุ้นมากที่สุดก็ตอนรอ ป.3 นี่หล่ะครับ Grin

ป.4 ไม่รีบ เมื่อไหร่ก็ได้ครับ Cheesy
  ป 3 ลุ้นเหนื่อยครับ ป 4 ไม่มีปัญหาถ้าได้ ป 3
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:47:49 AM »

ท่าจะลุ้นก็ ป.3 นี่และครับท่าได้ ป.3แล้วก็สบายใจได้แล้วครับ

เก้าก่อการ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

ความสุขอยู่ในอากาศ และตอนนี้ผมยังหายใจอยู่

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:32:51 PM »

ถือป.3ไปพลางๆก่อนครับ
ตอนผมยังไม่ได้ ป.4 ผมใช้ฝากเจ้าหน้าที่ขึ้นเครื่องบิน ก็ไม่มีปัญหาอะไร
อยู่ที่ว่าจะคุยกันรู้เรื่องหรือเปล่า

คุณอาจเป็นปลาใหญ่ในสระเล็ก แต่..ไม่ช้าไม่นานก็ต้องมีปลาตัวที่ใหญ่กว่า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์