เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:29:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขาสร้างลูกดัมมี่มาทำไมครับ?  (อ่าน 3469 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:10:41 AM »

Smiley
วัตถุประสงค์หลักในการสร้างลูกดัมมี่นี่เพื่อใช้ทำอะไรครับ
- ใช้เพื่อยิงแห้งกันเข็มแทงชนวนหัก
หรือ
- ใช้เพื่อความปลอดภัย เช่นกันเด็กเหนี่ยวไกปืนเล่นแล้วลั่นลูกจริงออกมา
หรืออื่นๆ

ที่ถามเพราะว่าจะไปหาซื้อลูกดัมมี่มาฝึกยิงแห้งปืน 1911
บวกกับจะฝึกชักยิงจากซองพกในโดยอยากบรรจุกระสุนเต็มซองเพื่อให้ได้น้ำหนักใกล้เคียงของจริงน่ะครับ
ลูกดัมมี่นี่รองรับการยิงแห้งได้มากน้อยประมาณไหน  มีวิธีสังเกตอย่างไรว่าลูกนั้นหมดสภาพในการฝึกยิงแห้งแล้ว
มีวิธีอื่นที่ประหยัดกว่าการใช้ลูกดัมมี่  แต่ปลอดภัยเช่นกันจะแนะนำไหมครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:15:44 AM »

........................ข้อแรกเอามาขายครับ...............ข้อต่อไปเชิญท่านอื่นๆตอบครับ................. ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:36:03 AM »

Smiley
วัตถุประสงค์หลักในการสร้างลูกดัมมี่นี่เพื่อใช้ทำอะไรครับ
- ใช้เพื่อยิงแห้งกันเข็มแทงชนวนหัก
ไหว้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:15:53 AM »

ตัดท่อยางใสๆ เป็นแว่นแล้วขวางหน้านกสับครับ สำหรับ 1911 ถูกกว่าและดีกว่าลูกดัมมี่ เพราะไม่มีโลหะกระทบกันเลย แรงกระแทกทั้งหมดโดนท่อยางรับเอาไว้ครับ...
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:17:05 AM »

ท่านสมชาย(ฮา) ครับ ผมก็ทำแบบนี้ครับ กับสมิธลูกโม่ M637 ผมตัดท่อปั๊มอากาศอ็อซิเจนตู้ปลามาประมาณ 2 มม.วางไว้ท้ายเข็มครับ เวลานกสับตีลงก้จะโดนท่อยาง

แต่..............ใช้บ่อย ๆ มันฉีกและขาดโดยไม่รู้ตัว แล้วไอ้ที่ขาดนั้นหล่นเข้าไปในชุดลั่นไก

ผล............. บางครั้งเหนี่ยวแล้วไกไม่คืน เพราะเศษของมันไปเกะกะอยู่

รื้อ.............. แกะประกับข้าง นั่งรื้อทั้งนกสับ เตารีด และไกออกมาแคะเอาเศษ ๆ ออกจนหมด

แล้วก็ใช้ได้ดังเดิม ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ แต่ต้องคอยดูมันบ่อย ๆ พอยิงแห้งประมาณได้ร้อยครั้งก็โยนมันทิ้งแล้วใส่อันใหม่แทน 

เคยเอาไปสนามใส่ลูกซ้อมแล้วยิงไม่ออก เพราะไม่ได้แกะท่อยางออกก่อน 

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:19:21 AM »

ส่วนความคิดเห็นของผมน่าจะทำออกมาไว้สำหรับลองยิงที่บ้านได้และยิงตอนไม่มีลูกจะยิง(ขาดตลาด) Grin

แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:24:15 AM »

ผมว่า ขายมากกว่า  ถ้าเราใส่ลูกดัมมี่ยิงเล่นบ่อยๆด้วยความเคยตัวหรือมือบอน เเล้วใส่ลูกจริงไว้แล้วลืม อะไรจะเกิดขึ้นละครับ  อ๋อย ไม่อยากคิด
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:50:26 AM »

ของผมตัดท่อยางใส่ไม่ได้เลย ทรานสเฟอร์บาร์มันดันขึ้น  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:51:07 AM »

ท่านสมชาย(ฮา) ครับ ผมก็ทำแบบนี้ครับ กับสมิธลูกโม่ M637 ผมตัดท่อปั๊มอากาศอ็อซิเจนตู้ปลามาประมาณ 2 มม.วางไว้ท้ายเข็มครับ เวลานกสับตีลงก้จะโดนท่อยาง

แต่..............ใช้บ่อย ๆ มันฉีกและขาดโดยไม่รู้ตัว แล้วไอ้ที่ขาดนั้นหล่นเข้าไปในชุดลั่นไก

ผล............. บางครั้งเหนี่ยวแล้วไกไม่คืน เพราะเศษของมันไปเกะกะอยู่

รื้อ.............. แกะประกับข้าง นั่งรื้อทั้งนกสับ เตารีด และไกออกมาแคะเอาเศษ ๆ ออกจนหมด

แล้วก็ใช้ได้ดังเดิม ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ แต่ต้องคอยดูมันบ่อย ๆ พอยิงแห้งประมาณได้ร้อยครั้งก็โยนมันทิ้งแล้วใส่อันใหม่แทน 

เคยเอาไปสนามใส่ลูกซ้อมแล้วยิงไม่ออก เพราะไม่ได้แกะท่อยางออกก่อน 

สำหรับ 1911 ใช้ท่อยางจะไม่มีปัญหาอย่างลูกโม่ครับ คือมันไม่มีซอกเล็กซอกน้อย ช่องท้ายลำเลื่อนก็ใหญ่ หยิบเข้าออกสบายครับ... ที่สำคัญเวลายางมันโดนหน้านกสับตีจนบี้ เราก็รู้เพราะมันเห็นชัดครับ...

ส่วนเรื่องลืมเอาออกนี่คงต้องแก้ที่ตัวคนยิงครับ ต้องตรวจปืนก่อนยิงให้เหมือนตรวจรถก่อนขับออกจากบ้านไงครับ... เย้
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:53:04 AM »

ต้องตรวจปืนก่อนยิงให้เหมือนตรวจรถก่อนขับออกจากบ้านไงครับ... เย้

เหมือนตรวจกระเป๋าสตางค์ ว่ามีถุง....หรือเปล่า   คิก คิก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:54:24 AM »

ต้องตรวจปืนก่อนยิงให้เหมือนตรวจรถก่อนขับออกจากบ้านไงครับ... เย้

เหมือนตรวจกระเป๋าสตางค์ ว่ามีถุง....หรือเปล่า   คิก คิก
โดนโดนเลย

หนูชอบชอบ

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:55:06 AM »

เหมือนตรวจกระเป๋าสตางค์ ว่ามีถุง....หรือเปล่า   คิก คิก

โห...

น้ายอด In Love... จ๊ากซ์...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 05:00:06 PM »

ผมไม่เคยซื้อใช้เลยครับ  ผมใช้ท่อยางมาตลอด....
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 05:08:00 PM »

เพื่อป้องกันเข็มแทงชนวนหัก และเพื่อความคุ้นเคยกับระบบลั่นไก เพราะการฝึกลั่นไกให้ตัวปืนนิ่งๆ
หากไม่ฝึกบ่อยๆ เวลาลั่นไกจริงๆ กระสุนแทบไม่โดนเป้าเลย

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:18:42 PM »

เอาไว้ฝึกบรรจุด้วยล่ะมั๊งครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์