เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:28:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นจากอะไรดีครับ  (อ่าน 2106 ครั้ง)
E22BH
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:50:52 AM »

เรียนถามท่านผู้รู้ครับ  ผมสนใจเกี่ยวกับอาวุธปืนมาพอสมควรแล้วครับ  แต่กำลังจะเริ่มอย่างเป็นจริงเป็นจังซักที เลยอยากทราบว่าหากจะเริ่มต้นจากขนาดเท่าไรก่อนดีครับ .22  .38  .357  9มม.  .45 อะไรประมาณนี้ครับ พอดีเป็นคนรูปร่างใหญ่ปืนยี่ห้อไหน ขนาดไหนจึงจะเหมาะครับ  อยากได้แบบราคาไม่สูงมากนัก พกพาสะดวก ดูแลรักษาง่าย  รบกวนผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ (หากแนะนำรุ่นพร้อมข้อมูลและรูปก็จะดีครับ)
ขอบคุณมากครับ

ดำรงเกียรติยศ  มุ่งสร้างคุณธรรม  เสียสละเพื่อสังคม  กลับคืนสู่แผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 11:54:10 AM »

แนะนำว่าซื้อหนังสืออาวุธปืนอ่านครับ...

ถ้าจะเอาเร็วๆ ใจร้อน ให้ซื้อ S&W 67 ขนาด .38 Special ครับ... เอาคีย์เวิร์ดค้นในกูเกิ้ลได้เลย มีทั้งรูปทั้งสเปคครับ...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:41:05 PM »

..เริ่มจากซื้อนิตยสารอาวุธปืน ฉบับรวมเล่ม ย้อนหลัง 1-2 ปีมาอ่านก่อนครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 12:41:28 PM »

มือใหม่มักชอบปืนแรงๆ  หรือ  ปืนลูกดก  ว่างๆลองไปเดินดูตัวจริงตามร้านขายปืนว่าชอบแบบไหน  และลองไปสนามยิงปืนเช่าปืนยิงดูว่าชอบแบบไหน  จากนั้นหากอยากรู้อะไรเพิ่มเติมก็สอบถามกันได้  ในนี้มีท่านผู้รู้เยอะแยะครับ  เยี่ยม  ปัจจุบันนี้ปืนราคาสูงมากเราอาจเลือกได้ไม่มากนักครับ
E22BH
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:51:40 PM »

รับทราบเลยครับ  อันที่จริงผมก็อ่านนิตยสารอวป.มาตลอดครับ มาสนใจอยู่ที่ .38  3 นิ้วของสมิท กับ 9มม. ของ GLOCK ครับ  ยังไงก็จะศึกษาข้อมูลต่อไปครับ  แต่เออเรียนถามเพิ่มเติมข้อควรระวังในการซื้ออวป. มือสองด้วยครับ  ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากๆครับ

ดำรงเกียรติยศ  มุ่งสร้างคุณธรรม  เสียสละเพื่อสังคม  กลับคืนสู่แผ่นดิน
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 01:52:52 PM »

ถาม อีกนิดครับ
ซื้อกระบอกเดียวจบ
หรือ  ซื้อ  อีก  เรื่อยๆ
เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 02:35:06 PM »

ถ้าจะเริ่มด้วยกีฬา ขอแนะนำ 45 แบบm1911ครับ ศึกษาจากตัวนี้ไปเลย  น้ำลายหก

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 04:01:57 PM »

..เริ่มจากซื้อนิตยสารอาวุธปืน ฉบับรวมเล่ม ย้อนหลัง 1-2 ปีมาอ่านก่อนครับ..

เออ   เข้าใจแนะนำ

และขอเพิ่มเติม อ่านทุกๆเรื่องครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 04:45:16 PM »

ที่จริงในใจคุณคงมีคำตอบอยู่แล้วนะครับว่าชอบปืนขนาดอะไร... รุ่นไหน....ยี่ห้ออะไร  เหลือเพียงแต่ว่าเราหาข้อมูลของปืนที่เราชอบนั้นได้มากน้อยแค่ไหน   ถ้าเรามีข้อมูลมากเราก็คงตัดสินใจซื้อได้ไม่ยากครับ   แต่ถ้าเรายังมีข้อมูลน้อย    ผมว่าเราควรหาข้อมูลของปืนหลายๆกระบอกมาลองเปรียบเทียบกับกระบอกที่เราต้องการดูซิครับ    จได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นไปอีกนะครับ....
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 04:46:06 PM »

ท่าน จขกท.หมายถึงว่าควรจะซื้อปืนขนาดใดเป็นกระบอกแรกใช่ไหมครับ...

ผมแนะนำให้เลือกปืนลูกโม่ขนาด .๓๕๗ ลำกล้อง ๔ นิ้วครับ...

เพราะสามารถฝึกหัดโดยใช้กระสุน .๓๘ ได้...

และหากควบคุมปืนได้ดีแล้ว ใช้กระสุนขนาด .๓๕๗ ก็จัดเป็นปืนที่ทรงอานุภาพระดับไว้ใจได้ครับ...

ปืนครูของผมก็เป็นปืนลูกโม่ .๓๕๗ ของสมิทโมเดล ๑๙ ครับ...Cheesy
(((((กิ้ม เฮือนพญาคำ)))))
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 04:54:23 PM »

ถ้าขอได้อยากให้ขอ.357ครับ ใช้ลูก.38ก็ได้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 05:13:58 PM »

เนื่องจากปัจจุบัน อาวุธปืนมีราคาแพงมาก การจะซื้อหลายๆกระบอกจึงเป็นไปได้ยาก หากเป็นไปได้ ถ้าขอ
ขนาด.45 ได้ ก็ขอขนาดนี้ไปเลยครับ กระบอกเดียวจบ ส่วนยี่ห้อ แล้วแต่ชอบครับ และมีหลายๆขนาดความยาว
ลำกล้องให้เลือกซื้อใช้งานตามวัตถุประสงค์
      ว่าแต่ซื้อ.45 มาแล้ว ตอนเจอQRM ในความถี่ อย่าเผลอลั่นไกยัดใส่ไปในไมค์ซะล่ะ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 05:15:46 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 06:43:32 PM »

ท่าน จขกท.หมายถึงว่าควรจะซื้อปืนขนาดใดเป็นกระบอกแรกใช่ไหมครับ...

ผมแนะนำให้เลือกปืนลูกโม่ขนาด .๓๕๗ ลำกล้อง ๔ นิ้วครับ...

เพราะสามารถฝึกหัดโดยใช้กระสุน .๓๘ ได้...

และหากควบคุมปืนได้ดีแล้ว ใช้กระสุนขนาด .๓๕๗ ก็จัดเป็นปืนที่ทรงอานุภาพระดับไว้ใจได้ครับ...

ปืนครูของผมก็เป็นปืนลูกโม่ .๓๕๗ ของสมิทโมเดล ๑๙ ครับ...Cheesy

ตามนี้เลยครับ ... ปืนครูของผม ก็สมิธฯ M19

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 07:56:11 PM »

เรียนถามท่านผู้รู้ครับ  ผมสนใจเกี่ยวกับอาวุธปืนมาพอสมควรแล้วครับ  แต่กำลังจะเริ่มอย่างเป็นจริงเป็นจังซักที เลยอยากทราบว่าหากจะเริ่มต้นจากขนาดเท่าไรก่อนดีครับ .22  .38  .357  9มม.  .45 อะไรประมาณนี้ครับ พอดีเป็นคนรูปร่างใหญ่ปืนยี่ห้อไหน ขนาดไหนจึงจะเหมาะครับ  อยากได้แบบราคาไม่สูงมากนัก พกพาสะดวก ดูแลรักษาง่าย  รบกวนผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ (หากแนะนำรุ่นพร้อมข้อมูลและรูปก็จะดีครับ)
ขอบคุณมากครับ
อยากคุยกับท่านเหมือนกัน แต่ท่านรู้ไหมว่า คำถามของท่าน คุยกัน 3 วัน 3 คืน ก็ไม่จบ เพราะไม่รู้จะตอบท่านอย่างไรดี มันกว้างมากๆ 
เอางี้ ซิ ผมเห็นท่านเป็นคนใหม่ ผมยินดีเป็นเพื่อนคุย บางครั้ง การอ่านหนังสืออย่างเดียว มันก็ไม่เกิดความสงสัย  การได้พูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน จะทำให้เกิดการต่อยอดความรู้ อะไรไม่รู้ ก็ถามกัน

เอาเป็นว่า ท่านเข้ามาคุยกับผมในนี้บ่อยๆ ซีครับ ผมยินดีเป็นเพื่อนคุยกับท่าน สิ่งที่ผมคุยอาจผิดๆ ถูกๆ
ก็จะมีเพื่อนๆ พี่ๆ เข้ามาเติมเต็มให้

เพื่อให้การพูดคุยสั้นลง ขอถามกลับเพื่อสรุปประเด็น ว่า
1.ท่านทำงานอะไร หน้าที่ภารกิจของอาชีพเป็นอย่างไร โปรดเปิดใจเล่าให้ฟังกัน ท่านจะได้มิตรแท้ .....
2.ท่านรุ้ไหมว่า ปืนบางอย่างในเมืองไทย ไม่สามารถขอซื้อได้ ถ้าไม่มีความจำเป็น หรืออยู่ในท้องที่ ที่นายทะเบียน ท่านไม่ชอบปืน ไม่เข้าใจชาวปืน
3.ท่านจำเป็นต้องพกปืนหรือเปล่า 0.0...... จะยิงเป็นกีฬา หรือ ใช้งานปะปนกันไป
ลองตอบมาดูครับ แล้วจะได้คุยกันต่อไป คำถามท่านกว้างมากๆ ผมช่วยจำกัดประเด็นให้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:10:56 PM »

รุ่นไหน ขนาดไหนก็เลือกเอาสักกระบอกเถอะครับ ผมรับรองว่าแล้วมันจะดูดกันมาเอง..ไม่สิ้นสุด Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์