เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:34:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขาสร้างลูกดัมมี่มาทำไมครับ?  (อ่าน 3470 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:03:58 PM »

ผมนึกถึงลูกสำหรับหัดบรรจุเหมือนกันครับ .... เพราะตอนเรียนวิชาทหาร มันมีอยู่ในตำรา

ส่วนการนำมารองรับนกสับ โดยไม่ต้องยิงจริงนั้น อาจเป็นอีกขั้นของการพัฒนาผลิตภัณฑ์ครับ Grin Grin Grin

ps- 2000
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:29:18 PM »

เข้ามาฟัง
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:39:59 PM »

Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 05:06:34 PM โดย Orion » บันทึกการเข้า
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:42:31 PM »

ปืนสั้นก็มีหรอคับลูกdummy ผมเคยใช้อยู่ลูก5.56x45 NATO Dummy M199เอาไว้ฝึกบรรจุ หรือไม่ก็เอาไว้ขว้างหัวเล่น
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:48:37 AM »

Cheesy
ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้ และความเห็นนะครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 04:56:21 AM »

ผมว่า ขายมากกว่า  ถ้าเราใส่ลูกดัมมี่ยิงเล่นบ่อยๆด้วยความเคยตัวหรือมือบอน เเล้วใส่ลูกจริงไว้แล้วลืม อะไรจะเกิดขึ้นละครับ  อ๋อย ไม่อยากคิด
กฎของความปลอดภัยต้องมาอันดับแรกครับ ถ้าประมาทและคิดอย่างนี้ การฝึกเหนี่ยวไกยิงแห้งก็คงฝึกไม่ได้เลย
ทั้งที่จำเป็นมากสำหรับคนที่ต้องการพัฒนาการยิงปืน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 05:03:03 AM »

ตัดท่อยางใสๆ เป็นแว่นแล้วขวางหน้านกสับครับ สำหรับ 1911 ถูกกว่าและดีกว่าลูกดัมมี่ เพราะไม่มีโลหะกระทบกันเลย แรงกระแทกทั้งหมดโดนท่อยางรับเอาไว้ครับ...
พี่นายสมชาย (ฮา) ครับ ขอถามเพิ่มอีกหนึ่งคำถาม  ตามประสาคนไม่ค่อยรู้เรื่องกลไกการทำงานของปืนครับ...
ปืน 1911 ที่ออกแบบให้นกสับไปกระแทกปลายเข็มแทงชนวนเพื่อให้เข็มเดินหน้าพุ่งเข้ากระทบท้ายกระสุน
ผมเดาว่าการทำงานของนก...มันต้องมีสปริง และ/หรือ เฟืองโลหะ ที่หมุนหรือพลิกหรือขยายตัว เพื่อส่งให้นกสัมผัสกับท้ายเข็มแทงชนวนและมีแรงมากพอควรให้เข็มทำงาน
ที่พี่แนะนำให้เอายางโอริงขวางหน้านกสับโดยบังท้ายเข็มไว้   นั้นนึกออกเลยครับ
แต่สงสัยว่าหากเรายิงแห้งบ่อยๆเช่นสักหมื่นครั้งเนี่ย...
ตัวยางแม้จะมีความยืดหยุ่น  แต่ท้ายสุดนกมันก็เดินไปไม่สุดทางสุดตำแหน่งตรงที่ถูกออกแบบไว้
เมื่อทำไปนานๆเข้า  อย่างที่บอกว่าเป็นหมื่นๆครั้ง
ตัวสปริง และกลไกของเฟืองโลหะ (หากจะมี) มันจะล้าหรือสึกหรอ..จนทำให้แม้ไม่มียางกั้น  หน้านกก็เดินไม่ถึงท้ายเข็ม  หรือแม้ถึงก็ไม่มีแรงพอที่จะให้เข็มทำงานเต็มที่  หรือไม่ครับ
ถ้าไม่ใช่อย่างที่ผมสงสัย...จะเป็นเพราะอะไรครับ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 05:05:53 AM โดย a lone wolf » บันทึกการเข้า

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:20:37 AM »

ตัดท่อยางใสๆ เป็นแว่นแล้วขวางหน้านกสับครับ สำหรับ 1911 ถูกกว่าและดีกว่าลูกดัมมี่ เพราะไม่มีโลหะกระทบกันเลย แรงกระแทกทั้งหมดโดนท่อยางรับเอาไว้ครับ...
พี่นายสมชาย (ฮา) ครับ ขอถามเพิ่มอีกหนึ่งคำถาม  ตามประสาคนไม่ค่อยรู้เรื่องกลไกการทำงานของปืนครับ...
ปืน 1911 ที่ออกแบบให้นกสับไปกระแทกปลายเข็มแทงชนวนเพื่อให้เข็มเดินหน้าพุ่งเข้ากระทบท้ายกระสุน
ผมเดาว่าการทำงานของนก...มันต้องมีสปริง และ/หรือ เฟืองโลหะ ที่หมุนหรือพลิกหรือขยายตัว เพื่อส่งให้นกสัมผัสกับท้ายเข็มแทงชนวนและมีแรงมากพอควรให้เข็มทำงาน
ที่พี่แนะนำให้เอายางโอริงขวางหน้านกสับโดยบังท้ายเข็มไว้   นั้นนึกออกเลยครับ
แต่สงสัยว่าหากเรายิงแห้งบ่อยๆเช่นสักหมื่นครั้งเนี่ย...
ตัวยางแม้จะมีความยืดหยุ่น  แต่ท้ายสุดนกมันก็เดินไปไม่สุดทางสุดตำแหน่งตรงที่ถูกออกแบบไว้
เมื่อทำไปนานๆเข้า  อย่างที่บอกว่าเป็นหมื่นๆครั้ง
ตัวสปริง และกลไกของเฟืองโลหะ (หากจะมี) มันจะล้าหรือสึกหรอ..จนทำให้แม้ไม่มียางกั้น  หน้านกก็เดินไม่ถึงท้ายเข็ม  หรือแม้ถึงก็ไม่มีแรงพอที่จะให้เข็มทำงานเต็มที่  หรือไม่ครับ
ถ้าไม่ใช่อย่างที่ผมสงสัย...จะเป็นเพราะอะไรครับ?

รอฟังด้วยคนครับ...

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:55:09 PM »

ที่จริงมันก็มีการสึกหรอในชิ้นส่วนที่เสียดสีกันอยู่ดีครับ ถึงแม้ไม่มีแรงกระทบจากหน้านกสับฟาดเข้าไปที่แป้นท้ายเข็มแทงชนวนก็ตามครับ... หากเล่นบ่อยมากจนถึงจุดสึกหรอมันก็คงเสียหายมั่งตามประสาเครื่องจักรกลครับ... ที่เคยได้ยินคือเรื่องเซียร์ทื่อ ลั่นไกไม่คมเหมือนหักไส้ดินสอดำหักดังเป๊าะ...

ม้าแก่ของนายสมชายเองยิงเล่นวันละมากบ้างน้อยบ้าง บางวันไม่ได้จับเลย แต่ถ้าหยิบมายิงแห้งเล่นก็ไม่ต่ำกว่า 500 ครั้งในวันนั้นแหละครับ... ช่วงหลายปีก่อนหน้านี้ นายสมชายยิงแห้งเล่นทุกวันจนมือด้าน ด้านแล้วพอง พองแล้วด้านเหมือนคนจับจอบจับเสียม, หงอนนกกัดที่นิ้วหัวแม่โป้งง้างนกเป็นขุย, กับส้นมือโดนเมนสปริงเฮ้าซิ่งกัดพอง...

เฉลี่ยแล้วไม่น่าจะน้อยกว่า 500 ครั้งต่อวัน, คูณ 5 วันต่อหนึ่งสัปดาห์(5*500=2500) แค่ 4 สัปดาห์ก็เดือนเดียวหมื่นครั้งแล้วครับ ปีเดียวก็เกินแสนแน่ๆ และติดต่อกันหลายปีเสียด้วย... ที่จริงมีท่านอื่น"เล่น"มากกว่านายสมชายแยะนะครับ โดยเฉพาะนักกีฬามีทั้งยิงแห้งและยิงจริงเสียด้วยซ้ำครับ...

สรุปว่าไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ครับ... สมัยก่อนนายสมชายกังวลเรื่องแกนคันค้างกับแกนนกสับจะสึกหรอ เพราะเวลาลั่นไกยิงแห้งจะมีละอองน้ำมันปืนกระเด็นออกจากซอกรูแกนคันค้าง กับแกนนกสับ แต่จนป่านนี้มันก็ยังอยู่ดีครับ ผ่านมาได้เกือบ 20 ปีแล้วเสียด้วย(กระบอกเดียวดั้งเดิมที่เคยถ่ายรูปให้คุณหมาป่าฯ ดูเรื่องนิ้วโป้งกับห้ามไกนั่นแหละครับ)...
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:02:09 PM »

Cheesy
ขอบพระคุณครับพี่
สบายใจแล้วครับ 
เดี๋ยวนี้จับ 1911 ไม่เจ็บมือแล้วครับพี่ 
อันนี้ต้องขอบคุณข้อเขียนของพี่ NaiMai ด้วย

pongsirin
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:25:28 PM »

ต้องตรวจปืนก่อนยิงให้เหมือนตรวจรถก่อนขับออกจากบ้านไงครับ... เย้

เหมือนตรวจกระเป๋าสตางค์ ว่ามีถุง....หรือเปล่า   คิก คิก

เย้ย ของจริงเลย 555 ยืดอก พกถุง (ภรรยาอย่าให้รู้นะ) คิก คิก
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 12:04:57 AM »

ที่จริงมันก็มีการสึกหรอในชิ้นส่วนที่เสียดสีกันอยู่ดีครับ ถึงแม้ไม่มีแรงกระทบจากหน้านกสับฟาดเข้าไปที่แป้นท้ายเข็มแทงชนวนก็ตามครับ... หากเล่นบ่อยมากจนถึงจุดสึกหรอมันก็คงเสียหายมั่งตามประสาเครื่องจักรกลครับ... ที่เคยได้ยินคือเรื่องเซียร์ทื่อ ลั่นไกไม่คมเหมือนหักไส้ดินสอดำหักดังเป๊าะ...

ม้าแก่ของนายสมชายเองยิงเล่นวันละมากบ้างน้อยบ้าง บางวันไม่ได้จับเลย แต่ถ้าหยิบมายิงแห้งเล่นก็ไม่ต่ำกว่า 500 ครั้งในวันนั้นแหละครับ... ช่วงหลายปีก่อนหน้านี้ นายสมชายยิงแห้งเล่นทุกวันจนมือด้าน ด้านแล้วพอง พองแล้วด้านเหมือนคนจับจอบจับเสียม, หงอนนกกัดที่นิ้วหัวแม่โป้งง้างนกเป็นขุย, กับส้นมือโดนเมนสปริงเฮ้าซิ่งกัดพอง...

เฉลี่ยแล้วไม่น่าจะน้อยกว่า 500 ครั้งต่อวัน, คูณ 5 วันต่อหนึ่งสัปดาห์(5*500=2500) แค่ 4 สัปดาห์ก็เดือนเดียวหมื่นครั้งแล้วครับ ปีเดียวก็เกินแสนแน่ๆ และติดต่อกันหลายปีเสียด้วย... ที่จริงมีท่านอื่น"เล่น"มากกว่านายสมชายแยะนะครับ โดยเฉพาะนักกีฬามีทั้งยิงแห้งและยิงจริงเสียด้วยซ้ำครับ...

สรุปว่าไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ครับ... สมัยก่อนนายสมชายกังวลเรื่องแกนคันค้างกับแกนนกสับจะสึกหรอ เพราะเวลาลั่นไกยิงแห้งจะมีละอองน้ำมันปืนกระเด็นออกจากซอกรูแกนคันค้าง กับแกนนกสับ แต่จนป่านนี้มันก็ยังอยู่ดีครับ ผ่านมาได้เกือบ 20 ปีแล้วเสียด้วย(กระบอกเดียวดั้งเดิมที่เคยถ่ายรูปให้คุณหมาป่าฯ ดูเรื่องนิ้วโป้งกับห้ามไกนั่นแหละครับ)...
+1 ให้ครับ พอดีช่วงนี้ผมกำลังยุ่งกับการเคลียร์งานเก่า กับขึ้นงานใหม่ เลยไม่ค่อยได้เข้ามาเล่นเลย เดี๋ยวจัดแจงทุกอย่างเข้าที่เข้าทางคงมีเวลาเล่นเหมือนเดิมครับ. Cheesy (ใครถามหว่า..? หัวเราะร่าน้ำตาริน )

pui99
Full Member

คะแนน 17

บ้าว่ะ แก่แต่หล่อฉิบ

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 04:32:43 AM »

อันดับแรก เคยพูดๆๆๆ มาหลายๆๆๆๆๆ
สำหรับมือใหม่ๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆครับ
คือ การฝึกยิงโดยไม่กระตุกไกปืน ลากช้าๆให้มันสับลงไปเอง ศูนย์เที่ยง
ไม่ต้องเข้าสนาม เวลาเราจะลงแดงปืนกระสุน เล่นได้ในห้องนอนเลย
และสำคัญมากๆๆๆ ก่อนจะลอง ดราย เราดึงสไลด์ ดูสีมันซ๊ะ แดงคือดัมมี่ ทองเหลืองโลหะคือตายครับ
ในออโต้ ดึงสไลด์มานิดๆก็เห็นแล้วว่าลูกหลอกหรือจริง
ส่วนรีวอลเวอร์ ใส่ลูกเดียวเอง ถ้าช่องโม่ไม่ตรงจานท้ายดัมมี่ก็ไม่เหนี่ยว
ข้อห้าม อย่าใส่ ดัมมี่ ผสมกับของจริง มันเป็นการฆ่าตัวเองครับ สับสนมากถ้าฉุกเฉิน
 มันเหมาะกับการลองมือ ลอง นน.การลากไกโปรดเข้าใจด้วยครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ส่วนยาง ห่วง แหวน  กันท้าย สไลด์ ผมว่ามันเหมาะกับมือเก่าชำนาญครับ
เพราะไม่พลาด ถ้ามือใหม่ ดัมมี่ ลูกละเท่าไร ผมไม่ได้ตามราคา ก่อนนั้นมันเกือบเท่ากระสุน5-6นัด
ผมเคยมีอปืน 4 ขนาดต้องซื้อลูกสี่ขนาด แต่สำรองสองเป็นแปด กันชำรุดด้วย หมดเกือบพันครับ
แต่ปลอดภัยมากกับเงินนี้ ตรงนี้ สำหรับมือใหม่อย่าผม ณ เวลานั้น
มันทนม๊ะ มันยิงดรายได้เป็นพันครั้งครับ
ขึ้นอยู่กับ เมนสปริง แต่งสับแรงแค่ไหน?
ในลูกมันมีสปริงรับแรง แต่ท้ายเป็นทองเหลือง
มันชอบที่จะบาน เป็นหลุม เอาว่ามันบานมาก เอาตะปูกดแล้วไม่ยอมจมก็คือเสื่อม
ลูกไม่มากราคา เข็มแทงชนวน ราคาเท่าไรครับ?HuhHuh
และเข้าใจนิด สิแดงคือ Warning ฝรั่งมันเตือนสีนี้แหละครับ ให้คิดก่อนทำ มิใช่ทำแล้วบอกว่าอุบัติเหตุ

ถ้าเราปรับตัวเข้ากับปืนของเราแล้ว
เราจะรู้ว่าปืนของเราเป็นปืนที่ดีที่สุด
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 04:49:22 AM »

ใช้ท่อยางเหมื่อนกันค่ะ แต่เดี๋ยวนี้เอาหนังยางรัดแกงมาผูกทบเป็นก้อนแทนแล้วค่ะ ก็ใช้ได้เหมื่อนกัน  Grin
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์