เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:19:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากยิงกระสุนนัดแรก รูลำกล้องเล็กลงหรือใหญ่ขึ้น จากความร้อนที่เกิด?  (อ่าน 2559 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:27:34 PM »

หลังจากที่กระสุนนัดแรกวิ่งผ่านลำกล้องไปนะครับ ความร้อนที่เกิดขึ้นมันก็จะส่งผ่านจาก ผิวด้านในลำกล้องใช่ไหมครับ ถ้าดูจากรูป(ลูกไม่ยอมทำให้ครับ เลยต้องทำเอง ยี๊  )โมเลกุลก็จะได้รับความร้อน ที่ชั้นแรกๆ (สีแดง)ก็จะร้อน เกิดการขยายตัวก่อน ที่จะไปยังชั้นถัดๆ(สีเขียว) จนถึงผิวด้านนอก

คำถามก็คือ ถ้ามันร้อนจากในออกนอก ตอนที่โมเลกุลเริ่มขยายตัวในตอนแรก รูลำกล้อง เส้นผ่านศูนย์กลางต้องเล็กลง ถูกต้องไหมครับ จนเมื่อมันร้อนได้ที่จนถึงผิวด้านนอกแล้วมันถึงขยายเป็นใหญ่ขึ้นถูกต้องไหมครับ

คืออ่านเรื่องสไนเปอร์ จะตั้งกล้องตอนลำกล้องเย็น ก็เลยเกิดความสงสัยครับ ว่าลำกล้องร้อน นี่รูมันเล็กลงหรือว่าใหญ่ขึ้นกันแน่ (ขอแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ พอดีสมัยเรียน heat transfer ได้แค่ C ครับ) ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:26:17 PM โดย chnon » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:25:52 PM »

สไนเปอร์  วัดกันที่นัดเดียว จบ

ความร้อนที่ออกจากลำกล้อง ทำให้เกิด มิราจ

ลำกล้อง จากนัดแรก เล็กลง เพื่อการส่งหัวกระสุนรีดตามเกลียว และ ควรจะเล็กลงไป ตามคราบสะสม

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:09:10 AM »

อยากรู้เหมือนกันครับ
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:18:35 AM »

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก ส่วนตัวคิดว่าเมื่อยิงนัดแรกออกไป รูลำกล้องเท่าเดิมครับ เพราะมีการถ่ายเทความร้อนออกไปสู่ผิวชั้นนอก แต่ว่าเมื่อยิงไปนานๆ จนลำกล้องร้อน รูลำกล้องจะขยายใหญ่ขึ้น ลูกปืนไม่ค่อยจับเกลียว ความแม่นยำจึงลดลง กลุ่มกระสุนไม่แน่น  ไหว้ ไหว้รอท่านผู้การ หรือ ท่านผู้การรู้โลหะศาสตร์ มาตอบดีกว่าครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 02:55:29 PM »

ประเด็นมันอยู่ที่ลำกล้องที่เจาะรูทำเกลียวแล้วทำ barrel contour มันไม่ Symmetric 100%

แถมตอนทำกลียวและกลึง contour ก็มี Stress ทำให้มี strain ตกค้างในเนื้อโลหะ

factor ต่างๆพวกนี้มีผลทำให้กลุ่มกระสุนขยับไปจากจุดเดิมได้เมื่ออุณหภูมิสูงขึ้นครับ

วิธีแก้มีหลายอย่างแต่ทุกอย่างต้องมีค่าใช้จ่ายสูงขึ้นๆ ทุกอย่าง

Sniper จะยิงขณะลำกล้องเย็นก็เลยต้องตั้งกล้องขณะลำกล้องเย็น(อุณหภูมิใกล้เคียงอุณหภูิมิห้อง)

ส่วนนักกีฬาจะยิงตั้งกล้องกี่ชุดก็ได้ไม่มีปัญหาเพี่ยงแต่เปลืองมากขึ้น

ต่างจากสไนเปอร์ถ้ายิงตั้งศูนย์หลายนัดในสนาม คงกลับมาเป็นหมูบะช่อ 

นักกีฬาต่างประเทศที่แข่งพันหลายังยอมรับฝีมือสไนเปอร์ครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:20:13 PM »

นักกีฬาต่างประเทศที่แข่งพันหลายังยอมรับฝีมือสไนเปอร์ครับ
ผมสงสัยมานานแล้วว่านักยิงแข่งขันปืนยาว 1,000 หลา กับสไนเปอร์ของ นย.สหรัฐใครเจ๋งกว่ากัน ? ถ้าสไนเปอร์แม่นกว่าทำไมไม่หาลำไพ่ด้วยการล่ารางวัลตามแมทช์ต่าง ๆ ครับ
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:54:03 PM »

สไนเปอร์ทุกคนคือรั้วของชาติที่เรามองไม่เห็น และไม่ควรให้เขาถูกมองเห็น เขาจะแสดงตัวได้อย่างไรครับ

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:39:39 PM »

ผมสงสัยมานานแล้วว่านักยิงแข่งขันปืนยาว 1,000 หลา กับสไนเปอร์ของ นย.สหรัฐใครเจ๋งกว่ากัน ? ถ้าสไนเปอร์แม่นกว่าทำไมไม่หาลำไพ่ด้วยการล่ารางวัลตามแมทช์ต่าง ๆ ครับ
ลองหาอ่านจาก 6mmBR.com ดูเองได้เลยครับ คำตอบอยู่ในนั้น ผมไม่ได้เป็นนักแข่งพันหลาและไม่ใช่สไนเปอร์เลยตอบไม่ได้

ส่วนที่อ้างอิงถึง ผมก็อ่านมาจากที่นั่นครับ
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:42:49 PM »

ความรู้ไปไม่ถึงโลหะการ แต่พอเข้าใจว่าถ้ายิ่งร้อนก็มีผลคล้ายๆยิงปืนในอากาศร้อนมาก ดังนั้นอย่าทรมานปืนของท่านด้วยการยิงติดต่อกันนานๆนะครับ หลงรัก

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:47:27 PM »

ความรู้ไปไม่ถึงโลหะการ แต่พอเข้าใจว่าถ้ายิ่งร้อนก็มีผลคล้ายๆยิงปืนในอากาศร้อนมาก ดังนั้นอย่าทรมานปืนของท่านด้วยการยิงติดต่อกันนานๆนะครับ หลงรัก

นานประมาณไหนครับ  ถึงเรียกว่าทรมานปืน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:00:16 PM »

นานประมาณไหนครับ  ถึงเรียกว่าทรมานปืน

ลองจับดูแต่ใช้หลังมือนะครับ ถ้ารู้สึกว่าร้อนจนจะทนไม่ไหวก็ต้องพอแล้ว พักก่อน

บอกเป็นจำนวนนัดไม่ได้เพราะไม่ได้บันทึกไว้ครับ แต่ส่วนมากผมจะพักทุกประมาณ1ชม.ครับ

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:01:11 PM »

ประมาณว่ายิงวันนี้..แล้วอีกสามเดือนค่อยล้างลำกล้องครับ.. Grin

(ผมหยอกเล่นครับ..ถ้าเห็นไม่สมควร..ต้องขออภัยมาณ.โอกาสนี้ด้วยครับ..) ไหว้

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:07:17 PM »

ประมาณว่ายิงวันนี้..แล้วอีกสามเดือนค่อยล้างลำกล้องครับ.. Grin

(ผมหยอกเล่นครับ..ถ้าเห็นไม่สมควร..ต้องขออภัยมาณ.โอกาสนี้ด้วยครับ..) ไหว้

อิ อิ อิ  ผมเคยทำครับ  นานสุดประมาณ 4 เดือน

ยิงไปซักสาม สี่พันนัด  ค่อยล้าง อารมณ์นั้นแบบขี้เกียจครับ

แต่ตอนนี้ เดือนเดียวล้าง  ไม่ค่อยเกินพันนัด Grin Grin

ปล.  ไม่แนะนำให้ใครเลียนแบบทั้งสิ้นนะครับ ปืนพัง  ผมไม่เกี่ยวนะครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:10:02 PM โดย ไม่ค่อยแม่น » บันทึกการเข้า

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:08:34 PM »

อันนี้ก็จริงครับ พวกยิงแล้วไม่ล้างเหมือนทำงานแล้วไม่อาบน้ำ ปืนพังได้เหมือนกันครับ ไม่ใช่เรื่องล้อเล่นแต่อย่างใด..

อิ อิ อิ  ผมเคยทำครับ  นานสุดประมาณ 4 เดือน

ยิงไปซักสาม สี่พันนัด  ค่อยล้าง อารมณ์นั้นแบบขี้เกียจครับ

แต่ตอนนี้ เดือนเดียวล้าง  ไม่ค่อยเกินพันนัด Grin Grin

เคยมีเพื่อนเล่าให้ฟังครับ พวกยิงจนตะกั่วมันเคลือบเกลียวแทบมองไม่เห็น แล้วบอกปืนไม่แม่น ปั๊ดโธ่  หัวเราะร่าน้ำตาริน สงสารปืนจริงๆ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:12:12 PM »

ล้าง  หรือไม่ล้าง ผมยังแม่นเหมือนเดิมครับ  แม่นยังไงก็แม่นอย่างนั้น

แม่นแบบเสมอต้น  เสมอปลาย

ไม่ได้แม่นขึ้น  หรือแม่นลงแต่อย่างใด 

แม่นเท่าเดิมเลย  จริงๆนะ Grin Grin Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์