เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:24:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กํานัน ป. ๑...........  (อ่าน 4829 ครั้ง)
ไม้โอ๊ค
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 10:55:41 AM »

ผมมีข้อสงสัยว่าการขอใบ ป .๑ ต้องออกโดยกํานันเท่านั้นหรือครับ(ประชาชนธรรมดา)
และถ้าหากสามีมีขนาด ๙ มม.อยู่แล้วหนึ่งกระบอก  แต่ภรรยา(ส.อบต.)
ต้องการจะซื้อปืนโครงการ แต่กํานันไม่ออกใบป .๑ให้เพราะสามีมีอยู่แล้ว
อยากถามเพื่อนสมาชิกว่ากํานันมีสิทธไม่อนุญาติหรือเปล่าครับและควรทําอย่างไร

maioak
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:04:26 AM »

การขออนุญาติมีและใช้ อวป เป็นหน้าที่ของนายทะเบียนท้องที่นั้นๆ คือ นายอำเภอแต่ละท้องที่

ส่วนกำนันน่าจะเป็นคนเซ็นต์รับรองความประพฤติให้กับลูกบ้านนะครับไม่มีอำนาจจะอนุญาติหรือไม่อนุญาติให้มีและใช้ อวป ได้ครับ

ไม้โอ๊ค
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:16:27 AM »

ขอบคุณครับ   แล้วถ้ากํานันไม่ยอมเซ็นต์ บอกเหตุผลว่าที่บ้านมีแล้ว
(ภรรยาเข้าไปคุย ๓รอบแล้ว)ไม่อนุญาติ แล้วควรต้องทําอย่างไร
ใครสามารถเซ็นต์แทนได้ครับ

maioak
แม้ว
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

ชีวิตก็มีแค่นี้

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:18:56 AM »

ราชการ C7 ครับ เช็นรับรอง  ไหว้
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:20:53 AM »

ขอบคุณครับ   แล้วถ้ากํานันไม่ยอมเซ็นต์ บอกเหตุผลว่าที่บ้านมีแล้ว
(ภรรยาเข้าไปคุย ๓รอบแล้ว)ไม่อนุญาติ แล้วควรต้องทําอย่างไร

...ผู้ใหญ่บ้าน....

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:22:40 AM »

ราชการ C7 ครับ เช็นรับรอง  ไหว้
ผู้ใหญ่ก็เซ็นต์รับรองได้นี้ครับ  ของผมก็ผู้ใหญ่บ้านเป็นคนเซ็นต์รับรอง

Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:28:35 AM »

ความคิดเห็นส่วนตัวของผม

ผมว่าเหตุผลของท่านกำนันไม่เข้าท่าเลย

เหตุผลมันฟังไม่ขึ้นครับที่ว่าที่บ้านมีแล้วมันไม่ใช่เลยครับ

สรุปแล้วว่าถ้าสามีมีแล้วภรรยาก็ห้ามมีอย่างนั้นหรือครับ เศร้า

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:32:24 AM »

เห็นใหมครับ  ระบบศักดินาของไทย  ท่านๆ ทั้งหลายที่ นายอำเภอ ไม่ยอมออกใบ ป3ให้ ดูไว้
เป็นแค่ กำนัน(ยังไม่ได้เป็น นายอำเภอ)  ไม่ยอม เซ็น ป1 เสียแล้ว
Hero Member

คะแนน 1275

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:32:47 AM »

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ

ที่ว่าให้ข้าราชการ C7 เซ็นต์รับรองแทนได้น่ะ

ต้องเป็นในเขตพื้นที่เดียวกันหรือไหม

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
ไม้โอ๊ค
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:34:12 AM »

หมู่บ้านผมผู้ใหญ่กับกํานันคนเดียวกันครับ

maioak
คุณพ่อตัวดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:37:33 AM »

คงต้องการอย่างอื่นแล้วละครับแบบนี้ Embarrassed

เก้าก่อการ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

ความสุขอยู่ในอากาศ และตอนนี้ผมยังหายใจอยู่

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:08:21 PM »

ขอ ป3 นายอำเภอโดยตรงก็น่าจะได้ครับ
เพราะไม่เช่นนั้น บางท้องที่เช่น เทศบาลเมืองที่ไม่มีกำนัน,ผู้ใหญ่บ้าน จะไปหา ป1 จากใครล่ะครับ
อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะครับ

คุณอาจเป็นปลาใหญ่ในสระเล็ก แต่..ไม่ช้าไม่นานก็ต้องมีปลาตัวที่ใหญ่กว่า
suteetee
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:14:06 PM »

เห็นใหมครับ  ระบบศักดินาของไทย  ท่านๆ ทั้งหลายที่ นายอำเภอ ไม่ยอมออกใบ ป3ให้ ดูไว้
เป็นแค่ กำนัน(ยังไม่ได้เป็น นายอำเภอ)  ไม่ยอม เซ็น ป1 เสียแล้ว
ของผมกำนันก็ไม่เซ็นให้ครับบอกไม่มีซอง Huhเลยให้ผู้ใหญ่เซ็นผู้ใหญ่ถามแล้วก็เซ็นให้ไม่เห็นถามเรื่องซองเลย Grin
เก้าก่อการ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

ความสุขอยู่ในอากาศ และตอนนี้ผมยังหายใจอยู่

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:14:49 PM »

อีกอย่างถ้ากำนันไม่เซ็นต์ให้ ส.อบต. น่าจะเป็นการเมืองคนละฟาก คนละฝ่าย
อาจจะไม่ใช่ถือศักดินาอย่างที่เข้าใจ
ข้าราชการดีๆ มีมากมายครับ Smiley

คุณอาจเป็นปลาใหญ่ในสระเล็ก แต่..ไม่ช้าไม่นานก็ต้องมีปลาตัวที่ใหญ่กว่า
Hero Member

คะแนน 1275

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:21:14 PM »

ของผมกำนันก็ไม่เซ็นให้ครับบอกไม่มีซอง Huhเลยให้ผู้ใหญ่เซ็นผู้ใหญ่ถามแล้วก็เซ็นให้ไม่เห็นถามเรื่องซองเลย Grin

ถ้าเป็นอย่างนี้ก็น่าเศร้าน่ะครับ

สังคมไทยเป็นอะไรกันไปหมดแล้ว

อะไรก็ต้องมีเงินมาก่อนเศร้าใจมากๆครับ เศร้า เศร้า เศร้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์