เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:23:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากยิงกระสุนนัดแรก รูลำกล้องเล็กลงหรือใหญ่ขึ้น จากความร้อนที่เกิด?  (อ่าน 2562 ครั้ง)
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:16:13 PM »

ล้าง  หรือไม่ล้าง ผมยังแม่นเหมือนเดิมครับ  แม่นยังไงก็แม่นอย่างนั้น

แม่นแบบเสมอต้น  เสมอปลาย

ไม่ได้แม่นขึ้น  หรือแม่นลงแต่อย่างใด 

แม่นเท่าเดิมเลย  จริงๆนะ Grin Grin Grin

รับทราบครับ อีกประเด็นกลัวสนิมน่ะครับ ไม่แน่ใจว่ามันขึ้นได้หรือเปล่าแต่ส่วนมากผมไม่เคยหมกไว้เกิน7วันครับ

อิอิ

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:22:40 PM »

นานประมาณไหนครับ  ถึงเรียกว่าทรมานปืน
ประมาณว่ายิงวันนี้..แล้วอีกสามเดือนค่อยล้างลำกล้องครับ.. Grin

(ผมหยอกเล่นครับ..ถ้าเห็นไม่สมควร..ต้องขออภัยมาณ.โอกาสนี้ด้วยครับ..) ไหว้

อิ อิ อิ  ผมเคยทำครับ  นานสุดประมาณ 4 เดือน

ยิงไปซักสาม สี่พันนัด  ค่อยล้าง อารมณ์นั้นแบบขี้เกียจครับ

แต่ตอนนี้ เดือนเดียวล้าง  ไม่ค่อยเกินพันนัด Grin Grin

ปล.  ไม่แนะนำให้ใครเลียนแบบทั้งสิ้นนะครับ ปืนพัง  ผมไม่เกี่ยวนะครับ  Grin
โกรธใครมาหรือปล่าวครับ..
กระหน่ำยิงซะขนาดนั้น..
ส่วนตัวผม..ขอแค่ปาติหาร์...นัดสองนัดก็พอ..(พอสมควรแก่เหตุ).. Grin

ยิงทีเป็นพันนัด..ขี้เกียจทีละสี่เดือน..  ตกใจ
 คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:24:55 PM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
todsagun
Sr. Member

คะแนน 57

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:36:08 PM »

ล้าง  หรือไม่ล้าง ผมยังแม่นเหมือนเดิมครับ  แม่นยังไงก็แม่นอย่างนั้น

แม่นแบบเสมอต้น  เสมอปลาย

ไม่ได้แม่นขึ้น  หรือแม่นลงแต่อย่างใด 

แม่นเท่าเดิมเลย  จริงๆนะ Grin Grin Grin

รับทราบครับ อีกประเด็นกลัวสนิมน่ะครับ ไม่แน่ใจว่ามันขึ้นได้หรือเปล่าแต่ส่วนมากผมไม่เคยหมกไว้เกิน7วันครับ

อิอิ
เพื่อหลักฐานยืนยันจากการทดลองจริง..
เที่ยวหน้า..แนะนำให้รอล้างหลังจากการยิงที่สองอาทิตย์เริ่มต้นครับ..
ถ้าสนิมยังไม่ขึ้น..ให้เพิ่มจำนวนอาทิตย์หลังการยิงให้มากขึ้น..
เดี๋ยวสนิทมันต้องขึ้น..พร้อมข้อมูลที่แน่นอนว่าสนิมจะขึ้นตอนไหนหลังจากหมกปืนไว้ไม่ยอมล้างน่ะครับ..
ส่วนผมขอยิงทุกวัน..ล้างทุกวันดีกว่า.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:37:44 PM โดย todsagun » บันทึกการเข้า

คุยเล่น เน้นฮา สาระไม่มี..ครับผม..
OldBoy
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:45:54 AM »

นักกีฬาต่างประเทศที่แข่งพันหลายังยอมรับฝีมือสไนเปอร์ครับ
ผมสงสัยมานานแล้วว่านักยิงแข่งขันปืนยาว 1,000 หลา กับสไนเปอร์ของ นย.สหรัฐใครเจ๋งกว่ากัน ? ถ้าสไนเปอร์แม่นกว่าทำไมไม่หาลำไพ่ด้วยการล่ารางวัลตามแมทช์ต่าง ๆ ครับ

ในอเมริกามีหน่วยงานนึง ชื่อหน่วย U.S. Army Marksmanship Unit แข่งขันล่ารางวัลแม็ทใหญ่ๆทั้งในและต่างประเทศ
รายละเอียดภาระกิจทางตรงและอ้อมลองอ่านดูในหัวข้อ Who we are ครับ
http://www.usaac.army.mil/amu/

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:25:57 AM »

พวกยิงเป้าแข่ง 1000 หลา นั่น อดทนยิงหลายสิบนัด ต้องการให้เข้าเป้าทุกนัด  รู้ระยะยิงแน่นอน ทดสอบศูนย์ได้ ฯลฯ
พวกสไนเปอร์ อดทนซุ่มรอเป็นชั่วโมงหรือครึ่งค่อนวันเพื่อยิงนัดแรกนัดเดียวให้เข้าเป้า  ไม่มีการยิงลองศูนย์ 
การฝึกจะต่างกันอยู่มากนะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 01:37:39 PM »

ความยากก็คงคล้ายกับ การคำณวน static load กับ dynamic load นะครับ

ตัวแปรแค่สองสามตัวเทียบกับตัวแปรสิบกว่าตัว แถมยังเป็น variable factor อีก.
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์